ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  Review :: ไม้แบดมินตัน
/  Full Review **หมัดต่อหมัด YY Duora 10 VS Protech U-Drive**
Page 1 of 4[1]234»
Full Review **หมัดต่อหมัด YY Duora 10 VS Protech U-Drive**                 

~โอะ โอะ โอ โอ้~

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  24/6/2016 11:19:04  [มีการแก้ไข: 26/2/2018 16:53:41]
  Full Review **หมัดต่อหมัด YY Duora 10 VS Protech U-Drive**

เลขที่สมาชิก: 13664

สวัสดีครับ 
กลับมาอีกครั้งกับการรีวิวไม้แบดรอบที่ 2

ก่อนเริ่มการรีวิวผู้เขียนขอชี้แจงรายละเอียดคร่าวๆของผู้เขียนเพื่อทำให้ผู้อ่านเห็นภาพโดยรวมก่อนนะครับ

ระดับการตีของผู้เขียน : ตีเกมในก๊วนทั่วไปได้ในระดับประมาณ (P,P+)

สไตล์การตี : Speed & Control

ลักษณะไม้ที่ชอบ : จะเป็นพวกก้านกลางค่อนไปทางแข็งๆหนักหัวนิดๆ เพื่อชดเชยแรงที่ไม่ค่อยมี

ไม้ที่ตีมาก่อนมา Test  : MX JJS 4U, BS12 3U, JS-YYS, NR900, ZF2 4u , Duora 10, Protech Furious U-Drive

ระดับเอ็นที่ชอบขึ้น : 23-25lbs 

ขอเริ่มที่ YY Duora 10 ก่อนนะครับ

- ช่วงนี้หลายต่อหลายแบรนด์ในตลาดไม้แบด ได้นำเสนอไม้แบดตระกูล 2 หน้าไม้ในไม้เดียว (Complex Frame) ซึ่งตั้งแต่เฮียลีเปลี่ยนไม้มาใช้ Duora 10 ก็ชนะแหลกซิวแชมป์ไปหลายรายการ อีกทั้งยังมีชายคู่ในระดับโลกๆ หลายๆคู่หันมาใช้กันอย่างล้นหลาม จึงทำให้ความนิยมในตัวไม้ Duora 10 สูงขึ้น กระตุ้นต่อมอยากลองของเจ้าของกะทู้ได้ดีนัก จนแล้วจนรอดก็หามือ 2 มาลองจนได้

YY Duora 10 3U

ระยะเวลาการลอง : 1 เดือน
เอ็น : BG66 24lbs

ช่วงรีวิว

ก่อนที่เจ้าของกระทู้จะได้มาตี Duora 10 เจ้าของกระทู้ได้ตี ZF 2 4u อยู่พักนึง ซึ่งถ้าใครเคยได้ลอง ZF2 จะรู้ได้ว่า ZF2 เป็นไม้ตระกูลหัวหนัก ดังนั้นเรื่องลูกตบถ้าเข้าเต็มๆวงนี่หายห่วง เรื่องเกมรับด้วยความที่เป็น 4u จึงมีความคล่องตัวพอสมควร ลูกดาดก็หนักแน่น ตามสไตล์ไม้หัวหนัก ค่อนข้างที่จะเป็นไม้ที่ครบเครื่อง ไม้หนึ่งเลยทีเดียวแต่ ZF2 ติดปัญหาอยู่ที่เฟรมที่มีขนาดเล็กลง ถ้าไม่ได้ตีเป็นประจำและเจอเกมที่สปีดเร็วมากๆอาจทำให้หลุด sweetspot บ่อย จึงเป็นสาเหตุให้ผมอยากลองจับ Duora 10 ดู

มาถึง Duora 10 ด้วยความที่เป็นไม้นน. 3u ความรู้สึกแรกที่ได้สัมผัสคือไม้มีความหนักๆแน่นๆทั้งตัวตามสไตล์ Even Balance แกว่งๆดู เออ นน.ดูเข้ามือดี น่าจะตีได้มันส์

สำหรับการรีวิวผมขอแบ่งเป็นข้อย่อยตามความรู้สึกนะครับ

ลูกเซฟ

โฟร์แฮนด์ เป็นไม้ที่ก้านค่อนข้างแข็ง แต่เวลาตีจริงๆกลับรู้สึกการส่งลูกไปยังเส้นหลังทำได้ดีมากๆ ให้ความรู้สึกว่าปริงค่อนข้างดี

แบคแฮนด์ อันนี้ไม่ค่อยถนัดเท่าไหร่ครับ ถ้าเข้าถึงลูกได้ไวไม่ค่อยมีปัญหาสามารถส่งลูกไปหลังได้ไม่ยากเย็น แต่ถ้าเข้าได้ช้าแก้ไขไม่ค่อยได้ครับ

ลูกตบ

ครั้งแรกที่ตบด้วย Duora 10 มีความรู้สึกว่าไม่มีแรง ไม่ค่อยชอบเอาซะเลยครับ ความรู้สึกมันแปลกๆ แต่พอใช้จนเริ่มชินจังหวะ ลูกตบทำได้ในระดับดีเลยครับ มีทั้งทิศทางรวมถึงความหนัก อาจจะได้น้ำหนักที่เบากว่า ZF2 แต่ไม่ถึงกับต่างกันมากนัก

ลูกดาด

ยอมรับเลยครับว่าหน้าไม้ด้านแบ็คแฮนด์เป็นอะไรที่ว่องไวสมราคาคุยมากๆ อันนี้คือสาเหตุหลักที่ผมยอมเปลี่ยนจาก ZF2 มาเป็น Duora 10 การพลิกหน้าไม้ การกระแทกลูกดาด ทำได้อย่างรวดเร็วไม่มีที่ติ
ลูกตัดหยอด

ด้วยความที่เป็นไม้ก้านแข็งสปีดลูกที่ออกไปค่อนข้างดี แรกๆที่เพิ่งเปลี่ยนไม้ ตัดหยอดโชยอยู่หลายครั้งแต่พอชิน ลูกที่ออกไปค่อนข้างคมครับ สั่งตรงไหนไปได้หมด

เกมรับ

โดยส่วนตัวเจ้าของกะทู้เป็นคนเล่นเกมรับไม่ค่อยเก่งครับ ดังนั้นหากมีจังหวะสวนเพื่อเปลี่ยนเป็นเล่นเกมรุกจะทำแทบทุกครั้ง Duora 10 ทำให้เกมสวนกลับดีขึ้นแตกต่างจากตอนใช้ ZF2 อย่างสิ้นเชิง สามารถเล่นลูกโต้กลับได้อย่างมีประสิทธิภาพ ก้านที่แข็งแต่มีสปริงช่วยทำให้การสวนดาดหรือการวางทำได้อย่างไม่ยากเย็นนัก

ลูกหน้าเน็ท

เป็นลูกละเอียดเน้นความเคยชินและอาศัยการฝึกฝน อันนี้ไม้ไม่ค่อยช่วยเท่าไหร่นะครับ ขออนุญาตไม่เอ่ยถึง

สรุป - Duora 10 เป็นไมที่ดีไม้หนึ่งเลยครับ ถ้าใครไม่ติดปัญหาเรื่องทุนทรัพย์ก็ขอแนะนำเลยครับ เป็นไม้ที่เหมาะสำหรับผู้เล่น All – Around กึ่งรุก ด้วยก้านที่แข็งและมี นน.ที่ค่อนข้างดี ทำให้เล่มเกมบุกได้ค่อนข้างมันส์ ส่วนเกมรับด้วยความที่มีเฟรมเป็นสันคล้ายดาบทำให้การสวิงหน้าไม้แบ็คแฮนด์เพื่อดาดสู้หรือสวนลูกทำได้อย่างดีเยี่ยม เป็นไม้ที่รู้สึกสนุกทุกครั้งที่หยิบออกมาตีครับเรียกได้ว่าตีเข้ามือแล้วไม่อยากเปลี่ยนไปตีไม้อื่นเลยครับ 

สรุปคะแนนก็ตามนี้เลยครับ

ลูกเซฟ  9/10
ลูกตบ
9/10
ลูกดาด
10/10
ตัดหยอด
9/10
เกมรับ
9/10

มาถึง Protech Furious U-Drive 4u (84g)

<strong style="line-height: normal">Specs</strong>

Shaft Flexibility: High Flex
Frame: Wide Body
Grommet System: 76 holes
Shaft Diameter (mm): 6.4 Slim Shaft Technology
Weight (+/-2g): 84
Balance (+/-2cm): 29.5
Recommended Tension (+/-3 lbs): 24 - 27
Grip Size: 4U-G2

ที่มา : protech-sports.co.th

ขอเล่าถึงที่มา ที่ทำให้ผมมีโอกาสมาลองไม้นี้นะครับ เนื่องจากว่าในช่วงนั้นตี
Duora 10 ได้อย่างเข้ามือ ชนิดที่ว่าไม่อยากไปตีไม้อื่น แต่ด้วยความที่เป็นคนชอบลงแข่งแบดเว็บ ดังนั้นเลยคิดว่าควรมีไม้ที่มีลักษณะคล้ายๆกัน เอามาเป็นไม้สำรองสักหน่อยเผื่อ Duora10 เอ็นขาดจะได้มีอะไรไว้แก้ขัด แล้วพอดีกับที่ทาง Protech เพิ่งออกไม้ตัวนี้มาเป็นลักษณะ Complex Frame 2 หน้าไม้เหมือนกัน เลยลองเข้าไปที่ Shop เพื่อลองแกว่งๆดู ความรู้สึกคือความรู้สึกใกล้เคียงกันเลยจัดมาเป็นไม้สำรองซะเลย

ครั้งแรกกับ
Protech U-Drive

พอซื้อมาปุ้ปก็ดองอยู่แต่ในกระเป๋าครับเพราะ Duora 10 ตัวดี เอ็นยังไม่ขาดสักที จนถึงวันแข่งครับ Duora 10 เจ้ากรรม เอ็นไม่ขาดครับแต่หักเลย (T-T) ผมเลยได้มีโอกาสได้หยิบไม้นี้มาใช้จริงๆจังๆสักที ซื้อมาก็ดองอยู่แต่ในกระเป๋า เอามาใช้ลงแข่งเลยแล้วมันจะรอดไหมเนี่ย

ตามคาดครับ ไม่รอด น้ำหนักการวางลูกผิดเพี้ยนไปหมดถึงแม้ว่าตอนไปเทสใน shop ผมจะแกว่งๆและ knock board ดูบ้างแล้ว อาจจะด้วย เป็นไม้ที่ก้านประมาณกลางๆค่อนไปทางอ่อนนิดๆในความรู้สึกผม ทำให้ลูกนั้นค่อนข้างที่จะเด้ง อีกทั้งความตึงของเอ็นที่ขึ้นมาคือ 24lbs ทำให้ Control ลูกค่อนข้างยากครับ บอกตรงๆว่าความรู้สึกแรกกับไม้นี้ผมค่อนข้างที่จะไม่ค่อยประใจเหมือน Duora10 เท่าไหร่นัก

พอจบการแข่งขันมีทางเลือกให้ผม
2 ทางคือ 1. ขายไม้ทิ้งแล้วเก็บตังซื้อ Duora 10 อีกอัน 2. ลองเปลี่ยนความตึงเอ็น

สรุปผมเลือกข้อ 2 ลองเปลี่ยนความตึงเอ็นดู เพราะด้วยความที่เป็นไม้ก้านอ่อนกว่าถ้าลองขึ้นปอนด์ที่สูงขึ้น น่าจะได้ฟีลที่หนักแน่นใกล้เคียงกับของเดิม ผมเลยจับไปขึ้นที่ 25lbs ครับ

ครั้งที่สองกับ
Protech U-Drive

ครั้งที่สองเริ่มดีขึ้นครับ ยังมีว่าวๆบ้าง วางลูกนน.ขาดๆเกินๆบ้าง แต่ความรู้สึกที่ได้หลังจากเพิ่มความตึงของเอ็นคือลูกที่ส่งออกไปให้ความรู้สึกที่แน่นขึ้นอย่างชัดเจน ข้อดีของไม้เริ่มส่งผลออกมาให้เห็น ด้วยความเป็นไม้ที่ก้านอ่อนกว่า Duora 10 เวลาตีลูกเซฟประหยัดแรงมากครับ ลูกโอเว่อร์เฮดที่เวลาโดนกระชาก กระโดดขึ้นไปสะบัดข้อมือก็ส่งลูกไปถึงหลังได้ไม่ยาก แบ็คแฮนด์มือบนบางลูกออกหลังถ้าไม่ควบคุมนน. แต่สิ่งที่โดดเด่นมากๆของไม้นี้คือลูกดาดครับ สมชื่อ U-Drive จริงๆ พลิกไม้ได้เร็วกระแทกลูกได้แรงมากครับ เกมรับทำได้ดีขึ้นต่างจากตอนใช้ Duora10 ซะอีก ส่วนลูกตบทำได้ดีในระดับหนึ่งลูกตบออกจะพุ่งๆหน่อย จะไม่ค่อยจิกถ้าไม่เน้นข้อมือครับ ส่วนความแรงอาจจะด้อยกว่า Duora10 แต่เรื่องทิศทางการกำหนดตำแหน่งทำได้ค่อนข้างดีมาก ลูกตัด ความรู้สึกผม Duora10 ตัดได้ง่ายกว่าครับ แต่พอเริ่มชินในไม้ก็สามารถกำหนดจุดลงได้ไม่หนีกันมากครับ

ปัจจุบันหลังจากใช้ไป 2 อาทิตย์ ตีไปประมาณ 6 วัน ผมค่อนข้างที่จะชอบในตัว Protech U-Drive แล้วครับ เลยไปจัดอันที่สองมาไว้สำรองเรียบร้อย

**ข้อเสียของ Protech U-Drive คือไม้มันไม่มีสัญลักษณ์บอกเหมือน YY Duora 10 ครับ ว่าด้านไหนสำหรับโฟร์แฮนด์หรือแบ็คแฮนด์นะครับ ต้องอาศัยการลูบสันไม้เอา ผมก็เลย DIY เอาเอง วอนผู้ผลิตถ้าทำ Lot หน้ารบกวนทำมาให้ด้วยนะครับ (-/-)

ผลงาน DIY

ขอสรุปคะแนนของ  
Protech U-Drive ไว้ตามนี้นะครับ

ลูกเซฟ  10/10
ลูกตบ
8/10
ลูกดาด
10+/10
ตัดหยอด
8/10
เกมรับ
10/10

ช่วงหมัดต่อหมัด YY Duora 10 VS Protech U-Drive

ลูกเซฟ : ผมยกให้ Protech U-Drive เป็นฝ่ายชนะครับ ด้วยก้านที่อ่อนกว่า ทำให้ประหยัดแรงได้มากกว่า เวลาตีลูกลึกๆ วิ่งไม่ทันจะแก้ไขได้ง่ายกว่าครับ YY Duora 10

ลูกตบ  : ทำได้ดีกว่าครับ ความหนักหน่วง ลูกแน่นกว่า แต่ Protech U-Drive ก็ไม่ได้หนีกันมาก
ลูกดาด
: Protech U-Drive ชนะครับ ความรู้สึกผมคือว่องไวกว่ากระแทกครับได้ง่ายกว่า
ตัดหยอด
: ยกให้ YY Duora 10 ชนะครับ คุมลูกได้ง่ายกว่า
เกมรับ : Protech U-Drive ชนะครับ เบากว่าพลิกซ้ายขวาได้ไวกว่า แถมก้านที่ดีดกว่าทำให้สวนลูกตบได้ดีกว่าอย่างเห็นได้ชัด
ความคุ้มค่า : Protech U-Drive ชนะขาดครับด้วยราคาค่าตัวมือ 1 ประมาณพันปลายๆ กับ YY Duora 10 ราคามือ 1 – 5,xxx ทำให้สามารถซื้อ Protech U-Drive ได้ 2 ไม้ ถ้าโดนบวกหักก็เจ็บปวดไม่เท่า (T-T)

สรุป

ไม้ทั้ง 2 ไม้เป็นไม้ประเภท All-Around ทั้งคู่ บุกได้ รับดีทั้งคู่ แต่ Duora 10 จะได้ความดุดันที่มากกว่าจากความแข็งของก้าน แต่ก็แลกมากับการที่ผู้ใช้ต้องมีเทคนิคที่ดี มีข้อเสียคือราคาค่าตัวที่ค่อนข้างสูงแต่ถ้าใครมีทุนทรัพย์เพียงพอผมก็แนะนำครับ ส่วน Protech U-Drive จะได้ความเป็นมิตรกับผู้ใช้มากกว่าเป็นไม้ที่ตีได้ค่อนข้างง่าย ประสิทธิภาพในการออกลูกต่างๆก็ไม่ได้ห่างจาก Duora 10 เยอะ ที่สำคัญราคาถูกกว่ากันมากถึงจะโดนบวกหักก็ยังพอยิ้มได้ และนี่คือสาเหตุที่ทำให้ผมเลือก Protech U-Drive เป็นไม้หลักในตอนนี้ครับ

**สุดท้ายนี้ขอฝากคำคมของโกวเล้งไว้ครับ กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แม้กิ่งไผ่ก็ยังไร้เทียมทาน**
อย่ามัวแต่พึ่งไม้แบดกันนะครับ การฝึกฝนเป็นสิ่งสำคัญที่ทำให้เราพัฒนาครับ

สงสัยอะไรโพสถ์ถามได้เลยนะครับ
ขอบคุณสำหรับการติดตามอ่านครับ

**เพิ่มเติมครับ ตอนนี้ผมมีเปิดกลุ่มสำหรับคนที่ใช้ไม้ Protech อยู่เอาไว้พูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นครับ ถ้าใครใช้ไม้ Protech หรือต้องการหาข้อมูลเกี่ยวกับไม้ Protech เพิ่มเติม ก็เรียนเชิญเข้าร่วมนะครับ**

>>Protech Thailand Community<< (ชุมชนคนใช้ Protech)
ข้อมูลส่วนตัว

wonder101

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  24/6/2016 11:37:08
  Re: Full Review **หมัดต่อหมัด YY Duora 10 VS Protech U-Drive

เลขที่สมาชิก: 59767

เขียนได้ดีคับ เข้าใจง่าย แบ่งช่องไฟให้น่าอ่าน

Tpat

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  24/6/2016 15:26:32
  Re: Full Review **หมัดต่อหมัด YY Duora 10 VS Protech U-Drive

เลขที่สมาชิก: 60187

น่าสนใจมากครับ กับราคาและคุณภาพ

นายก็อตจิ

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  24/6/2016 18:34:20

เลขที่สมาชิก: 64981

รีวิวสนุกมากครับ น่าลองไม้เลย แต่ใจผมยังรัก Duora 10 มากกว่า 55

Noppadon

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  25/6/2016 7:56:26

เลขที่สมาชิก: 10698

ขอบคุณสำหรับ Review ครับ

เพื่อนกัน

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  25/6/2016 9:07:48

เลขที่สมาชิก: 59963

Thx.

You & Me

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  25/6/2016 17:59:26

เลขที่สมาชิก: 76323

ขอบคุณ สำหรับ รีวิวดีๆ ที่นำมาแบ่งปัน กันนะครับ ส่วนตัว ใช้ Protech อยู่ประจำเหมือนกัน อยากบอกว่า เป็น แบรนด์ที่ คุณภาพ ดีมาก แบรนด์หนึ่งครับ บางครั้งแอบคิดว่า คุณภาพ เกินราคา ด้วยซ้ำ

Coffee-Prince

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  25/6/2016 18:41:52

เลขที่สมาชิก: 52723

ขอบคุณสำหรับรีวิว ส่วนตัวคิดว่าไม้ Protech เป็นอีกแบนด์ที่มีคุณภาพ นะครับ ราคาเกินคุณภาพจริงๆ

PIPE-109

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  25/6/2016 23:19:12

เลขที่สมาชิก: 66650

กำลังสนใจรุ่นนี้อยู่พอดีเลยครับ

neamasaki

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  26/6/2016 9:20:46

เลขที่สมาชิก: 76739

ขอบคุณสำหรับรีวิว รับ
Page 1 of 4[1]234»

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 13 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 13 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
13 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต