ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  คุยกันฉันเพื่อน
/  เสิร์พยิงใส่ผู้หญิง
Page 3 of 3«12[3]
เสิร์พยิงใส่ผู้หญิง                 

พี่ขนมปัง

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  30/6/2015 15:24:31
  Re: เสิร์พยิงใส่ผู้หญิง

เลขที่สมาชิก: 61609

เข้ามาอ่านตลอดคับ ขอบคุณเพื่อนสมาชิกสำหรับความเห็นนะคับ

จากที่อ่านความเห็นมา คิดว่าคนที่ถูกเสิร์พยิงจะต้องพัฒนาตัวเองขึ้นมาให้ได้ล่ะคับ รับได้ไม่ได้อีกเรื่องนึง
ส่วนคนเสิร์พยิงก็หวังว่าจะมีรุ่นใหญ่ที่เห็นมาแนะนำกันไป

ผมจะลองบอกที่ก๊วนดู เวลาลงเกมอาจจะเลี่ยงเจอกัน

ขอบคุณทุกมุมมองคับ
ข้อมูลส่วนตัว

แมวสีน้ำตาล

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  30/6/2015 16:39:25

เลขที่สมาชิก: 56895

เป็นกระทู้ที่ได้ความรู้ แง่คิด มุมจากด้านต่างๆรอบด้านเลยครับ
โดยส่วนตัวไม่ได้มองว่ากระทู้รุนแรงเกินไปเช่นใดนะครับ
คิดว่าคำถามน่าจะเป็นปลายเปิดมากกว่า ไม่ได้ระบุเจาะจงแบบแน่ๆนอนๆ
ท่านที่มาตอบจึงตอบจากมุมของตัวเองซึ่งไม่มีใครคิดผิดในมุมที่ผม(คนเดียว)อ่าน

เหมือนกับกรณี กระทู้ลูกตบทิศทางของคุณโย ที่แม้แต่ตัวผมยังเข้าใจไปคนละทางกับที่คุณโยถาม

ยังไงเราคนตามอ่านเก็บความรู้เปิดใจกว้างๆรอผู้รู้ถกกัน เราก็ได้ประโยชน์แง่มุมแง่คิดไปเต็มๆ
ส่วนเรื่องติดใจกัน ผม(คิดเองเออเอง)ว่าคงไม่มีหรอกครับ
เท่าที่ตามอ่านมา คุณตูน ครูไก่ คุณโย (ขอออนุญาตเอ่ยนามครับ จะอนุญาตหรือเปล่าก็ไม่รู้ 555)
ทั้งหมดเห็นได้ชัดว่าเป็นคนที่มีวุฒิภาวะสูงทุกท่าน ผมว่าที่ออกรสชาติเพื่ออยากให้เห็นภาพมากกว่า

กระทู้นี้มีสาระแง่คิด แง่มุมนะ ยืนยันอีกที ในความคิดของผมครับ

อัครเทพวรากร ทวิภพ

สุดยอดแฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  30/6/2015 17:17:53

เลขที่สมาชิก: 3487

หืม ผมทำอะไรรุนแรงไปหรือครับ

--

Toon RT.

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  30/6/2015 17:22:32

เลขที่สมาชิก: 67992

ยกคำพูด:
เขียนโดย ๐เสมอดิน๐:

เรียนคุณ ... คนที่คุณก็รู้ว่าใคร
....... 555 เอ่อ คุณ Toon แหละครับ
เริ่มจาก เรามาถกกันครับอย่าอินมากจนต้องมีอารมณ์ ผมว่าการที่เราความคิดต่างกันไป ถกกันกลับช่วยเติมเต็มความรู้ความเข้าใจให้กันและกัน ไม่สมควรที่จะต้องกลายเป็นชนวนการตอบโต้ที่รุนแรง คงคล้ายๆกับโต้วาทีมังครับ
ส่วนที่บอกว่าให้อ่านดีๆก่อนผมว่าผมอ่านดีแล้วครับ มิฉะนั้นกลับกันคุณต้องไปอ่านข้อความของผมใหม่ ปัญหาเดียวที่คุณอาจจะข้องใจ น่าจะเป็นการบอกว่าคุณเป็นพวกเดียวกับคนที่รับไม่ได้กับคนจริงจัง มุ่งไปสู่ชัยชนะ หรือที่ผมแอบตั้งชื่อเสียให้ใหม่ว่า นักกีฬา กับโค้ชฟีเวอร์ ต้องขอบอกว่า การแบ่งครั้งนี้เป็นการแบ่งแบบหยาบๆ คือผมขีดเส้นคั่นไว้ที่ ฝั่งคนที่อ่านกระทู้นี้แล้วเฉยๆ ไอ้คนแบบมุุ่งเอาชนะแล้วทำทุกอย่างมีให้เห็นเป็นปรกติ จะแก้ยังไงเค้าได้ เจ้าของกระทู้เองก็ออกมาบ่นให้ฟังไปงั้นๆเพราะก็คงทราบดีว่า ถ้าไม่เก่งกว่าทำไงก็ไม่ดีขึ้น นอกจากจะเลิกเล่นกับคนๆนี้ไป ส่วนอีกฝั่งซึ่งคุณ Toon อยู่ฝั่งนี้คือคนที่สงสาร ช่วยคิด ช่วยประณาม คนแบบนั้นซึ่งอยู่อีกฝั่ง(ในแต่ละฝั่งก็มีคนหลายแบบหลายบุคคลิก ย้ำ นี่เป็นการแบ่งหยาบๆ) ผมจัดคุณไว้กลุ่มนี้ก็คิดว่าไม่ผิด เพราะเคยได้อ่านการตอบกระทู้ของคุณมาหลายครั้งแล้ว
อย่าเสียอารมณ์ และเสียอาการกับเรื่องเล็กๆเลยครับ ตอบกันดีๆ คำพูดเป็นนายเรา และผมก็ยังคงเป็นเพื่อนคุณ ถ้าเห็นไม่ตรงกันมาถกกันไปครับ
ป.ล. ตอบกระทู้ครั้งแรกไม่ได้คิดจะตอบเจ้าของกระทู้ แต่มาคุยกับพวกที่ตอบกระทู้ซะมากกว่าครับ

"สิ่งที่คุณ Toon. อธิบายมาน่าจะคนละเคสกับที่เหล่าบรรดาโค้ชหรือนักกีฬาฟีเวอร์"""ที่พวกคุณรังเกียจ"""นี่ต่างหากที่ทำให้เป็นปัญหา

นี่คือคำพูดของคุณที่มโนมันขึ้นมาแล้วทำให้ผมโคตรโมโหเลยครับ....

ผมไปรังเกียจอะไรพวกเค้าตรงไหนครับ???...แค่บอกให้มองจากมุมอื่นดูบ้าง

ที่ผมรังเกียจคือไอ้คำพูดแนวยุให้แตกกันแบบ....คิดเอาเองแบบนี้ต่างหากครับ

แล้วยังมีหน้ามาแบ่งผมเป็นฝ่ายโน้น ฝ่ายนี้ ไปตามอ่านการตอบกระทู้เก่าๆของผมเอามาเป็นข้อมูลอ้างอิงการแบ่งฝ่าย.....เอาที่สบายใจละกันครับ

นี่ขนาดอ่านคำตอบในกระทู้เก่าๆของผมแล้วนะ....ผมว่าคุณมีปัญหาหนักในการตีความตัวอักษรแล้วหล่ะ

แบ่งเป็นเคสๆครับ อ่านแล้วตอบคำถาม จขกท.นู่นครับ ไม่ใช่มาตอบผม....หรือถ้าจะตอบผมก็อ้างอิงถึงเคส จขกท.ด้วยครับ อย่าออกทะเล

ล่าสุด จขกท.เข้ามาสรุปความต้องการของเค้าแล้วครับ อ่าน...แล้วค่อยๆวิเคราะห์ครับ ว่าอะไรเป็นอะไร?

เลิกใช้เถอะครับ ไอ้คำพูดแนวเสี้ยมเอาสะใจตอนนิ้วจิ้มคีย์บอร์ด อย่ามาชี้นิ้วแบ่งว่าใครเป็นยังไง ถ้ายังไม่เข้าใจในความหมายของคำพูดเค้า

--

Toon RT.

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  30/6/2015 17:26:28

เลขที่สมาชิก: 67992

ขออภัย จขกท.ครับ ที่เอาอารมณ์ส่วนตัวมาระบายลงในกระทู้....ขออภัยเพื่อนสมาชิกทุกท่านด้วย ถ้าคำพูดของผมไม่สุภาพและทำให้ระคายตา

ส่วนตัวผมจบครับ ใครจะเข้าใจอะไรผมยังไงก็แล้วแต่เลย...

--

แมวสีน้ำตาล

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  30/6/2015 17:42:51

เลขที่สมาชิก: 56895

ยกคำพูด:
เขียนโดย อัครเทพวรากร ทวิภพ:

ไม่มีครับ แต่ผมชอบตามอ่านกระทู้คุณโย เลย เอ่ยรวมไปด้วยครับ
ว่าคุณโย เป็นคนที่มีวุฒิภาวะแน่นอนครับ
ดูจากการถามและตอบ บางกระทู้ที่คนมาตอบไม่ตรงกับที่คุณโยคิด
คุณโยก็ถามต่อ ไม่ได้มีอะไร
บางท่านอาจมองว่าคุณโยถามตอบแบบกวนๆ แต่ผมมองว่ามันเป็นสไตล์การถามมากกว่าครับ

เขียนเมื่อ:  30/6/2015 17:46:18

ยกคำพูด:
เขียนโดย แมวสีน้ำตาล:

ยกคำพูด:
เขียนโดย อัครเทพวรากร ทวิภพ:

ไม่มีครับ แต่ผมชอบตามอ่านกระทู้คุณโย เลย เอ่ยรวมไปด้วยครับ
ว่าคุณโย เป็นคนที่มีวุฒิภาวะแน่นอนครับ
ดูจากการถามและตอบ บางกระทู้ที่คนมาตอบไม่ตรงกับที่คุณโยคิด
คุณโยก็ถามต่อ ไม่ได้มีอะไร
บางท่านอาจมองว่าคุณโยถามตอบแบบกวนๆ แต่ผมมองว่ามันเป็นสไตล์การถามมากกว่าครับ

ขอบคุณครับ

เคยคุยกับเพื่อนฝรั่ง

เถียงกันถามกันเอาเป็นเอาตาย

สุดท้ายพอคุยกันจบก็ดริ้งกันปกติครับ

--

เขียนเมื่อ:  30/6/2015 17:50:05

ยกคำพูด:
เขียนโดย พี่ขนมปัง:

เจอคนที่ชอบเสิร์พยิง ใส่ผู้หญิงหรือมืออ่อน จะบอกเค้ายังไงดี

เพิ่มเติม   ยิงที่พี่เค้าเสิร์พยิง คือยิงเฉี่ยวหัวทะแยงไปตกท้ายคอร์ดเลยอ่ะ  

จริงๆ ตั้งต้นเดิมที จขกท น่าจะหมายถึง...

ผู้หญิงที่ไม่ได้เรียนแบดมาจริงจังถึงขนาดแย๊ปหรือถอยไปตบทันครับ

น่าจะผู้หญิงตีหน้าบ้านแล้วหันมาเช่าคอร์ดตีหนีลมมากกว่าครับ

--

thanatgo123

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  30/6/2015 21:08:21

เลขที่สมาชิก: 72194

โอ้แป๊บเดียว เกือบ 50 คอมเม้น เลยนะ 555

ผมว่า ถ้าไม่กดดันหน้าเน็ตเกินไป เสริฟมาหลัง ก็น่าจะรับได้ทั้ง หญิงทั้งชายเลยนะ

จขกท ไม่อธิบายละเอียดว่า ผญ ชิดเส้นหน้าเกลียดไหม

ArjunA

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  30/6/2015 21:35:08

เลขที่สมาชิก: 46746

ยกคำพูด:
เขียนโดย พี่ขนมปัง:

เข้ามาอ่านตลอดคับ ขอบคุณเพื่อนสมาชิกสำหรับความเห็นนะคับ

จากที่อ่านความเห็นมา คิดว่าคนที่ถูกเสิร์พยิงจะต้องพัฒนาตัวเองขึ้นมาให้ได้ล่ะคับ รับได้ไม่ได้อีกเรื่องนึง
ส่วนคนเสิร์พยิงก็หวังว่าจะมีรุ่นใหญ่ที่เห็นมาแนะนำกันไป

ผมจะลองบอกที่ก๊วนดู เวลาลงเกมอาจจะเลี่ยงเจอกัน

ขอบคุณทุกมุมมองคับ

วิธีรับมือเบื้องต้นลองเอาไปคุยกับน้องผู้หญิงดูนะครับ

1. ยืนรับห่างเส้นหน้าซัก2ฟุต ถ้าคิดว่ายังใกล้ไปก็3ฟุตแต่อย่าไกลกว่านี้
2. ยกไม้สูงไว้อย่างน้อยก็ให้สูงเสมอหน้า
3. ย่อตัวลงซักหน่อย ลูกที่ยิงมาจะเข้าไม้พอดี

--
1. "คนโง่ที่รู้ว่าตนเองโง่" กลุ่มนี้สามารถพัฒนาได้ด้วยตนเอง
เพราะพยายามแสวงหาความรู้ใส่ตัวอยู่เสมอ เปิดกว้างรับความความคิดเห็นของผู้อื่น
และคัดกรองข้อมูลที่รับมาด้วยเหตุผลเสมอ

2. "คนโง่ที่ไม่รู้ว่าตนเองโง่" กลุ่มนี้ไม่เพียรหาความรู้ใหม่ๆใส่ตน
แต่ยังสามารถพัฒนาตนเองได้ โดยการ บอก,สอน หรือบังคับจากผู้ที่มีความรู้

3. "คนโง่ที่คิดว่าตนฉลาด" กลุ่มนี้ไม่มีทางที่จะพัฒนาใดๆได้
เพราะนอกจากไม่แสวงหาความรู้เพิ่มเติมแล้วยังคิดว่าตนเหนือกว่าผู้อื่น
ผู้ใดชี้แจงหรือบอกกล่าวใดๆก็ไม่เชื่อเพราะคิดว่าผู้อื่นนั้นด้อยกว่า

เขียนเมื่อ:  1/7/2015 9:08:34

ยกคำพูด:
เขียนโดย thanatgo123:

โอ้แป๊บเดียว เกือบ 50 คอมเม้น เลยนะ 555

ผมว่า ถ้าไม่กดดันหน้าเน็ตเกินไป เสริฟมาหลัง ก็น่าจะรับได้ทั้ง หญิงทั้งชายเลยนะ

จขกท ไม่อธิบายละเอียดว่า ผญ ชิดเส้นหน้าเกลียดไหม

ผญ หรือมืออ่อน ไม่น่าจะยืนชิดเส้นเพื่อดักแย๊ปหรือกดดัน

--

TOPaz*

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  1/7/2015 14:30:55

เลขที่สมาชิก: 31277

ผมเป็นคนนึงนะ กล้าพูดเลยว่า เสริฟสั้นเกือบทุกลูก

มีเสริฟหลังบ้าง แต่คนรับไม่ถึงกับหงายจนเกินไป

ที่ผมเล่นแบบนี้ตลอด ถึงแม้อีกฝ่ายจะเสริฟยิง ทุกแต้มในการเสริฟของเขา

บางลูกถ้าผมรับได้ ผมก็รับให้ แต่บางลูกถ้ามันเกินไปจริงๆๆ ผมก็ปล่อย

แต่ผมจะไม่ยิงแน่นอน เพราะ เห็นใจคนที่ชอบเล่นกีฬาด้วยกันครับ

กลัวเขาจะเจ็บหลัง เวลาเรายิงไป เราไม่รู้ว่าเขาจะรับในท่าไหน

ถ้าเกิดเขารับผิดท่าขึ้นมา กล้ามเนื้อหลัง กระดูกสันหลัง มีอาการบาดเจ็บ

บางคนเป้นน้อย กินยา พัก 2-3 ตีต่อได้ก็มี บางคนเป็นเรื้อรัง รักษาไม่หายก็มี

เพราะเหตุนี้ผมถึงจะไม่เสริฟยิงแน่นอน

--
- Equipment -
Racket - X-trm Heavy Metal 4U = x5

เขียนเมื่อ:  1/7/2015 14:44:08

ถ้ากลัวเจ็บแบบนี้คงต้องตีป้อนใส่มืออย่างเดียวครับ
ทำอะไรไม่ได้เลยแบบนี้คงตีแบดไม่สนุก

--

น้องนู๊โทรโข่ง

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  3/7/2015 0:00:16

เลขที่สมาชิก: 60936

ยกคำพูด:
เขียนโดย TOPaz*:

ผมเป็นคนนึงนะ กล้าพูดเลยว่า เสริฟสั้นเกือบทุกลูก

มีเสริฟหลังบ้าง แต่คนรับไม่ถึงกับหงายจนเกินไป

ที่ผมเล่นแบบนี้ตลอด ถึงแม้อีกฝ่ายจะเสริฟยิง ทุกแต้มในการเสริฟของเขา

บางลูกถ้าผมรับได้ ผมก็รับให้ แต่บางลูกถ้ามันเกินไปจริงๆๆ ผมก็ปล่อย

แต่ผมจะไม่ยิงแน่นอน เพราะ เห็นใจคนที่ชอบเล่นกีฬาด้วยกันครับ

กลัวเขาจะเจ็บหลัง เวลาเรายิงไป เราไม่รู้ว่าเขาจะรับในท่าไหน

ถ้าเกิดเขารับผิดท่าขึ้นมา กล้ามเนื้อหลัง กระดูกสันหลัง มีอาการบาดเจ็บ

บางคนเป้นน้อย กินยา พัก 2-3 ตีต่อได้ก็มี บางคนเป็นเรื้อรัง รักษาไม่หายก็มี

เพราะเหตุนี้ผมถึงจะไม่เสริฟยิงแน่นอน
+1 เพราะเราไม่รู้เค้ารับท่าไหน เพราะเราไม่รู้หลังจากจบเกมนี้ บางทีอาการเจ็บเค้าอาจไม่ตีแบดอีกแล้วก็ได้ ใจเค้าใจเรา อันนี้จากคนข้างกายจริงๆค่ะ 

#แต่โดยส่วนตัว ยิงไม่น่าเกลียดยังพอรับได้แต่เล่นซ่ะ 21 ลูก ก็เอาที่สบายใจค่ะ 

#กีฬาเสริมสร้างสุขภาพ ไม่ใช่ทำลายสุขภาพ กีฬาส่งเสริมมิตรภาพ ไม่ใช่ศัตรูค่ะ #ความเห็นสวนตัวค่ะ

--
สถานะ:โลกหมุนรอบตัวเอง

infernox1

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  3/7/2015 1:53:06

เลขที่สมาชิก: 66849

ในทางศาสนายังมีทางสายกลางเลยครับไม่ต้องสุดโต่งไปทางใดทางหนึงก็ได้มั้งครับคงไม่มีใครผิดใครถุกอย่าเถียงกันเลยครับเราก็มีมุมมองความเชื่อทัศนคติของเรานิเนอะทุกคนคงคิดไม่เหมือนกันอยุ่แล้วเอาถ้าเป็นไปได้ใจเขาใจเราถ้อยทีถ้อยอาศัยเอื้อเฝื้อได้ก็ดีครับก็ดูตามกรณีเกมนั้นๆไปละกันครับทุกท่านมีวุฒิภาวะสูงๆกันทุกคนอยุ่แล้วคนไทยเหมือนกันคุยกันง่ายครับ(ยกเว้นตอนเมาคุยยากมาก55) คนเก่งๆตีได้ไม่กีแต้มคงรุ้แล้วมั้งครับคุ่ต่อสุ้ฝีมือห่างกันมากไหม ส่วนยังจะยิงต่อไปเรื่อยๆหรือไม่ก็แล้วท่านๆนั้นครับมันก็เป็นสิทธิ์ของท่านเลยครับคงบังคับขืนใจเอ้ยฝืนใจ55ให้ใครทำทุกๆอย่างถุกใจเราทุกอย่างไม่ได้หรอกครับ /ปล.คหสต.ส่วนคำตอบที่จขกท.ถามตอบยากลองชั่งใจดูละกันครับลองพุดไรที่ไม่เสียบรรยากาศบัวไม่ให้ช้ำน้ำไม่ให้ขุ่นกับทั้งคนเสริฟและน้องผญ.ถ้าได้ก็ดีครับ(พูดไม่เข้าหูงานอาจเข้าได้55)ถ้าพุดไม่ได้ก็ควรให้หลีกทางจัดให้น้องผญ.ตีกับท่านอื่นคนจัดก้วนเขารุ้อยุ่แล้วใครมือระดับไหนครับ ไม่ได้พาดพิงใครนะครับผมแค่คนบ้าๆที่ช๊อบชอบตีแบดคนนึงอย่าถือสาผมเลยครับ^^

Tpat

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  3/7/2015 15:03:41

เลขที่สมาชิก: 60187

ดราม่ากันไปใหญ่

--

vvic

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  13/7/2015 16:07:47

เลขที่สมาชิก: 11927

ผมว่า...อยู่ที่นิสัย/มารยาทล้วนๆครับ

ว่า..จะต้องการอะไร?แค่ไหน?
ถ้าจ้องเอาชนะ แล้วเสิร์ฟไม่ผิดกติกา ก็ว่าไม่ได้ครับ
แต่ถ้าต้องการสอนให้รับได้ ก็ต้องผ่อนบ้าง
หรือถ้าต้องการเล่นให้สนุก 3-4 ลูกก็น่าจะพอรู้มือแล้ว
ปล่อยๆน้องเขาไปเถอะครับ

"ลูกเสิร์ฟใจร้าย"

--
"พรสวรรค์ ไม่เท่า ความพยายามที่หมั่นฝึกฝน"
Page 3 of 3«12[3]

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 9 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 9 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
9 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต