ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  Review :: ไม้แบดมินตัน
/   "RSL" กะ "Gosen" นั้นไซร้มันคนละยี่ห้อกัน
Page 2 of 2«1[2]
"RSL" กะ "Gosen" นั้นไซร้มันคนละยี่ห้อกัน                 

tamuya76

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  20/3/2015 15:59:58
  Re: "RSL" กะ "Gosen" นั้นไซร้มันคนละยี่ห้อกัน

เลขที่สมาชิก: 37965

ส่วนตัวผมเคยไปส่งน้องๆที่หัดเล่นหลายคนซื้อไม้ พอเซล์เห็นว่าเป็นมือใหม่ เซลล์ส่วนใหญ่แนะนำแต่ไม้ rsl ซึ่งผมสังเกตมาหลายครั้งละ แต่เรื่องที่ตลกกว่านั้น คือ ลูกขนไก่ RSL เป็นที่นิยมของนักแบดไทยอย่างมาก แต่ไม้ RSL นั้นถูกจัดให้อยู่ในตัวเลือกท้ายๆในบรรดายี่ห้อไม้แบดในท้องตลาด
ส่วนเรื่องคุณภาพของไม้ RSL นั้น ผมก็มีข้อมูลการใช้งานน้อยมาก สืบเนื่องมาจากเหตุผลที่กล่าวมาข้างต้น ส่วนตัวผมเลือกซื้อ yonex , prince , dunlop , kumpoo , gosen
ข้อมูลส่วนตัว

panyawi_piyawan

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  25/3/2015 16:12:34
  Re: "RSL" กะ "Gosen" นั้นไซร้มันคนละยี่ห้อกัน

เลขที่สมาชิก: 72651

ยกคำพูด:
เขียนโดย tamuya76:

ส่วนตัวผมเคยไปส่งน้องๆที่หัดเล่นหลายคนซื้อไม้ พอเซล์เห็นว่าเป็นมือใหม่ เซลล์ส่วนใหญ่แนะนำแต่ไม้ rsl ซึ่งผมสังเกตมาหลายครั้งละ แต่เรื่องที่ตลกกว่านั้น คือ ลูกขนไก่ RSL เป็นที่นิยมของนักแบดไทยอย่างมาก แต่ไม้ RSL นั้นถูกจัดให้อยู่ในตัวเลือกท้ายๆในบรรดายี่ห้อไม้แบดในท้องตลาด
ส่วนเรื่องคุณภาพของไม้ RSL นั้น ผมก็มีข้อมูลการใช้งานน้อยมาก สืบเนื่องมาจากเหตุผลที่กล่าวมาข้างต้น ส่วนตัวผมเลือกซื้อ yonex , prince , dunlop , kumpoo , gosen

ก้อยว่าแล้วแต่ว่าเราเจอเซลลืของยี่ห้ออะไรมากกว่าค่ะ ก้อยไปซื้อกับพี่ 2 คน พี่ก้อยเซลลืแนะนำ Yonex ส่วนก้อยมายืนส่องตรงเชลส์ Gosen เซลล์คนละคนกัน แนะนำ RSL ค่ะ

KBANK

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  1/4/2015 16:01:21

เลขที่สมาชิก: 11909

RSL ก็ไม่ขี้เหร่นะครับมีดังๆหลายรุ่น LASER ,X2 ,X5 ส่วนถ้าเป็นรุ่น RSL Evolution ที่มีกล่องอุปกรณ์เพิ่ม Option 
ก็ถือว่าพอใช้ได้ครับเสียที่ว่าถ้าถ่วงหัวแล้วไม่ชอบ จะเปล่ี่ยนใหม่ทีต้องตัดเอ็นทิ้งอย่างเดียวครับ
(แต่ส่วนใหญ่จะทนตีให้เอ็นมันขาดๆไปเพราะเสียดายตัง) ที่ท้ายด้ามก็สามารถถ่วงให้หนักเพิ่ม และมี-ลดลงได้อีก

สำหรับรุ่นนี้อุปกรณ์เสริมถือเป็นจุดขายของรุ่น เพราะถ้าไม่มี optionนี้ ตัวไม้ก็จะดูธรรมดาไปเลย(ตีค่าไม้ไม่น่าจะเกินพันกลางๆ)
ตัว Evo จะมี 3รุ่น 3สี แบ่งตามน้ำหนัก และความแข็งของตัวก้านที่ต่างกัน เคยลองตัว VR.2 สเปคไม้จะกลางๆ แนวบาลานด์สัก 83g

ถ้า จขกท. ขึ้นเอ็นแล้วคงต้องใช้ความรู้สึกในการลองตีตั้งแต่ครั้งแรกเลยครับ แรกๆอาจไม่ชินกับเสียงที่ตีเพราะเสียงมันจะเหมือน
ลมมันแหวกอากาศผ่านส่วนที่เราถ่วงไว้ แต่เดี๋ยวก็ชินครับ แนะนำให้ลองปรับที่ด้ามไม้จับดูเพราะไม่ต้องตัดเอ็นใหม่ 
เห็นว่าปรับเปลี่ยนได้เกือบ 40แบบเลย ถือว่าซื้ออุปกรณ์การโมให้ไม้ไป กล่องก็สวยดีครับมีไขควงเล็กๆให้ด้วย 

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  17/4/2015 16:29:07

ยกคำพูด:
เขียนโดย KBANK:

RSL ก็ไม่ขี้เหร่นะครับมีดังๆหลายรุ่น LASER ,X2 ,X5 ส่วนถ้าเป็นรุ่น RSL Evolution ที่มีกล่องอุปกรณ์เพิ่ม Option 
ก็ถือว่าพอใช้ได้ครับเสียที่ว่าถ้าถ่วงหัวแล้วไม่ชอบ จะเปล่ี่ยนใหม่ทีต้องตัดเอ็นทิ้งอย่างเดียวครับ
(แต่ส่วนใหญ่จะทนตีให้เอ็นมันขาดๆไปเพราะเสียดายตัง) ที่ท้ายด้ามก็สามารถถ่วงให้หนักเพิ่ม และมี-ลดลงได้อีก

สำหรับรุ่นนี้อุปกรณ์เสริมถือเป็นจุดขายของรุ่น เพราะถ้าไม่มี optionนี้ ตัวไม้ก็จะดูธรรมดาไปเลย(ตีค่าไม้ไม่น่าจะเกินพันกลางๆ)
ตัว Evo จะมี 3รุ่น 3สี แบ่งตามน้ำหนัก และความแข็งของตัวก้านที่ต่างกัน เคยลองตัว VR.2 สเปคไม้จะกลางๆ แนวบาลานด์สัก 83g

ถ้า จขกท. ขึ้นเอ็นแล้วคงต้องใช้ความรู้สึกในการลองตีตั้งแต่ครั้งแรกเลยครับ แรกๆอาจไม่ชินกับเสียงที่ตีเพราะเสียงมันจะเหมือน
ลมมันแหวกอากาศผ่านส่วนที่เราถ่วงไว้ แต่เดี๋ยวก็ชินครับ แนะนำให้ลองปรับที่ด้ามไม้จับดูเพราะไม่ต้องตัดเอ็นใหม่ 
เห็นว่าปรับเปลี่ยนได้เกือบ 40แบบเลย ถือว่าซื้ออุปกรณ์การโมให้ไม้ไป กล่องก็สวยดีครับมีไขควงเล็กๆให้ด้วย 

ขอบคุณค่ะสำหรับคำแนะนำ  ก้อยยังไม่ได้ลองใช้ตัวเสริมเลยค่าาา

aood394

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  18/4/2015 10:32:14

เลขที่สมาชิก: 72946

ผมใช้rslอยู่คับ ใช้ดีคับอยู่ที่เราปรับให้เข้ากับไม้

fuji

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  25/4/2015 17:40:43

เลขที่สมาชิก: 2211

RSL ไม่ได้แย่นะครับ ถ้าพวกระดับ X series / Evo เนี่ย ขึ้นไปพอๆกับ Gosen 6900 Issen ได้เลยนะ
เอาเข้าจริง ตัวที่ซื้อมา RSL evolution เนี่ย ไม้ดีอันนึงนะ และไอ้ระบบปรับตัวถ่วงด้วยตาไก่เนี่ย yonex ก็แอบๆเอามาใช้ใน VT70/80 e tune ยังไงละครับ.....
.............................
ซื้อมาแล้ว ใช้ไปเหอะครับ พี่ที่คอร์ทผมก็ใช้อยู่ เมื่อก่อนแกก็ใช้ Gosen Issen เนี่ยละ มาขายต่อผม แล้วก็ก็เปลื่ยนมาใช้ RSL evo ตัวนี้ละครับ....

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  24/7/2015 10:57:52

ยกคำพูด:
เขียนโดย fuji:

RSL ไม่ได้แย่นะครับ ถ้าพวกระดับ X series / Evo เนี่ย ขึ้นไปพอๆกับ Gosen 6900 Issen ได้เลยนะ
เอาเข้าจริง ตัวที่ซื้อมา RSL evolution เนี่ย ไม้ดีอันนึงนะ และไอ้ระบบปรับตัวถ่วงด้วยตาไก่เนี่ย yonex ก็แอบๆเอามาใช้ใน VT70/80 e tune ยังไงละครับ.....
ซื้อมาแล้ว ใช้ไปเหอะครับ พี่ที่คอร์ทผมก็ใช้อยู่ เมื่อก่อนแกก็ใช้ Gosen Issen เนี่ยละ มาขายต่อผม แล้วก็ก็เปลื่ยนมาใช้ RSL evo ตัวนี้ละครับ....

ขอบคุณค่ะพี่  

ขอปรึกษาอีกอย่างค่ะ คือก้อยอยากได้ไม้อีกสักอัน ที่ไม่ต้องใช้แรงมากอ่ะค่ะ

ตบอันนี้(EVO)แล้วปวดแขนอ่ะค่ะ พี่มีไม้แนะนำมั้ยคะ ขอบคุณค่ะ

ArjunA

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  26/7/2015 18:19:49

เลขที่สมาชิก: 46746

ยกคำพูด:
เขียนโดย panyawi_piyawan:

ยกคำพูด:
เขียนโดย fuji:

ขอบคุณค่ะพี่  

ขอปรึกษาอีกอย่างค่ะ คือก้อยอยากได้ไม้อีกสักอัน ที่ไม่ต้องใช้แรงมากอ่ะค่ะ

ตบอันนี้(EVO)แล้วปวดแขนอ่ะค่ะ พี่มีไม้แนะนำมั้ยคะ ขอบคุณค่ะ

ต้องไปจับไม้ 5U-6U / 60-80 g แล้วครับ
ลองดู Dunlop Graviton HT 7.8 ,8.0 ,AP 8100 
Li-Ning G-Force Super Light 300 ,320 ,330 ,350 สเป็คเหมือนกันต่างแค่สี
Carlton Super Lite 7.8
Karakal Bn60 ,65 (เบาที่สุดในตลาดไทย)
Apacs Virtuso 20 ,50 ,90 (ตอนนี้มีโปรซื้อไม้แถมเอ็น+พันด้าม)
............

กีฬาแบดมินตันกำเนิดอย่างเป็นทางการในประเทศอังกฤษ
ไม้ยี่ห้อ RSL เป็นไม้สัญชาติอังกฤษที่เข้าสู่วงการแบดมินตันก่อน Yonex จะเกิด18ปี และก่อนLi-Ning จะเกิด62ปี
ไม่มีทางที่ไม้ RSL ในรุ่นระดับเดียวกันคุณภาพจะแย่กว่าไม้ยี่ห้ออื่น เผลอๆจะดีกว่าเพราะไม่ต้องเสียงบประมาณกับค่า PR ,Sponsor
หรือจ้างนักกีฬาค่าตัวแสนแพงมาอยู่ในสังกัด เอางบส่วนนี้ไปพัฒนาผลิตภัณฑ์ซะดีกว่า

ปล. Slazenger (1881) ,Dunlop (1910),Carlton (1946) พวกนี้ก็แบรนด์สัญชาติอังกฤษเข้าวงการแรคเก็ตก่อน Yonex ทั้งนั้น

[ แก้ไขโดย Arjuna เมื่อ 26/7/2015 18:46 ]

นัด ศาลายา (หมู ฉึก ฉึก)

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  3/8/2015 18:59:30

เลขที่สมาชิก: 8966

ต้องอลงดูครับ เท่าที่ผมตีก้อใช้ได้นะ รุ่น RSL X2

แต่หาข้อมูลยากมากเหมือนกัน หมายถึง รีวิววผู้ใช้นะครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้น ลองเลยครับ อาจจะชอบก้อได้ ไม้มันก้อสีสวยดีออก
Page 2 of 2«1[2]

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 3 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 3 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
3 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต