การแข่งขันแบดมินตัน
วัตถุประสงค์
ระเบียบการแข่งขัน
1. ใช้กติกาการแข่งขันของสหพันธ์แบดมินตันโลก (BWF) ใช้ระบบการนับคะแนนแบบ Rally Point (21 แต้ม)
2. ในการแข่งขันรอบแรกเป็นแบบแบ่งกลุ่ม (ซึ่ง 1 กลุ่มประกอบด้วย 4 ทีม)
3. การแข่งขันในรอบแบ่งกลุ่ม จะทำการแข่งขันเพียง 2 เซ็ต ใครถึง 21 แต้มก่อนชนะ ไม่มีดิวส์ โดย ผู้ชนะ จะได้ 2 คะแนน / เสมอได้ 1 คะแนน / ผู้แพ้ได้ 0 คะแนน เมื่อแข่งขันแบบพบกันหมดในกลุ่มเสร็จแล้วจะทำการรวมคะแนนเพื่อนำคู่ที่ได้คะแนนอันดับ 1 และ อันดับ 2 ในกลุ่มนั้น ๆ เข้าไปแข่งขันในรอบต่อไป (Knock Out) และ หากมี 2 หรือ 3 ทีม มีคะแนนเท่ากัน จะพิจารณาจากคะแนนดิบ (แต้มได้ลบด้วยแต้มเสีย) รวมของทั้ง 3 แมทซ์ ก่อนเป็นอันดับแรก และเมื่อมีคะแนนดิบ (แต้มได้ลบด้วยแต้มเสีย) เท่ากัน สุดท้ายจะใช้วิธี “จับฉลาก”
4. การแข่งขัน Knock Out จะแข่ง 2 ใน 3 เซ็ต ในแต่ละเซ็ต ผู้ที่ได้คะแนน 21 คะแนนก่อนถือว่าเป็นผู้ชนะ กรณีที่ได้ 21 คะแนน เท่ากันให้ต่อจนกว่าผู้ใดจะชนะ 2 คะแนน ติดต่อกัน ถือว่าเป็นผู้ชนะ หรือถ้าได้ 29 คะแนนเท่ากัน ผู้ที่ได้ 30 คะแนนก่อนถือว่าเป็นผู้ชนะ
5. ทำการแข่งขัน วันเสาร์ที่ 10 ธันวาคม 2559 เริ่มเวลา 09.00 น. นักกีฬาต้องมาลงทะเบียนก่อนเวลาเริ่มทำการแข่งขันอย่างน้อย ครึ่งชั่วโมง โดยต้องนำบัตรประชาชนหรือเอกสารที่ออกโดยหน่วยงานราชการมาแสดงด้วย
6. การแข่งขันในรอบแบ่งกลุ่ม ต้องมาลงแข่งอย่างน้อย 2 ครั้ง มิฉะนั้นถือว่าสละสิทธิ์
7.ทีมที่ได้บายในการแข่งขัน จะปรับคะแนนที่ได้จาก 21 ต่อ 0 เป็น 6 ต่อ 0 ต่อเซท รวม 1 เกม 12 ลูกได้เสีย
8.คำตัดสินของคณะกรรมการถือเป็นที่สิ้นสุดในทุกกรณี
ผลการแข่งขัน
มือ S
ชนะเลิศ อิทธิเทพ เพชรธีรภาพ / ศักดิ์ชัย สีสังข์ Smile gang
รองชนะเลิศ สุปรานี ยุทธนาสมบัติ / จักรพันธ์ อินทวงศ์ Nadda Freestyle
รองชนะเลิศอันดับ 2 ธรรมธัช ภู่สวัสดิ์รัตนา / ธนทรัพย์ ภู่สวัสดิ์รัตนา ชนะชล
พุทธภูมิ หาลำเจียก / หลี ญาณโช Nadda Freestyle
มือ P-/P สายบน
ชนะเลิศ บุศรา ชัยชูเชิด / รัตนไชย ไกรทอง HP เชียงราย
รองชนะเลิศ ภูริณัฐธ์ ศรประเสริฐ / พีร์มะ พื้นผา Flying Racket
รองชนะเลิศอันดับ 2 คมสัน มีเจริญ / วรวุฒิ บุญประเสริฐ Overhead
เบญจพล พรหมสรปสันน์ / รักชาติ สีนวน Waterman
มือ P-/P สายล่าง
ชนะเลิศ ภัทรพล บุญฉาย / นิธิศา เกตุสวัสดิ์สมคร Nadda Freestyle
รองชนะเลิศ อนรรฆพล ประธานราษฎร์ / สุทธิพงศ์ บุญศรี Swift Badminton
รองชนะเลิศอันดับ 2 ทรงศักดิ์ นครไชยศง / ณัฐวรุท แสงโสภา ตีกันไม่ว่างเว้น
มือ WP-
ชนะเลิศ จิรศิริ ราชบุดสี / วรรณดา เวชพาณิชย์ อัมพัน แบดมินตัน
รองชนะเลิศ นารี เผือกสามัญ / วราภรณ์ นนกระโทก Du mun di / เกย์ตึง
รองชนะเลิศอันดับ 2 เกสร สงแจ้ง / ณัชชา คุ้มพะเนียด 12th
นันทพร ประดับหิน / จรินทร ทองขาวขำ The angel by น้ำหนึ่ง
มือ P+
ชนะเลิศ ธนภัทร เสรยานนท์ / ภิตินันท์ ศิริโรจน์โยธิน Overhead
รองชนะเลิศอันดับ 1 เกสร กาลจิตต์ / อลงกรณ์ รุจินันทิพัฒน์ Moonyard
รองชนะเลิศอันดับ 2 กรกนก ธนาสุภนัย / ตะวัน แสงมณีโชติ Moon yard
นิทัศน์ ขวัญเรือน / รวิชทย์ อุทยานานนท์ Overhead
ขอบพระคุณผู้เข้าแข่งขันทุกท่าน และทุกๆทีมที่มาร่วมสนุกกันนะครับ หากผิดพลาดประการใด ในส่วนใดๆก็ตาม ทั้งที่ถูกใจและไม่ถูกใจ ผู้จัดขอน้อมรับคำติชม ทุกกรณี
ด้วยความเคารพ
ขอบคุณครับ :)
ตอนนี้แก้ไขเรียบร้อยนะครับ และได้ปรับจำนวนคู่ ให้เหมาะสมในแต่ละประเภทแล้วครับ แฺฮะๆ
หากสนใจส่งทีม หรือ สมัครเข้าร่วมแข่งขัน ติดต่อได้เลยนะครับ ที่พุต 096-152-6657 Line: kunput
ขอบคุณคับบบบ
>>ดันๆ สมัครกันมาได้เลยนะครับสำหรับ มือ S เราอยากให้ผู้หัดเล่นใหม่ ที่อยากประลองฝีมือ จริงๆ <strong>>>>ฝากรายการด้วยนะครับ </strong>
<strong>>>>>รายการดีๆ ที่ใช้ลูก RSL Silver ของแท้ในการแข่งขัน</strong>