ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  พบหมอข้างคอร์ท
/  ตีแบตแล้วเจ็บหัวไหล่ครับ
Page 1 of 3[1]23»
ตีแบตแล้วเจ็บหัวไหล่ครับ                 

nhong

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  27/8/2007 23:21:09
  ตีแบตแล้วเจ็บหัวไหล่ครับ

เลขที่สมาชิก: 10605

คือผมเล่นแบตแล้วไม่รู้ไปตีผิดท่าตอนไหนครับ ตอนนี้เจ็บไหล่ครับ แต่ก็ยังเล่นอยู่นะครับ เจ็บมาประมาณ3-4 เดือนแล้วแต่ก็ยังทนเล่นอยู่ มันจะเจ็บแบบเสียวๆเวลาตบแรงๆหรือตีแบบที่ต้องบิดหัวไหล่อ่ะครับ เป็นที่หัวไหล่ขวาอ่ะครับ

อยากจะขอคำแนะนำหน่อยครับ ว่าผมควรจะรักษาอย่างไรดี เพราะเอายาทาก็ไม่หายอ่ะครับ

ขอบคุณครับ

ข้อมูลส่วนตัว

AUmsook

สุดยอดแฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  27/8/2007 23:25:42
  Re: ตีแบตแล้วเจ็บหัวไหล่ครับ

เลขที่สมาชิก: 7400

warm หัวใหล่ก่อนเล่น นานๆครับ

b_O_a_T_i_E

เขียนเมื่อ:  27/8/2007 23:27:15

เลขที่สมาชิก: 5170

เพ่ก้อเป็นอ่ะโหน่ง.....หลายเดือนแล้วเหมือนกัน มันจะแปล๊บๆตรงหัวไหล่ป่ะ ต้อง warm up กะ cool down เยอะๆอ่ะ ต้องคอยยืดๆ พี่ไม่แน่ใจว่ากินยากะทายาจะหายหรือป่าว....มันทำให้ดีขึ้นแน่ๆแต่ก้อคงไมหายขาด อยากไปหาหมออยู่เหมือนกันเนี่ย....

rug_kan

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  27/8/2007 23:30:16

เลขที่สมาชิก: 2293

วอร์มและยืดเส้นเยอะๆครับ

เคยเป็นเหมือนกัน แต่ก็ไม่หยุดตีแบด กว่าจะหายก็ปีกว่าๆ อาการเจ็บแปล๊บแบบรำคาญ

nhong

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  27/8/2007 23:43:50

เลขที่สมาชิก: 10605

วันนี้ที่ไปตีกะพี่โบ๊ทก็เจ็บนะครับ คือมันไม่หายซักที อยากจะหยุดพักแบบไม่ตีจนหาย แต่มันก็อยากจะตีอีกนั่นแหละ เลยปล่อยเลยตามเลย ฝีนๆไป ว่างๆก็ว่าจะไปหาหมอเหมือนกัน แต่ว่าจะลองไปหาหมอนวดดูก่อน พี่โบ๊ทสนใจไปด้วยกันมั้ยล่ะ อิอิ
คือความรู้สึกเหมือนกับว่า เส้นเอนตรงหัวไหล่มันอักเสบมั้ง ใครเคยเป็นแล้วไปหาหมอแล้วหายไวๆบ้าง มาบอกทีนะครับ

( ( ( ( A ) ) ) )

เขียนเมื่อ:  27/8/2007 23:44:37

เลขที่สมาชิก: 1841

เป็นแล้วก็อย่าใช้งานหนักเกินไปนะครับ ลดความโหดในการตีลงอีกนิด เดี๋ยวจะอักเสบ หายช้าเข้าไปใหญ่น่ะครับ

b_O_a_T_i_E

เขียนเมื่อ:  27/8/2007 23:48:44

เลขที่สมาชิก: 5170

ยกคำพูด:
เขียนโดย nhong:

วันนี้ที่ไปตีกะพี่โบ๊ทก็เจ็บนะครับ คือมันไม่หายซักที อยากจะหยุดพักแบบไม่ตีจนหาย แต่มันก็อยากจะตีอีกนั่นแหละ เลยปล่อยเลยตามเลย ฝีนๆไป ว่างๆก็ว่าจะไปหาหมอเหมือนกัน แต่ว่าจะลองไปหาหมอนวดดูก่อน พี่โบ๊ทสนใจไปด้วยกันมั้ยล่ะ อิอิ
คือความรู้สึกเหมือนกับว่า เส้นเอนตรงหัวไหล่มันอักเสบมั้ง ใครเคยเป็นแล้วไปหาหมอแล้วหายไวๆบ้าง มาบอกทีนะครับ

ว่าจะไปลองหาดูเหมือนกันอ่ะ พี่ที่คอร์ทแบดก้อแนะนำ แต่ละที่ก้อไกลๆทั้งนั้น งามวงศ์วานงี๊ พระรามสองงี๊.....แต่เขาบอกลองไปนวดๆไล่เส้นมันจะดีขึ้นอ่ะ อยากหาแบบใกล้ๆบ้าน ยังหามะได้เรย

ดีโดม

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  27/8/2007 23:51:47

เลขที่สมาชิก: 8702

เป็นอย่างนี้แล้วก็อย่าใช้งานหนักเกินไปนะครับ ลดความโหดในการตีลงอีกนิด เดี๋ยวจะอักเสบ หายช้าเข้าไปใหญ่น่ะครับ แล้วเวลาไม่ได้ดั่งใจก็ต้องมานั้งเสียอารมณ์

++WiNnIe++

เขียนเมื่อ:  28/8/2007 0:06:04

เลขที่สมาชิก: 6922

อาจเกิดจากการวอมน้อยไปหรือไม่ก็ตีผิดท่านะคับบบ ก่อนเล่นรองทำการวอมร่างกายมากๆๆดูคับบบเผื่อช่วยได้คับ

'A_nOnymOus'

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  28/8/2007 0:10:06

เลขที่สมาชิก: 3471

เจ้าพระยา นวดดีคับบบ .........

พัทยานานา ก้อใช้ได้อ่า ..... แต่มือหนักไปนิด โดยรวม โอเคคับ ..............

*_* หิหิหิ
ข้อมูลส่วนตัว เยี่ยมชมเวบเพจ

EVERGREEN

เขียนเมื่อ:  28/8/2007 0:48:39

เลขที่สมาชิก: 2587

ยืนเส้นก่อนที่จะตี และวอร์มดาวน์หลังตีนะครับ ช่วยได้

แล้วเวลาเล่นอย่าหักโหมมาก เอ็นก็อย่าไปขึ้นตึงมากถ้าแรงไม่ดีพอ

- - - - - - - - - -

ขอบคุณครับ

Bigyod

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  28/8/2007 4:06:41

เลขที่สมาชิก: 5880

ถ้าจะต้องถึงขนาดฝืนนี้อย่าเลยนะครับ เมื่อก่อนเป็นเหมือนกันครับ ปัญหาส่วนตัวผมเองนะครับปรับท่าในการตีลูกตบ

ลูกใหม่ดีขึ้นครับ เดี๋ยวนี้ไม่เจ็บไหล่แล้วครับ มาเจ็บซ้นเท้าแทน กลุ้มเลยแต่เดี๋ยวค่อยๆแก้ไขมันไปครับ ขอบคุณครับ

อั่งเปา

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  28/8/2007 7:34:00

เลขที่สมาชิก: 4212

ผมก็เป็นครับเป็นมานานเหมือนกัน
แนะนำว่าให้ไปหาหมอที่โรงพยาบาลอะไรก็ได้ แล้วขอทำกายภาพบำบัด
ของผมมีการทำอัลตราซาวด์และประคบร้อนด้วย 2 ครั้ง คือการใช้คลื่นเสียงเข้าไปกระตุ้นกล้ามเนื้อชั้นในที่การทายาเข้าไปไม่ถึง (ข้อมูลจากนักกายภาพ) แล้วหมอก็ให้ยามากินบอกว่าเป็นเอ็นหัวไหล่อักเสป ตอนนี้ผมพักได้ 10 วันแล้วกะว่าจะไปลองเล่นดูว่าดีขึ้นหรือเปล่า แต่ตอนนี้ดีขึ้นมากแล้วแต่ก็ยังมีเสียวๆนิดๆเวลาบิดไหล่
ลองไปพบแพทย์ดูนะครับที่ไหนก็ได้
ถ้าใครมีเคล็ดลับดีๆก็เชิญแบ่งป้นนะครับ

P I A N G

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  28/8/2007 7:45:39

เลขที่สมาชิก: 5046

ต้องยกเวทแล้วครับ เพื่อบริหารหัวไหล่ให้แข็งแรง ส่วนต่ิอไปที่จะตามมาอาจจะเป็นศอกนะครับ

โจว ซิง ฉือ

เขียนเมื่อ:  28/8/2007 8:08:28

เลขที่สมาชิก: 2739

คงต้องหยุดตีสัก 2 สัปดาห์ครับ ซึ่งผมเขาใจว่าเป็นเรื่องยากสำหรับคนรักแบดจริงๆ
ผมก็เป็น แต่เดี๋ยวนี้เจ็บจนชิน พักสัก 3-4 วันก็ OK แล้ว

Hui

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  28/8/2007 8:49:34

เลขที่สมาชิก: 5175

ผมก็เจ็บเหมือนกัน ทุกวันนี้ก็ยังเป็นอยู่ ถ้าหยุดตีก็หาย กลับมาตีก็เจ็บใหม่ แต่มีวิธีทำให้เจ็บน้อยกว่าเดิมคือ ปรับการตีของเราเอง เมื่อก่อนผมตีแบ็คแฮนด์ไม่ดีแต่อาศัยวิ่งเร็ว ก็เลยใช้วิธีตีโอเวอร์เฮดถึงแม้ลูกจะเยื้องไปทางซ้ายมือ ซึ่งเป็นสาเหตุทำให้เจ็บโดยเฉพาะการตบจะทำให้เจ็บรุนแรงขึ้น ลองตีแบ็คแฮนด์ดูสิครับ ลดการตบโอเวอร์เฮดลงด้วย นอกจากจะทำให้เจ็บน้อยลงยังทำให้เบสิคแบ๊คแฮนด์ดีขึ้นผิดหูผิดตาด้วยนะ เป็นการกำจัดจุดอ่อนไปในตัว

ย.ยศฯ

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  28/8/2007 8:50:41

เลขที่สมาชิก: 6253

รักษาตัวให้ดี เตรียมพร้อมก่อนและหลังเล่นด้วย ป้องกัน ผ่อนหนักเบาได้นะ
เคยเจ็บมาหลายอย่างเหมือนกัน เดี๋ยวนี้พยายามระวังครับ ขอให้หายไวๆ นะ ยศฯ

yod_sp

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  28/8/2007 8:57:21

เลขที่สมาชิก: 5758

ของผมปกติ ขึ้นเอ็น 20 ตีแล้วไม่เคยปวดแป๊ปๆ
แล้วเมื่อต้นเดือน ผมไปขึ้น ที่คอร์ทให้ขึ้น 23 พอตีแล้วรู้สึกปวดหัวไหล่ เลยครับ ขนาดตีแค่ วันเดียวเอง
(วันนั้นตี ประมาณ 6 เกม 2 ชั่วโมง) แล้วตีต่อมาก็ยังปวด
วันนี้ว่าจะไปขึ้นเอ็นใหม่ กลับมาที่ 20 ดีกว่า

สรุป ผมว่าฝืนตีที่ขึ้นเอ็นที่เราแรงไม่ถึง จะทำให้บาดเจ็บ
พี่ๆ ลองลดปอน์ดลงสัก 2 - 4 ปอน์ด น่าจะดีขึ้น เพราะจะทำให้ใช้แรงน้อยลง
อาการบาดเจ็ดก็จะลดลงครับ (อาจจะทำให้ลดความซะใจ ความมันส์สส ลงบ้าง แต่เพื่อสุขภาพครับ)

Kamo

เขียนเมื่อ:  28/8/2007 9:04:06

เลขที่สมาชิก: 6340

ผมเจ็บหัวไหล่ตั้งแต่เดือน ตค ปีที่แล้วหาหมอกินยาไปแล้ว 2 รอบก็ไม่หาย ทายาหลายๆยี่ห้อแล้วก็ไม่หาย หยุดเล่นไป 1 เดือนก็ไม่หาย อาการเจ็บบริเวญกล้ามเนื้อด้านขวา ยิ่งกดลงไปกล้ามเนื้อที่เจ็บจะรู้สึกเจ็บมาก เวลาตีแบดนานเข้าจะไม่มีแรง ขนาดออกแรงเต็มที่ยังไม่ถึงครึ่งคอร์ดเลย
มาเดือนที่แล้วหมอจีนท่านนึงแนะนำให้ผมออกกำลังกล้ามเนื้อโดยให้งอข้อศอกด้านที่เจ็บแล้วเอาดัมแบลหนักประมาณ 4 กก. (น้ำหนักขึ้นอยู่กับความแข็งแรงของแต่ละบุคคล)มาวางช่วงปลายข้อศอกเพื่อเป็นการออกกำลังกายกล้ามเนื้อบริเวณหัวไหล่ ยกนึงให้นับถึง 60 ครั้งละ 4 ยก มีเวลาว่างก็ทำ ตอนนี้ผมทำมาด้ประมาณ 3 อาทิตย์อาการเจ็บยังมีอยู่แต่ลดลงไปมาก สามารถเล่นแบดได้นานขึ้น แต่ก็ยังไม่อยากหักโหมมาก หมอบอกว่าให้ทำไปเลื่อยๆ 3 - 4 เดือนจะหายเป็นปกติ แต่ผมคิดว่าเมื่อหายก็คงต้องทำต่อไปเพื่อกล้ามเนื้อที่แข็งแรง
เป็นอีก 1 วิธีที่ใช้รักษาแต่ต้องใช้เวลา ที่สำคัญอย่าลืมวอร์ม ก่อน และหลังเล่นแบด
ขอให้ จขกท หาเร็วๆนะครับ

LeeYOYO

เขียนเมื่อ:  28/8/2007 9:14:32

เลขที่สมาชิก: 781

ยกคำพูด:
เขียนโดย nhong:

คือผมเล่นแบตแล้วไม่รู้ไปตีผิดท่าตอนไหนครับ ตอนนี้เจ็บไหล่ครับ แต่ก็ยังเล่นอยู่นะครับ เจ็บมาประมาณ3-4 เดือนแล้วแต่ก็ยังทนเล่นอยู่ มันจะเจ็บแบบเสียวๆเวลาตบแรงๆหรือตีแบบที่ต้องบิดหัวไหล่อ่ะครับ เป็นที่หัวไหล่ขวาอ่ะครับ

อยากจะขอคำแนะนำหน่อยครับ ว่าผมควรจะรักษาอย่างไรดี เพราะเอายาทาก็ไม่หายอ่ะครับ

ขอบคุณครับ

ถึงบางอ้อ เลยอาการนี้

ไม่ทราบว่า อาการที่เป็นนี่ ในภาวะปกติ คือ ในชีวิตประจำวันจะไม่รู้สึกเจ็บหรือมีอาการอย่างใดเลยใช่ป่ะครับ

แต่จะเจ็บตอนออกแรงตีแบดใช่ป่ะ

ถ้าใช่ ก็อาการแบบเดียวกันที่ผมเคยเป็น สัก สองปีก่อนเลย เป๊ะ ๆ  เลยอ่ะ รู้สึก นักกายภาพบำบัดจะบอกว่า

"เอ็นกล้ามเนื้อหัวไหล่อักเสบ คือ เหมือนเอ็นภายในมันฉีก แต่มะขาด เวลาเกิดการกระฉาก จึงเจ็บ เพราะมัน

ต้องยืดกว่าเวลาปกติ  เคยถามพี่ที่เคยเป็น เขาบอกว่า เขาต้องพักเล่นไป นานเลย หกเดือน - 1 ปี หรือ 2 ปี

ก็มี คือจนกว่าเอ็นจะสมานตัวได้ ร้อยเปอร์เซนต์ เพราะถ้ายังฝืนเล่นจะเจ็บเรื้อรัง ไม่หายไปตลอด

แต่พอดีช่วงนั้นผมว่าง เลยไปทำกายภาพบำบัด  คือ ไปทำ ไอออนโต ประมาณว่า เจลหรือยาใส ๆ ทาแล้ว

ใช้เครื่องไอออนโต จี้ ๆ (เจ็บพอควรเลย ) ทำสัปดาห์ละ 5 วันอ่ะ (สาหัสมาก เลยละ )

แล้วเขาก็ให้บริหารส่วนไหล่ทีเจ็บโดยการยกถุงทรายวันละ 200 ครั้ง

เดือนนึง ก็หาย  

ปล. ตอนนั้นไปทำที่สำนักวิทยาการกีฬา ที่ ม.เกษตรอ่ะ (เมื่อก่อนครั้งละ 20 บาท)

Page 1 of 3[1]23»

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 1 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 1 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
1 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต