ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  Review :: รองเท้าแบด
/  รบกวนสอบถามเรื่องการขยายด้านข้างของรองเท้าครับ
Page 1 of 2[1]2»
รบกวนสอบถามเรื่องการขยายด้านข้างของรองเท้าครับ                 

CHATTA

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  16/12/2016 14:49:45
  รบกวนสอบถามเรื่องการขยายด้านข้างของรองเท้าครับ

เลขที่สมาชิก: 78666

*ไม่แน่ใจว่าเป็นการตั้งกระทู้ซ้ำซ้อนรึป่าว แต่คิดว่าเป็นการปรึกษาคนละเรื่อง ถ้าผิดกฎขออภัยนะครับ*

จากความเดิม กระทู้ที่ผมเคยสอบถาม MIZUNO FANG SS กับ YONEX AERUS2  สุดท้ายผมซื้อ AERUS2 มาครับ

ตอนลองไซต์ 42 นิ้วเท้าเว้นระยะจากปลายรองเท้า ประมาณ ครึ่งนิ้ว ใส่แล้ว ok ไม่ชนไม่ห่างจนเกินไป แต่รู้สึกแน่นกระชับตรงช่วงกลางเท้า เพราะโดนบีบเล็กน้อย เหมือนวางเท้าแล้วด้านข้างของเท้า มันจะเลยขอบข้างรองเท้ามานิดนึง ทำให้รู้สึกว่าเท้าทั้งหมดไม่ได้แบนราบไปกับพื้นรองเท้า โดนห่อเนื้อเท้าบริเวณข้างๆขึ้นตามรูปทรงรองเท้านิดนึง แต่สุดท้ายก็ซื้อไซต์ 42 มา

(ด้วยความที่เมื่อก่อนใส่ oversize มาโดยตลอด เลยคิดว่าเป็นเรื่องปกติ แล้วลองไซต์ 43 ช่วงนิ้วมันห่างเกินไป แต่ไม่บีบกลางเท้า สุดท้ายเชื่อคนขายที่บอกว่าเน้นระยะห่างของนิ้วเท้า เลยหยิบ 42 มา)

สุดท้าย มาลองใส่ลงคอร์ดเล่นไป 2 ชม. ไม่มีปัญหาเรื่องนิ้วพองเหมือนที่เคยเป็น(นิ้วก้อยเสียดสีเป็นสีแดงเล็กน้อย) แต่มีปัญหาปวดข้างเท้าตรงกลางที่โดนรัดแทน (แต่ก็ยังสามารถเล่นได้จบหมดเวลา 2 ชม) เลยอยากทราบว่า ถ้าฝืนเล่นไปเรื่อยๆ ขอบข้างมันจะขยายได้ไหมครับ

คือผมลองถอด insole AERUS2 มาเทียบกับคู่เก่าของผมดู ขนาด insole ใหญ่พอๆกัน แต่ AERUS2 มันจะโค้งขึ้น (เข้าใจว่าขึ้นตามทรงรองเท้า) ทำให้พื้นเรียบๆที่ไว้วางเท้ามันเล็กกว่าเท้าของผม ขอบเท้าผมมันจะไปเหยียบตรงที่โค้งขึ้นอะครับ ขณะที่คู่เก่าของผม insole เรียบแบนวางเท้าได้เต็มๆ ในจุดนี้ถ้าฝืนใส่ไปเรื่อยๆมันจะขยายหรือแบนลงตามเท้าผมมั้ยครับ หรือผมจะต้องบอกลาคู่นี้ TT เพิ่งใส่ได้ครั้งเดียวเอง แอบเสียดาย 555

ยังไงรบกวนผู้รู้แนะนำด้วยนะครับ ไม่แน่ใจว่าผมพิมพ์รู้เรื่องรึปล่าว  ผมแนบรูป insole มาให้ดูนะครับ อันสีเทาคือของคู่เก่า สีดำคู่ใหม่ครับ

ไฟล์ที่แนบไว้:

ไฟล์แนบถูกซ่อน กรุณาเข้าระบบเพื่อดูไฟล์แนบ
ข้อมูลส่วนตัว

Chat007

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  16/12/2016 20:40:25
  Re: รบกวนสอบถามเรื่องการขยายด้านข้างของรองเท้าครับ

เลขที่สมาชิก: 58446

ลองคลายเชือกรองเท้า ออกเยอะๆ ค่อยๆ ไล่ๆให้ช่วงลิ้นกว้างขึ้น ช่วยทำให้ไม่บีบหน้าเท้า

CHATTA

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  17/12/2016 13:25:48
  Re: รบกวนสอบถามเรื่องการขยายด้านข้างของรองเท้าครับ

ยกคำพูด:
เขียนโดย Chat007:

ลองคลายเชือกรองเท้า ออกเยอะๆ ค่อยๆ ไล่ๆให้ช่วงลิ้นกว้างขึ้น ช่วยทำให้ไม่บีบหน้าเท้า

ของผมมันบีบกลางเท้า อะครับ คับๆปวดๆ ตอนเล่น  ละก้เจ้บกลางเท้ายาวจนนอนเลย แต่ตอนใส่ยืนใส่เดินมัน คับๆกระชับเฉยๆ ไม่ปวด   แต่เด่วจะลองคลายเชือกดู เผื่อได้ผล  : )

Accel

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  17/12/2016 14:18:22

เลขที่สมาชิก: 77786

ถ้าจะแก้ที่เรื่องของเชือกรองเท้าลองดูนี่ครับ เผื่อช่วยได้

ตอนลองได้ใส่ถุงเท้าลองรึเปล่าครับ ถ้าไม่ได้ใส่ หรือตอนลองใส่ถุงเท้าบาง อาจปรับเปลี่ยนถุงเท้า เผื่อช่วยได้บ้างครับ

CHATTA

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  17/12/2016 16:04:06

ยกคำพูด:
เขียนโดย Accel:

ถ้าจะแก้ที่เรื่องของเชือกรองเท้าลองดูนี่ครับ เผื่อช่วยได้

ตอนลองได้ใส่ถุงเท้าลองรึเปล่าครับ ถ้าไม่ได้ใส่ หรือตอนลองใส่ถุงเท้าบาง อาจปรับเปลี่ยนถุงเท้า เผื่อช่วยได้บ้างครับ

ใส่ถุงเท้าหนาที่ใช้เล่นแบดครับ แต่ยังไม่ได้รู้สึกเจ็บ แค่กระชับๆตรงกลางเท้า ยังไง เด๋วจะลองใช้เทคนิกผูกเชือกดูครับ ขอบคุณครับ

BadmintonRepublic

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  19/12/2016 15:04:14  [มีการแก้ไข: 19/12/2016 16:07:50]

เลขที่สมาชิก: 75498

ในความเป็นจริง การซื้อรองเท้าต้องพิจารณาทั้งในเเนวตรง กับเเนวกว้าง เเนวตรง หมายความว่า ระยะช่วงนิวเท้าจรดหัวรองเท้าต้องไม่ห่างหรือติดชิดจนเกินไป เหลือระยะสัก 0.5 นิ้ว ถือว่าโอเค เเนวกว้าง หมายถึง ระยะข้างเท้าด้านในถึงข้างเท้าด้านนอก หากมีส่วนใดเกยออกมา หรือบีบนิ้วเท้า จนไม่สามารถขยับได้ ถือว่าไม่โอเค

ในกรณีนี้ ผมถือว่า รูปทรงเท้า ไม่พอดีกับรูปทรงรองเท้า จะเเก้ไขอย่างไรก็ตาม จะไม่เกิดผลดีในระยะยาว โดยเฉพาะกับกีฬาเเบดมินตันที่มีการเคลื่อนตัวตลอด สิ่งที่จะเกิดตามมา
1.ผิวหนังนิ้วเท้าด้านข้างบริเวณนิ้วกลาง นิ้วนางเเละนิ้วก้อย จะสร้างพังผืด จนเเข็ง เวลาเล่นจะเจ็บ
2.จะส่งผลต่อฝ่าเท้าในระยะยาว จากการลงน้ำหนักเวลาสไลด์ หรือเคลื่อนที่
3.ผิวหนังบริเวณใดก็ตาม หากเกิดการเสียดสี ร่างกายจะสร้างพังผืดเเข็งขึ้นมา โดยเฉพาะใต้ฝ่าเท้า มีลักษณะด้านเเข็ง เวลาเล่นจะเจ็บ 

เเนะนำโดยส่วนตัว เปลี่ยนรองเท้าเถอะครับ อย่าฝืนเพื่อให้เราใส่ได้ เสียเงิน หรือเสียเวลาซื้อรองเท้าใหม่ อย่างไรก็ดีกว่าเสียเวลารักษา การซื้อรองเท้าค่อนข้างจะมีเป็นอะไรที่ต้องละเอียดมากๆ ลองเดินที่ห้าง ก็ไม่เหมือนลองวิ่งที่คอร์ท

CHATTA

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  20/12/2016 17:00:24

ยกคำพูด:
เขียนโดย BadmintonRepublic:

ในความเป็นจริง การซื้อรองเท้าต้องพิจารณาทั้งในเเนวตรง กับเเนวกว้าง เเนวตรง หมายความว่า ระยะช่วงนิวเท้าจรดหัวรองเท้าต้องไม่ห่างหรือติดชิดจนเกินไป เหลือระยะสัก 0.5 นิ้ว ถือว่าโอเค เเนวกว้าง หมายถึง ระยะข้างเท้าด้านในถึงข้างเท้าด้านนอก หากมีส่วนใดเกยออกมา หรือบีบนิ้วเท้า จนไม่สามารถขยับได้ ถือว่าไม่โอเค

ในกรณีนี้ ผมถือว่า รูปทรงเท้า ไม่พอดีกับรูปทรงรองเท้า จะเเก้ไขอย่างไรก็ตาม จะไม่เกิดผลดีในระยะยาว โดยเฉพาะกับกีฬาเเบดมินตันที่มีการเคลื่อนตัวตลอด สิ่งที่จะเกิดตามมา
1.ผิวหนังนิ้วเท้าด้านข้างบริเวณนิ้วกลาง นิ้วนางเเละนิ้วก้อย จะสร้างพังผืด จนเเข็ง เวลาเล่นจะเจ็บ
2.จะส่งผลต่อฝ่าเท้าในระยะยาว จากการลงน้ำหนักเวลาสไลด์ หรือเคลื่อนที่
3.ผิวหนังบริเวณใดก็ตาม หากเกิดการเสียดสี ร่างกายจะสร้างพังผืดเเข็งขึ้นมา โดยเฉพาะใต้ฝ่าเท้า มีลักษณะด้านเเข็ง เวลาเล่นจะเจ็บ 

เเนะนำโดยส่วนตัว เปลี่ยนรองเท้าเถอะครับ อย่าฝืนเพื่อให้เราใส่ได้ เสียเงิน หรือเสียเวลาซื้อรองเท้าใหม่ อย่างไรก็ดีกว่าเสียเวลารักษา การซื้อรองเท้าค่อนข้างจะมีเป็นอะไรที่ต้องละเอียดมากๆ ลองเดินที่ห้าง ก็ไม่เหมือนลองวิ่งที่คอร์ท

นั่นสิครับ ไม่ได้สนใจแนวกว้างเลย คนขายบอกนิ้วไม่ชนก็พอ ก็ซื่อๆ ไปเชื่อเค้า เศร้าเลย

ว่าจะลองวิธีผ่อนเชือกแล้วไปตีอีกสักครั้ง ถ้ายังไม่ช่วยอะไรคงต้องเปลี่ยนแล้วหล่ะครับ

ตอนตีครั้งแรกก็รู้สึกทรงรองเท้าจะไม่เข้ากับฝ่าเท้าเราจริงๆ

ส่วนใจนี่ มองหาคู่ต่อไปเรียบร้อย TT"

BadmintonRepublic

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  20/12/2016 18:17:08

เลขที่สมาชิก: 75498

ยกคำพูด:
เขียนโดย CHATTA:

ยกคำพูด:

นั่นสิครับ ไม่ได้สนใจแนวกว้างเลย คนขายบอกนิ้วไม่ชนก็พอ ก็ซื่อๆ ไปเชื่อเค้า เศร้าเลย

ว่าจะลองวิธีผ่อนเชือกแล้วไปตีอีกสักครั้ง ถ้ายังไม่ช่วยอะไรคงต้องเปลี่ยนแล้วหล่ะครับ

ตอนตีครั้งแรกก็รู้สึกทรงรองเท้าจะไม่เข้ากับฝ่าเท้าเราจริงๆ

ส่วนใจนี่ มองหาคู่ต่อไปเรียบร้อย TT"

ถ้ารูปทรงเท้าของเรา ไม่เรียวยาว ไม่เเนะนำให้เลือกโยเน็กซ์ Aerus หรือรุ่นอื่นๆ ที่มีรูปทรงเดียวกัน เเม้ใจจะชอบโยเน็กซ์
บางคน เท้าอูม มีเนื้อเท้าเยอะ ใส่โยเน็กซ์ไม่ค่อยเหมาะ  ลองเปลี่ยนไปใช้วิคเตอร์ หลี่หนิง มิซูโน เเทนก็ได้นะครับ
เอาที่เราใส่ได้ เเล้วโอเค ส่วนใหญ่รุ่นท๊อปๆ ก็มีซัพพอร์ททั้งหมด เเต่เราต้องยอมรับข้อด้อยของทุกเเบรนด์ให้ได้
ไม่มีรองเท้าอะไรที่สมบูรณ์เเบบที่สุด ทุกอย่างต้องมีการพัฒนาตลอดเวลา

CHATTA

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  21/12/2016 16:33:39

ยกคำพูด:

ยกคำพูด:
เขียนโดย CHATTA:

ยกคำพูด:

ถ้ารูปทรงเท้าของเรา ไม่เรียวยาว ไม่เเนะนำให้เลือกโยเน็กซ์ Aerus หรือรุ่นอื่นๆ ที่มีรูปทรงเดียวกัน เเม้ใจจะชอบโยเน็กซ์
บางคน เท้าอูม มีเนื้อเท้าเยอะ ใส่โยเน็กซ์ไม่ค่อยเหมาะ  ลองเปลี่ยนไปใช้วิคเตอร์ หลี่หนิง มิซูโน เเทนก็ได้นะครับ
เอาที่เราใส่ได้ เเล้วโอเค ส่วนใหญ่รุ่นท๊อปๆ ก็มีซัพพอร์ททั้งหมด เเต่เราต้องยอมรับข้อด้อยของทุกเเบรนด์ให้ได้
ไม่มีรองเท้าอะไรที่สมบูรณ์เเบบที่สุด ทุกอย่างต้องมีการพัฒนาตลอดเวลา

ใช่เลย เท้าผมไม่เรียว เนื้อเท้าด้านข้างเยอะมาก 555

พี่น่าจะมาแนะนำผมตอน กระทู้เก่าที่่ผมลังเล Yonex กับ มิซูโน 555 เสียดายๆ 

ขอบคุณสำหรับการแนะนำครับ

จอมโจร1412

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  22/12/2016 17:39:03

เลขที่สมาชิก: 60725

แสดงว่าคุณเป็นคนหน้าเท้ากว้างและเนื้อเท้าอูม แนะนำให้ไปคบ Victor ค่ะ ลองดูค่ะ
Page 1 of 2[1]2»

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 4 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 4 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
4 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต