ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  ถามปัญหาแบดมินตัน
/  ARC11 กับ Duora10 อันไหนดีกว่ากัน
Page 2 of 2«1[2]
ARC11 กับ Duora10 อันไหนดีกว่ากัน                 

LekViper

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  24/11/2015 11:00:31
  Re: ARC11 กับ Duora10 อันไหนดีกว่ากัน

เลขที่สมาชิก: 67562

ถึงจะไม่ค่อยใช้ไม้yonex ซักเท่าไหร่ แต่เท่าที่ลอง Duora มาตีสนุกกว่า arc 11 แน่นอนครับ แนะนำอีกเสียงนึงครับ

ก็ไม่อยากดราม่าแต่เบื่อคนชอบมาโพสต์นอกเรื่องเวลาคนถามเรื่องไม้ ส่วนตัวผมไม่เคยเรียนแบดนะครับ
เพราะผมคิดว่าประสบการณ์จริงในสนามสำคัญกว่าไปลงคอร์สเรียนมากมายนัก
โอเค เราอาจจะได้วิธีการตีที่ถูกต้อง การยืนที่ถูกต้อง แล้วยังไง???
ในเมื่อสิ่งที่เราได้มาเป็นสิ่งที่คนอื่นบอกต่อกันมาว่าดี ต้องยังงี้ ต้องยังงั้น
เมื่อไหร่เราจะมีสไตล์เป็นของตัวเอง ไม่ใช่เล่นที่ไหนก็มีแต่คนทักว่า "เรียนมาเหลอครับ ท่าเป๊ะเชียว"
สำหรับผม ไม้มีผลกับการตีให้สนุก 50% เลย ถ้าเล่นคู่ถือไม้หัวหนักก้านแข็งไม่มีแรงตบ คู่ได้บ่นตาย
แต่กว่าจะหาไม้ให้ถูกใจก็ต้องใช้เวลาซักนิดครับ ใช้งบซักหน่อย(ผมเจ็บมาเยอะ)
ถ้าเจอไม้ที่ใช่แล้วเล่นในแบบวิถีทางตัวเองจะเล่นแบดได้สนุกโดยที่ไม่ต้องไปเรียนครับ
ข้อมูลส่วนตัว

gallant

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  24/11/2015 11:14:15
  Re: ARC11 กับ Duora10 อันไหนดีกว่ากัน

เลขที่สมาชิก: 10585

ผมคิดว่า Duora 10 น่าจะดีกว่านะครับ เพราะว่าเทคโนโลยีใหม่ครับ

THeGooD

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  24/11/2015 13:31:39

เลขที่สมาชิก: 18739

ไปเรียนแบด. ไม้ซื้อทีหลังเอาเทคนิคที่ถูกต้องก่อน

Toon RT.

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  24/11/2015 14:17:31

เลขที่สมาชิก: 67992

ยกคำพูด:
เขียนโดย LekViper:

ถึงจะไม่ค่อยใช้ไม้yonex ซักเท่าไหร่ แต่เท่าที่ลอง Duora มาตีสนุกกว่า arc 11 แน่นอนครับ แนะนำอีกเสียงนึงครับ

ก็ไม่อยากดราม่าแต่เบื่อคนชอบมาโพสต์นอกเรื่องเวลาคนถามเรื่องไม้ ส่วนตัวผมไม่เคยเรียนแบดนะครับ
เพราะผมคิดว่าประสบการณ์จริงในสนามสำคัญกว่าไปลงคอร์สเรียนมากมายนัก
โอเค เราอาจจะได้วิธีการตีที่ถูกต้อง การยืนที่ถูกต้อง แล้วยังไง???
ในเมื่อสิ่งที่เราได้มาเป็นสิ่งที่คนอื่นบอกต่อกันมาว่าดี ต้องยังงี้ ต้องยังงั้น
เมื่อไหร่เราจะมีสไตล์เป็นของตัวเอง ไม่ใช่เล่นที่ไหนก็มีแต่คนทักว่า "เรียนมาเหลอครับ ท่าเป๊ะเชียว"
สำหรับผม ไม้มีผลกับการตีให้สนุก 50% เลย ถ้าเล่นคู่ถือไม้หัวหนักก้านแข็งไม่มีแรงตบ คู่ได้บ่นตาย
แต่กว่าจะหาไม้ให้ถูกใจก็ต้องใช้เวลาซักนิดครับ ใช้งบซักหน่อย(ผมเจ็บมาเยอะ)
ถ้าเจอไม้ที่ใช่แล้วเล่นในแบบวิถีทางตัวเองจะเล่นแบดได้สนุกโดยที่ไม่ต้องไปเรียนครับ

อันนี้ขอคุยนอกเรื่องนิดนึงนะครับ

เมื่อก่อนตอนหัดเล่นใหม่ๆ ผมเองก็คิดแบบคุณนี่แหล่ะ

เถียงกันประจำ กับคนแบบที่คุณอ้างถึง แต่ปัจุจบัน หลังจากไปลงเรียนมา 1 ปี (52 ครั้ง)

ผมเชื่อว่าที่เค้าแนะนำมานั่นเป็นเรื่องจริง และเป็นเรื่องที่ดีครับ

"เราอาจจะได้วิธีการตีที่ถูกต้อง การยืนที่ถูกต้อง แล้วยังไง???"

การตีที่ถูกต้อง ตรงจุดนี้ มันจะช่วยซัพพอร์ทคุณจากการบาดเจ็บได้สูงมาก
ใช้แรงน้อยลง ตีลูกได้ไกลขึ้น ลูกที่ตีมีแรงมากขึ้น รับลูกได้แม่นยำขึ้น เหนียวขึ้น เล่นได้มีประสิทธิภาพมากขึ้น

การยืนที่ถูกต้อง ตรงจุดนี้ มันจะช่วยให้เข้าถึงลูกเร็วขึ้น คอนโทรลลูกได้มากขึ้น รุก-รับ มีประสิทธิภาพมากขึ้น
ทั้งยังช่วยลดปัญหาเรื่อง ไม้บวกกัน ได้มากกว่า 90% (อันนี้ชอบมาก) เพราะเราเข้าใจตำแหน่งและหน้าที่ตัวเองมากขึ้น
แต่คนที่เล่นกับเราก็ต้องเข้าใจเรื่องนี้เหมือนเราด้วยนะครับ

และประโยชน์จากการเรียนอีกอย่างนึง คือเราสามารถเอามาบอกต่อกับคนในก๊วน ให้พัฒนาไปพร้อมๆกับเราได้
เล่นกันได้มันส์ขึ้น สนุกขึ้น ไม่ใช่ตีกัน 2-3 ลูก ทื่อๆ ติดเนต ตาย

จากก่อนเรียน ผมเจ็บตัวเพราะตีผิดท่า เลือกไม้ผิดลักษณะ ไม่ได้เข้าใจวิธีตี ไม่เข้าใจคุณลักษณะของไม้แต่ละไม้
ในคอร์ทที่ผมเล่น ผมสู้ใครไม่ได้เลย แค่ตีได้แบบให้ลูกมันข้ามๆไป ตีให้โดนลูกแค่นั้น
ตอนนี้ ผมกลายเป็นคนคอยแนะนำ การเล่น แก้ปัญหาอาการบาดเจ็บที่อาจเกิดจากท่าตี ตำแหน่งการยืน การวางไม้
จนแทบทุกคนในก๊วนเล่นได้สูสีกัน จับใครคู่ใครก็เล่นด้วยกันได้หมด

แต่นั่นก็ไม่ได้หมายความว่าผมเก่งโครตๆ โลกนี้ไม่มีใครสู้ผมได้นะครับ ก็แค่พอดีได้

"
เมื่อไหร่เราจะมีสไตล์เป็นของตัวเอง"

พื้นฐานที่ดี มันจะช่วยทำให้ต่อยอดได้มากขึ้น ทำให้มีความเข้าใจตัวเองมากขึ้น
พัฒนาตัวเองไปในแนวทางที่ถูกต้องเหมาะสมได้มากขึ้น

นักกีฬาทุกคน มีสไตล์การเล่นไม่เหมือนกัน แต่ทุกๆคนผ่านการฝึกปรือพื้นฐานมาเหมือนๆกัน

เมื่อมีพื้นฐานที่ดีแล้ว อยากทำอะไรมันก็ง่ายขึ้นครับ

สิ่งที่บอกต่อๆกันมาว่าดีนั้น มันได้รับการพิสูจน์ ลองผิด ลองถูกจาก"ประสบการณ์จริงในสนาม"และยอมรับแล้วว่ามันถูกต้อง

แล้วเอามากลั่นกรองเพื่อฝึกสอน การเรียน การซ้อมมันคือ"ทางลัด"ที่หลายๆคนถวิลหา

จริงอยู่ครับที่เรื่องการเรียนแบดฯ อันนี้มันนานาจิตตัง แล้วแต่ความต้องการของบุคคล

แต่ถ้าได้เรียน ได้รู้ เอาแค่พื้นฐานนี่แหล่ะ มันจะช่วยเปิดโลกให้คุณเข้าใจอะไรได้อีกมหาศาล

ทุกวันนี้ผมเองก็ยังเชื่อว่า ถ้าเมื่อ 1 ปีที่แล้วผมไม่ได้ลงเรียน ทุกวันนี้ผมก็ยังตีแบดฯไม่ได้อย่างที่ได้ตีอยู่ทุกๆวันนี่อ่ะครับ

popkub

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  24/11/2015 14:39:11

เลขที่สมาชิก: 69415

ยกคำพูด:
เขียนโดย Toon.:

ยกคำพูด:
เขียนโดย LekViper:

อันนี้ขอคุยนอกเรื่องนิดนึงนะครับ

เมื่อก่อนตอนหัดเล่นใหม่ๆ ผมเองก็คิดแบบคุณนี่แหล่ะ

เถียงกันประจำ กับคนแบบที่คุณอ้างถึง แต่ปัจุจบัน หลังจากไปลงเรียนมา 1 ปี (52 ครั้ง)

ผมเชื่อว่าที่เค้าแนะนำมานั่นเป็นเรื่องจริง และเป็นเรื่องที่ดีครับ

"เราอาจจะได้วิธีการตีที่ถูกต้อง การยืนที่ถูกต้อง แล้วยังไง???"

การตีที่ถูกต้อง ตรงจุดนี้ มันจะช่วยซัพพอร์ทคุณจากการบาดเจ็บได้สูงมาก
ใช้แรงน้อยลง ตีลูกได้ไกลขึ้น ลูกที่ตีมีแรงมากขึ้น รับลูกได้แม่นยำขึ้น เหนียวขึ้น เล่นได้มีประสิทธิภาพมากขึ้น

การยืนที่ถูกต้อง ตรงจุดนี้ มันจะช่วยให้เข้าถึงลูกเร็วขึ้น คอนโทรลลูกได้มากขึ้น รุก-รับ มีประสิทธิภาพมากขึ้น
ทั้งยังช่วยลดปัญหาเรื่อง ไม้บวกกัน ได้มากกว่า 90% (อันนี้ชอบมาก) เพราะเราเข้าใจตำแหน่งและหน้าที่ตัวเองมากขึ้น
แต่คนที่เล่นกับเราก็ต้องเข้าใจเรื่องนี้เหมือนเราด้วยนะครับ

และประโยชน์จากการเรียนอีกอย่างนึง คือเราสามารถเอามาบอกต่อกับคนในก๊วน ให้พัฒนาไปพร้อมๆกับเราได้
เล่นกันได้มันส์ขึ้น สนุกขึ้น ไม่ใช่ตีกัน 2-3 ลูก ทื่อๆ ติดเนต ตาย

จากก่อนเรียน ผมเจ็บตัวเพราะตีผิดท่า เลือกไม้ผิดลักษณะ ไม่ได้เข้าใจวิธีตี ไม่เข้าใจคุณลักษณะของไม้แต่ละไม้
ในคอร์ทที่ผมเล่น ผมสู้ใครไม่ได้เลย แค่ตีได้แบบให้ลูกมันข้ามๆไป ตีให้โดนลูกแค่นั้น
ตอนนี้ ผมกลายเป็นคนคอยแนะนำ การเล่น แก้ปัญหาอาการบาดเจ็บที่อาจเกิดจากท่าตี ตำแหน่งการยืน การวางไม้
จนแทบทุกคนในก๊วนเล่นได้สูสีกัน จับใครคู่ใครก็เล่นด้วยกันได้หมด

แต่นั่นก็ไม่ได้หมายความว่าผมเก่งโครตๆ โลกนี้ไม่มีใครสู้ผมได้นะครับ ก็แค่พอดีได้

"
เมื่อไหร่เราจะมีสไตล์เป็นของตัวเอง"

พื้นฐานที่ดี มันจะช่วยทำให้ต่อยอดได้มากขึ้น ทำให้มีความเข้าใจตัวเองมากขึ้น
พัฒนาตัวเองไปในแนวทางที่ถูกต้องเหมาะสมได้มากขึ้น

นักกีฬาทุกคน มีสไตล์การเล่นไม่เหมือนกัน แต่ทุกๆคนผ่านการฝึกปรือพื้นฐานมาเหมือนๆกัน

เมื่อมีพื้นฐานที่ดีแล้ว อยากทำอะไรมันก็ง่ายขึ้นครับ

สิ่งที่บอกต่อๆกันมาว่าดีนั้น มันได้รับการพิสูจน์ ลองผิด ลองถูกจาก"ประสบการณ์จริงในสนาม"และยอมรับแล้วว่ามันถูกต้อง

แล้วเอามากลั่นกรองเพื่อฝึกสอน การเรียน การซ้อมมันคือ"ทางลัด"ที่หลายๆคนถวิลหา

จริงอยู่ครับที่เรื่องการเรียนแบดฯ อันนี้มันนานาจิตตัง แล้วแต่ความต้องการของบุคคล

แต่ถ้าได้เรียน ได้รู้ เอาแค่พื้นฐานนี่แหล่ะ มันจะช่วยเปิดโลกให้คุณเข้าใจอะไรได้อีกมหาศาล

ทุกวันนี้ผมเองก็ยังเชื่อว่า ถ้าเมื่อ 1 ปีที่แล้วผมไม่ได้ลงเรียน ทุกวันนี้ผมก็ยังตีแบดฯไม่ได้อย่างที่ได้ตีอยู่ทุกๆวันนี่อ่ะครับ

+1 ครับ ทุกๆอย่าง พื้นฐาน ลากฐาน เบสิด สำคัญมากครับ ^^

LekViper

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  24/11/2015 15:02:17

ผมไม่ได้บอกว่าการไปเรียนแบดมันไม่ดีนะครับ อย่าหลงประเด็นเพราะผมเองก็ให้ลูกเรียนแบดอยู่เหมือนกันเพราะอยากให้มีพื้นฐาน แต่ประเด็นที่ผมบอกเนี่ย คือเวลาที่มีคนถามว่าไม้โน้นดีมั๊ยไม้นี้เป็นยังไง มักจะมีหลายคนบอกว่าให้ไปเรียนบ้าง ไม้ไม่สำคัญบ้างโน่นนี่นั่นบ้าง เพื่ออะไรครับ??? คนถามเค้าต้องการถามเรื่องไม้แต่ดันไปบอกให้เค้าไปเรียน อ่านหัวข้อคำถามกันบ้างหรือเปล่า ผมยอมรับในสิ่งที่คุณ Toon อธิบายนะครับ แต่ผมคิดในทางกลับกันคือ ถ้าคุณมีพรสวรรค์การเรียนและอุปกรณ์ที่เหมาะสมจะช่วยให้คุณเก่ง แต่ถ้าคุณไม่มีพรสวรรค์โค้ชเก่งแค่ไหนอุปกรณ์ดีขนาดไหนมันก็แค่ทำได้แค่เล่นเป็นเท่านั้น ขอบคุณครับ

LekViper

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  24/11/2015 15:14:18

แล้วอีกอย่าง ถ้าหากคุณอยากเล่นแบด ไปซื้อไม้แบดที่ร้าน คนขายบอกว่า "ก่อนที่คุณจะซื้อไม้แบด คุณไปเรียนแบดก่อนดีกว่า" คุณจะรู้สึกยังไงครับ ความตั้งใจคือแค่อยากเล่นแบด แต่บอกให้ไปเรียน เฮ้ยต้องขนาดนั้นเลยเหลอ กว่าจะเล่นได้ต้องเรียนก่อนเหลอ สำหรับผมก็คิดเหมือน จขกท.คือแค่ต้องการเล่นให้สนุก ไม่ได้ไปแข่งเอาถ้วยกับใคร
ถ้าใครอยากลองเล่นกับผม วันอาทิตย์แบริ่งซอย9 4โมงเย็น ไลน์ lekviper นะครับ ผมยินดีหาเพื่อนใหม่และประสบการณ์ใหม่ๆครับ

Toon RT.

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  24/11/2015 15:34:27

เลขที่สมาชิก: 67992

ครั้งนี้ที่ผมเข้ามาตอบผิดประเด็นไม่ตรงหัวข้อ หรือบางท่านที่มาตอบนอกประเด็นมันก็มีที่มาที่ไปครับคุณ LekViper

ก่อนหน้านี้ จขกท.นี้ เค้าออกปากบอกเองว่าอยากเรียนแบด...อะไรๆ บลาๆๆๆ

เค้าก็ตามๆมาจากกระทู้นั้น นั่นหล่ะครับ

ครั้งนี้ผมก็เลยมองว่าไม่แปลก ที่จะมีคนมาบอกให้ไปเรียนก่อนดีกว่า อะไรแบบนั้น

ส่วนเรื่องไปซื้อไม้แบดฯที่ร้าน ผมว่าเอามาเปรียบเทียบกับเว็บบอร์ดนี้ คงไม่ถูกประเด็นนัก

ร้านขายของ เค้าก้คงสนใจจะขายของ เว็บบอร์ด มันแหล่งรวมความรู้ นานาจิตตัง ต่างคน ต่างคำตอบ

ถ้าเค้าบอกผมแบบนั้น ผมก็คงถามกลับ นี่ร้านขายของ หรือเว็บบอร์ดแบดมินตัน

โค้ชที่สอนผมเคยกล่าวไว้ประโยคยาวๆประโยคนึง

คนมีพรสวรรค์ ไม่ขยันฝึกซ้อม ก็เก่งได้

คนมีพรสวรรค์ ขยันฝึกซ้อม ก็เก่งไปลิ่วๆ

คนไม่มีพรสวรรค์ ขยันฝึกซ้อม ก็เก่งได้

คนไม่มีพรสวรรค์ ไม่ขยันฝึกซ้อม จะไปไหนก็ไป

พรสวรรค์อย่างเดียว มันตัดสินทุกสิ่งไม่ได้ครับ ก็เหมือนกระต่ายกับเต่านั่นแหล่ะ

เอาเป็นว่า มุมมองของผมกับคุณมันไปกันคนละทาง ผมหยุดแค่นี้ละกัน ที่เหลือก็นานาจิตตังครับ

ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับผมละ

จั่นเจา

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  24/11/2015 17:01:39

เลขที่สมาชิก: 74560

ผมพูดแบบเป็นกลางเลยนะ
วันหลังถ้าไม่อยากให้มีดราม่าในกระทู้นะครับ ช่วยอ่านหัวข้อแล้วตอบให้ตรงคำถามซักนิดนึง?

พวกตอบไม่ตรงคำถาม ห้ามใจนิดนึงไม่ต้องตอบนะครับ
อดใจไม่ไหวพิมพ์ใส่ Notepad Save ไว้หน้าคอมก็ได้ครับ

คำถาม ARC11 กับ Duora10 อันไหนดีกว่ากัน?
คำตอบ คงไม่ต้องบอกเนอะว่าควรตอบแบบไหน คำถามชัดเจนอยู่แล้ว

ถ้า คำตอบ ไปเรียนแบต
คำถามควรจะเป็น เรียนแบตกับซื้อไม้อย่างไหนสำคัญกว่า?
ประมาณนี้เนอะ เข้าใจตรงกันนะ

**บางคนเค้ารวยอยากซื้อไม้แพงๆ เค้าเลยมาหาข้อมูลว่าอันไหนดีกว่า
แต่เค้าไม่อยากเรียนแบต ก็เรื่องของเขา
ยกตัวอย่าง ดูสังคม SiamBoots ที่ผมเล่นอยู่ สังคมน่าอยู่ดีนะครับ เค้าตอบกันตรงประเด็นดี
ไม่มีบอกว่าให้ไปเรียนบอล หรือ มานั่งทะเลาะดราม่ากัน
ผมว่าคนใจแคบไปนะครับ ถ้าจะไล่ไปเรียนแบตทุกกระทู้

Lining0000

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  25/11/2015 1:02:12

เลขที่สมาชิก: 75670

ยกคำพูด:
เขียนโดย PIPE-109:

ยกคำพูด:
เขียนโดย Vanpersie:

ยกคำพูด:
เขียนโดย อัครเทพวรากร ทวิภพ:

ไหนว่ายังไม่ได้ทำงานประจำ
อย่าเพิ่งใส่ใจกับอุปกรณ์มากเลยครับ
อีกอย่างเห็นว่าอยากเรียนแบดไม่ใช่เหรอครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ผมว่าจะเก็บเงินซื้อครับ ส่วนเรื่องเรียนแบด ยังคงไม่เรียนตอนนี้ครับ เพราะเน้นแค่ออกกำลังกาย อย่างเดียวครับ ไม่ได้ไปแข่ง

ไม่ได้ไปแข่งก็เรียนได้ครับ ยิ่งถ้าเรียนไปแล้วไปตีจะทให้ตีสนุกขึ้นครับ

134340

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  25/11/2015 10:15:46

เลขที่สมาชิก: 61004

อาจจะเป็นคนที่เรียนแบดมาแล้ว แล้วมาแพ้คนที่ไม่ได้เรียนแบด
หรือเสียเงินเรียนแบดมาแล้วเป็นปี ก็ยังตีไม่ได้เรื่องเหมือนเดิม
เลยตั้งกฏกันเองว่าใครจะซื้อไม้แบด หรือตีแบดในคอร์ท
จะต้องเรียนก่อนเท่านั้นถึงจะตีสนุกขึ้น แต่จริงๆ แล้วมันตีสนุกขึ้นจริงเหรอ??
เห็นแต่ละคนหน้ายังกับไปรบกับใครมา แบบนี้เรียกสนุก??

ปล.มาม่าด้วยคน ^^

Tpat

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  25/11/2015 15:48:30

เลขที่สมาชิก: 60187

ยกคำพูด:
เขียนโดย จั่นเจา:

วันหลังถ้าไม่อยากให้มีดราม่าในกระทู้นะครับ ช่วยอ่านหัวข้อแล้วตอบให้ตรงคำถามซักนิดนึง?

พวกตอบไม่ตรงคำถาม ห้ามใจนิดนึงไม่ต้องตอบนะครับ
อดใจไม่ไหวพิมพ์ใส่ Notepad Save ไว้หน้าคอมก็ได้ครับ

คำถาม ARC11 กับ Duora10 อันไหนดีกว่ากัน?
คำตอบ คงไม่ต้องบอกเนอะว่าควรตอบแบบไหน คำถามชัดเจนอยู่แล้ว

คำถามควรจะเป็น เรียนแบตกับซื้อไม้อย่างไหนสำคัญกว่า?

**บางคนเค้ารวยอยากซื้อไม้แพงๆ เค้าเลยมาหาข้อมูลว่าอันไหนดีกว่า
แต่เค้าไม่อยากเรียนแบต ก็เรื่องของเขา
ยกตัวอย่าง ดูสังคม SiamBoots ที่ผมเล่นอยู่ สังคมน่าอยู่ดีนะครับ เค้าตอบกันตรงประเด็นดี
ไม่มีบอกว่าให้ไปเรียนบอล หรือ มานั่งทะเลาะดราม่ากัน
ผมว่าคนใจแคบไปนะครับ ถ้าจะไล่ไปเรียนแบตทุกกระทู้

ชอบๆ

goftzz

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  25/11/2015 16:13:09

เลขที่สมาชิก: 67539

ยกคำพูด:
เขียนโดย Tpat:

ยกคำพูด:

ชอบๆ

+1 คับ ผมก้ตีกากเน้นแต่อุปกรณ์ 5555+

อัครเทพวรากร ทวิภพ

สุดยอดแฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  25/11/2015 21:25:24

เลขที่สมาชิก: 3487

มีใครไล่ไปเรียนแบดเหรอครับ

E22SZ

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  26/11/2015 12:01:57

เลขที่สมาชิก: 11683

ใจเย็นๆกันครับเพื่อนๆคณะแบดฯทุกท่าน ผมคิดว่าสมาชิกในบอร์ดนี้คงล้วนแต่รักชอบในกีฬาแบดด้วยกันทั้งนั้น ก็ให้มันเป็นไปแบบมิตรภาพพึงได้แลกเปลี่ยนความคิดประสพการณ์กันนะครับ ผมอยากจะแชร์ความคิดเท่าที่ได้ติดตามอ่านกระทู้ต่างๆมาน่าจะครบทุกกระทู้(สำหรับกระดานที่ชอบ) น้องโจม (จขกท) แกพอจะมีชื่อเสียงโด่งดังครับในบอร์ด ก็เลยมีสมาชิกหลายๆท่านรวมถึงตัวผมเองด้วย ติดตามน้องเค้า อย่างผมออกจะเป็นห่วงเสียด้วยซ้ำ (ต้องย้อนกลับไปหาอ่านๆเอาสำหรับสมาชิกใหม่) คำถามบางกระทู้ดูมันอาจจะขัดๆกับอีกบางกระทู้เกินไปก็เลยเอามาแนะนำในนี้แค่นั้นมังครับ อย่างเช่นกระทู้นี้ http://www.thaibadminton.com/main/modules/newbb_plus/viewtopic.php?topic_id=111115

เขียนเมื่อ:  26/11/2015 14:28:17

ยกคำพูด:
เขียนโดย E22SZ:

ใจเย็นๆกันครับเพื่อนๆคณะแบดฯทุกท่าน ผมคิดว่าสมาชิกในบอร์ดนี้คงล้วนแต่รักชอบในกีฬาแบดด้วยกันทั้งนั้น ก็ให้มันเป็นไปแบบมิตรภาพพึงได้แลกเปลี่ยนความคิดประสพการณ์กันนะครับ ผมอยากจะแชร์ความคิดเท่าที่ได้ติดตามอ่านกระทู้ต่างๆมาน่าจะครบทุกกระทู้(สำหรับกระดานที่ชอบ) น้องโจม (จขกท) แกพอจะมีชื่อเสียงโด่งดังครับในบอร์ด ก็เลยมีสมาชิกหลายๆท่านรวมถึงตัวผมเองด้วย ติดตามน้องเค้า อย่างผมออกจะเป็นห่วงเสียด้วยซ้ำ (ต้องย้อนกลับไปหาอ่านๆเอาสำหรับสมาชิกใหม่) คำถามบางกระทู้ดูมันอาจจะขัดๆกับอีกบางกระทู้เกินไปก็เลยเอามาแนะนำในนี้แค่นั้นมังครับ อย่างเช่นกระทู้นี้ http://www.thaibadminton.com/main/modules/newbb_plus/viewtopic.php?topic_id=111115
ตามนี้ครับ เห็นว่ามีเงินน้อยมาก และก็สนใจไม้ค่อนข้างแพง(มาก)

sidk

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  26/11/2015 15:29:47

เลขที่สมาชิก: 62509

ยกคำพูด:
เขียนโดย Tpat:

ยกคำพูด:

ชอบๆ

พูดได้ดีครับ เห็นด้วย

Toilet

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  26/11/2015 23:28:20

เลขที่สมาชิก: 72641

ความจริง "จขกท" ก็สอบถามชัดเจนนะครับ....ในสิ่งที่ต้องการ....

"ผมข้อมือเล็ก แขนเล็ก แรงน้อย ใช้ไม้แบด Yonex Nano 850 อยู่ อยากได้ไม้เบาๆและตบหนักๆไม่เปลืองแรงมากครับ ระหว่าง 2 ไม้นี้ เลือกไม้แบด Yonex รุ่นไหนดีครับ ระหว่าง ARC11 กับ Duaora10 "....

คำตอบมีแค่ 2 อย่าง....ARC11 กับ Duaora10....

ก็ตอบไปเลยครับ....

หลังจากนั้น....เป็นเรื่องของ "จขกท" เองครับ....ที่ต้องพิจารณาเอาเอง....
ตามความเห็นของสมาชิกแต่ละคน....

เช่น....ถ้าผมตอบ....ก็จะบอกว่า "Duora10"....แค่นี้ก็น่าจะพอแล้ว....
ที่เหลือในรายละเอียด....อธิบายยากครับ....
คงต้องให้ "จขกท" หาคำตอบเอาเอง....

เมื่อก่อน....ผมเองก็ไม่เข้าใจว่า....ไม้แบดมีผลแค่ 10% กับการตีแบด....
ตอนนี้เข้าใจแล้ว....5555....

Vanpersie

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  26/11/2015 23:54:04

เลขที่สมาชิก: 62063

ผมเข้าใจทุกคนนะครับ ในความหวังดีที่มีให้ต่อผม ผมอ่านทุกความเห็น สรุปแล้ว คำถามในกระทู้นี้ที่ผมถามมา ส่วนใหญ่จะตอบให้ผมเรียนแบด จะได้ไม่เสียเวลาเก็บเงินเยอะๆซื้อของไม่เหมาะกับงบน้อยๆของผมเอง ผมเข้าใจถูกต้องมั้ยครับ

ส่วนคำถามที่ผมถาม ส่วนใหญ่ตอบ Duora10 กินแรงในการตบน้อยกว่าและเบากว่า ถูกต้องมั้ยครับ ใครที่ใช้ทั้ง 2 รุ่นนี้ที่ผมถาม ช่วยตอบให้ด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

เขียนเมื่อ:  27/11/2015 9:16:52

ไม่มีใครตอบได้หรอกครับว่าอันไหนดี...สำหรับคุณ
Page 2 of 2«1[2]

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 8 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 8 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
8 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต