ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  ถามปัญหาแบดมินตัน
/  การฝึกตบให้หนัก ทฤษฏี+ปฏิบัต+การแก้ไข ทำตามได้จริง
Page 2 of 2«1[2]
การฝึกตบให้หนัก ทฤษฏี+ปฏิบัต+การแก้ไข ทำตามได้จริง                 

nutznakub

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  16/3/2016 22:51:53
  Re: การฝึกตบให้หนัก ทฤษฏี+ปฏิบัต+การแก้ไข ทำตามได้จริง

เลขที่สมาชิก: 69074

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ 🙏🏻
ข้อมูลส่วนตัว

minulk

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  16/3/2016 18:22:36
  Re: การฝึกตบให้หนัก ทฤษฏี+ปฏิบัต+การแก้ไข ทำตามได้จริง

เลขที่สมาชิก: 14634

ตอนฝึกยังไม่ต้องพยายามถ่ายน้ำหนัก จากส่วนอื่นหรือหมุนตัวอะไรมากก็ได้มั้งครับ เดี๋ยวจะงงมากๆ
ยืนตรงๆตีไปให้วงสวิงเราถูกก่อนดีกว่า

returns42319

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  16/3/2016 17:45:18  [มีการแก้ไข: 20/3/2016 19:02:24]
  การฝึกตบให้หนัก ทฤษฏี+ปฏิบัต+การแก้ไข ทำตามได้จริง

เลขที่สมาชิก: 66237

สวัสดีครับ เพื่อนๆ ชาวไทยแบด

หลังจากบทความ การปราบพยศไม้ LCW วันนี้ก็เป็นบทความที่สองของกระผม  ก่อนอื่นก็ขอเกริ่นนำนิดนึงนะครับสำหรับบทความเรื่อง การฝึกตบให้หนัก นี้ ผมได้รวบรวมจากการปฏิบัติจริง และ การที่ได้ลงเรียนแบดมินตันกับ นักแบดระดับประเทศคนหนึ่ง หวังว่าคงจะเป็นประโยชน์กับ เพื่อนๆ ไม่มากก็น้อยนะครับ มาเริ่มกันเลยดีกว่า…..

นิยามของคำว่า ตบหนัก  เราต้องมาทำความเข้าใจกันก่อนนะครับว่า คำว่าตบหนักหมายถึง ยังไง และตัวเราอยากได้ตบ ได้ประมาณไหนครับ

1.       1.ตบเสียงดัง แต่ โดนรับกลับมาง่ายๆ       ส่วนใหญ่แล้วนะครับคนที่ตบเสียงดัง แต่ถูกรับกลับมาง่ายๆ เพราะการตบนั้น ใช้แรงออกจากแขนและข้อมือมากกว่าส่วนอื่นๆ จังหวะการตีที่ดี แรงจากแขนทำให้เกิดเสียงดัง ส่วนการสะบัดข้อมือทำให้ได้สปีดลูกที่เร็ว รวมทั้งส่วนประกอบด้านอื่นๆเช่น เอ็น แรคเก็ต และการตีให้โดน Sweet Spot เป็นต้น

2.      2.  ตบสปีดไว สวิงไม้ หรือ การตบแบบครบสวิง   การตบแบบนี้ จะพบได้ในนักแบดหญิง ซึ่งเวลาดูแล้วเหมือนจะตบหนักมาก แต่การตบแบบนี้ ก็สามารถถูกโต้กลับได้ง่ายเช่นกันครับ ดูเหมือนจะตบหนักก็จริง แต่จริงๆแล้ว เป็นการตบสปีดลูกได้ไว มากกว่าครับ  สาเหตุ ที่ตบแบบนี้ได้เพราะ สวิงไม้ได้ไว หน้าไม้เต็มลูก ทำให้ลูกมีสปีดดีมากนั่นเองครับ เสียงอาจจะไม่ดังมากครับ ในการตบแบบนี้

3.       3. ตบหนัก  เสียงดัง และรับได้ยาก กรณี นี้ มันกรณีที่เราจะพบได้ในนักกีฬาระดับประเทศซึ่ง ความแตกต่างระหว่างตบดังและตบหนัก ก็คือ คนที่ตบหนักนั้น เวลาเรารับลูกจะรู้สึกได้เลยว่า มันสะท้านกับไม้ และรับได้ไม่ถึงหลัง การตบประเภทนี้นั้น  การใช้แรงจะครบทุกส่วนตั้งแต่ ส่งแรงจาก เท้า เอว หัวไหล่ ข้อศอก แขน และข้อมือ จะถูกใช้พร้อมๆ กันใน จุด Impact ลูกนั่นเองครับ  และ สิ่งที่สำคัญของการตบประเภทนี้ก็คือ  โมเมนตัม จะเกิดจากการหมุนตัว และ ลงน้ำหนักไปด้านหน้า

วิธีแก้ และ ฝึกฝน สู่การตบที่หนักหน่วง

-          ปัญหาใหญ่ที่สุดของนักแบดมินตันในการตีลูกตบก็คือ ตำแหน่งการตีลูกตบ  ตำแหน่งที่ถูกต้องคือ ลูกต้องอยู่ด้านหน้าเราครับ  เพื่อทำให้เรา set ขา และ หมุนตัวตบได้ครบสวิง พร้อมทั้งลงน้ำหนักลงไปข้างหน้าได้ 

การแก้ไขเรื่องนี้  ต้องใช้เวลาครับ ตำแหน่งที่ไม่ถูกต้อง เกิดได้จากหลายสาเหตุ คือ  วิ่งคอร์ทไม่ถูกต้อง ความฟิตของร่างกาย   แก้ไขได้ด้วยการ ฝึกวิ่งคอร์ท ครับ สำหรับนักแบด คู่ ก็ วิ่งประมาณ 4 จุดครับ ใช้การสไลด์ ให้ชิน และ ต้องฝึกหมุนตัว ตี อย่าตีออกแต่แขนเพียงอย่างเดียว

-          หน้าไม้ และ sweet spot  การ แก้เรื่องนี้ก็ง่ายขึ้นมาหน่อยครับ แก้ด้วยกัน ฝึกการจับไม้ ให้ถูกต้อง อย่าล้อกข้อมือ หรือตีไม้หน้าเดียว และ ฝึกได้โดยการขึ้นท่า และหน้าไม้ให้ถูกต้อง จากนั้นก็ฝึกตี ให้โดน Sweet Spot ครับ  ให้เพื่อนๆในก้วนโยนให้ หรือ ผูกลูกแบดไว้ ที่บ้านก็ได้ครับ ในโรงรถ ก็ได้ ผูกไว้ในจุดที่ยืดแขนตบได้สุดๆ พอดีนะครับ จะได้ฝึก ตีสวิงแขนให้สุด ด้วยครับผม

-          การส่งแรงตั้งแต่ เท้า เอว   ไหล่ ศอก และ ข้อมือ      อันนี้ต้องจับความรู้สึกของตัวเองครับ ฝึกฝนบ่อยๆ และอย่าลืม ฝึกเรื่อง Physical เช่นการใช้ดัมเบลขนาดไม่หนักมาก ฝึกความแข็งแรงของกล้ามเนื้อส่วนต่างๆที่บอกไปข้างต้นครับ

วีดีโอ ตัวอย่างที่เรียกว่าตบหนักครับ    ผู้ตบ คือ มือ A ออฟ จักรกฤษครับ

ผมคือผู้รับลูก ครับปัจจุบันมือ P ปลายๆ

วีดีโอ การฝึก โดดตบ ของ victor อันนี้ก็ดีครับ สังเกตุว่า ข้อแรกคือการเคลื่อนที่ไปตำแหน่งที่ดีที่สุด นะครับ

หากสงสัยตรงไหน ต้องการแก้จุดไหนเพิ่ม ที่ไม่มีในบทความ ถามไว้ได้นะครับ จะเข้ามาตอบเรื่อยๆครับผม

Page 2 of 2«1[2]

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 7 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 7 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
7 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต