ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  ถามปัญหาแบดมินตัน
/  งง เรื่องการขึ้นเอ็นช่วยตอบที
Page 9 of 10«1...678[9]10»
งง เรื่องการขึ้นเอ็นช่วยตอบที                 

Tensa Zangetsu

ถูกคาดโทษ
เขียนเมื่อ:  10/1/2012 14:01:21
  Re: งง เรื่องการขึ้นเอ็นช่วยตอบที

เลขที่สมาชิก: 46885

จริงๆนะครับ ขึ้นเอ็นตึงไปตีไม่แรงหรอก พวกทีมชาติเขาแรงเหลือเฟือ ถึงขึ้นตึงเพื่อเพิ่มการควบคุมลูก แต่ก็แล้ว

แต่สไตล์การตีของคนด้วย ผมมองว่านักแบดปัจจุบันความแม่นยำสู้สมัยก่อนไม่ได้ อีกทั้งเร่งความเร็วตัวเองมากไป

จนทำให้ตีไม่แน่นอนเสียง่าย สมัยก่อนตีช้า เล่นสโตรค จึงสามารถขึ้นหย่อนได้ และควบคุมลูกได้ง่ายกว่าด้วย

แต่ถ้าพูดกันถึงความรุนแรงของลูกแล้ว ขึ้นเอ็นไม่ตึงมากต้องตีได้แรงกว่าแน่นอน เนื่องจากสปริงของเอ็นยับไม่ถูกดึง

พอลูกมากระทบก็จะมีการยืดหดทำให้ส่งแรงได้ดีกว่า เอ็นที่ถูกยืดจนตึงแล้ว นักแบดระดับโลกสมัยก่อนที่ตบแรงสุดๆ

เช่น เลียม สวีคิง และ สเวนปรีย์ เขาสามารถตบได้แรงมากๆ ทั้งๆที่ขึ้นเอ็นแค่ 14-16 ปอนด์ ตบที่นึงลูกเสียต้อง

เปลี่ยนลูกใหม่เลย นักแบดรุ่นปัจจุบัน ขนาดขึ้นตึงๆหาน้อยคนนักทีจะตบได้แบบนั้น ส่วนใหญ่เน้นวิ่งเร็วกับตีไว

มากกว่า เวลาตบก็กระโดดตบเคาะๆ เน้นลูกตกไว กะซ้ำดาบสอง เหมือนไม่ได้ตบแบบทั้งตัวกะเอาทีเดียวตายแบบ

สมัยก่อน
ข้อมูลส่วนตัว

spinner

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  10/1/2012 14:03:08
  Re: งง เรื่องการขึ้นเอ็นช่วยตอบที

เลขที่สมาชิก: 34503

ตอบดีจังเห็นภาพเลย

kronoss

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  12/1/2012 12:56:55

เลขที่สมาชิก: 28479

เห็นด้วยครับ

ตอนแรกก็ไม่ค่อยคล้อยตามคุณ Tensa หรอกครับ แต่ตอนนี้เห็นภาพแล้ว

ขอออกความเห็นนะครับ ว่าเอ็นมีผลอย่างไร ก็ต้องดูทั้งคนเล่น และอุปกรณ์

1. คนเล่น ต้องมีท่าทีที่ถูกต้องก่อนถึงตีได้แรง และเร็ว เมื่อเล่นจนชำนาญก็จะสามารถ ตีแรงหรือเร็วได้แม้ท่าตีจะไม่ถูก 100%

2. ไม้

2.1 balance/ grip - อันนี้ผมว่า แล้วแต่ถนัดมั้งครับ ร่างกายแต่ละคนไม่เหมือนกัน

2.2 ก้าน - เหมือนอย่างที่หลาย ๆ ท่านได้กล่าวไว้ ถ้าร่างกายฟิตก็เล่นก้านแข็งเลยครับ แต่ถ้ายังไม่เป็นแรมโบ้ก็เล่นก้านอ่อน เพื่อเสริมทักษะที่ถูกต้อง หรือ เพื่อป้องกันการบาดเจ็บ   เพราะถ้าก้านอ่อนเวลาตีแล้วเราจะไม่ต้องใช้แรงมากในการ bend หัวไม้

ลองสังเกตพวกเล่นคู่ก็ได้ครับ เวลาเค้าเล่นดาด หรือ backhand หรือ ตบ ก้านเค้างอมากมาย ก่อนที่จะกระทบลูก ซึ่งแสดงให้เห็นว่าทำอย่างไรถึงส่งแรงไปยังลูกขนไก่ได้อย่างมีประสิทธิภาพ ปล. ส่วนใหญ่เค้าเล่นก้านแข็งกัน แสดงให้เห็นถึงพละกำลังเหนือมนุษย์ ><"

3. เอ็น

ความตึงก็น่าจะอยู่ที่ความชอบครับ ผมว่าไม่น่ามีผลต่อการตีถึงหลัง หรือ ตบแรง มากขนาดนั้น อาจจะต่างกัน 5 - 10% เพราะถ้าท่าตีถูกเอ็นเท่าไหนก็น่าจะตีถึงหลังได้ครับ ส่วนเรื่องการคุมลูก เอ็นตึงคุมง่ายกว่าแน่นอน เพราะลูกขนไก่ไม่ได้สัมผัสเอ็นนานเท่า ไม้ที่มีเอ็นที่หย่อน

แต่ถ้าทั่วไปแล้ว ถ้าเราไม่ได้ทักษะแบบทีมชาติ เอ็นหย่อนตีง่ายสบายกว่านั่นเอง ไม่กินแรง ไม่เสี่ยงการบาดเจ็บ เพราะมันทำหน้าที่คล้ายสปริงช่วยเรา (เหมือนก้านไม้ที่อ่อน)

ผิดถูกอย่างไรชี้แนะด้วยครับ ^^

ยกคำพูด:
เขียนโดย Tensa Zangetsu:

จริงๆนะครับ ขึ้นเอ็นตึงไปตีไม่แรงหรอก พวกทีมชาติเขาแรงเหลือเฟือ ถึงขึ้นตึงเพื่อเพิ่มการควบคุมลูก แต่ก็แล้ว

แต่สไตล์การตีของคนด้วย ผมมองว่านักแบดปัจจุบันความแม่นยำสู้สมัยก่อนไม่ได้ อีกทั้งเร่งความเร็วตัวเองมากไป

จนทำให้ตีไม่แน่นอนเสียง่าย สมัยก่อนตีช้า เล่นสโตรค จึงสามารถขึ้นหย่อนได้ และควบคุมลูกได้ง่ายกว่าด้วย

แต่ถ้าพูดกันถึงความรุนแรงของลูกแล้ว ขึ้นเอ็นไม่ตึงมากต้องตีได้แรงกว่าแน่นอน เนื่องจากสปริงของเอ็นยับไม่ถูกดึง

พอลูกมากระทบก็จะมีการยืดหดทำให้ส่งแรงได้ดีกว่า เอ็นที่ถูกยืดจนตึงแล้ว นักแบดระดับโลกสมัยก่อนที่ตบแรงสุดๆ

เช่น เลียม สวีคิง และ สเวนปรีย์ เขาสามารถตบได้แรงมากๆ ทั้งๆที่ขึ้นเอ็นแค่ 14-16 ปอนด์ ตบที่นึงลูกเสียต้อง

เปลี่ยนลูกใหม่เลย นักแบดรุ่นปัจจุบัน ขนาดขึ้นตึงๆหาน้อยคนนักทีจะตบได้แบบนั้น ส่วนใหญ่เน้นวิ่งเร็วกับตีไว

มากกว่า เวลาตบก็กระโดดตบเคาะๆ เน้นลูกตกไว กะซ้ำดาบสอง เหมือนไม่ได้ตบแบบทั้งตัวกะเอาทีเดียวตายแบบ

สมัยก่อน

nsign

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  18/2/2012 10:04:17

เลขที่สมาชิก: 45880

ยกคำพูด:

ผมเคยขึ้นเอ็น 18 ปอนด์  ตีดีมากเลยครับ โยนหลังได้ดี แต่จังหว่ะที่ผมได้ตบ ลูกที่ถูกส่งออกไปกลับไม่แรงเท่า 20-22 ปอนด์  ผมเลยไปขึ้นเอ็น 20 ปอนด์ดู ปรากฎว่า ตบได้เร็วขึ้นและแรงขึ้นจริง  แต่จังหว่ะที่จะโยนหลังกลับทำได้ดีไม่เท่ากับ 18 ปอนด์ และในบางครั้งที่ตีลูกจากข้างลำตัว  หรือจังหว่ะที่เราไม่ทันตั้งตัว (จังหว่ะพลิกผลัน) กลับทำได้ไม่ดีเท่าเอ็น 18 ปอนด์ ส่วนการขึ้นเอ็นที่ 22-24 ปอนด์  ผมเคยลองมาแล้วครับ  ปรากฎว่าลูกที่กระทบหน้าไม้ จะทำให้เกิดแรงสะท้านมาก  เหมือนเอาแผ่นสังกะสีมาตีลูกแบดเลย  บอกตรงๆ ว่าหมดมุกเลยครับ  ตีไม่ไปเอาซ่ะเลย  ผมเลยรีบไปเปลี่ยนกลับเป็น 18 ปอนด์เหมือนเดิม

จิงอยู่ว่าการขึ้นเอ็นตึงๆ (22-24 ปอนด์) จะทำให้ท่านตบได้แรงและเร็วจริง  แต่ก็มีข้อเสียเยอะครับ  1.) ไม้ของท่านต้องรับโหลดมาก และอาดหักเอาตื้อๆ เลย 2.) ตราไก่เสียเร็ว  3.) เอ็นยืดเร็ว ขาดง่าย  4.) คุณต้องใช้พละกำลังในการส่งลูกมากกว่าปกติ เหนื่อยเร็ว

ผมอ่านกระทู้ของทุกท่านดูหมดแล้ว  ทุกท่านก็มีเหตุผลที่ดีเหมือนกัน  พอจะ สรุป ได้คร่าวๆคือ

1.) ท่านควรจะค้นหาตัวท่านเองว่าเป็นคนมีแรงมากน้อยแค่ไหน  เหมาะสำหรับเอ็นกี่ปอนด์ ถ้าเป็นคนมีพละกำลังสูง ชอบตบหนัก แรงเยอะ  ท่านเหมาะกับเอ็น 22-24 ปอนด์  แต่ถ้าแรงน้อยเหนื่อยง่ายต้องการผ่อนแรงเล่นเกมส์รับเน้นทิศทาง ท่านเหมาะกับเอ็น 16-18 ปอนด์  แต่ถ้าท่านเล่นเกมส์ปกติ เป็นคนมีแรงพอควร ชิงจังหว่ะตบ เน้นตบแรง ท่านเหมาะกับ การขึ้นเอ็น 18-20 ปอนด์

2.) อุปกรณ์ของท่านก็มีส่วนสำคัญ  ไม้ต้องดีพอ  รับโหลดของเอ็นได้  ส่วนลูกแบดควรจะเป็น RSL หรือยี่ห้อดีๆหน่อย  ถ้าเป็นลูกแบด ที่ไม่ได้มาตราฐาน  ท่านตียังไงก็ไม่ดีนะครับ

3.) เอ็นมีส่วนสำคัญเหมือนกันนะครับ แต่ละรุ่นก็ให้ผลแตกต่างกัน  การกะเด้ง แรงสะท้อน แรงผลัก  ของเอ็นแต่ละรุ่นก็ไม่เท่ากันนะครับ  ลองดูให้ดี  ที่แน่ะนำให้ใช้ก็คือ  bg66 , bg65 (2รุ่นนี้ดีสุด) ลองๆลงมาเป็นเอ็น  bg70pro , bg85 ส่วนเอ็น Ti เนื้อเอ็นจะแข็งนะครับไม่แนะนำให้ใช้ ค่อนข้างกระด้าง ยิ่งถ้าขึ้นเอ็นปอนด์สูงๆ ยิ่งแล้วใหญ่ ตีไม่ไปแน่นอนครับ  ส่วน bg80 ก็พอใช้ได้แต่เอ็นจะหนึดหน่อยนะ

นี่ก็เป็นความคิดเห็นของผมนะครับ  หากขัดแย้งความคิดเห็นท่านใดก็ขอประทานอภัยด้วยนะครับ

สวดยวด

Bas-Boy

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  19/2/2012 17:09:18

เลขที่สมาชิก: 52664

68Ti 22 lbs. ดีที่สุด ^^

pattapolza

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  15/7/2012 12:19:23

เลขที่สมาชิก: 55190

ขึ้นๆไป

nu_aoijung

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  17/9/2012 13:22:48

เลขที่สมาชิก: 56004

ยกคำพูด:
เขียนโดย crash:

จากที่ได้อ่านกระทู้ที่ผ่าน ๆมา เห็นบอกว่าถ้าขึ้นเอ็น ปอนด์ให้ตึงสูง ๆๆ  จะทำให้ตบแรงขึ้น แต่ก็จะต้องใช้แรงส่งลูกมากขึ้นตาม แบบว่าถ้าไม่มีแรงโยนไม่ถึงหลังอ่ะ

ถ้าขึ้นเอ็นปอนด์น้อย ๆ ก็จะโยนได้ดี แต่ตบลูกไม่ช้า อารายทำนองนี้  แต่หลังจากที่อ่านกระทู้   '''' ค้นพบความตึงของเอ็นที่เหมาะกับตัวเองแล้วครับ '' ''เขาบอกว่า ขึ้นเอ็นตึงสูง ๆๆ ทำตีได้ไกลกว่าละงง   แล้วตีไกลกับโยนเนี่ยความหมายเหมือนกันป่าว  ใครสรุปชัด ๆ ให้ฟังอีกที ครับรบกวนหน่อย  จะได้ไปขึ้นมั้งเพราะแรงน้อยเเหมือนกัน

มันจะเกี่ยวมั้ยค่ะ

เพราะวันก่อน เอาไม้เก่าไปขึ้นเอ็นใหม่ ขึ้นมาตั้ง 24 ปอนด์ ปรากฎว่ามันตีไม่ได้เลยค่ะ

เพราะว่ามันตึงงงงงงงงงงงงมากเกิ้น

แล้วจริง ๆ ต้องขึ้นเท่าไหร่ค่ะ

การขึ้นเอ็น ตัวเลขยิ่งน้อยหมายถึงว่ามันยิ่งตึง และยิ่งเด้ง หรือป่าวค่ะ

วานผู้รู้ตอบให้ที

ขอบคุณคร่า

archdsign

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  18/9/2012 23:03:54

เลขที่สมาชิก: 24902

ต้องลองกันหน่อยละ

bestbad2554

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  21/9/2012 14:36:42

เลขที่สมาชิก: 49724

เข้ามาอ่านได้ความรู้ดีครับ
ตอบดีกันทุกคนเลยครับ

熊田睦@PMT

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  21/9/2012 15:58:19

เลขที่สมาชิก: 44474

ขอบคุณครับ
สำหรับผมยังยืนยัน@27 มันส์สุดสำหรับผม
ผมว่าจะตึงไม่ตึงแล้วแต่คนเล่นเถอะครับ
อีกอย่างยุคสมัยมันเปลี่ยนไป อะไรก็เปลี่ยนแปลง

N.TurBo

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  31/12/2012 20:43:13

เลขที่สมาชิก: 58128

ไม้เเรกผมฟาดไป 26 lbs ซะเเล้ว -.- 555555555 [ เพราะคิดว่า ยิ่งขึ้นเยอะ ๆ มันยิ่งตบดัง ] ซาดิส

naythom

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  31/12/2012 23:35:44

เลขที่สมาชิก: 48040

ตีไปไหมนั้น26ปอน
ข้อมูลส่วนตัว เยี่ยมชมเวบเพจ

pongjoe

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  8/1/2013 11:36:21

เลขที่สมาชิก: 51877

ผมตี 22 p ไม่ไป อิอิ

Boonma 2554

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  8/1/2013 12:49:42

เลขที่สมาชิก: 48882

เด็กพึ่งหัดเล่น..ควรขึ้นประมาณเท่าไหรดี 11-12 ขวบ

เดชไอ้อ้วน

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  13/9/2013 14:57:17

เลขที่สมาชิก: 64282

มารับความรู้

K Red Typhoon

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  13/9/2013 15:29:32

เลขที่สมาชิก: 45117

ผมว่านักแบดสมัยก่อน กับนักแบดสมัยนี้ เทียบกันไม่ได้อะครับ เหมือนถามว่าตัวเอกมังกรหยกภาคไหนเก่งที่สุด

เรื่องความแม่นยำ ระดับนี้แล้วแม่นกันทุกคนแหละ
ลูกตบแรงมากๆที่ว่าเนี่ย เรื่องความแรงนี่ไม่รู้เหมือนกันว่ามันเร็วแค่ไหน เพราะเมื่อก่อนไม่ได้มีเครื่องวัดความเร็วลูกนี่นา เดี๋ยวนี้ลูกตบแรงๆหรือไวๆ ยังรับกันได้ไม่ตาย แสดงว่าฝีมือเขาพัฒนาจริง ผมว่าน้อยนักที่จะไม่ทัน
อีกอย่างเทคโนโลยีไม้แบดก็เหนือกว่าเมื่อก่อนมาก ไม้เมื่อก่อนอาจทำด้วยวัสดุที่หนักกว่าตอนนี้ และด้อยคุณภาพ ทำให้ขึ้นเอ็นได้ตึงแค่นั้น ถ้านักแบดสมัยก่อนได้ใ้ช้ไม่เหมือนกัน คงจะตีได้รวดเร็วเหมือนกันแน่ๆ

เรื่องความเร็วนี่ผมว่าสำคัญนะ มองข้ามไม่ได้เลย ถ้าเขาตีมาเร็วแล้วเราไม่ทันลูก ก็จบ เสียคะแนน นักแบดที่เคาะๆเอา ไม่ตบ ผมว่าฉลาดนะเพราะเขารู้ว่าตบไปก็รับได้

prahp

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  14/1/2014 23:42:18

เลขที่สมาชิก: 64489

ขึ้นเอ็นตึงๆ ถ้าจังหวะการตีช้า (เหวี่ยงแขนไปทั้งไหล่) ตีลูกไม่ไปแน่นอนครับ เพราะไม่มีแรงสปริงที่เอ็น
ถ้าจะตีให้ไป ต้องตีแบบแรงจุดระเบิด แล้วถ้าตีแบบแรงจุดระเบิดเป็น ทุกอย่างจะกลับตาลปัตรเลยครับ คือเอ็นตึงๆ จะจุดระเบิดออกไปได้รุนแรงกว่าเอ็นหย่อนๆ (แต่ระวังเรื่องก้านบางรุ่นที่มันแข็งทื่อๆ อันนี้ผมไม่เอามานับรวมนะครับ)

จะขออธิบายเรื่องการตีที่ถูกต้อง หรือที่หลายคนเรียกว่าข้อมือดี หรือตีแบบใช้ข้อมือ
ผมจะขออธิบายแบบวิทยาศาสตร์เลยนะครับ แบบเห็นภาพกันไปเลย ซึ่งการอธิบายนี้สำหรับคนที่ไม่มีโอกาสได้เรียนแบดแบบจริงจัง ไม่มีโค้ช (หรือผู้อาวุโสแบบในหนังจีนกำลังภายใน) มาช่วยสั่งสอน

การตีแบดนั้น มันเป็นรื่องของคานดีด คานงัด ครับ !!! ใช่แล้วครับ ต่อไปนี้ผมขอเรียกคานดีด แล้วกันนะครับ
เอ๊ะ... มันคือคานดีด ตรงไหนเหรอ ก็ตรงข้อมือคุณนั่นยังไงละครับ คือจุดหมุนของคาน แล้วคานก็คือเจ้าไม้แบดตัวปัญหานั่นเอง ทำการดีดวัตถุ คือลูกแบดให้ลอยออกไป
ทีนี้ปัญหาของเรามันอยู่ตรงนี้ครับ.....
คานดีดนี้ มันจะทำการดีดได้เต็มประสิทธิภาพได้ จุดหมุนมันต้องอยู่นิ่งๆ ครับ ระหว่างทำการดีด จุดหมุนเคลื่อนที่ แรงจะเสียไปทันที และนี่แหละคือเหตุผลที่เราตีได้ไม่แรง ตีไม่ไป
ตอนที่เราตีลูก ถ้าเราเหวี่ยงแขนไปทั้งแขน จุดหมุนของคานดีดมันเคลื่อนที่ครับ
วิธีที่ถูกต้อง ให้เราคิดถึงการเล่นเวฟ หรือ การเต้นเบรกแดนซ์ครับ
จังหวะที่ถูกต้องคือเราเหวี่ยงแขนและข้อศอกมาพร้อมๆกัน (จังหวะนี้ไม่ต้องไปเร่งจังหวะให้มันเร็วนะครับ ยกเว้นว่าคุณกำลังจะตบลูก) แรงจากการเหวี่ยงแขนส่งผ่านมาที่แขนท่อนล่างและข้อมือ และจังหวะต่อไปนี้คือจังหวะจุดระเบิดแรงที่สะสมมาจากการเหวี่ยงแขนและข้อศอก นั่นคือจังหวะสะบัดข้อมือ
ไม่ต้องออกแรงมากมายหรอกครับ สะบัดไปตามธรรมชาติเท่านั้นเอง
สิ่งที่สำคัญมากคือ ที่จังหวะนี้ ข้อมือ หรือก็คือจุดหมุนของคานดีด จะหยุดอยู่กับที่ชั่วขณะหนึ่ง(เปิดดูเทปสโลวโมชั่นของนักแบดดูจะเห็นชัดเจนมาก) เมื่อลูกกระทบหน้าไม้แล้วก็เหวี่ยงแขนต่อเนื่องไปตามธรรมชาติ
ทั้งหมดนี้คือการตีเซฟหลังโฟร์แฮนด์ แบบธรรมดาๆครับ
สำหรับการตบ ทุกอย่างก็ยังแทบจะเหมือนเดิม เพียงแต่จังหวะมันจะต้องเร็วขึ้นทุกๆจังหวะ

ทีนี้ย้อนกลับมาดูที่ไหล่และข้อศอกนะครับ อันที่จริงมันก็คือจุดหมุนของคานอีก 2ตัว นั่นเองครับ
เป็นจุดหมุนของคานที่ทำหน้าที่ในการสะสมและส่งผ่านพลังงานไปจุดระเบิดที่ข้อมือหรือคานตัวสุดท้ายคือไม้แบด
ถ้าเป็นลูกที่ใช้แรงแค่น้อยๆเช่นลูกหยอด ลูกตัด แย็บ หรือแม้แต่ลูกดาด คาน2ตัวนี้ก็จะไม่ต้องทำหน้าส่งแรงมากนัก แต่เน้นทำหน้าที่ในการบังคับทิศทางมากกว่า

เอาเป็นว่า เอาแค่ลูกโฟร์แฮนด์ก่อนละกันครับ ที่จริงลูกแบกแฮนด์ก็ใช้หลักการคล้ายๆกัน แต่มันยากที่ผมจะอธิบายเรื่องจังหวะ ในแต่ละจังหวะให้เป็นคำง่ายๆ เดี๋ยวถ้าต้องการคำอธิบาย และผมคิดคำอธิบายง่ายๆได้แล้ว จะมาโพสต์คราวหลังนะครับ

Bkk_1994

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  22/2/2014 8:52:00

เลขที่สมาชิก: 65919

มาเก็บความรู้ๆ

lin boy

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  22/2/2014 9:25:55

เลขที่สมาชิก: 67032

ผมขึ้น 22 1ไม้ กับ24 1ไม้ คับ

LeeChong_God

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  22/2/2014 11:18:12

เลขที่สมาชิก: 64380

ขอบคุณครับ สำหรับคำตอบของใครหลายคน
Page 9 of 10«1...678[9]10»

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 8 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 8 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
8 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต