ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  Review :: ไม้แบดมินตัน
/  Review Victor JS-12 (DSS) กระบี่มังกรสุริยัน
Page 1 of 10[1]234...10»
Review Victor JS-12 (DSS) กระบี่มังกรสุริยัน                 

Nismo JP

สุดยอดแฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  29/8/2016 9:34:32  [มีการแก้ไข: 29/8/2016 11:13:13]
  Review Victor JS-12 (DSS) กระบี่มังกรสุริยัน

เลขที่สมาชิก: 20791

ตามมาติดๆ กับการรีวิวอุปกรณ์แบดมินตัน สไตล์ดิบๆ บ้านๆ

คราวนี้เป็นไม้ที่แฟน ๆ Victor ตามหามาตั้งแต่ต้นปี 2016 ว่ามันคือไม้อะไร สเปคแบบไหน

และบัดนี้ ความกังขา ก็จะหมดไปในรีวิวภาคนี้ครับ ขอเชิญรับชมรับฟังกันได้เลย . . .

Victor JS12 กระบี่มังกรสุริยัน (The Dragon Sword of Sun.)

เจ้าไม้แบดมังกรสุริยัน ตัวนี้บอกเลยว่ากว่าจะได้มาทดสอบเรียกว่าเลือดบาดเป็นทางยาวเลยครับ ประวัติไม้ทดสอบสมบุกสมบัน ไปหลายจังหวัดมาก เช่น บุรีรัมย์ เพชรบุรี นครราชสีมา ราชบุรี นนทบุรี กทม.(แถวๆโพไซดอน) อิอิ ลองกันแบบถึงเลือดถึงเนื้อ ถึงน้ำ และถึงข้าวต้ม 5 5 5 5 5 ลองกันแบบมีล้างตา ไม้ทดสอบตัวแรกได้มาจาก HK ตามมาด้วย SG CN และสุดท้าย TH ซึ่งขอบอกเลยว่าภูมิใจที่เกิดเป็นคนไทยครับ ไม้ที่เหมาะกับบ้านๆเราคือ TH & SG คับผม (เรียงตามลำดับแล้วนะครับ) สายข่าวที่ไม่เปิดเผยแจ้งมาว่า น้ำหนัก 3U จะแจ่มสุดๆ แต่แฟนๆ บางท่านน่าจะติดน้ำหนัก 4U ก็อาจจะจะชอบน้ำหนักนี้อ่ะครับ แต่ขอบอกว่า ณ ปัจจุบัน น้ำหนัก 3U คือน้ำหนักที่ติดมือมากที่สุด แต่พอไปจับ BRS12 4U กลับพบว่า ทำไมมันมีน้ำหนักที่ใกล้เคียงกัน น้องว่าน่าจะเพราะมีเทคโนโลยีใหม่ๆ เข้ามาผลิตไม้แบดมินตันรุ่นใหม่ๆ ไม่ว่ายี่ห้อไหนๆ ขนาดสอย NR900 Set. 3U SP มาลองเทสมันทำไมช่างเบาจัง แต่ความแข็งแรงยังไม่อยากพิสูจน์เท่าไหร่นัก 5 5 5 หรือว่ามีพี่ๆท่านใดอยากทดสอบอ่ะ จริงมั๊ยครับ เรื่องนี้ขอผ่านล่ะกัน
แต่ก็ยังว่านะการเล่นคู่ระดับเราๆ ก็อาจจะมีบ้างนะ เด่วบอกว่าเป็นอย่างไร หุหุ ลักษณะโดยรวมของไม้นี้ที่ต่างจาก เดโมแท้ๆ ที่นักกีฬาเกาหลีใช้กันช่วงต้นปี คือสีสันลวดลายบนเรือนร่างเท่านั้นครับ ที่บอกได้ชัดเจนแบบนี้ก็เพราะน้องโป๊งเหน่งได้สัมผัสลูบคลำมาแล้วนะซิครับพี่น้องงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง ไม้ของนักกีฬาที่ใช้นั้นเป็นสีเขียวมะนาวจี๊ดดดกับสีม่วงๆ ซึ่งช่วงนั้นมีหลายสำนักต่างๆเสาะแสวงหา ข้อมูลกับไม้กันเจ้าลาะหวั่น แต่ก็ไม่มีมาให้รับรู้เลย  เสียดายที่เจ้าคู่เทพไม่ใช้ แล้วมันจะเสียใจที่ไม่ยอมใช้ของใหม่ที่ดีกว่าครับ ช่วงนั้นเห้นเจ้า Ko S H , Shin B S , Kim G J และอีก ๒-๓ คนครับที่ใช้แบบจริงๆ จังๆ พอมาถึงกลางปีในระหว่างการแข่งขันรายการต่างๆก็เริ่มเห็นกันหลายทีมที่ใช้แล้วและเป็นสีสันแบบเดียวกับที่วางขายเลยครับ จากนั้นน้องโป๊งเหน่งก็ได้ไม้ทดสอบไม้แรกในรหัส HK คนแรกที่มีคือ ป๋าซิน ตามมาด้วย พี่ไก่ ท่ายาง แล้วก็น้องโป๊งเหน่ง , พี่ซัน ราดรี , พี่นน รัชดา ของบอกเลยว่าเป็นบุญมือมากๆ สอบถามพี่ไก่ ที่เอามาให้ลอง ว่านี่มันเป็นไม้ 3U จริงๆหรือป่ะครับ เบาสุดๆ ขนาดชั่งตอนก่อนเทสได้ 93 กรัม อัยย่ะ ๆ ๆ ๆ ๆ ใช่ป่ะนี่ แล้วขนาด 4U ไม่หวิวเลยหรา แต่ยังงัยก็ตามต้องหา ขนาด 4U มาลองซะหน่อย ฝากข่าวไปถึง CEO Victor ด้วยนะครับบบบบบบ น้องปน.อยากลอง กระบี่มังกรสุริยัน 4U คร้าบบบบบบบบบบบบ อิอิ(หน้าหื่น ๆ ๆ)

ทีนี้ขอให้ดูว่าเจ้ามังกรสุริยัน ตัวนี้มันมีอะไรด้านในบ้าง

เทคโนโลยี PYROFIL โดย มิตซูบิชิ
PYROFIL เป็นเทคโนโลยีที่ประกอบด้วย คาร์บอน ไฟเบอร์ ที่ผ่านกระบวนการผสมผสานด้วยเทคโนโลยีขั้นสูงจากญี่ปุ่นโดยที่มีความคงทนสูง แต่เบามาก ลดการสั่นสะเทือนของไม้ได้เป็นอย่างดี ลดแรงบิดของก้านในจังหวะสวิงเพิ่มขึ้น 17 % ทำให้กระบี่อสรพิษเขี้ยวเงินตัวนี้มีก้านที่เล็กลงเหลือเพียง 0.68 mm.

AERO-DIAMOND
เป็น การออกแบบเฟรมโดยใช้รูปของ "เพชร" ทำให้มีโครงสร้างที่มีความมั่นคงและความเรียบเนียนรวมกับโครงสร้างของ"ดาบ" เปลี่ยนโครงสร้างออกมาเป็นแบบ AERO-DIAMOND ที่ช่วยลดความต้านทานอากาศและช่วยเพิ่มความมั่นคงในการเล่นตลอดเกมการเล่น แต่เหมือนจะเพิ่มประสิทธิภาพความเร็วมากขึ้นไปอีก

SEVEN-SIX76
รูป แบบตาไก่ 76 รูซึ่งสร้างแรงเสียดทานน้อยกว่าระหว่างเอ็นในรูนี้ ทำให้ได้มีประสิทธิภาพที่ช่วยลดการสูญเสียความตึงเครียดในรูตาไก่ ขณะที่การขยายอายุการใช้งานของเส้นเอ็น และทั้งหมดทั้งปวงที่ไม้นี้มีเทคโนโลยี คุณภาพแน่นๆเต็ม ที่ทาง Victor อัดเข้าไปในไม้แบดมินตันรุ่นใหม่ๆครับ

HARD CORED TECHNOLOGY
เป็นการสร้างความแข็งแกร่งของไม้แบดมินตัน โดยลดขนาดของวัสดุให้เล็กลง แต่เพิ่มความแข็งแรงไปในเนื้อวัสดุ ซับแรงสั่นสะเทือนที่มีในไม้แบดมินตัน ทำให้ไม่มีอาการสะท้านมาที่ร่างกาย

Twin Epoxy Resin System (TERS)
เป็นการออกแบบด้วยวัสดุที่นำเข้าระดับอวกาศ ใช้ระบบอีพ็อกซีเรซินทั้งสองด้าน ( TERS ) ทำให้โครงสร้างมีความแข็งแรงเพิ่ม มีความยืดหยุ่นที่ดีที่สุด โดยโครงสร้างผ่านระบายอากาศอัตโนมัติ TERS ช่วยให้ไม้แสดงประสิทธิภาพและช่วยให้ควบคุมการส่งลูกเต็มไปด้วยความมั่นคง พร้อมมีความแข็งแรงการโจมตี และความรวดเร็วในการเข้าทำ

มากล่าวถึงรูปลักษณ์ของเจ้ามังกรสุริยันตัวนี้บ้าง โครงสร้างมาจาก JS Series นะครับ แต่มีบางอย่างที่เปลี่ยนไปตามดีไซด์ ในที่นี้น้องขออ้างอิงจาก JS10 นะครับ เพราะจะมีใช้ในเป๋าเล็ก ๆอยู่ไม่กี่ ๑๐ ไม้ คริคริ ความยาวจะเท่ากันคือ 675 mm. ส่วนก้านไม้แบดเจ้ามังกร จะเพิ่มเทคโนโลยี TERS เข้ามาเพิ่ม รูปแบบที่หายไปคือ ปุ่ม Shark TEC. อื่นๆจะเหมือนกันแทบทุกอย่าง สำหรับเฟรมหน้าไม้ จะแตกต่างกันมากที่สุดๆ โดยที่เพิ่มมาคือ HARDCORE & TERS และ ลักษณะเฟรม จะคล้ายกับ BRS12+JS10 ส่วนที่เป็นด้านบน กับด้านล่าง จะมีเฟรมที่เหมือน BRS12 จะมีตรงกลางเท่านั้นจะเป็นเหมือน JS10 น้องโป๊งเหน่งก้อ งง งง งง นะที่ออกแบบมาเป็นอย่างนี้ แต่ก็นะทางทีมงานวิคเตอร์คงจะทำการบ้านมาดีแล้ว ถึงออกแบบเป็นแบบเยี่ยงนี้ ขนาดหน้าไม้เท่ากันเป๊ะ ๆ กับ BRS 12 จะใหญ่กว่า JS10 ขอบอกเลยนะครับ ถึงหน้าไม้จะเล็กกว่า JS10 แต่ความเร็วของหน้าไม้ เร็วกว่ามากมาย ไม่เชื่อถาม พี่ไก่ ท่ายางดูเลยครับ ตีวืด ตีแป๊ก ไปหลายรอบขนาด เขี่ยวชาญด้าน BRS12 นะนั่น อิอิ 5 5 5 อย่าว่าแต่พี่ไก่เลย น้องเองก็ใช่ย่อยนะเยอะกว่า หนักกว่าพี่ไก่ ซะอีก เรียกว่า มันผิดแปลกจากที่การใช้งานมากมาย มันเร็วจัดเรียกแบบต้นจัด ปลายก็ยังแรง ดีกว่าครับ เจ้ามังกรตัวนี้กำเนิดที่ประเทศไต้หวันครับ เรียกว่าไม้ตัวท็อปสุดๆ จะกำเนิดจากที่นี่ครับ รวมถึงเจ้าทวนสายฟ้า TK9900 ครับ ถึงแม้จะไม่เห็นทางมาประเทศไทย แต่ก็ยังรอ ๆ ๆ เหมือนเดิม เจ้านี่แหละ ขาบุกธรรมชาติเลย ออฟชั่นเยอะโคตร ๆ สำหรับสีที่ละเลงบนเรือนร่างเจ้ามังกรตัวนี้ แรกๆเริ่มเดิมทีจะมีแค่ ๒ สี คือม่วงกับเขียวมะนาว ทีมเกาหลีที่มาแข่งในรายการของไทยเมื่อต้นปี จัดมาเกือบทุกคน ยกเว้นดาราดัง ๆ เช่น ซุง จี ฮุน , เบ ยอง จุน ส่วนที่เหลือ จัดเต็ม จัดครบ เกือบทุกคน เช่น Kim G J , Shin B C , Ko S H เป็นต้น ส่วนดาราชุดเล็กๆ ก็เหมือนเดิม BRS12  หรืออาจ Victor จะเลือกให้กับคนที่
เหมาะล่ะมั๊งครับท่าน เพราะมีไม่ถึง สิบคนที่น้องรู้จักอ่ะครับ ที่ได้ใช้ไม้เดโม พอทำผลิตมาเพื่อจำหน่าย ใส่เสียง แสง สี เข้าไปซะบานตะโก้แห้วเลย ลวดลาย เส้นดูแล้วสดใส แฝงดุดัน ซะนี้
กระไร(เด่วจะบอกในรายละเอียดตอนเล่นในเกมนะครับ) แต่ขอบอกว่ามันมีอะไรซ่อนไว้ในตัวมันเยอะครับ  สำหรับลำตัวของเจ้ามังกรสุริยันตัวนี้ก็เป็นแบบก้านสั้นครับผม เพื่อให้อยู่ใน Speed Series อย่างเต็มตัว คาดว่าทาง Victor จะเปลี่ยนจาก BRS มาเป็น JS อย่างเต็มที่ในเร็ววันนะครับ เพราะสายบุกก็จัดที่ TK & MX สาย All Around ก็ HX แต่ในอนาคตอาจจะมีแนวอื่นเพิ่มเข้ามาก็ได้ ใครจะไปรู้ อิอิ มาพูดถึงก้านเจ้านี่ต่อดีก่า ถึงแม้นว่ามันจะไม่มี Shark Tec เข้ามา แต่น้องว่าไม่มีผลอ่ะครับ แค่นี้ก็เร็วกว่า BRS แล้ว สาย HX มันก็เร็วเหมือนกันนะครับ เลยว่ามันจะทับสายผลิตป่ะนะ อิอิ เพราะดูแล้วก้านของสาย Speed กะ All around มันเท่ากันอ่ะครับ แต่ไม่สนใจอ่ะ มร.จางส่งมาให้ทดสอบและรีวิว ก็จัดการกันต่อไป นี่ถ้าสีเขียวมะนาวมันจี๊ดๆ อีกนิด คงจะวูบวาบน่าดูเชียว ทีนี้มาดูที่กริปพันด้าม ขอบอกว่าเป็นรอง HX800 Ltd P & C มากๆเลยครับ อีกนิดน้องก็ว่าพันด้ามของ BRS12 ดีก่าอีกครับ เรียกว่าใช้ครั้งแรก ต้องเปลี่ยนกันเลยครับ มันลื่นพอควรเลย ถึงกับหลุดมือกระทบพื้นอ่ะ แต่สีมันทนดีครับ ไม่มีรอยหรือสีหลุดกันเลย บอกแว้วหลังๆ ทำสีมาดีพอสมควร ไม้นี้น้องโป๊งเหน่งได้ทำการลอกพันด้ามเดิมออกแล้วนะครับ จัดการโมตามสูตรเกาหลี WD ใช้กริปนุ่มพันรองลงไปซัก ๓-๔ รอบทับเทปพันสายไฟ เพราะไม่งั้นด้ามเล็กและแข็ง บางทีอาจจะเจ็บนิ้วก็ได้ครับ เอ่อลืมบอกไปพันด้ามที่ใช้ในการทดสอบนี้เป็นรุ่นใหม่ที่เพิ่งนำเข้ามาครับ GR253-3 แบบ ๓ ชิ้นครับผม ราคาแพงนิดแต่ใช้แล้วคุ้มค่ามากๆครับ หนึบ ทน เลือกแต่สีเหลืองนะครับ สีอื่นไม่รับประกัน 5 5 5 เพราะอารายลองสอยมาลองดูครับ กริปยาง 253 นี้หนาแค่ 0.6 mm. นะครับ มาต่อๆ เรื่องไม้ JS12 ต่อ ไปไหนไกลแล้ว อย่างแจ้งไว้แล้วว่ารูปแบบหน้าไม้มันเหมือนการออกแบบใหม่มาทั้งหมด โดยนำเอารูปเฟรมต่างๆที่เคยผลิตไปแล้วนำมาผสมผสานกัน พร้อมทั้งผสมเอาเจ้าเทคโนโลยีTERS เข้าไปโดยเพิ่มความแข็งแรง และเพิ่มการไหลของอากาศผ่านเฟรมได้ดี เรียกง่ายๆว่า แข็ง เร็ว 5 5 5 ก้านของเจ้า 12 ตัวนี้เป็นการรวมเอาเทคโนโลยี TERS และ มิตซูบิชิ Pyrofil นอกจากจะเพิ่มความยืดหยุ่น และซับแรงสะท้านแล้ว มันยังมีความเสถียรและความคงทนในการใช้งานแบบปกติด้วยนะครับเหวี่ยงๆแล้วหลุดมือนี่ไม่ใช่นะ อิอิ การผลิตของ JS12 นี่เป็นดีไซค์ใหม่ทั้งหมดช่วยให้การเล่นการตีเป็น
ไปด้วยความง่ายดาย ไม่ว่าการตีเซฟเคลียร์ การบุกแบบดุเดือด เมามัน การวางแบบเจ้าเล่ห์เพทุบาย มันทำได้ทุกอย่างเพียงปลายนิ้วสัมผัส มีท่านพี่นนท์เคยบอกว่า “ใช้เจ้ามังกรตัวนี้แล้วทำให้ผมเหมือนมีความรู้สึกว่าเป็นนักกีฬาอาชีพเลย ไม้ตัวนี้ นิ่ง แน่น เสถียร ไว” ซึ่งมันก็ไม่
เกินเลยจากคำที่พี่นนท์บอกเลย ขอให้เปิดใจลองใช้มันดูก่อน ใครที่บอกว่า BRS12 ใช้ง่ายปรับตัวนิดเดียว ลองมาใช้เจ้า JS12 ดูก่อนว่ามันมีดีมากกว่านั้นมากกว่าที่บอกว่า ใช้ง่ายปรับตัวนิดเดียว คริคริ

การใช้เจ้า 12 ตัวนี้ใช้งานช่วงๆแรกที่ได้ลองมา ตีผิดตีวืด 80% เลยครับ เพราะยังชินกับเจ้า BRS12 ทรงเดิมๆ น้ำหนัก 4U ที่ใช้ปกติพอได้จับได้ลูบคลำได้ใช้ ไม้ที่มี น้ำหนัก 3U HK ตัวแรกถึงกับถามพี่ไก่ ท่ายาง เลยว่า พี่ไก่ครับ นี่ไม้ 3U หรือ 4U ครับ และคำตอบคือ นี่ไม้ 3U ครับ โอ้ววววววววววววววว My Goddddddddddd มันทำไมช่างเบาเหมือน 4U เลยอ่ะครับ เลยต้องมีการบ้านไปหาคำตอบมารีวิวอีกแระ และคำตอบคือ วัสดุ TERS + Pyrofil ครับผม ตามที่แจ้งไป และวัสดุหลักก็ใช้เป็น High Resilient Modulus Graphite เห็นป่ะ ส่วนเจ้าทั้ง ๒ อย่างที่บอกมา ใช้ทั้งก้านไม้หรือเฟรมไม้อ่ะ มันเลยทำให้รู้สึกว่ามันเบาจริงๆ แต่ชั่งน้ำหนัก มันพุ่งไปที่ 91-92 กรัม นะครับ แต่สามารถถือได้หลายเกมการเล่น น่าแปลกใจจริงๆ การกะจังหวะตีลูกถ้าให้เข้าที่โฟกัสอ่ะ รับรองมันพุ่งสุดๆ พุ่งกว่าทุกๆไม้ที่ได้

ทดสอบมาเลยครับ HX ว่าเจ๋งแล้วนะ เจ้า JS12 มันแจ่มกว่าอีก เด่วมีรีวิวเล็กจากสายอุปกรณ์มารีวิว ให้พี่ๆอ่านกัน อิอิ (หลายรหัส) การใช้เล่นลูกดาด หรือการตีเสมอไหล่เรียดเน็ต มันเป็นไปตามคาดไว้จริงๆครับ หน้าไม้มันแหวกอากาศได้รวดเร็วกว่า BRS12 อย่างเห็นได้ชัดเจน เสียงที่แหวกผ่านไปจะมีเสียงน้อยมาก ไม่เหมือนไม้คุ้นๆมือ จังหวะกระทบของลูกต้องกะให้แม่น ดึงจังหวะได้เลยครับ ไม่งั้นแป๊กแน่ๆ หรือไม่ก้อวืดจุดที่สมควรจะกระทบ มันอยู่ด้านหน้าเรารับรองสวนกลับทันควัน ยิ่งเอ็นตึงๆ ด้วยเจ้า VS66 เสียงมันช่างไพเราะกว่า BG80 มากๆ แถมที่สำคัญ
ราคามันช่างต่างกันราวฟ้ากะเหว แต่คุณภาพเท่าเทียมกัน เหนือกว่ามากๆคือเหนียวสุดๆ เมื่อมันกระทบลูกแบดมันจะส่งกลับไปอย่างรวดเร็วขนาดเสียงยังอยู่ฝั่งนี้แต่ลูกแบดไปตรงข้ามแล้ว อิอิ ไม่ได้โม้นะครับ การคุมจังหหวะของน้องโป๊งเหน่ง ยังมีพลาดไปพอสมควร ไปกดหน้าไม้นิดๆ
ทีไหนได้แมร่งติดเน็ตซิครับ เท่าที่ใช้งานมาไม้นี้มีน้ำหนัก 91g. แต่ไม่รู้สึกเลยว่าหนักกับชอบในน้ำหนักเท่านี้ ความรู้สึกแบบนี้ ถ้ามี 4U ตกถึงท้องจะบอกอีกครั้งครับ การพลิกไม้พลิกหน้าไม้ มันจัดได้อย่างอลังการเสียจริงๆครับ ซ้าย ขวา หน้า หลัง เจ้ามังกรตัวนี้ถึงทุกดอก แม้จะมีให้เสียวบ้างตามจังหวะ ขอแค่จัดได้เสมอไหล่ ตีลูกด้านหน้า ขยับวงสั้นๆ มีเสียวทุกลูก 5  5  5

การตีเซฟโด่งยาว เซฟเคลียลูก ขอให้จังหวะที่กระทบลูกโดนตรงจุด Sweet spot เถอะครับ ไปตามใจที่ปราถนา ไกลแค่ไหนก้อไปถึงตอนแรกๆอาจจะมีอาการเหมือนการตีดาดครับ แต่ว่าเจ้ามังกรตัวนี้ เราปรับเข้าหามันได้เร็วกว่าไม้อื่นๆที่เคยใช้มาเลยครับ จับจุด SS ได้
รับรองสบายตีไปหลังวางให้ตรงกล่อง หรือฟาดไปทางครอส ซึ่งปกติจะไม่ใช้ ปรากฏว่าเจ้านี่ทำได้ดีเกินคาดเลย ไม่น่าเชื่อครับ ไปเร็วและยาวได้สุดๆ ไม่ต้องกลัวตีกลับมาทางตรงเลย เพราะลูกที่ไปนั้นมันรวดเร็ว โด่ง เรามารอทันครับ ในจังหวะเซฟกระชากเสื้อ มันทำได้ในหลายจังหวะที่ระหว่างรอลูกนะ แต่ขอตีแบบบ้านๆไปก่อนดีก่า เซฟแบบนี้ต้องเล่นตอนเผลอๆ ครับ มาใช้บ่อยๆ หมดมุกซิครับพี่น้องงงงงงงงงงง ความคมที่เฟรมนี้ถูกใส่เข้ามา มันมีทั้ง Sword & Aero ทำให้ความสมดุลของไม้ที่ใช้มาต้องปรับกันใหม่ แต่มันรวดเร็วมากที่เราจะเข้ามายืนจุดสมดุลนั้น ถ้ามีคนสังเกตตอนเราใช้ไม้นะ จะเห็นเลยว่าช่วงจังหวะการสบัดตีลูก ลำตัวของเจ้ามังกรที่ว่าแข็งๆ มันโค้งให้เห็นด้วยนะครับ แต่ไม่ใช่ว่ามันอยู่นอกเหนือการควบคุมนะครับ ยังคงคุมการตีลูกได้ตลอดเวลา น่าจะเป็นทางวัสดุศาสตร์ของทางวิคเตอร์จริงๆครับผม การสวนโด่งด้วยด้าน FH ไม่ว่าจะจับไม้ที่ด้ามให้สั้นหรือจับปกติ การควบคุมทิศทางและน้ำหนักมันสบายๆ แบบที่พี่เบิร์ดบอกบอกไว้เลยครับ ตรงและโด่ง หรือจะหวดเสยแสกหน้า จัดไปตามการเล่นตอนนั้นๆ แต่สำหรับน้องเบี่ยงตัวแตะวางครับ หลอกได้หลายครั้งที่ลงเล่น แหม่ๆๆก้อตั้งท่าขนาดนั้นฝั่งโน้นก็รอหวดอ่ะ จะยกไปทำไมอ่ะครับ 5 5 5 จริงมั๊ยพี่ไก่ ท่ายาง คู่ขาน้องโป๊งเหน่งเลยอ่ะคนนี้ วาง ปั่น สอย ครบเครื่อง ใครอยากเจอมาได้เลยครับ ที่ท่ายาง เพชรบุรี

การเล่นลูกตบ มันช่างเป็นอะไรที่ Very Perfect สุดๆ มันเกินจะบรรยายเป็นคำพูดอ่ะครับ ขอเป็นการร่ายเรียงเป็นคำอักษรในนี้ล่ะกันนะครับ จากเค้าโครงเดิมที่เป็นไม้ในตำนาน การบุกทำได้ แต่มันหลายจังหวะ ไม่ใช่ประมาณโป้งเดียวจอด ทำให้เปลืองพลังงานไปเป็นอย่างมาก แต่พอกลายมาเป็น Speed Series JS-12 มันจัดว่าโป้ง แป๊ค ปั๊ก หายไปเลยครับ ยิ่งถ้าจัดท่าทางครบระเบียบทุกอย่าง มัน สวบบบบบบบบ หายไปอยู่บนพื้นตรงหน้าฝั่งตรงข้ามเลย ไม่เคยเจอในไม้ไหนเลยครับ ยิ่งใส่ข้อมือแบบไม่ต้องข้อเทพก็เอามันลงได้รวดเร็ว จากที่จุด Sweet spot มันใหญ่มาก ทำให้ไม่ต้องกังวลในการใส่ทุกดอก อย่างน้อย หวดไป ๑๐ ดอก เข้าจุด ๘ ดอก ก็ถือว่าประสบความสำเร็จแล้วครับผม ยิ่งได้ ๑๐ ดอกด้วยล่ะ สุดยอดดดดดดดดดดดด จังหวะที่ลูกแบดเข้าปะทะกับเอ็นตึงๆ เสียงที่ได้จากการตบลูกนี้ มันช่างดังสนั่นลั่นสนามจริงๆครับ น่าแปลกใจนะครับ ที่เอ็นเส้นเล็กมันทำได้ดีถึงเพียงนี้ จัดระเบียบท่าทางการเข้ารับรอง ไม่มองว่าเสียงดัง ก็มองท่าท่างที่สวยงามครับ ฝึกเข้าไปเลยอย่าหยุดยั้ง ถึงแม้น้องโป๊งเหน่ง จะไม่ชอบอยู่หลังเท่าไหร่นัก แต่กับมังกรตัวนี้ขอโลดแล่นด้านหลังดีกว่า เพราะอารายก็เพราะอยากเข้าใจว่าทำไม ดาราเกาหลี มันถึงชอบใช้ไม้นี้กันนะครับ ขนาดเจ้า TAN W K นักกีฬามาเลเซียเจ้าของเหรียญเงิน
โอลิมปิค Rio 2016 มือหน้าแท้ๆ ยังกระโดดเป็นจิงโจ้ ตบเป็นว่าเล่นอยู่ด้านหลังเลย เหมือนกับว่ามันเสริมในส่วนที่เจ้า BRS12 หายไป แต่ที่ไหนได้มันได้เสริมเกือบทุกอย่างจนกลายมาเป็น “เจ้ากระบี่มังกรสุริยัน” ที่ครบถ้วน ขอบอกเลยใครได้ใช้ไม้นี้แล้วจะไม่ยอมมีไม้เดียวแน่นอน.....

การปั่นหยอด การหยอดหน้าเน็ต เดี๋ยวนี้เป็นอาวุธหลักของน้องโป๊งเหน่งเลยครับจะปั่นทั้งหน้ามือและหลังมือ สั่งได้ครับ หมุนควงเป็นลูกข่างเลย รับกลับมาได้เสียเปรียบเห็นๆ แต่จะมีส่วนมากรับออกนอกสนามครับ การที่จะเล่นแบบนี้ได้ต้องฝึกและใช้ความรู้สึกการตีลูกจริงๆ
นะครับ พยายามเข้าลูกสูงเพราะถ้าเลือกเล่นได้มากกว่าในที่นี้จะใช้การหยอด และปั่นหยอดนะครับ เพียงขยับข้อมือขึ้น ให้หน้าไม้แร็กเกตกระทบลูกเพียงเบา ๆ เพียงเพื่อให้ลูกลอยเฉียดตาข่ายแล้วตกทันทีใกล้ตาข่ายมากที่สุด หน้าไม้มีองศาเล็กน้อยด้วยนะ ส่วนการปั่นหยอดเหมือน
การตีลูกหยอดหน้ามือหน้าตาข่ายทุกอย่าง แต่แตกต่างกันที่ การเหวี่ยงข้อมือจากทางขวามาทางซ้ายเป็นรูปครึ่งวงกลม แค่นี้ดูเหมือนง่ายนะ ขอบอกว่าฝึกนานฝึกจนลูกแบดเชื่องมือ .....การปั่นหยอด การหยอด สามารถทำได้ทั้ง ๒ ด้าน คือ หน้ามือ (FH) และด้านหลัง (BH) เด่วนี้ปั่นเนียนแระครับ ปั่นจนตกฝั่งตัวเองอ่ะ อิอิ คริคริ

ลูกเด็ดขาดอีกอย่างของน้องโป๊งเหน่งนะครับ การส่งลูกหลังมือแบบปั่นๆ หรือแบบทิ้งดิ่งโค้งวัดใจ ได้เจ้ามังกรตัวนี้มาทำให้ทุกอย่างง่ายดายมากการส่งด้วยความรู้สึกที่เนียนๆ แต่ตั้งใจ การไถไปแบบเฉือนๆ บนจุกก็อก ส่งแบบนี้เรียกว่าส่งวัดใจอ่ะครับ มันจะโค้งผ่านเน็ตแล้วทิ้งดิ่งทันที ต้องกะ น้ำหนักมือให้ดีนะครับอย่าหนักหรือเบาเกินนะครับ คราวนี้ฝั่งตั้งข้ามต้องวัดใจอ่ะจะสั้นหรือพอดีอ่ะ ได้มาแต้มครับกับการส่งแบบนี้ ส่วนการส่งแบบปั่น แต่ไม่ควงนะ (เพราะยังทำไม่ได้อ่ะ) เสี่ยงต่อการฟาวน์นิดนะครับ แต่มันปั่นและเรียดเน็ตสุดๆ ไม่มีใครแย๊ปได้ ถึงได้ก็ติดเน็ตครับ ด้วยหัวที่หัวกว่าไม้ประจำเดิม ทำให้การส่งไม่ต้องเกร็งมากนัก ใส่ Feeling ลงไปเต็มๆได้เลย

คราวนี้ทดสอบแบบใหม่ขอให้คะแนนตามความรู้สึกของน้องโป๊งเหน่งแต่เพียงผู้เดียวนะครับ ท่านอื่นอาจจะเห็นต่างออกไป ขออย่าแตกแยกครับ อิอิ .....

ความรู้สึก(Feeling)  9/10
ความเร็วในการใช้ไม้(Maneuverability) 10/10
การควบคุม(Control) 9/10
การตบ(Smash) 10/10
การรับวาง(Defense) 8.5/10    

รีวิวทั้งหมดเป็นการชื่นชอบการทดสอบไม้แบดมินตันและอุปกรณ์อื่นๆและบทความเหล่านี้เพื่อแจ้งให้ผู้ที่ชื่นชอบแบดมินตันเพื่อนได้เป็นตัวชี้แนะในการตัดสินใจของเพื่อนๆ นี่เป็นความเห็นส่วนตัวของน้องโป๊งเหน่ง ในช่วงแรกๆ ที่ได้ทำการทดสอบได้ไม้ JS12 SG มาจาก พี่นนท์ครับผม พอไม้เดโม JS12 TH Victor Thailand มาถึงมือน้องโป๊งเหน่ง ก็ได้ทดสอบโดยไม่มีอะไรต้องปรับเลยครับ สรุปไม้รหัส TH และ SG เหมาะกับ ผู้ใช้ในประเทศไทยอย่างที่สุดๆครับ

แถมท้ายจากรีวิวพี่ไก่ ท่ายางครับ
“รีวิว- ตามความรู้สึกที่ได้สัมผัสครั้งแรก มันเหมือน BS12 ที่ใส่เทคโนโลยีใหม่เพิ่มขึ้นมา เสริมส่วนที่ขาดหายไป ส่วนที่ดีอยู่แล้วก็ยังคงอยู่ ลงน๊อคสักพักอาจมีต้องปรับตัวเล็กน้อย วงอาจจะแปลกๆเล็กน้อยแตกต่างจาก BS12 ที่ใช้อยู่บ้าง แต่พอจับจุดได้...เฮ้ย!! "มันดีอ่ะ" ดีอย่าง
งัยมาลองลงเกมส์กันดูเลยคับหน้าไวเร็วมากๆเข้าหน้าหาลูกได้รวดเร็วทันใจจิงๆ ดาดมันส์จิงๆพะยะค่ะ ก้านงี้เด้งนุ่มเซฟสบายอ่ะ ลูกวางทำได้แม่นยำหน้าไม้นิ่งดั่งใจคิด ลูกตบโห..ทำได้ดีกว่า BS12 ที่ใช้อยู่จิงๆครับรู้สึกว่ามันแน่นกว่าลูกพุ่งไปได้ไวมากกสรุปเป็นไม้ที่ รวดเร็วหนักหน่วงตามสไตล์เกาหลีจิงๆคับอิอิ”

สุดท้ายนี้น้องโป๊งเหน่งขอขอบผู้ที่ให้การสนับสนุนในการทดสอบครั้งนี้ดังรายนานต่อไปนี้
ขอขอบคุณ Victor Thailand โดย มร.จาง ที่มอบไม้เดโม รหัส TH มาให้ทดสอบ
ขอขอบคุณ พี่นนท์ ที่นำไม้ JS12 SG มาให้น้องโป๊งเหน่ง ทดสอบช่วงแรกๆ
ขอขอบคุณ พี่ไก่ ท่ายาง,พี่ซัน ราชบุรี,ป๋าซิน นางรอง,พี่ตุ้ย แม่กลอง,พี่ป๋อง โคราช ที่มอบข้อมูลต่างๆของเจ้ามังกรสุริยัน
ขอขอบคุณ เจ้าตัวเล็ก เอื้อเฟื้อสถานที่ให้ทำการทดสอบ
และขอขอบคุณพี่ๆ ทุกๆท่าน ที่ได้ร่วมกันทดสอบไม้ JS12

ราคาไม้แบดมินตัน 6,890 บาท
ราคาที่ขายโดยประมาณ 4,700 บาท

ร้านที่วางขาย JS12 ตามที่พอทราบนะครับ
Shop Victor Thailand ของพี่อู๋
Shop วิคเตอร์ อินเตอร์เทรด ของพี่กอล์ฟ
ร้านยุตยา ครูอ๊อด
ร้านที่ลพบุรี ของพี่วุฒิ

ถ้าชอบของนอกก็พี่นนท์ ร้าน noncee

และสุดท้ายนี้ขอให้พี่ๆ เพื่อนใช้เจ้ามังกรสุริยัน ด้วยความสนุกนะครับ

พบกันใหม่ในคราวหน้าครับบบบบบบบบบ

ข้อมูลส่วนตัว

MuMiMaM@n

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  29/8/2016 9:52:58
  Re: Review Victor JS-12 (DSS) กระบี่มังกรสุริยัน

เลขที่สมาชิก: 55437

มารีวิวให้เสียตังอีกแร้วว

นายก็อตจิ

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  29/8/2016 10:05:36
  Re: Review Victor JS-12 (DSS) กระบี่มังกรสุริยัน

เลขที่สมาชิก: 64981

มาไวมากเลยพี่ แจ่ม ๆ

Nismo JP

เขียนเมื่อ:  29/8/2016 10:09:49

อิอิ กว่าจะแก้ไขภาพเสร้จ

Kaitamagot RT.

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  29/8/2016 11:01:23

เลขที่สมาชิก: 39782

ของมันดีจิงๆสายสปรีดไม่ควรพลาดเป็นอย่างยิ่ง ถ้าโจทย์ในใจมีเหมือนผม.."อะไรที่ไวเทียบเท่าBS12แต่ได้ความหนักหน่วงกว่าBS12" ..10 ปากว่าไม่เท่ามือคลำ 10 มือคลำไม่เท่าได้ลองเองคับอิอิ...^^
ข้อมูลส่วนตัว เยี่ยมชมเวบเพจ

Nismo JP

เขียนเมื่อ:  29/8/2016 11:16:17

ยกคำพูด:
เขียนโดย Kaitamagot RT.:

ของมันดีจิงๆสายสปรีดไม่ควรพลาดเป็นอย่างยิ่ง ถ้าโจทย์ในใจมีเหมือนผม.."อะไรที่ไวเทียบเท่าBS12แต่ได้ความหนักหน่วงกว่าBS12" ..10 ปากว่าไม่เท่ามือคลำ 10 มือคลำไม่เท่าได้ลองเองคับอิอิ...^^

แหม่ ๆ ๆ

ได้ลองเกือบทุกรหัส แล้วนี่ อิอิ

SpicyKid

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  29/8/2016 11:30:40

เลขที่สมาชิก: 66583

ใครชอบ BS12 ถ้าได้ลองจะต้องติดใจ JS12 แน่ๆ มันคือ BS12 ที่หล่อเหลาคมเข้มขึ้นครับ

Nismo JP

เขียนเมื่อ:  29/8/2016 11:35:27

รายการเมื่อต้นปี

Nismo JP

เขียนเมื่อ:  29/8/2016 11:36:07

Nismo JP

เขียนเมื่อ:  29/8/2016 11:38:19

Page 1 of 10[1]234...10»

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 4 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 4 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
4 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต