ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  Review :: ไม้แบดมินตัน
/  Protech Unlimited Speed!! ขุมพลังที่ Chong Wei Feng เลือกใช้
Page 1 of 2[1]2»
Protech Unlimited Speed!! ขุมพลังที่ Chong Wei Feng เลือกใช้                 

~โอะ โอะ โอ โอ้~

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  24/1/2017 12:29:59  [มีการแก้ไข: 25/1/2017 12:26:08]
  Protech Unlimited Speed!! ขุมพลังที่ Chong Wei Feng เลือกใช้

เลขที่สมาชิก: 13664

สวัสดีครับ

หลังจากที่ห่างหายจากการซื้อไม้ไปนานจนนึกว่าต่อมกิเลสความอยากลองไม้นั้นได้ดับไปหมดแล้ว เผอิญว่าได้เดินผ่านไปเห็นไม้รุ่นใหม่ของ Protech ที่ Design ร่วมกับนักกีฬาของ Malaysia นามว่า Chong Wei Feng และรูปแบบไม้ก็หน้าตาสวยดีจึงทำให้กิเลสของผมพุ่งพล่านขึ้นอีกครั้ง ดังมีคนเคยกล่าวไว้ว่า “กิเลสพึงระงับได้ด้วยการซื้อ” ก็นะครับ จัดไป T-T

Credit : ภาพสวยๆจาก Protech Thailand

ก่อนเริ่มการรีวิวผู้เขียนขอชี้แจงรายละเอียดคร่าวๆของผู้เขียนเช่นเคย เพื่อทำให้ผู้อ่านเห็นภาพโดยรวมก่อนนะครับ

ระดับการตีของผู้เขียน : ตีเกมในก๊วนทั่วไปได้ในระดับประมาณ (P,P+)

สไตล์การตี : Speed & Control

ลักษณะไม้ที่ชอบ : จะเป็นพวกก้านกลางค่อนไปทางแข็งๆหนักหัวนิดๆ เพื่อชดเชยแรงที่ไม่ค่อยมี

ไม้ที่ตีมาก่อนมา Test  : MX JJS 4U, BS12 3U, JS-YYS, NR900, ZF2 4u , Duora 10, Protech Furious U-Drive

ระดับเอ็นที่ชอบขึ้น : 23-25lbs 

มาทำความรู้จักกับ Unlimited Speed กันก่อนครับ

ไม่นี้ถูก Design ให้ Chonge Wei Feng ซึ่งถ้าดูจากประวัติการใช้ไม้ของ Chong Wei Feng ที่ผ่านมาก็น่าจะเดาได้ไม่ยากว่าไม้น่าจะ Specs ประมาณไหน ตอนใช้ Yonex ใช้ Z-Force 1, Z-Force 2, Voltric 80 พอมาเลย์เปลี่ยนเป้น Victor ก็เปลี่ยนมาใช้ Victor Jetspeed 10

ถ้าดูจากไม้ประเภทนี้แล้วจะรู้ทันทีเลยว่าเป็นไม้ตระกูลหัวหนักทั้งสิ้น ดังนั้นแล้ว Unlimited Speed ก็น่าจะเป็นไม้สไตล์เดียวกัน คืออย่างน้อยต้องมีน้ำหนักที่หัวแน่นอน ทีนี้มาดูลักษณะกายภาพไม้กันครับ

Protech
Unlimited Speed

Material (วัสดุ): 40T Japan High Modulus Graphite with Hot molten material วัสดุตัวนี้ทาง Protech บอกว่าช่วยในการ เพิ่มความเสถียร ลดแรงสะท้าน เพิ่มพลังในการตีได้อีก 15%
Weight (น้ำหนัก): ประมาณ 85 กรัม (ปลาย 4u น้ำหนักกำลังดีไม่เบาเกินไม่หนักไป)
Balance (บาลานซ์): ตัวนี้ผมวัดหลังขึ้นเอ็นโดยที่ไม่มีการแกะพลาสติกกับกริปเดิมออกจะอยู่ที่ประมาณ 303 mm ซึ่งก็ถือว่าเป็นไม้หัวหนักในระดับนึง พอจัดการลอกกริปเดิมออกเสริมก้นนิดหน่อยแล้วปิดท้ายด้วยกริปผ้าตามสไตล์ที่ผมชอบก็จะอยู่ที่ประมาณ 297mm
Frame (เฟรมไม้): ทาง Protech ให้ข้อมูลว่าเป็น Innovative Frame จะช่วยเพิ่ม Power และช่วยเพิ่มความเร็วของไม้ ตบได้มันส์สะใจ ในขณะที่ความเร็วหน้าไม้ไม่ตก ซึ่งจากที่ผมดู ผมบอกได้ว่าเฟรมไม้มีลักษณะออกแนวป้านๆ โดยจะเริ่มแบนๆตรง T-joint แล้วค่อยๆเรียวขึ้นมาถึงหัวไม้ ไม้ตัวนี้ผมนึกไม่ออกจริงๆว่าเฟรมมันคล้ายกับค่ายอื่นๆตัวไหน เพราะมันไม่เหมือนจริงๆ

Maximum Tension (ระดับการขึ้นเอ็นได้สูงสุด) : 35lbs (แต่ผมขึ้นแค่ 23lbs)
Flex (ความแข็งของก้าน) : ตัวนี้ถ้าดูตาม Chart ไม้แล้วจะเห็นว่าจะเป็นเกือบๆ Stiff แต่พอตีจริงแล้ว ความรู้สึกที่ได้สัมผัสมันบอกผมว่าประมาณ Regular Flex ก้านกลางๆ เพราะไม่รู้สึกถึงความกระด้างเท่าไหร่นัก
Shaft Diameter :
Slim ก้านเล็กส่งผลช่วยให้เร่งความเร็วหน้าไม้ได้ไวขึ้น

ระยะเวลาการลอง : 2 เดือน (ทั้งตีเกมส์ลงแข่งแบดเว็บ)
เอ็น : Cross Edge 66 (Made in Japan) 23lbs

**ปกติผมจะขึ้นเอ็นอยู่ที่ประมาณ 25lbs แต่เพราะว่าได้วางแผนจะนำไม้ตัวนี้ไปทดสอบในการแข่งขันแบดเว็บดู ซึ่งการแข่งขันแบดเว็บในปัจจุบันส่วนใหญ่มักจะใช้ลูกที่มีสปีดต่ำ ซึ่งในส่วนตัวของผมถ้าขึ้นเอ็นตึงมากๆมักจะตีแล้วตื้อๆไม่ค่อยไปเท่าไหร่และมักจะมีอาการปวดไหล่ทุกครั้งหลังการเล่นเสร็จ แต่กับลูกที่มีสปีดเร็วๆจะไม่เป็น ดังนั้นผมจึงอยากทดลองดูว่าถ้าลดความตึงเอ็นลงหน่อยเพื่อมารองรับกับสปีดลูกที่ต่ำๆจะเป็นยังไงบ้าง**

ช่วงรีวิว

ไม้ล่าสุดที่เจ้าของกระทู้ใช้คือ Victor BS12 3u แต่เนื่องจากหัวไหล่ของเจ้าของกะทู้เริ่มมีอาการดีขึ้น จึงอยากหาไม้สไตล์หัวหนักแต่มี นน. 4u เพื่อไม่ให้เสียความคล่องตัว เลยมาลงเอยที่ Unlimited Speed ไม้รุ่น Top ในราคากลางๆ

สำหรับการรีวิว ผมขอแบ่งเป็นข้อย่อยตามความรู้สึกเช่นเคยนะครับ

ลูกเซฟ

โฟร์แฮนด์ เป็นไม้ที่ก้านออกกลาง ที่สปริงดีมากๆ สามารถเร่งจังหวะข้อมือตอนสุดท้ายเพื่อกระชากลูกได้ดีมากๆครับ รู้สึกตีลูกเซฟได้ดีมากๆ แม้จะจังหวะแก้ไขก็ยังสามารถส่งลูกไปให้สูงและถึงหลังได้ดีครับ
แบคแฮนด์
ถ้าเข้าถึงลูกได้ไวสามารถส่งลูกไปหลังได้ไม่ยากเย็นถ้าท่าถูกต้อง

ลูกตบ

ช่วงแรกๆที่มาใช้ต้องปรับวงสวิงอยู่สักพักเพราะวงสวิงค่อนข้างไม่เหมือนกับ BS12  เพราะ Unlimited Speed นน.จะลงไปทางหัวไม้มากกกว่าในขณะที่ BS12 นน.ส่วนใหญ่จะอยู่ที่ด้ามไม้ การตบด้วย Unlimited Speed ทำได้ดีมากๆ ถ้าเคยชินกับวงสวิงเมื่อไหร่ ลูกจะค่อนข้างจิกและมีนน. ด้วยความที่เป็นก้านออกกลางๆ(ความรู้สึก) เจ้าของกระทู้จึงกลัวว่าจะมีปัญหาในการควบคุมทิศทางในการตบรึเปล่า แต่ผิดคาด Unlimited Speed ควบคุมทิศทางได้ดีมากๆตามคำโฆษณาเลยครับ ทำให้เจ้าของกระทู้กล้าที่จะเล็งไปเส้นรางรถไฟบ่อยและได้แต้มมากขึ้นครับ
ลูกดาด

ความเร็วในการหลิกหน้าไม้อาจจะช้าไม่เท่าตระกูลไม้หัวไว แต่ลูกกระแทกหรือดาดนี่หากเน้น นน.ข้อมือในช่วงสุดท้าย ลูกที่ได้จะออกไปแรงและเร็วครับ ตอบโจทย์เกมบุกได้อย่างดีครับ
ลูกตัดหยอด

Unlimited Speed เป็นไม้ก้านกลางๆ ที่ควบคุมลูกได้ดีมากๆครับ และด้วยความที่มีนน.ที่หัว จึงทำให้ลูกที่ออกไปมุดลงค่อนข้างเร็วครับ ตัดหยอดได้ง่ายมากๆ ไม่ค่อยโชย
เกมรับ
สวนโยนลูกตบได้ง่ายมากๆครับ นน.ที่หัวช่วยให้ส่งลูกไปหลังได้ดีเลย บางทีถึงกับสวนออกไปเลยก็มี และก็อย่างที่ผมบอกไม้นี้มีจุดเด่นเรื่องการ Control มากๆ การรับลูกตบแบบแปะๆ หรือเปลี่ยนทาง เปลี่ยนจากรับเป็นรุกทำได้ดีมากๆ แต่ ด้วยความเป็นไม้ที่มีนน.หัวหน่อยๆ ทำให้เวลาเจอเกมเร็วมากๆย้ำว่าเร็วมากๆนะครับ จะบวกกับชาวบ้านไม่ค่อยทัน อาจต้องอาศัยลูกแตะเพื่อเปลี่ยนจังหวะเกมเอา

ลูกหน้าเน็ท

เป็นลูกละเอียดเน้นความเคยชินและอาศัยการฝึกฝน อันนี้ไม้ไม่ค่อยช่วยเท่าไหร่นะครับ ขออนุญาตไม่เอ่ยถึง

สรุป Unlimited Speed เป็นไม้สายบุกที่ทำเกมบุกได้มันส์มากๆครับแต่เกมรับก็ไม่ขี้เหร่ เป็นไม้ที่เหมาะสำหรับผู้เล่นสายบุกอย่างแท้จริง หัวมี นน.หน่อย ทำให้เล่มเกมบุก ออกลูกได้ค่อนข้างแน่นและมีนน. ที่สำคัญวัสดุ Hot Molten ที่ Protech ใส่มาทำให้เวลาตีไม่ค่อยรู้สึกถึงแรงสะท้านหรือกระด้างเลย เจ้าของกระทู้ลองเปลี่ยนกลับไปตีไม้ Victor ที่สายโหดชอบเรื่องความกระด้าง พบว่าไม่ไหวครับอาการเจ็บไหล่จะกำเริบทุกที (อันนี้เป็นความรู้สึกของเจ้าของกะทู้นะครับ) ส่วนเกมรับถ้าใครมีข้อมือที่ดีและมีพลังอยู่แล้วผมบอกได้เลยว่าไม่ผิดหวังเพราะนน.การกระแทกลูกสวนกลับจะแรงและเร็วมากๆ เป็นไม้ที่จับแล้วทำให้รู้สึกมั่นใจว่าจะตีลูกไปทางไหนก็สั่งได้ครับ

ขอเพิ่มเติมนิดนึงถึงแม้ไม้นี้จะถูกออกแบบมาให้ Chong Wei Feng แต่จะเห็นได้ Teo Kok Siang คู่หูของ Hoon Thien How ก็ยังเลือกใช้ Unlimited Speed ในการเล่นคู่นะครับ ดังนั้นถ้าใครจะเอาไม้นี้ไปเล่นคู่ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรครับ

สรุปคะแนนก็ตามนี้เลยครับ

ลูกเซฟ 10/10
ลูกตบ 9/10

ลูกดาด 8/10

ตัดหยอด 9/10

เกมรับ 7/10

**สุดท้ายนี้ผลจากการทดสอบเรื่องเอ็น 23lbs ที่ผมได้เกริ่นไว้ตอนแรก สรุปว่าได้ผลค่อนข้างดีเลยครับอาการปวดไหล่แทบไม่หลงเหลือหลังจากการเล่นเสร็จ ที่สำคัญอย่ามัวแต่พึ่งไม้แบดกันนะครับ การฝึกฝนเทคนิคที่ถูกต้องและการเล่นเวทควบคู่ จะทำให้เราตีแบดได้สนุกยิ่งขึ้นและห่างไกลจากอาการบาดเจ็บครับ

สงสัยอะไรโพสถ์ถามได้เลยนะครับ
ขอบคุณสำหรับการติดตามอ่านครับ ช่วงนี้ผมคงจะอยู่กับ Unlimited Speed ยาวๆครับ แล้วพบกันใหม่เมื่อกิเลสพุ่งพล่านอีกครั้งครับ…สวัสดี

**เพิ่มเติมราคาค่าตัวของ Unlimited Speed อยู่ที่ 3,240 นะครับ**

ข้อมูลส่วนตัว

Toon RT.

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  24/1/2017 14:12:14
  Re: Protech Unlimited Speed!! ขุมพลังที่ Chong Wei Feng เลือ

เลขที่สมาชิก: 67992

Z Speed ^_^

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  24/1/2017 14:24:44
  Re: Protech Unlimited Speed!! ขุมพลังที่ Chong Wei Feng เลือ

ยกคำพูด:
เขียนโดย Toon.:

Z Speed ^_^

ลายคล้ายๆนะพี่ตุ่น แต่หน้าเฟรมรู้สึกมันจะไม่แคบเหมือน

MuMiMaM@n

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  24/1/2017 14:37:56

เลขที่สมาชิก: 55437

ว่าจะถอยอยู่พอดี รบกวนเปรียบเทียบกับ U-Drive หน่อยครับ

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  24/1/2017 14:58:00

ยกคำพูด:
เขียนโดย ThaiBadminton.com spam-mail protection system:

ว่าจะถอยอยู่พอดี รบกวนเปรียบเทียบกับ U-Drive หน่อยครับ

U-Drive ก้านจะอ่อนกว่าครับ ตัว Unlimited Speed จะหนักค่อนไปทางหัวไม้มากกว่าในขณะที่ U-Drive จะกระจายอยู่ทั่วๆไม้ครับผม

biwing8

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  24/1/2017 16:05:35

เลขที่สมาชิก: 30777

รีวิวดีมาก ขอบคุณครับ

Chat007

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  24/1/2017 18:05:59

เลขที่สมาชิก: 58446

ราคาเท่าไหร่ครับ

tatatj

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  25/1/2017 11:15:35

เลขที่สมาชิก: 78040

รบกวนสอบถามครับ ระหว่าง N7II LIGHT กับ Unlimited Speed เป็นยังไงบ้างครับ

cwlucifer

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  25/1/2017 11:54:38

เลขที่สมาชิก: 68048

Unlimited Speed กับ U-Drive ไม้ไหนตีแล้วสนุกและตีง่ายกว่ากันครับ

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  25/1/2017 12:00:06

ยกคำพูด:
เขียนโดย cwlucifer:

Unlimited Speed กับ U-Drive ไม้ไหนตีแล้วสนุกและตีง่ายกว่ากันครับ

ตีง่ายผมให้ u-drive นะครับ แต่ตีมันส์ผมให้ unlimited speed เพราะผมรู้สึกว่าเข้ากับทางแบดผมมากกว่าครับ
Page 1 of 2[1]2»

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 10 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 10 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
10 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต