ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  Review :: ไม้แบดมินตัน
/  Review : Li-Ning Wood N90
Review : Li-Ning Wood N90                 

Nakarin0002

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  9/12/2016 15:25:32
  Review : Li-Ning Wood N90

เลขที่สมาชิก: 72888

- Li-Ning Wood N90 -

สวัสดีกันอีกทีครับ ไหนๆก็เปิดรุ่นเลข 9 ไปแล้วเป็น Series ที่ผมชอบที่สุดใน Li-Ning N Series เลยครับ มาเริ่มกันที่ 9 ต่อไปเลยดีกว่าครับ คือ Li-Ning N90 นั่นเอง ( แล้ว N90ii N90iii จะตามมานะครับ ) ก่อนอื่นต้องบอกเลยว่า N90 นี้น่าจะเป็นไม้ที่หนัก (โครตๆ) ที่สุดใน N เลข 9 แล้วครับ จอมพลังเลยที่จะตีแล้วอยู่ยาวๆได้ ส่วนตัวผมนั้น ... 555+ อยู่ได้ 4 5 เกมเองครับ ตบได้ไม่เกิน 4 ไม้ติด มันดึงแรงไปมากจริงๆครับ แค่จับเฉยๆก็หนักแล้วครับ จนบางทีมันน่าจะเป็นอาวุธป้องกันตัวมากกว่าจะมาเป็นไม้แบดนะครับ 555+

เข้าส่วน Review ต่อเลยครับ คนตีไม่เก่งเหมือนเคย จะพูดถึงลุคคร่าวๆ ของ N90 ก่อนนะครับ ด้วยสีแดงที่ดูหรู แดงกุหลาบประมาณนั้นครับ ไม่ใช่แดงแป๊ด แดงสว่างแบบ N90ii นะครับ ออก Dark ๆ ซะมากกว่า ถือว่าหรูใช้ได้ครับ แล้วสีทองตัด และหัวไม้สีขาวดำตัดอีกทีครับ ส่วนตัวนึกถึงซาต้าครอสหรือไม่ก็คุกกี้อาร์เซนอลครับเดี๋ยวมีภาพประกอบในเม้น 555+ ตัวเฟรมบอกเลยว่าหนามาก ถ้าใครจะหาไม้หนาๆทนๆ N90 หนาแน่ครับ ขึ้น 32 ยังสบาย และด้วยตาไก่สีแดงที่สวยดี และ ทนด้วยครับ ( สำหรับผมชอบตาไก่ของ Li-Ning มากครับ ทนมาก ) สวยครับ Li-Ning ที่จับๆมา สวยเกือบทุกไม้ครับ ส่วนทำไมถึงซื้อมาหรอครับ 55+ ตามกรวยไม้เลยครับ มันเป็นไม้ที่ Lin Dan ใช้นั่นเอง อยากลองมาตีว่าจอมพลังอย่าง Lin Dan ที่ใครๆบอกว่า อย่าให้เขาขึ้นตบ ! เขาจะมีฟิลยังไง แล้วลูกออกไปจะเป็นไงครับ จัดไป !

- ภาคทฤษฏี - 

[ตามปกที่เขาให้มานะครับ]

Technology : ไม้นี้อยู่ในตระกูล " Mega Power " ตามชื่อครับสำหรับการรุกโดยเฉพาะ Balance สูง หัวหนัก ตบหนัก ใช้ Multi-Polymers Carbon Fiber เพื่อเพิ่มความเเข็งแรง และเพิ่มในส่วนที่ต้องรับแรงตึงมากๆครับ

- Product Description - 

Construction Frame: Carbon Fiber
Weight : 85-89g
Grip Size: 3 1/4in or 3 3/8in
Flex: Stiff
Colour: Red
Level: Advance
Type: Offensive
Balance: 8 (Head Heavy Balance)

- Shock Absorption System : เป็นเทคโนโลยีน่าจะหลักๆของ Li-ning รุ่นสูงๆเลยครับ เพราะมันจะช่วยดูดซับแรงกระเเทก ทำให้แรงสะท้านมาที่มือน้อยลง เเถมยังช่วยให้ไม้มีน้ำนักเบาและยืดหยุ่นขึ้นด้วยครับ

- Dynamic – Optimum Frame : เป็นการออกแบบเฟรมให้มี Sweet Spot มากขึ้น ทำให้ตีออกไปได้แรงขึ้น และมีความแข็งแรงมากขึ้นทำให้ขึ้นเอ็นได้สูงขึ้นนั่นเองครับ

- Wing Stabilizer : เป็นเทคโนโลยีที่พัฒนามาจากเทคโนโลยีทางการบิน ทำให้ Control ดีขึ้น เพราะการบิดเปลี่ยนสภาพรูปร่างของเฟรมน้อยลงจากการยับยั้งการสั่นนั่นเองครับและยังทำให้ทนต่อแรงตึงสูงๆ และทำให้ออกลูกได้เร็วขึ้นครับ

- PCF - Reinforcing Technology : เป็นการใช้ Multi-layer Carbon Fiber ทำให้ ไม้มีความเเข็งและความทนมากขึ้นครับ

+ เขาแถมตาไก่มาให้ด้วยนะครับ +

- ภาคปฏิบัติ -

เสริฟ : ถ้า N9 ต้องคุมแรงไม่ให้โด่งไป N90 ต้องใช้แรงข้อมือให้ถึงครับ ไม้นี้ส่วนใหญ่จะตรงข้ามกับ N9 เลยครับ แรงต้องถึงในทุกๆลูกแม้กระทั่งจะเสริฟให้คมก็ต้องออกแรงบ้างเหมือนกันครับ

เซฟ : ตามไสตล์ครับ ถึงไม่ดีดเท่า N9 แต่ไม้เป็นไม้หัวหนัก ก้านออกเเข็งด้วย แต่เซฟดีตีสบายแน่นอนตามไสตล์ Lining ครับ ถือว่าทำได้ง่ายเลยทีเดียว แต่ถ้าจะเป็นเซฟแก้แบบมาใช้ ต้องใช้แรงพอควรอยู่เลยนะครับ

ดาด : คนอื่นน่าจะแรงโหดๆคงได้ครับ ส่วนผมจะไม่เอาไม้นี้ไปดาดสู้แน่นอนเพราะว่ามันหนักมากครับแค่แตะเฉยๆไม่ได้แน่ๆ ต้องใช้แรงข้อมือครับถึงจะผลักลูกไปได้น้ำหนักและทิศทางด้วยครับ สุ่มๆไป ลูกลอยหน้าหงายแน่ครับ 555+ สรุปคือสายดาดไม่แนะนำครับ

หยอด : ดีมากครับเพราะด้วยตัวไม้ที่้เป็นไม้หัวหนัก และก้านออกเเข็งๆหยอดได้นิ่มดีครับกะแรงได้พอดีๆครับ เพราะส่วนมากไม่ค่อยออกเกินออกไม่ถึงมากกว่าครับ 555+ และด้วยหน้าไม้ที่กว้างงงงงงง ตัดหยอดเป็นอาวุธที่ดีอันนึงเลยครับ สำหรับไม้นี้

เกมรับ : อย่างที่เกริ่นๆมาข้างต้นครับ มันต้องใช้ข้อมือและแรงมากพอควรครับในการออกลูกให้ได้ระยะที่้ต้องการ ไม้ตีง่ายนะครับแต่แรงต้องถึงในระดับนึงครับ

ตบ : ไม้นี้ทุกคนก็น่าจะรู้ดีอยู่แล้วครับ 555+ เรื่องตบ ไม่เป็นรองใครเลยครับ ออกแรงเต็มที่มีหาย แล้วมันสบายด้วยครับ ไม่สะท้านมือ ลูกที่ออกไป แรง เร็ว ทะลุนรก มากครับถ้าทำวงสวิงดีๆ และแรงเยอะๆ ไม้เดียวก็อาจตายได้ครับ และถ้าแรงมาๆหน่อย ตบ Backhand คมมากเลยทีเดียวครับ ไม้จอมพลังจริงๆครับไม้นี้

Trick Shot : ต้องใช้แรงครับ ทำได้ยากพอควรสำหรับผมนะครับ วางลูกไปตำแหน่งต่างๆ ยิ่งหลังๆ นี่ยากพอควรครับ ใช้ข้อมือหลอกก็ยากอยู่ครับ อาจทำให้แรงมันผิดได้ แล้วลูกลอย ก็หน้าหงายเหมือนเดิมครับ 5555+

- Li-Ning Wood N90 -

เป็นไม้ที่สวยดีครับ อย่างที่บอกมันเหมือนๆกับกระป๋องคุกกี้อาร์เซนอล 555+ ดุดันหรูหราแต่ไม่จี๊ดจ๊าดครับ ส่วนตัวไม้ส่วนตัวชอบ Li-Ning อยู่แล้วครับ แต่ไม่ค่อยมีตังซื้อด้วยราคาที่ทุกท่านน่าจะทราบดีอยู่แล้ว แต่ถ้ามีตังก็ซื้อครับ 555+ เดี๋ยวนี้ ไม่ว่าจะ Victor Yonex อื่นๆ มันก็มาราคาระดับนี้กันหมดแล้วครับรุ่นสูงๆ 4700-5000+ แต่ไม้ Li-Ning กับ แบรนด์อื่นๆผมให้ความคุ้ม Li-Ning มากสุดนะครับ ส่วนตัวไม้ N90 เป็นไม้ที่ดีครับ ต้องออกกำลังกายเพิ่มอยู่ระยะนึงครับ เพราะไม้มันดุมากครับ ดาดเป็นข้อด้อยไม่ค่อยได้ดั่งใจเท่าไร เพราะแรงไม่ถึงนั่นเองครับ ส่วนที่ชอบๆเลยก็คือลูกตบครับ ถ้าได้ขึ้นตบทีไรมันทำได้สะใจทุกทีครับ 555+ ขาตบ ผมแนะนำไม้นี้เลย ตบไม้สะท้านด้วยครับ แต่แรงมักจะหมดก่อน อาการที่จะทำให้คุณตบไม้นี้ต่อไม่ได้ ไม่ได้มาจากอาการบาดเจ็บหรือแสบๆข้อมือสะท้านหรืออะไร มันจะมาจากแรงคุณหมดเท่านั้นครับ ถึงไม้นี้จะใช้แรงเยอะในหลายๆลูกแต่ก็อย่างที่พูดไปข้างต้น " ไม้นี้มันตีสบายครับ แต่แรงต้องถึงนิดหน่อย " ไม่ได้ฝืดดดดด แบบบางไม้ที่หนักๆแล้วตีไม่ไปเลยนะครับ ส่วนตัวผมนั้นใช้ได้ไม่นานครับ หมดก่อนวันไหนฟิตๆค่อยใช้ครับ 555+ สุดท้ายใครชอบตบ ไม่เน้นดาด ... จัดไปครับ ผมว่าถ้าคุณยังไม่ได้ลอง ลองหามาลองนะครับ ถ้าคุณจับ ZFII แล้วมันยังสะท้าน ตียากอยู่ ฟิลตึงๆทื่อๆ ปรับมาเป็น ZFi แล้วก็เบาไป Flex ไป ใช้ N90ii อยู่แล้วอยากได้แรงอะไรที่มันออกแรงมากกว่านี้ ... N90 ตอบโจทย์ได้ครับ ส่วนตัวผม แค่อ่านอย่าพึ่งเชื่อครับ 55+ เพราะมันแพงอยู่ ผมก็เสียเพราะอ่าน Review มาหลายแล้วครับ 555+ สุดท้าย ไม้จะดีไม่ดี ก็อยู่ที่คนครับ จะดึงประสิทธิภาพไม้ออกมาได้แค่ไหน ผมบอกได้แค่คาแรคเตอร์ไม้นี้ พลังมันมหาศาลจริงๆครับ

Spec : AP62+ 30,32 lbs 

อย่างเคย ถ่ายรูปไม่สวยครับ 555+ แสดงความคิดเห็นเพื่อสร้างสรรค์กันได้ครับ : )

เพิ่มเติมครับ
https://www.facebook.com/Badminton.Travel/posts/419389945059464
ข้อมูลส่วนตัว

Kapooken

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  9/12/2016 16:36:46
  Re: Review : Li-Ning Wood N90

เลขที่สมาชิก: 34156

รุ่นนี้ออกมาตั้งนานแล้วไม่ใช่หรือครับ เปิดตัวก่อนปี 2008 อีกนะครับ

Nakarin0002

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  9/12/2016 17:38:40
  Re: Review : Li-Ning Wood N90

เลขที่สมาชิก: 72888

ยกคำพูด:
เขียนโดย Kapooken:

รุ่นนี้ออกมาตั้งนานแล้วไม่ใช่หรือครับ เปิดตัวก่อนปี 2008 อีกนะครับ
ใช่ครับ

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 5 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 5 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
5 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต