ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  พบหมอข้างคอร์ท
/  รบกวนทีคับ บาดเจ็บกล้ามเนื้อหรือเอ็นช่วงข้อศอกครับ
รบกวนทีคับ บาดเจ็บกล้ามเนื้อหรือเอ็นช่วงข้อศอกครับ                 

intuzz!

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  21/4/2015 10:03:58
  รบกวนทีคับ บาดเจ็บกล้ามเนื้อหรือเอ็นช่วงข้อศอกครับ

เลขที่สมาชิก: 39675

หยุดเล่นแบตไปพักใหญ่ ละกลับมาตี เจ็บแปล็บเลยครับ ทานยากินยาก็แค่บรรเทา ไม่หายขาดเหมือนกล้ามเนื้ออักเสบแบบทุกครั้ง มันจะเจ็บจี้ดๆ เวากำหรือ ถือของหนัก หรือสะบัดแขนบางมุม ตีแบตลำบากมาก ตีแรงๆมันจะจี๊ดๆ มีที่ไหนแนะนำในการรักษาไหมครับ ขอบคุณครับ
ข้อมูลส่วนตัว

tunboss

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  21/4/2015 10:19:55
  Re: รบกวนทีคับ บาดเจ็บกล้ามเนื้อหรือเอ็นช่วงข้อศอกครับ

เลขที่สมาชิก: 61543

เทนนิส เอลโบล มั้งครับ ไม่ก็กล้ามเนื้อคงยังไม่พร้อมสำหรับการออกกำลังกายหนักๆหลังหยุดไป ลองฝึกเวทเทรนนิ่งไปด้วยครับ น่าจะดีขึ้น

อัครเทพวรากร ทวิภพ

สุดยอดแฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  21/4/2015 10:21:36
  Re: รบกวนทีคับ บาดเจ็บกล้ามเนื้อหรือเอ็นช่วงข้อศอกครับ

เลขที่สมาชิก: 3487

หมอจับเส้นครับ หรือ
http://www.thaibadminton.com/main/modules/newbb_plus/viewtopic.php?topic_id=75646

yogi_bear

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  21/4/2015 10:25:34

เลขที่สมาชิก: 61208

ให้ยืดเหยียดกล้ามเนื้อบ่อยๆครับ นั่งว่างๆก้อยืดเหยียดไปด้วย ส่วนท่า ลองหาจากในกูเกิ้ลได้ครับ เน้น กล้ามเนื้อแขนกับหัวไหล่เป็นหลัก ถ้าไม่ดีขึ้นแนะนำให้ไปพบหมอเลยครับ ช้าอาจเป็นเรื้อรังได้

@๑.AuN.๑@

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  21/4/2015 14:06:43

เลขที่สมาชิก: 5308

เคยบ้าตีแบ็คจนเป็นเทนนิสเอลโบลครับ

พัก 3 เดือน

มีคนแนะนำไปฉีดยาแต่.....พักเหอะครับ หายค่อยตีใหม่ ไม่สายเกินไป

bigpong

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  21/4/2015 22:26:31

เลขที่สมาชิก: 2018

ยกคำพูด:
เขียนโดย intuzz!:

หยุดเล่นแบตไปพักใหญ่ ละกลับมาตี เจ็บแปล็บเลยครับ ทานยากินยาก็แค่บรรเทา ไม่หายขาดเหมือนกล้ามเนื้ออักเสบแบบทุกครั้ง มันจะเจ็บจี้ดๆ เวากำหรือ ถือของหนัก หรือสะบัดแขนบางมุม ตีแบตลำบากมาก ตีแรงๆมันจะจี๊ดๆ มีที่ไหนแนะนำในการรักษาไหมครับ ขอบคุณครับ

การพักเป็นการรักษาที่ดีที่สุดน่ะ กินยาทายาก็แค่บรรเทาไม่ให้ต้องทรมานกับการปวดน่ะ การหยุดเล่นอย่างน้อยต้องสามเดือนขึ้นไปน่ะ เมื่อหายสนิทแล้วก่อนเล่นต้องอบอุ่นร่างกายก่อนน่ะ และเริ่มเล่นก็อย่าหักโหม เล่นวันละน้อยแต่เล่นบ่อยๆน่ะ ควรเสริมสร้างกล้ามเนื้อและเส้นเอ็น ด้วยการเล่นเวทเทรนนิ่ง ควบคู่ไปด้วยน่ะ กล้ามเนื้อและเส้นเอ็นไม่แข็งแรง แต่ไปเล่นแรงๆแบบหักโหม คงคิดว่าอายุยังน้อยคงบาดเจ็บได้ยาก อาการที่เกิดขึ้นแบบนี้มันเป็นกันทุกคนน่ะ เทนนิสเอลโบว์(แบดมินตันเอ็นบวม)น่ะ กีฬาประเภทนี้อาศัยความแข็งแรงของร่างกายเป็นหลักน่ะ บาดเจ็บอยู่บ่อยๆเพราะร่างกายไม่แข็งแรง ดังนั้นสิ่งที่จะแนะนำนั้น  ควรหยุดเล่นไปก่อน จนกว่าส่วนที่บาดเจ็บอยู่หายสนิทเสียก่อนน่ะ เมื่อหายแล้วก็มาเฝ่นเวทเทรนนิ่ง เพื่อทำให้ร่างกายส่วนที่เคยบาดเจ็บ มันมีความแข็งแรงเพิ่มขึ้นน่ะ เช่น การยกดรัมเบลทุกๆวัน ทานอาหารที่มีประโยชน์เน้นด้านโปรตีนเป็นหลัก พักผ่อนให้เพียงพอ สักหกเดือนก่อนลงเล่น โรคบ้าจะหายขาดเป็นปลิดทิ้งน่ะ

limreddevil

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  6/10/2015 21:04:23

เลขที่สมาชิก: 74129

ผมก็เจ็บข้อศอกเวลาตบเจ็บแปล๊บๆ เลยเปลี่ยนจากไม้ก้านแข็งมาตีไม้ก้านกลางแล้วเปลี่ยนเอ็นเดิม 26 ปอนด์ มาเป็น 23 ปอนด์ ก็ตบได้ไม่เจ็บ แต่หลังเลิกเล่นข้อศอกก็เจ็บนิดหน่อยกลับบ้านก็ประคบ cool pack แช่เย็น ได้พัก 2-3 วันก็หายตีได้อีกครับ

pianoza

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  7/10/2015 15:04:14

เลขที่สมาชิก: 50975

เป็นอยู่ครับ ใช้วิธีวอร์ม อัพ ดาว์น ช่วยได้ แต่นวดบ้างครับ ทายาคล้ายกล้ามเนื้อด้วย

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 3 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 3 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
3 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต