ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  ถามปัญหาแบดมินตัน
/  งง เรื่องการขึ้นเอ็นช่วยตอบที
Page 1 of 10[1]234...10»
งง เรื่องการขึ้นเอ็นช่วยตอบที                 

crash

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  14/9/2004 12:35:19
  งง เรื่องการขึ้นเอ็นช่วยตอบที

เลขที่สมาชิก: 821

จากที่ได้อ่านกระทู้ที่ผ่าน ๆมา เห็นบอกว่าถ้าขึ้นเอ็น ปอนด์ให้ตึงสูง ๆๆ  จะทำให้ตบแรงขึ้น แต่ก็จะต้องใช้แรงส่งลูกมากขึ้นตาม แบบว่าถ้าไม่มีแรงโยนไม่ถึงหลังอ่ะ

ถ้าขึ้นเอ็นปอนด์น้อย ๆ ก็จะโยนได้ดี แต่ตบลูกไม่ช้า อารายทำนองนี้  แต่หลังจากที่อ่านกระทู้   '''' ค้นพบความตึงของเอ็นที่เหมาะกับตัวเองแล้วครับ '' ''เขาบอกว่า ขึ้นเอ็นตึงสูง ๆๆ ทำตีได้ไกลกว่าละงง   แล้วตีไกลกับโยนเนี่ยความหมายเหมือนกันป่าว  ใครสรุปชัด ๆ ให้ฟังอีกที ครับรบกวนหน่อย  จะได้ไปขึ้นมั้งเพราะแรงน้อยเเหมือนกัน

ข้อมูลส่วนตัว

THIT @ GRANULAR

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  14/9/2004 13:47:23
  Re: งง เรื่องการขึ้นเอ็นช่วยตอบที

เลขที่สมาชิก: 456

:yo_man:จากความเห็นผมน๊ะ..จะตีไกลหรือไม่ขึ้นอยู่กับพละกำลังของคนตี ส่วนเอ็นที่ขึ้นตึงจะช่วยให้ลูกแบดฯที่กระทบหน้าไม้สะท้อนกลับไปเร็ว จึงทำให้ดูเหมือนตบได้รุนแรงขึ้น:yes:

LeeYOYO

สุดยอดแฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  14/9/2004 16:17:38
  Re: งง เรื่องการขึ้นเอ็นช่วยตอบที

เลขที่สมาชิก: 781

อืมมมมม

แต่ตามหลัก Elasticity  เอ็นตึง ๆ ก็น่าจะตบได้แรงกว่า (ลูกขนไก่ต้องดีดกลับไปเร็วกว่าใช่มะ)

แต่เอ็นตึง ๆ ไม่น่าจะตีได้ไกลกว่า เอ็นที่ตึงน้อยกว่านะ ในกรณีที่ออกแรงตีเท่ากัน

สงกะสัยต้องลองเอง ซะแล้ววววววว

noina

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  14/9/2004 23:17:53

เลขที่สมาชิก: 991

ขอตอบตามความรู้สึกส่วนตัวนะครับ นอกจากกำลังที่จะต้องมีพอควรสำหรับการเล่นกีฬาแล้ว ผมว่าอุปกรณ์นี่แหละที่จะเป็นส่วนช่วยเสริมให้การเล่นดีขึ้น เพราะผมเคยลองใช้ไม้ราคาไม่ถึงพันบาท ก็รู้สึกได้ว่าสู้ไม้ที่มีราคาหลักพันขึ้นไปไม่ได้ ที่พูดที่ไม่ได้สนับสนุนว่าให้ซื้อของแพงนะ แต่ความรู้สึกมันเป็นอย่างนั้นจริงๆ ส่วนเอ็นที่ใช้ผมเคยลองตีตั้งแต่ความตึง 14 ถึง 20 ปอนด์ ความรู้สึกก็จะแตกต่างกันไป ถ้าขึ้นปอนด์ต่ำ เวลาตีก็จะรู้สึกเบามือ ไม่ค่อยรู้สึกถึงแรงของลูกที่มากระทบกับหน้าไม้เท่าไร เนื่องจากความตึงของเอ็นน้อย อยากให้ลองนึกภาพลูกฟุตบอลเวลาสูบลมอ่อนๆ แล้วคุณไปเตะก็จะไม่เจ็บเท้าเท่าไรเนื่องจากบอลมันนิ่ม แต่ลูกที่คุณเตะมันก็จะพุ่งไม่แรง แต่ถ้าคุณสูบลมให้แข็ง ลูกก็จะพุ่งออกไปแรง แต่ถ้าคุณไม่เคยเตะบอลแล้วคุณไปเตะลูกแข็งๆ นิ้วคุณอาจซ้นได้ ฉันใดก็ฉันนั้น กีฬาทุกประเภทถ้าไม่ฝึกซ้อมบ่อยๆ คงเล่นให้ได้ดียาก เพราะผมเองก็พยามยามอยู่เช่นกัน เฮ้อ!! จบซะที.....

-o- H e n g -o-

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  15/9/2004 10:27:27

เลขที่สมาชิก: 652

ลองดูที่เวปนี้นะครับ

http://www.ashawayusa.com/pages/BadTip2.html

[ แก้ไขโดย weer เมื่อ 15/9/2004 10:29 ]

LeeYOYO

เขียนเมื่อ:  15/9/2004 10:55:22

ใครสรุปข้อความในเวป ของ พี่ heng หน่อยสิคับ  ไม่ว่างแปลอ่ะ :evil:

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  15/9/2004 11:56:37

อ่ะ นี่แบบย่อๆ มาให้นะ ไม่รู้ว่าเข้าใจถูกป่าว หุหุ:D

Higher Tension = More Control

Lower Tension = More Power

[ แก้ไขโดย weer เมื่อ 15/9/2004 11:57 ]

LeeYOYO

เขียนเมื่อ:  15/9/2004 13:24:03

แหม พี่เฮง  อันนั้นอ่ะ เข้าจายยยย แต่ว่า คิดไปคิดมา อืมมมมม ไม่ค่อยแน่ใจ

เพราะในบทความอ่ะ ที่สรุปลวก  ๆนะ

1. ถ้าหย่อนเกินไป  ---ไร้ประสิทธิภาพแน่นอน

2. ตึงไป ไม้ของคุณอาจพังได้

3.เอ็นที่หย่อนกว่า จะส่งผ่านพลังไปได้มากกว่า ---?

4. เอ็นที่ตึงกว่าจะควบคุมลูกหลังจากการตีได้ดีกว่า --?

คิดแล้ว อืมมมมมมม ก็ไม่แน่จายอยู่ดี    เอางี้ดีกว่า ถ้าใครมี MP99 ใช้เอ็น 68Ti เหมือนผม แล้ว ขึ้นเอ็นสัก 20++

หรือ AT700 BG66 ขึ้นเอ็น 20++ มาให้ยืมแป๊บนึง  ก็จะได้ทดสอบเลยละ ว่า จริง ๆ แล้วทางทฤษฎี กะทางปฏิบัติ

จะเหมือนกันอ่ะปะ

ก็จะเป็นพระคุณมากเลย

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  15/9/2004 16:13:55

เห็นม่ะ แปลเองก้อหมดเรื่องอ่ะ 555

crash

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  15/9/2004 16:35:18

สรุปว่าต้องลองไปเรื่อย ๆ ใช่ไหมครับ   แล้วจะเอาแรงที่ไหนไปฟิตว่ะเนี่ยเรา

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  15/9/2004 16:47:04

ยกคำพูด:

เขียนโดย crash:

สรุปว่าต้องลองไปเรื่อย ๆ ใช่ไหมครับ   แล้วจะเอาแรงที่ไหนไปฟิตว่ะเนี่ยเรา

ถูกต้องครับ ต้องลองไปเรื่อยๆ จนกว่าจะเจออันที่ถูกมือถูกใจอ่ะ

แต่ว่านะพูดก้อพูดเหอะ อุปกรณ์ ช่วยได้ แต่ไม่มากหรอกอ่ะครับx

Popktb

สมาชิกกิตติมศักดิ์
เขียนเมื่อ:  18/9/2004 10:50:28

เลขที่สมาชิก: 7

ก็แล้วแต่คนอ่ะนะแต่ส่วนมากที่ตีแล้วเด้งจะขึ้นตึงกันนะ ส่วนใหญ่พอได้เล่นตึงแล้วจะติดใจถึงความเด้ง และเสียงดัง จะไม่กลับมาเล่นหย่อนอีกนะ แต่มีอยู่ 2 ครั้งที่ผมขึ้นตึงเกินไปจนตีไม่ได้ ออกแรงไปเยอะเลยแต่ลูกไม่ถึงหลังเลย ก็เลยต้องไปขึ้นใหม่ก็ดีขึ้นนะ สรุปเดินทางสายกลาง(แต่ออกไปทางตึง นิดๆอิอิ)

TiswingSX

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  18/9/2004 22:51:38

เลขที่สมาชิก: 490

ใช่แล้วคราบผมเคยขึ้นตึงมากๆ AT700ประมาณ24-25ได้ สุดท้ายตีไม่ไปเลย

เลยต้องทามใจตัดแล้วขึ้นใหม่

Aod

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  19/9/2004 16:31:28

เลขที่สมาชิก: 905

การที่จะตีหรือตบลูกใด้รุนแรงนั้นผมคิดว่าขึ้นอยูกับเทคนิคการตีซะ 85-90 % ส่วนความตึงของเอ็นมีผล 10 - 15% เท่านั้นเอง

เอ็นที่ขึงตึงมากๆ(>24)เมื่อตีโดนลูกเวลาที่ลูกกระทบกับเอ็นจะมีน้อย...ทำให้เกิดแรงส่งไปยังลูกมาก(ตามหลักของแรงดล)

ในทางกลับกันเอ็นที่ขึงหย่อน (16,17,18 )เมื่อตีโดนลูกเวลาที่ลูกกระทบกับเอ็นจะมีมาก(เกิดช่วงเวลาหน่วงของความหย่อนเอ็น)...ทำให้เกิดแรงส่งไปยังลูกน้อยกว่า

แต่ทางด้านจิตวิทยาของผู้เล่น(ทั่วไป)แล้วเสียง..ปัง!...อันดังสนั่นหวั่นไหวในการตบมันจะให้ความสะใจกับผู้เล่นมากกว่าลูกจะไปไกลหรือไม่ไกล

จุดนี้ขึงเอ็นหย่อนจะได้เปรียบกว่าหน่อยเพราะมันจะให้โทนเสียงต่ำ(bass)ออกมาเอ็นตึงจะให้โทนเสียงสูง.....

diameter ของเอ็นก็มีผล (ไปยาวแล้วเนี๊ย)เอ็นขนาดเล็ก(<0.67)จะให้เสียงที่clear กว่าเอ็นขนาดใหญ่(0.7)

ความตึงของเอ็นที่เหมาะสมผมคิดว่าน่าจะ 20-22 นะ(ส่วนตัวแล้วตีที่ความตึงนี้)

............อย่าลืมนะครีบเทคการตีดป็น major นะครับ.............:good:

crash

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  19/9/2004 21:11:48

ถ้าเทคนิคก็ไม่มี แรงก็น้อย  เวลาฟิตก็ไม่มี มีแต่ใจ กับใจเท่านั้น  เนี๊ย จะใช้ความตึงเท่าไรดี   ก็เห็นกระทู้เก่า ๆ ที่ผ่านมา บอกว่า ให้ลองขึง 16 ปอนด์ดูสิ จะรู้ว่าโยนถึงหลังเป็นยัง ไง     ลองไปเรื่อยดีก่า สรุปเองเลยอีกรอบ

YONEX

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  21/9/2004 22:54:53

เลขที่สมาชิก: 342

ยกคำพูด:

เขียนโดย crash:
ถ้าเทคนิคก็ไม่มี แรงก็น้อย  เวลาฟิตก็ไม่มี มีแต่ใจ กับใจเท่านั้น  เนี๊ย จะใช้ความตึงเท่าไรดี   ก็เห็นกระทู้เก่า ๆ ที่ผ่านมา บอกว่า ให้ลองขึง 16 ปอนด์ดูสิ จะรู้ว่าโยนถึงหลังเป็นยัง ไง     ลองไปเรื่อยดีก่า สรุปเองเลยอีกรอบ

ผมเองหล่ะครับ  ที่ลองให้ขึ้น 16 ปอนด์ดู แต่จะตบได้ไม่แรงนะครับ ลูกที่ถูกส่งออกไปจะช้า แต่จะโยนหลังได้ดี ผ่อนแรง และไม่ต้องออกแรงมาก (สำหรับคนที่มีแรงน้อยโยนไม่ถึงหลัง) แต่จริงๆแล้วถ้าจะให้กลางๆ ควรจะเป็น 18 ปอนด์นะครับ

ผมเคยขึ้นเอ็น 18 ปอนด์  ตีดีมากเลยครับ โยนหลังได้ดี แต่จังหว่ะที่ผมได้ตบ ลูกที่ถูกส่งออกไปกลับไม่แรงเท่า 20-22 ปอนด์  ผมเลยไปขึ้นเอ็น 20 ปอนด์ดู ปรากฎว่า ตบได้เร็วขึ้นและแรงขึ้นจริง  แต่จังหว่ะที่จะโยนหลังกลับทำได้ดีไม่เท่ากับ 18 ปอนด์ และในบางครั้งที่ตีลูกจากข้างลำตัว  หรือจังหว่ะที่เราไม่ทันตั้งตัว (จังหว่ะพลิกผลัน) กลับทำได้ไม่ดีเท่าเอ็น 18 ปอนด์ ส่วนการขึ้นเอ็นที่ 22-24 ปอนด์  ผมเคยลองมาแล้วครับ  ปรากฎว่าลูกที่กระทบหน้าไม้ จะทำให้เกิดแรงสะท้านมาก  เหมือนเอาแผ่นสังกะสีมาตีลูกแบดเลย  บอกตรงๆ ว่าหมดมุกเลยครับ  ตีไม่ไปเอาซ่ะเลย  ผมเลยรีบไปเปลี่ยนกลับเป็น 18 ปอนด์เหมือนเดิม

จิงอยู่ว่าการขึ้นเอ็นตึงๆ (22-24 ปอนด์) จะทำให้ท่านตบได้แรงและเร็วจริง  แต่ก็มีข้อเสียเยอะครับ  1.) ไม้ของท่านต้องรับโหลดมาก และอาดหักเอาตื้อๆ เลย 2.) ตราไก่เสียเร็ว  3.) เอ็นยืดเร็ว ขาดง่าย  4.) คุณต้องใช้พละกำลังในการส่งลูกมากกว่าปกติ เหนื่อยเร็ว

ผมอ่านกระทู้ของทุกท่านดูหมดแล้ว  ทุกท่านก็มีเหตุผลที่ดีเหมือนกัน  พอจะ สรุป ได้คร่าวๆคือ

1.) ท่านควรจะค้นหาตัวท่านเองว่าเป็นคนมีแรงมากน้อยแค่ไหน  เหมาะสำหรับเอ็นกี่ปอนด์ ถ้าเป็นคนมีพละกำลังสูง ชอบตบหนัก แรงเยอะ  ท่านเหมาะกับเอ็น 22-24 ปอนด์  แต่ถ้าแรงน้อยเหนื่อยง่ายต้องการผ่อนแรงเล่นเกมส์รับเน้นทิศทาง ท่านเหมาะกับเอ็น 16-18 ปอนด์  แต่ถ้าท่านเล่นเกมส์ปกติ เป็นคนมีแรงพอควร ชิงจังหว่ะตบ เน้นตบแรง ท่านเหมาะกับ การขึ้นเอ็น 18-20 ปอนด์

2.) อุปกรณ์ของท่านก็มีส่วนสำคัญ  ไม้ต้องดีพอ  รับโหลดของเอ็นได้  ส่วนลูกแบดควรจะเป็น RSL หรือยี่ห้อดีๆหน่อย  ถ้าเป็นลูกแบด ที่ไม่ได้มาตราฐาน  ท่านตียังไงก็ไม่ดีนะครับ

3.) เอ็นมีส่วนสำคัญเหมือนกันนะครับ แต่ละรุ่นก็ให้ผลแตกต่างกัน  การกะเด้ง แรงสะท้อน แรงผลัก  ของเอ็นแต่ละรุ่นก็ไม่เท่ากันนะครับ  ลองดูให้ดี  ที่แน่ะนำให้ใช้ก็คือ  bg66 , bg65 (2รุ่นนี้ดีสุด) ลองๆลงมาเป็นเอ็น  bg70pro , bg85 ส่วนเอ็น Ti เนื้อเอ็นจะแข็งนะครับไม่แนะนำให้ใช้ ค่อนข้างกระด้าง ยิ่งถ้าขึ้นเอ็นปอนด์สูงๆ ยิ่งแล้วใหญ่ ตีไม่ไปแน่นอนครับ  ส่วน bg80 ก็พอใช้ได้แต่เอ็นจะหนึดหน่อยนะ

นี่ก็เป็นความคิดเห็นของผมนะครับ  หากขัดแย้งความคิดเห็นท่านใดก็ขอประทานอภัยด้วยนะครับ

Popktb

สมาชิกกิตติมศักดิ์
เขียนเมื่อ:  21/9/2004 23:08:04

เลขที่สมาชิก: 7

อ่านแล้วตาลาย........หาเพื่อนยืมตีแล้วกันครับ หรือไม่ก็ขึ้นไปเลยตึงๆหน่อย(ตามห้างสั่งมันตึงก็หย่อนอยู่ดีแหละ)หรือที่มงคลก็ขึ้นตามปกติอ่ะ อย่าไปสั่งตึงล่ะ ลองเองเลยเดี่ยวรุ้เองแต่มือใหม่อ่ะมันจะตีตึงมากๆไม่ได้หรอก เอาแต่ตึงนิดๆก็พอ

boworn

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  22/9/2004 9:21:49

เลขที่สมาชิก: 137

ขึ้นสัก 20 กำลังดีครับ สายกลาง ค่อนไปทางตึงนิ๊ดๆ  แบบจานป๊อป  ลองใช้ดู แล้วจะไม่อยากกลับไปขึ้น 18 ครับ:remybussi:

IT.MAN

Webmaster
เขียนเมื่อ:  22/9/2004 9:27:53

เลขที่สมาชิก: 1

ยกคำพูด:
2.) อุปกรณ์ของท่านก็มีส่วนสำคัญ ไม้ต้องดีพอ รับโหลดของเอ็นได้ ส่วนลูกแบดควรจะเป็น RSL หรือยี่ห้อดีๆหน่อย ถ้าเป็นลูกแบด ที่ไม่ได้มาตราฐาน ท่านตียังไงก็ไม่ดีนะครับ

เรื่องลูกแบดก็สำคัญครับ พูดกันแต่เรื่องเอ็นว่าเท่าไหร่ถึงดี ก่อนอื่นต้องกูลูกแบดก่อนว่าใช้ของได้มาตรฐานหรือเปล่า เช่น RSL WINEX YONEX MAGNUM SOSAN JOEREX YIMEX WILSON TAILAI .... หากคุณซื้อลูกแบดที่ขายตามห้างก็ต้องรุ่นที่แพงๆหน่อย (ซื้อแถวสนามกีฬาจะถูกกว่าเยอะเช่น RSL ACE 370บ.)
ให้ระวังพวกลูกที่ขายใส่หลอดพลาสติกใสๆแพ็คละ 6 ลูกให้ดี ไม้ดียังไงตีให้ตายก็ไม่ไป
ข้อมูลส่วนตัว เยี่ยมชมเวบเพจ

YONEX

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  24/9/2004 22:01:36

เลขที่สมาชิก: 342

ยกคำพูด:

เขียนโดย leonaldo:
     ขึ้นสัก 20 กำลังดีครับ สายกลาง ค่อนไปทางตึงนิ๊ดๆ  แบบจานป๊อป  ลองใช้ดู แล้วจะไม่อยากกลับไปขึ้น 18 ครับ:remybussi:

ไม้หัว iso ขึ้น 20 พอได้  แต่ถ้าไม้หัวไข่ ไม่ควรขึ้น 20 นะ เพราะเนื้อที่ปลายไม้มีน้อยกว่า iso เอ็นจะตึงมากจนเหมือนเอาแผ่นกะดานตีลูกแบดเลย ยิ่งถ้าใช้เอ็น bg68ti แล้วหล่ะก็  หมดมุกแน่  ที่สำคัญหัวไม้ต้องหนักและไว้พอที่จะขึ้นเอ็นตึงๆ นะ :yo_man:

Page 1 of 10[1]234...10»

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 4 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 4 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
4 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต