ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  Review :: ไม้แบดมินตัน
/  Review : Li-Ning N9
Review : Li-Ning N9                 

Nakarin0002

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  8/12/2016 22:45:39
  Review : Li-Ning N9

เลขที่สมาชิก: 72888

- Li-ning N9 -

หลังจากค้างไว้นาน (มากครับ 555+) ข้ามจาก Yonex มาเป็น Li-ning บ้างครับ ความคิดเห็นส่วนตัวคิดว่าการ Design ไม้ของ Li-ning สวนกว่าของ Yonex และ ฟิลการตีนิ่มกว่าตีสบายกว่าของ Yonex แบบจับแล้วรู้เลยว่านี่ไม้ของ Yonex หรือ Li-ning ครับ Yonex ออกกระด้างทื่อๆอยู่บ้าง และไม้ Li-Ning Design ดูหรูหราและสวยมากครับในหลายๆไม้ ดูมีรสนิยมหรูหรามากกว่า Yonex ที่เป็นออกแนวฉูดฉาดซะมากกว่า บางไม้ก็หรูหราครับ 555+ ด้วยตัวไม้ที่ ดำ ทอง ขาว ตัดกันอย่างลงตัว ดูดุดันดีครับ ถ้าจะซื้อไม้สวยไม้นี้ก็ได้ครับ แล้วไม่ต้องเอาไปตีครับ 555+ แล้วจะเสียใจที่เก็บขุมพลังไว้แต่ในหีบครับ 555+

มาเข้าส่วนตัวตัวที่จะ Review วันนี้เลยครับ ก็ยังเป็นไม้สายเล่นคู่อยู่ครับ ที่เฮีย Fu haifeng (China) ใช้อยู่ก่อน Rio ตอนนี้น่าจะเป็น N9 ii ครับ เล่นเดี่ยวคนที่ใช้ก็ตบแรงมากๆเหมือนกันครับ เท่าที่รู้ๆก็ Srikanth kidambi (India) ครับ ไม้สำหรับผมว่า ไม่หนักเลยครับ 555+ น่าจะชินกับไม้หนักกว่านี้มากกว่าแล้วครับ ตีง่ายดีดดีครับ ตบก็อย่างที่รู้ออกแรงเต็มที่ก็หนักพอควนอยู่ครับ ทั้งๆที่น่าจะเป็นสายไม้ไวแท้ๆ 555+ เริ่มเข้าเรื่องกันเลยครับ

- ภาคทฤษฎี -

Li-Ning Technology

- TB-NANO POWERTEC : เป็น Technology ทาง Nano-Technology หลักๆ จะเป็น Carbon fiber + Resin ช่วยเพิ่มความแข็งแรงให้ไม้ 20% ครับ

- Bio-Inner-Cone : ช่วยเสริมตรงก้านครับ ทำให้ยืดหยุ่นได้มากขึ้น เพิ่มการ Control ลูกให้นิ่งมากขึ้นครับ

- Shock Absorption System : เป็นเทคโนโลยีน่าจะหลักๆของ Li-ning รุ่นสูงๆเลยครับ เพราะมันจะช่วยดูดซับแรงกระเเทก ทำให้แรงสะท้านมาที่มือน้อยลง เเถมยังช่วยให้ไม้มีน้ำนักเบาและยืดหยุ่นขึ้นด้วยครับ

- Dynamic – Optimum Frame : เป็นการออกแบบเฟรมให้มี Sweet Spot มากขึ้น ทำให้ตีออกไปได้แรงขึ้น และมีความแข็งแรงมากขึ้นทำให้ขึ้นเอ็นได้สูงขึ้นนั่นเองครับ

- ภาคปฏิบัติ -

เกริ่นนำเหมือนเดิมว่าคนตีไม่เก่งมากครับ อาจจะดึงประสิทธิภาพไม้ออกมาได้ไม่เท่ามืออาชีพ แต่ก็เล่าแบบบ้านๆนี่เเหละครับ 555 พอจะบอกได้ว่าแต่ละไม้มันเป็นยังไง ต่างกันยังไงเริ่มเลยดีกว่าครับ

เสริฟ - ต้องคุมดีพอควรในระดับนึงเลยครับเพราะถึงขึ้นตึง ตึ่ง ตึ้ง ตึ๊ง ตึ๋ง เท่าไหร่เเล้วความเด็ดของไม้นี้มันก็อยู่ที่ก้านเเหละครับ ดีดอยู่ดีคุมไม่ดีออกหน้าหงายได้ครับ

เซฟ - ดีเยี่ยมครับ ถึงหลายคนจะบอกว่าไม้นี้หัวหนักแต่ผมว่ามันเบาไปด้วยซ้ำครับ ก้านดีดเหมือนเดิมครับถึงขึ้นตึง เซฟก็ยังสบายช่วยดีดได้เยอะมากครับ ถึงจะมาช้าแล้วตักลูกล่างมาก็ยังดีดดีมากอยู่ครับ ไม่ใช้แรงเยอะด้วยครับ

หยอด - พอๆกับลูกเสริฟเเหละครับ 555 แต่ผมว่าถ้าใช้เน้นเล่นตัดไม่ได้วางไม้ตรงๆ หรือออกแรงตีน้อยๆ ก็ทำได้ไม่ได้เเย่นะครับ ตัดหยอดก็แจ่มเลยครับถึงอาจจะตียากนิดนึงสำหรับตัดหยอดแต่วิถีลูกก็ดีนะครับ

ดาด - มันส์ครับ เอาตรงๆคือมันทั้งดีดทั้งไม้ไว (ไม่น่าเชื่อว่าไม้นี้จะตบแรงได้จับๆแล้วหัวก็ไม่หนักครับ) ลูกสวนดาดนี้ดีมากเลยครับ ใช้ข้อมือช่วยจะเร็วและมีน้ำหนักมากครับ ใช้แรงไม่เยอะตามเคย

ตบ - อย่างที่ได้บอกไปครับ ไม่คิดว่าไม้นึ้จะทำมาได้ดี แต่มันทำมาได้ดีมากจริงๆครับ จิก ไว น้ำหนักดี ส่วนตัวคิดว่าตอนขึ้นเอ็นต่ำๆ ไม่ค่อยมันส์เท่ากับขึ้นสูงๆนะครับไม้นี้ เป็นไม่ที่ก้านค่อนข้างอ่อนหัวค่อนข้างเบาแต่ตบได้ดีมากครับ (อยู่ที่คนมากกว่าครับ 555+)

เกมรับ - ส่วนตัวแล้วคิดว่าไม้นี้ผมให้ไปทางเกมรับมากกว่าครับ ตบมางัดสบายๆ ไม่ใช้แรงเยอะด้วยครับ เซฟก็สบายๆ ตีได้เรื่อยๆไม่ล้าด้วยครับ ผมว่าก็ปกติของ Li-Ning เขาแหละครับตีสบาย (แต่ขอค้านอย่างคือวลีนี้ใช้ไม่ได้กับ N90 ori นะครับ 555+)

Trick shot - ถ้าใครชอบในลูกหลอก ยกบ้างแตะหยอดบ้าง ย้ายมุมไวบ้าง ไม้นี้แนะนำเลยครับ มันจะพาลูกไปในมุมที่คุณอยากได้ ถึงไม่ต้องใช้แรงมาก นั่นหมายความว่า ถ้าคุณคุมแรงมันได้ดีพอ ไม้นี้สั่งไงก็ได้ครับ ไม่ต้องกลัวเเรงไม่ถึงแบบไม้หนักๆบางไม้ หรือออกแรงไม่พอสำหรับไม้เบาที่ไม่ค่อยมีแรงส่งเท่าไหร่ครับ เเค่เคาะโดยขยับข้อมือนิดๆก็ไปหลังแล้วครับ สปีดลูกดีด้วย รอจังหวะ กะแรงอยู่ หลอกดีเลยครับ

- Li-Ning N9 คือ ? -

Li-Ning N9 เป็นไม้ที่เล่นคู่ก็ได้ เล่นเดี่ยวก็ดีไม้นึงเลยครับ สำหรับคนที่ต้องการหาไม้ที่เกมรับ Rally ตีสบายๆแล้วอัดแรงไปตอนรุกแล้วมีน้ำหนักตอบสนองได้ดี ไม้นี้เป็นไม้ที่ดีไม้นึงเลยครับ ส่วนตัวผมคอนเฟิมเพราะซื้อมาใช้ก็หลายไม้ครับ แต่ไม้นึ้อยู่มานาน และใช้มาเกือบ 2 ปีแล้วครับ ถ้าจะเทียบๆกับ NR900 , 800 , BS12 , JS12 ส่วนตัวผมให้ไม้นี้เเหละครับ No.1 ของไม้เล่นคู่ผมเลย ด้วยเหตุผลที่กล่าวไปข้างต้นนั่นเองครับ ก็คล้ายๆ Duora10 แหละครับที่มีทั้งรับทั้งรุกใน 1 ไม้ โดยตัวไม้เอง แต่อันนี้ก็เช่นกันมีทั้งรับสบาย รุกก็แน่น ใน 1 ไม้ แต่ต่างกันที่ไม้นี้ไม่ได้อยู่ที่ตัวไม้ครับ อยู่ที่ช่วงแรงคนใช้ตรงๆเลยครับ อ่านแล้วอาจจะงง ผมขอยกตัวอย่างเป็นตัวเลขให้เห็นง่ายๆแล้วกันครับ เทียบกับ ZFII เลย สมมุติ ZFII เกมรับ อยู่ที่ 5/10 รุก 9.5/10 ส่วนตีปกติก็ซัก 6/10 ก็มันไม่ได้ตีง่ายๆจริงไหมครับ ZFii 555+ ถ้าเป็น N9 ตีปกติก็ประมาณ 7/10 พอออกแรงเต็มที่ช่วงรุกมันก็จะขึ้นไป 9.5-7/10 เน้นข้อออกเเรงพอดีๆช่วงเกมรับ ก็ 9.5-7/10 มันอยู่ที่ช่วงเเรงที่ออกครับ ส่วนตัวไม้ได้หมดถ้าสดชื่นครับ สุดท้ายก็คือมันก็อยู่ที่คนเล่นทุกไม้เเหละครับ ไม้มีผลไหม ? มีครับตอบเลย ถ้าคุณใช้ไม้ที่ไม่ถนัดคุณก็ตีไม่ดีที่สุดหรอกครับจริงไหม ส่วนตัวผมชอบไม้นี้เพราะเล่นคู่ผมไม่ชอบออกแรงสุ่มๆมากชอบวางๆมากกว่า เกมรุกก็ค่อยใช้แรง ตอนรับก็อยากให้มันรับได้ดีมากๆโดยที่ปนกับการวางไปจุดดีๆด้วยครับ ถ้าไม้มันหนักไปมันต้องใช้ระยะออกแรงมากกว่าครับ(หนืดกว่า)สำหรับผม ส่วนไม้นึ้ใกล้ๆแล้วค่อยปัดทางโดยแค่เปลี่ยนทางข้อมือก็ไปไหนก็ได้แล้วครับ เรามีเวลาคิดวางลูกมากกว่าที่จะตีกลับไป โยนไปสุ่มๆนั่นเองครับ เรื่องจริงไม่อิงนิยายครับ 555+ ไม้มันมีผลอยู่แล้วครับ ไม่ใช่ดีไม่ดี ตบแรงไม่แรง มันมีผลตรงที่ว่าคุณถนัดที่จะใช้มันรึเปล่า คุณต้องการใช้มันปิดจุดด้อยตรงไหนของคุณ แค่นั้นเองครับ ส่วนเทคนิค อยู่ที่คนครับ วันนี้ก็จบไว้เท่านี้ครับ ฝันดีราตรีสวัสดิ์ครับ อาจจะมาต่อใน N9ii ถ้ามีเวลาไปซื้อมานะครับ 555+

เหมือนเดิมครับ ถ่ายรูปไม่สวย เลยไปยืมรูปมาบ้าง ไปดูกันครับว่าใช้งานที่ว่า ใช้งานแค่ไหนครับ 555+ และสุดท้ายอีกเช่นเคยครับ มาเม้นคุยกันได้ครับ แลกเปลี่ยนความคิดเห็น เพื่อสร้างสรรค์ครับ : ) ขอให้ทุกท่าน Enjoy กับการตีแบดครับ

รูปและอื่นๆตามนี้ครับ
https://web.facebook.com/Badminton.Travel/posts/418960805102378
ข้อมูลส่วนตัว

Toon RT.

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  9/12/2016 12:06:08  [มีการแก้ไข: 9/12/2016 12:11:18]
  Re: Review : Li-Ning N9

เลขที่สมาชิก: 67992

เทคโนโลยี มาไม่ครบนะครับ

Aerotech Beam Systemp : Aero Dynamic ลดแรงต้านอากาศ 

TurboCharging : เทคโนฯเฉพาะของรุ่นนี้ ตั้งแต่ช่วง 3-9 นาฬิกา(วนมาตามเข็มนาฬิกา) ก็ตามชื่อครับ เร่งสปีดตอนเหวี่ยงได้รวดเร็ว

Stabilize Torsion Angle : เป็นการลดการสะเทือน ในจังหวะปะทะ ซับแรงกระแทก ลดการสั่นของไม้

Nakarin0002

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  9/12/2016 12:50:47
  Re: Review : Li-Ning N9

เลขที่สมาชิก: 72888

ยกคำพูด:
เขียนโดย Toon.:

เทคโนโลยี มาไม่ครบนะครับ

Aerotech Beam Systemp : Aero Dynamic ลดแรงต้านอากาศ 

TurboCharging : เทคโนฯเฉพาะของรุ่นนี้ ตั้งแต่ช่วง 3-9 นาฬิกา(วนมาตามเข็มนาฬิกา) ก็ตามชื่อครับ เร่งสปีดตอนเหวี่ยงได้รวดเร็ว

Stabilize Torsion Angle : เป็นการลดการสะเทือน ในจังหวะปะทะ ซับแรงกระแทก ลดการสั่นของไม้

ขอบคุณมากครับ

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 6 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 6 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
5 ผู้มาเยือน
1 สมาชิก: Alviin

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต