ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  Review :: ไม้แบดมินตัน
/  Review : Victor Jetspeed Yoo Yeon Seong
Review : Victor Jetspeed Yoo Yeon Seong                 

Nakarin0002

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  20/8/2016 1:32:34
  Review : Victor Jetspeed Yoo Yeon Seong

เลขที่สมาชิก: 72888

- Victor Jetspeed " Yoo Yeon Seong " -

สวัสดีครับ มากันอีกเเล้ว รอบนี้ก็เป็นไม้เล่นคู่อีกตามเคย 555+ เดี๋ยวไม้ที่(ผม)ใช้เล่นเดี่ยวจะตามมาทีหลังเเล้วกันครับ 555 
วันนี้ก็ตามหัวเรื่องเลยครับ Victor JS YYS ไม้ Signature ของ Yoo Yeon Seong คู่ของ Lee Yong Dae ชายคู่เกาหลีใต้ และเป็นมือวางอันดับ 1 ตอนนี้นั่นเอง ก่อนอื่นก็ต้องบอกก่อนเลยครับว่าไม้นี้ก็เป็นอีกไม้นึงที่ได้มาเพราะว่า " มันสวยดีครับ " เหมือน NR800 5555+ ด้วยสีที่แลดูมีสีสันมาก ส่วนตัวชอบสีเเนวโทนฟ้า กับ เขียว โทนนี้อยู่เเล้วครับ ดูแสบตาดี เข้าเรื่องกันเลยดีกว่าครับ

- ภาคทฤษฏี -

- SPEC ( คร่าวๆนะครับ ) -
Shaft : 3/5 ( Stiff )
Balance : 3/5 
Weight : 3U , 4U /G5 
Tension : 3U ( <= 30 LBS (13.5kg) ) , 4U (<=28 LBS (12.5kg) )
Length : 675 mm

- TECHNOLOGY -

Shaft Material : Ultra High Modulus Graphite + 6.6 SHAFT
( กราไฟต์ที่มีความยืดหยุ่นสูง (ทำให้เฟรมคืนสภาพเมื่อขึ้นเอ็นสูงๆได้ดีครับ ถ้าเป็นก้านก็รับความเครียดจากการงอ + กับคืนตัวได้ดีครับ) + ก้านขนาด 6.6 mm การเล็ก (แต่ยังไม่เท่า Flash Shaft ของ Onigiri นะครับ) จากวัสดุทั้ง 2 อย่าง จะช่วยทำให้ก้านมีความเเข็งแรงเเละยืดหยุ่นได้ดี ง่ายๆทางปฏิบัติก็คือมันจะดีดขึ้นนั้นเองครับ และทำให้ไม้ไวขึ้นเพราะแรงต้านอากาศที่เกิดจากก้านจะน้อยลงไปครับ )

Frame Material : Ultra High Modulus Graphite + CSR
( Ultra High Modulus Graphite ก็คร่าวๆตามแบบในก้านเลยครับ คุณสมบัติตามนั้น ส่วน CRS ( Core shell rubber ) คือการใช้อีพอกซีเรซิ่นำเพิ่มความเหนียว และ แกนโฟมในเฟรม เพื่อให้ทนแรงตึงสูง และ ลดแรงสั่นสะเทือนได้

SEVEN-SIX76 : รูปแบบตาไก่ 76 รู ช่วยลดแรงเสียดทาน ทำให้เอ็นมีประสิทธิภาพ (ความตึงค่อนข้างนิ่ง) และ ยืดอายุการใช้งานมากขึ้น

Aero Sword : เป็นการผสมกันระหว่าง Sword + Aerodynamic Frame ลดความต้านทานอากาศทำให้ตีได้ไวขึ้น

- ภาคปฏิบัติ -

ก็ต้องเกลิ่นเหมือนเดิมว่าคนตีไม่ได้เก่งขนาดท่านเทพหลายๆคนนะครับ รีวิวสำหรับคนสัมผัสปกติกลางๆ นำเสนอแบบกลางๆครับ เข้าเรื่องเลย อันดับแรก ไม้สวยดีครับ 555+ น้ำหนักกำลังดีครับ 4u ไม่รู้สึกหนักเท่าไหร่ รู้สึกเบาด้วยซ้ำครับ (แต่ชั่งแล้ว 4U เท่าเดิมนะครับ) เป็นไม้ท่าก้านก็ไม่ได้เเข็งมากเท่าไหร่ครับ ตีง่าย สบายๆ เริ่มพูดถึงการออกลูกเลยดีกว่าครับ อันดับแรกเลยที่ผมชอบสำหรับไม้นี้คือ ไว+ดีด เวลารับไม่ต้องใช้ข้อมือดีดกลับไปมาก แถมลูกใกล้ๆตัวเเค่ใช้ข้อปัดไปนิดเดียวก็เทรินกลับไปได้ดีแล้วครับ สรุปง่ายๆคือ เวลายืนมองลูกที่เข้ามานานขึ่นนั่นเองครับ ปกติไม้หนักต้องใช้ข้อมือเเละจังหวะที่จะโต้กลับไปมันก็นานกว่าพอควรครับ แต่ไม้นี้ยืนมองลูก + มองจุดที่จะเทรินกลับไป แล้วถึงลูกจะมาชิดๆตัว ไม้มันก็ไวอยู่เเล้วครับ แล้วกับความดีดที่ใช้เเค่ข้อมือไม่มากมันก็ไปได้แล้วครับ จุดนี้เป็นผมชอบที่สุดและเป็นเอกลักษณ์สำหรับไม้นี้ครับ ต่อมาก็เหมือนๆกับที่บอกว่ามันไว+ดีด ดาดไม่ต้องพูดถึงเลยครับ ไวและน้ำหนักลูกดีมากครับทั้งแทงทั้งดาดสู้กัน บอกเลยว่าแจ่มมากครับ คนชอบเกมไวจัดไปไม่ผิดหวัง 555+ ต่อมาหยอดต้องใช้น้ำหนักมือค่อนข้างดีครับ ด้วยความดีด แต่ถ้าหยอดปั่น ตัดหยอดหรืออื่นๆ สบายครับ ยิ่ง Cross Net ข้อมือนิดเดียวเท่านั้นครับ 555+ ต่อไปเป็นลูกตบเลยเเล้วกันนะครับ บอกเลยว่าพีคมากครับ จะว่าไปมันก็เป็น Signature ของ ตระกูล JS เลยนะครับ ที่ไม้ค่อนข้างไวแต่ตบสปีดลูกไวมากครับ ถึงไม่รู้สึกหนักเเน่นเท่าไหร่ แต่ก็ไม่ได้แย่ขนาดเบาหวิวนะครับ คือมันไม่หวือหวาแบบ YY VTZF เท่านั้นเองครับ 555+

สรุปง่ายๆ ว่า มัน ดีด และ ไว ครับ คนเน้นไว รับดี บุกก็ดี และไม่ต้องใช้แรงเยอะ เน้น Control ลูก และ คุมจังหวะเกมได้ไม่ยากนัก จัดไปครับ 555+ เพราะมันไม่ได้ตียากอะไรเลยจริงๆครับ ทั้ง Forehand และ Backhand เเลดูง่ายๆคือไม้มันมีแรงส่งหรือกำลังของมันอยู่แล้วครับ อยู่ที่คนใช้จะเล็งและวางลูกไปที่ไหนมากกว่า ต่างจากไม้หนัก,เบามากๆ ที่ต้องใช้เเรง หรือ ข้อมือ มากพอควร และ มันก็จะใช้เวลา + จังหวะในการออกลูกมากกว่าครับ ไม้นี้สำหรับผม ผมว่าใช้เน้นคุมเกมด้วยความคิด + ไหวพริบมากกว่าการโจมตีด้วยการบุกแบบเเรงๆนะครับ แต่ไม่ได้หมายความว่าไม้นี้เเรงไม่ได้นะครับ ก็เเรงพอควรนะครับ แต่เน้นไปทาง Speed ลูกมากกว่า 555+ ( ไม่ต้องเอาผมไปเปรียบเทียบกับ YYS นะครับ บอกเเล้วว่าผมไม่ใช่ท่านเทพขนาดนั้นครับ 555+ ) สิ่งที่ผมไม่ชอบสำหรับไม้นี้คือสำหรับผม 4U มันเบาเกินไป แต่ถ้าหา 3U มาใช้ก็อาจจะเรียกประสิทธิภาพของไม้ออกมาใช้ไม่ได้คาเเรคเตอร์แบบนี้ครับ ถ้าทำมาแน่นกว่านี้นิดนึง + เอกลักษณ์เดิม จะแจ่มมากเลยครับ เพิ่มนิดนึงคือการเล่น Trick Shot การสร้างลูกหลอกโดยการหน่วงหรือเร่งจังหวะไม้นี้ทำได้ง่ายครับ เช่นหลอกหยอดแล้วดีดไปหลัง แน่นอนครับถ้าดูจังหวะดีทำให้หลงหัวทิ่มได้เลยครับ อย่างที่บอก ดีด ไว ไปจุดที่เล็งไว้ได้ดั่งใจครับแทบไม่ต้องห่วงว่าเเรงข้อมือดีดไปไม่ถึง ไม่ไว แล้วเขาจะสวนมาได้ง่ายๆจากไล่กลับเสียจังหวะซะเองเลยครับ

Spec : 4UG5 ( BG66UM x NBG98 : 28,30 LBS ) ครับ

ก็เท่านี้เเหละครับวันนี้ ใครมีอะไรยังไงก็แสดงความคิดเห็นได้เหมือนเดิมครับ แลกเปลี่ยนเพื่อสร้างสรรค์สิ่งใหม่ๆนะครับ

คุยกันได้ใน https://web.facebook.com/Badminton.Travel/ ครับ : )
ข้อมูลส่วนตัว

นายก็อตจิ

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  20/8/2016 9:17:40
  Re: Review : Victor Jetspeed Yoo Yeon Seong

เลขที่สมาชิก: 64981

ขอบคุณครับ

Nakarin0002

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  20/8/2016 22:33:08
  Re: Review : Victor Jetspeed Yoo Yeon Seong

เพิ่มเติม เทียบกับ NR900 ความไวพอๆกันนะครับผมว่า เอียงไปทาง Nr900 นิดหน่อย เพราะแลดู NR900 หัวเบากว่าครับ จับเเล้วรู้สึกเบากว่าได้ชัดเลย แต่ JS YYS ให้น้ำหนักที่ดีกว่าหน่อยนึง แต่มุมตบน้อยกว่า NR900 ครับ ดีดน่าจะมากกว่าครับ เพราะ 900 ต้องใช้ข้อมือหนักกว่าพอควรเลยทีเดียวในการเทรินลูกกลับไปให้ได้น้ำหนักแบบ JS YYS ครับ ส่วนหยอด ก็คล้ายๆกันไม่ต่างกันมากครับ ตบผมว่า น้ำหนักและ Speed ลูก JS YYS มันส์กว่าครับ 555+ คร่าวๆก็ NR900 อาศัยเทคนิค+ข้อมือมาก แต่ JS YYS ตีง่ายๆ อาศัยเทคนิคการวางลูก การชิงจังหวะ ข้อมือพอควร เพราะไม้ค่อนข้างดีดกว่า ( แต่ข้อมือมากๆก็จะดีเลยครับ ) ถ้าเทียบในการทำเกมในลักษณะเดียวกันนะครับ

captainmasterz

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  21/8/2016 13:22:56

เลขที่สมาชิก: 41360

น้ำหนัก br12 3U กับ yys 3U พอกันมั้ยคับ

Nakarin0002

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  22/8/2016 0:14:11

ยกคำพูด:
เขียนโดย captainmasterz:

น้ำหนัก br12 3U กับ yys 3U พอกันมั้ยคับ

3U ไม่เคยลองครับ เคยใช้แต่ 4U ถ้า 3U ก็อาจจะเหมือนๆที่เขียนไว้ก็ได้ครับ

Moonoitbm

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  26/8/2016 9:41:49

เลขที่สมาชิก: 77475

ขอบคุณครับ สำหรับรีวิว

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 6 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 6 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
6 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต