ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  Review :: รองเท้าแบด
/  รบกวนแนะนำข้อแตกต่าง MIZUNO WAVE FANG SS & YONEX AERUS2 ครับ
รบกวนแนะนำข้อแตกต่าง MIZUNO WAVE FANG SS & YONEX AERUS2 ครับ                 

CHATTA

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  10/12/2016 23:06:38
  รบกวนแนะนำข้อแตกต่าง MIZUNO WAVE FANG SS & YONEX AERUS2 ครับ

เลขที่สมาชิก: 78666

**รบกวนแนะนำ MIZUNO WAVE FANG SS & YONEX AERUS2 ครับ**

ผมขอแยกถามเป็นข้อๆ นะครับ เนื่องจาก ได้ลองทั้ง 2 คู่นี้มาแล้ว จากการใส่ mizuno รู้สึกนิ่มกว่า yonex ชัดเจน ค่อนข้างกระชับในระดับหนึ่ง แต่ yonex จะรู้สึกติดเท้ากระชับเท้ามากกว่า (เท้าในรองเท้าเหมือนเป็นเนื้อเดียวกับเท้าเลยครับ) แต่ยังลังเลอยู่นะครับ
 **ข้อมูลเพิ่มเติม ผมสูง 167 ซม. นน. ประมาณ 57 - 60 KG ครับ ปกติตี 2 ครั้งต่อสัปดาห์ ครั้งละ 2-3 ชม ครับ

1. MIZUNO Wave Fang SS  หรือ MIZUNO รุ่นอื่นๆ นะครับ ที่ผมลองหา review ส่วนใหญ่ให้ความเห็นตรงกัน คือ ค่อนข้างนิ่ม เซฟข้อเท้า-เข่า ได้ดี แต่ติดตรงที่พื้นยางจะสึกเร็ว ด้วยน้ำหนักตัวผมแค่ เกือบๆ 60 kg จะมีปัญหาเหมือนกันไหมครับ ถ้าใส่ตีประมาณ 2 ครั้งต่อสัปดาห์ เวลาตีชอบกระโดดบ่อย จะสามารถใช้ได้เกิน 1 ปี ครึ่งไหมครับ
2. มีวิธีดูยังไงว่าหน้าเท้าของเรากว้างหรือแคบครับ พอดีว่าใส่ทั้งสองคู่ตามหัวข้อ มันก็ไม่ได้อึดอัดทั้งสองอัน เพียงแต่ว่า YONEX มันจะกระชับแนบเท้ามากกว่า (ไม่รู้ว่าเท้าหน้ากว้างหรือปล่าว แล้วไปใส่รองเท้าหน้าปกติ)  ถ้าบังเอิญผมหน้าเท้าไม่กว้างแล้วไปใส่ mizuno ที่หน้ากว้าง จะมีผลอะไรไหมครับ
3. ตอนลองรองเท้า mizuno ไปลอง RX ด้วยครับ แต่ไม่มีไซต์ คนขายเลยเอาไซต์ใหญ่กว่าที่ต้องการ 1 ไซต์ แล้วเอาแผ่นรองข้างในมาสอดเพิ่ม 1 อัน มันก็รู้สึกกระชับดี วิธีนี้ถ้าใช้ตีจริงๆ ควรทำไหมครับ (ซื้อใหญ่กว่า 1 เบอร์ แล้วหาแผ่นรองมาใส่เพิ่ม กันแผ่นรองที่ติดมากับรองเท้าทะลุด้วย ดีมั้ย??)
4. ที่ศึกษามาเวลาใส่รองเท้า ควรเอานิ้วชี้สอดเข้าไปได้ แล้ว ตอนใส่ เท้าควรเลื่อนสไลด์ในรองเท้าได้เล็กน้อยไหมครับ พอดี Yonex ที่ไปลอง มันสไลด์ไม่ค่อยได้ เป็นเนื้อเดียวกันเท้าไปซะงั้น

ยังไงรบกวนพี่ๆด้วยนะครับ คำถามอาจจะไม่เคลียแต่เดี๊ยวจะพยายามโต้ตอบเรื่อยๆ ครับ
ปล. ถ้ามีรุ่นอื่นแนะนำ รบกวนเสนอได้เลยนะครับ งบประมาณ ก็อยู่ในช่วง แถวๆ 4,000 บวดลบนิดหน่อยได้ครับ แต่ก็อยากได้คู่ที่ใช้ได้นานๆ 1 - 1 ครึ่ง++ ครับ
ปล. 2  เพราะที่ผมใส่อยู่ปัจจุบัน เป็น Victor SH-A501 F ไม่มีซัพพอตอะไรเลย ไปลองคู่ไหนก็รู้สึกดีไปหมด 
ข้อมูลส่วนตัว

iceteeee

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  12/12/2016 3:21:25
  Re: รบกวนแนะนำข้อแตกต่าง MIZUNO WAVE FANG SS & YONEX AERUS2

เลขที่สมาชิก: 28205

เพิ่งเปลี่ยนจาก fang ss มาเป็น aerus2 ได้ 2 อาทิตย์ครับ สรุปคร่าวๆนะครับ

Ss ตอนที่ใส่ยืนเดินสบายมาก แต่พอวิ่งกระชากตัวมันจะลื่นๆไหลๆข้างใน เพราะรองเท้าหน้ากว้าง+พื้น insole ลื่น เลยเจ็บนิ้วโป้งกับก้อย แต่ทนเล่นไปหน่อยมันด้านเดี๋ยวก็ชินไปเอง เรื่อง support ถือว่าดีครับผมน้ำหนักน้อย แต่ที่ไม่โอเลยคือ พื้นยางไปเร็วมาก 2 เดือนเกลี้ยงแล้ว

Aerus2 ตอนใส่อึดอัดบีบฝ่าเท้าช่วงกลางนิดๆ ซึ่งน่าจะปกติของ yonex วิ่งกระชาก กระชับดี แต่ช่วงข้อเท้าไม่โอบเท่า ss ส่วนเรื่อง support ให้ ss>aerus นิดๆ

เรื่องวัดขนาด ของผมเอานิ้วชี้สอดหลังลงแบบฟิตๆ ถือว่าโอเค

Chat007

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  12/12/2016 15:16:39  [มีการแก้ไข: 12/12/2016 16:02:01]
  Re: รบกวนแนะนำข้อแตกต่าง MIZUNO WAVE FANG SS & YONEX AERUS2

เลขที่สมาชิก: 58446

1. Mizuno พื้นสึกไวเป็นปกติ ต้องทำใจ

2. รุ่นหน้ากว้างจะมีรหัสบอก ถ้า Mizuno SS  Wide / Super Wide ถ้า Yonex ใช้รหัสรุ่น ที่มี W 
ถ้าเท้าปกติ แล้วใส่หน้ากว้าง ก็จะมีพื้นที่ขยับหน้าเท้าเยอะ ทำให้ไม่กระชับเวลาเล่นไปสักพัก

3. น่าจะไม่เหมาะครับใส่ซ้อนกัน 2 ชั้น มีเพื่อนทำแบบนี้แล้วสุดท้ายต้องถอดออก แต่ Insold ของ Mizuno บาง ไม่นุ่มครับ ของ Yonex นุ่มกว่า

4. ลองใส่เดิน ดูว่าใส่สบายมั๊ย  เสนอตัวเลือก Yonex ลองดู Shb02 Ltd หรือ Comfort tour นน. เพิ่มขึ้นนิดนึงแต่นุ่มขึ้นอีกครับ

Yonex นุ่มกระชับ คล่องตัว

Mizuno ได้เบา คล่องแคล่ว แต่พื้นสึกไว

ความเห็นส่วนตัวที่ได้ลองใช้มาทั้ง 2 แบรนด์ ทุกรุ่นที่ได้กล่าวไว้ครับ

CHATTA

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  12/12/2016 20:30:37

เลขที่สมาชิก: 78666

ตอนแรกเอนเอียงไป mizuno แต่พื้นสึกไวขนาดนั้นคงต้องกลับลำแล้วแหละครับ TT"
ขอบคุณทุกคนที่แนะนำครับ : )

B>@<[T][T]

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  20/12/2016 2:13:11

เลขที่สมาชิก: 48684

ผมก็เพิ่งเปลี่ยนจาก SS มาเป็น AERUS2 .. แต่สาเหตุที่เปลี่ยนก็เพราะว่าผมชอบ Yonex เป็นทุนเดิมอยู่ก่อนหน้านี้แล้ว

1. มิซุโน่ พื้นบางกว่า สึกเร็วกว่า แต่จะอยู๋ถึงปีครึ่งรึไม่นั้น อยู่ที่ว่าเราเล่นพื้นสนามอะไร ผิวแบบไหน สเต็ปการวิ่งยังไงด้วยครับ

2. ทั้งของมิซุโน่และโยเน็กซ์จะมีบอกไว้ครับว่า ถ้ารองเท้าหน้ากว้างจะมีป้ายว่า Wide

3. ไม่ควรใส่ให้ใหญ่กว่ามากครับ เพราะจะทำให้มีที่ว่างในรองเท้าเยอะ เวลาวิ่งเท้าจะเคลื่อนไปมา มีโอกาสเท้าพลิกสูงครับ

4. เวลาใส่รองเท้า ให้ส้นเท้าชิดด้านหลัง แล้วตรงนิ้วด้านหน้าควรมีช่องว่างนิดหน่อยครับ จะได้ไม่บีบเท้าเกินไป

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 3 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 3 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
3 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต