ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  พบหมอข้างคอร์ท
/  เจ็บเข่า ยึดขาตึงสุดแล้วเจ็บ เป็นเพราะอะไรครับ
เจ็บเข่า ยึดขาตึงสุดแล้วเจ็บ เป็นเพราะอะไรครับ                 

ตังทอน

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  14/8/2016 22:44:06
  เจ็บเข่า ยึดขาตึงสุดแล้วเจ็บ เป็นเพราะอะไรครับ

เลขที่สมาชิก: 38202

คือผมเจ็บเข่ามาระยะหนึ่งแล้วครับ อาการก็คือเวลาเหยียดขาตรงสุดแล้วเกร็ง มันจะเจ็บในเข่ามากครับ 
วิ่งแล้วไม่สามารถลงน้ำหนักได้ครับ ที่ห็นได้ชัดคือตอนขึ้นลงบรรไดลงน้ำหนักเข่าที่มีปัญหาไม่ได้เลยครับ
ไปตรวจหมอเข้าเครื่องแสกรนเค้าก็บอกไม่มีเอ็นเส้นไหนขาดให้ยามากินก็ไม่หายขาดสักที. ช่วยแนะนำผมหน่อยครับ
ตอนนี้กังวลมากครับ
ข้อมูลส่วนตัว

chawannapong

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  15/8/2016 8:11:22
  Re: เจ็บเข่า ยึดขาตึงสุดแล้วเจ็บ เป็นเพราะอะไรครับ

เลขที่สมาชิก: 48274

แบ่งเป็นสองแบบเพื่อทดสอบอาการดูคร่าวๆนะครับ

1.อาการเส้นเอ็นอักเสบ จะมีอาการบวมครับ ลองพักสักสับดาห์ แล้วลองดูว่าดีขึ้นหรือไม่ครับ ถ้าดีขึ้นก็โอเค

2.อาการเส้นเอ็นฉีกขาด ถ้าพักเป็นสัปดาห์แล้วยังไม่ดีขึ้น ก็อาจมีอาการเส้นเอ็นฉีกขาดได้ครับ แต่การที่เข้าเครื่องแสกน ไม่ได้ช่วยอะไรครับ เพราะการจะดูว่าเอ็นฉีกขาดหรือไม่ต้องใช้วิธีการส่องกล้องครับ (ผ่าเพื่อส่องกล้อง)

แต่ไม่ต้องกังวลมากนะครับ ยังไงใหปรึกษาแพทย์เป็นระยะ ระหว่างนี้ให้ทำกายภาพบำบัดเพื่อสร้างกล้ามเนื้อบริเวณหัวเข่าให้แข็งแรงเพื่ออุ้มอเส้นเอ็นครับ

ปล.และถ้ายังอยากออกกำลังอยู่ขอแนะนำให้เลือกใช้รองเท้าที่ซับพอร์ตดีๆ อย่าง asic ครับ ไม่ได้โฆษณาหรือมีส่วนเกี่ยวข้องอะไรนะครับเพียงแค่ผมเป็นคนนึงที่ผ่าเข่าและกลับมาตีแบด และแค่อยากบอกว่ารองเท้าสำคัญมากๆครับ สำคัญกว่าไม้เสียอีก ความเห็นส่วนตัวนะครับ

nabonboy

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  15/8/2016 8:24:58
  Re: เจ็บเข่า ยึดขาตึงสุดแล้วเจ็บ เป็นเพราะอะไรครับ

เลขที่สมาชิก: 27689

ผมทานน้ำมันงาดำ วันละ 6000 มก.ประมาณ ครึ่งเดือน อาการเจ็บข่าว เริ่มดีขึ้น.

SS “

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  15/8/2016 23:18:06

เลขที่สมาชิก: 67457

ผมก็เป็นครับ อยากทราบอีกคน ยังไม่ลองไปหาหมอเช่นกัน

Albert_K

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  16/8/2016 14:09:16

เลขที่สมาชิก: 4556

ขอแนะนำ
สถาบันสิรินธรเพื่อการฟื้นฟูสมรรถภาพทางการแพทย์แห่งชาติ
http://www.snmri.go.th/

สอบถามการให้บริการ: 02 591 4242> 6738

ติวานนท์ ติดกับ ก.สาธารณสุข.
เข้าซอยเดียวกับ รพ / สถาบัน บำราษนราดูร โดยอยู่ติดกัน.
เข้าทาง ซ.งามวงศ์วาน 2 ได้.
ไปรถเมล์ แล้วเดินได้ ไม่ไกลจากทั้งสองถนน คือ เดินสัก 7 นาที

Google Maps> Search 'ศูนย์สิรินธรเพื่อการฟื้นฟู'> เลือกตัวเลือกที่ตรง ก็จะได้แผนที่ และบอกให้ Google Maps นำทางได้.
คำค้นในบรรทัดข้างบนเป็นชื่อเก่า -- เดี๋ยวผมเสนอแก้ไขเป็นชื่อใหม่ ต่อไป (คงสัก 1-3 วัน) ก็ต้องค้นด้วยชื่อใหม่ คือ แทน 'ศูนย์' ด้วยคำ 'สถาบัน'.

ที่นี่ แพทย์เน้นเฉพาะทางเรื่องฟื้นฟูร่างกาย จึงตรงกับอาการเจ็บ / ปวด เนื่องจาก กีฬาของนักแบด.
เป็นราชการ ที่ active มาก
หากมีใครร้องเรียนเรื่องใด ก็จริงจัง ในการปรับปรุง
ดังนั้น หน่วยงานนี้ ให้บริการดี ทุกคนก็ว่าได้.
เห็นว่ามีบริการพบแพทย์ในวันอาทิตย์ ด้วย.
แต่ที่แน่คือ เปิดตามเวลาราชการแน่
และ หากต้องกายภาพ มาเย็นของ จันทร์-ศุกร์ และ ช่วงเช้า/กลางวัน/เย็น ของเสาร์ และอาทิตย์ ได้
คือ มากายภาพ (ไม่ต้องพบแพทย์) ด้วยเครื่องมือหลากหลายมาก และราคาไม่แพง (ล่าสุดสักปี 2555).

ใครมีญาติเป็นเบาหวาน มาตัดรองเท้า เพื่อลดโอกาสเกิดแผลที่เท้าที่นี่ได้.

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 1 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 1 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
1 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต