ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  คุยกันฉันเพื่อน
/  ช่วย review victor tk9000 3u กับ yonex nanoray z speed ให้ด้
ช่วย review victor tk9000 3u กับ yonex nanoray z speed ให้ด้                 

Samyoung24

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  28/2/2015 0:15:52
  ช่วย review victor tk9000 3u กับ yonex nanoray z speed ให้ด้

เลขที่สมาชิก: 68141

พอดีตอนนี้ใช้ tk9000 4u อยู่ครับเล่นได้ไม่มีปัญหาอะไรเล่นได้เต็ม2ชั่วโมง(เกมหนัก+เดี๋ยว หรือซ้อมตบต่อเนี่อง)
ถ้ามีปัญหาก็แค่สะท้านใหล่วันต่อมาวันถัดไปก็หายครับ
แล้วตอนนี้อยากขยับมาไช้tk9000 3u ดูแต่เพื่อนบอกให้ลอง yy zsp ดู ปัญหาคือเคยเช่ามาลองเล่นแล้วหนึงวันแล้วมันรู้สึกว่า
ตีไม่เข้ามือครับเล่นไม่สนุกเอาซะเลย(นนไม่มีปัญหาครับ) เลยเอาไปคืนแล้วก็ไม่ซื้อไปซะหยั่งงั้ง กำลังคิดว่าผมตัดสินใจเร็วไป
หรือเปล่า (tk9000 3u) มะมีให้เช่าลองเล่นดูครับ
เพื่อนๆที่เคยใช้ไม้ทั้งสองรุ่นนี้ช่วย review ให้ด้วยครับขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

--
ไม้หลัก
Victor TK9000. เอ็น Victor NS880ZTI 27lbs
Victor Optimus. เอ็น Victor NS880ZTI 27lbs
Li-Ning N90III. เอ็น Victor NS880ZTI 27lbs
ไมัรอง
Li-Ning 80TD. เอ็น Li-Ning NS95 26lbs
Victor BS15. เอ็น Yonex BG80P 27lbs
Yonex VZF. เอ็น Li-Ning NS95 26 lbs
Yonex MP100L. เอ็น Yonex BG80p 26lbs
ข้อมูลส่วนตัว

ROTCHANASAK

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  28/2/2015 9:46:21
  Re: ช่วย review victor tk9000 3u กับ yonex nanoray z speed ใ

เลขที่สมาชิก: 4345

เอาข้อมูลมาแบ่งปันกันนะครับ
ผมเคยได้ลองตีเกมส์กับลงน็อคลูกกับ nr z speed 3u ครับ
เอ็นจำไม่ได้แต่ขึ้นความตึงที่ 24 ปอนด์ ผมใช้ AT900PLC 3U BG66 UM 26 ปอนด์เป็นหลักนะครับ
ลูกเซฟต้องใช้ข้อมือช่วย (โด่งตกฉากหลังถึงหลัง) มีสะท้านข้อมือบ้างไม่ถึงไหล่เป็นบางจังหวะบางลูก
ลูกตบ ลูกพุ่งไวมาก แต่มันไม่จิก(ต้องใช้ข้อมือกดช่วยจะจิกสั้นลง) น้ำหนักลูกตบไม่สู้ AT900PLC
ลูกดาด ลูกหน้าเนต อันนี้ยอมครับ NR ZS ดีกว่ามาก ดาดง่ายสะท้อนลูกเร็ว แบบว่ายกไม้ให้โดนลูกแค่นั้น
เกมส์รับบอกตรงๆนะครับสำหรับผมสองไม้นี้พอๆกัน(ถ้าคุณใช้ไม้หัวหนักจนชินแล้ว ไม้หัวเบากว่าก็ใช้ง่ายขึ้นครับ)
ผมลองไม้นี้หลายครั้ง คำตอบก็เหมือนเดิมครับให้เปลี่ยนมาใช้ผมก็ไม่ชอบ(ส่วนตัว)อยู่ดี
ผมเองตอนนี้ก็เริ่มหาไม้ที่จะมาแทน AT 900PLC ทั้ง 2ไม้อยู่ครับ (ผมคงไม่สำรองรุ่นนี้เพิ่มครับเพราะคงหายาก,หาดีๆยาก)
ยังไงก็รบกวนขอข้อมูล TK9000 3U ด้วยนะครับในเรื่องลงใช้จริงๆเป็นอย่างไร?
ผมเองก็มอง TK9000 3U ไว้เหมือนกันครับ แต่ที่คอร์ทไม่มีให้ลองเลยครับ

>>>> ek <<<<

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  1/3/2015 16:24:12
  Re: ช่วย review victor tk9000 3u กับ yonex nanoray z speed ใ

เลขที่สมาชิก: 52067

เคยตีไม้หัวหนักจะมาเล่นz-speed ต้องปรับวงสวิงครับ
วงจะแคบกว่าตระกูลหัวหนัก และก้ต้องใช้ข้อมือเพิ่มแบบท่านด้านบนบอกอ่ะครับ

Samyoung24

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  1/3/2015 21:48:36

เท่าที่อ่านมาสงสัย Nzs จะไม่ใช่ไม้สำหรับผมล่ะ แต่ว่าคู่ที่เล่นด้วยกันแนะนำมาว่าการเล่นของผสมคือ
1 ผมตบได้แรงมากแม้ว่าผมตบจากเส้นหลังลูกจะจิกลงแค่ T เท่านั้น (ผมได้เปรียบเรื่องความสูง)
2 ลูกดาดผมก็แรงและเร็ว
3 ข้อเสียคือผมจะช้าไนลูกสั้น
เรื่องข้อมือกำลังไม่มือปัญหาครับเพราะผมใช้ข้อมือเป็นหลักในการเล่นอยู่แล้ว
ปัญหาคือว่าคู่ของผมบอกว่าให้ใช้ไม้ all round เพื่อแก้ปัญหาลูกสั้นของผมที่เจอคือ
ตีไม่ได้ครับ พอเติมแรงเมื่อไหร่ หวดลมครับ ลองแม้กระทั่งไม้ all round 3u
เขาเลยบอกว่าให้ใช้ Nzs มันน่าจะโอกับผมมากกว่า
แต่ก็อย่างที่บอกลองแล้วไม่ชอบเอาซะเลย Nzs หัวจะเบากว่า tk9000 ซะอีกแต่ไม่รู้ทำไม
ถึงขยับได้ช้าว่า tk9000 ตบก็เบากว่าtk9000 ที่เหนือกว่าคือลูกดาดแรงเร็วและแม่นกว่า
อยากขอความคิดเห็นว่าถ้าผมจะดื้อซื้อมาใช้ดู ผมจะต้องปรับการเล่นของผมแยะไหมครับ

--
ไม้หลัก
Victor TK9000. เอ็น Victor NS880ZTI 27lbs
Victor Optimus. เอ็น Victor NS880ZTI 27lbs
Li-Ning N90III. เอ็น Victor NS880ZTI 27lbs
ไมัรอง
Li-Ning 80TD. เอ็น Li-Ning NS95 26lbs
Victor BS15. เอ็น Yonex BG80P 27lbs
Yonex VZF. เอ็น Li-Ning NS95 26 lbs
Yonex MP100L. เอ็น Yonex BG80p 26lbs

ROTCHANASAK

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  2/3/2015 10:15:02

จากย้อมูลเรื่องการเล่นคุณไม่ได้มีปัญหาในการตี( racket skill ) ปัญหาของคุณคือ
จากหลังคอร์ทแล้วมาเล่นพื้นที่กลาง-หน้าคอร์ท คุณไม่ถนัด
ซึ่งนั่นเป็นธรรมดาของผู้เล่นที่ถนัดคุมแดนหลังครับ (ดูผู้ชายเล่นในประเภทคู่ผสม...พอมาแดนหน้าไม่ค่อยได้เรื่อง)
ผมแนะนำให้ฝึก footwork มากๆจะดีกว่าเปลี่ยนใม้ครับ (ไม่เสียเงินด้วย) จากลูกท้ายคอร์ทแล้วมาแย๊บลูกหน้า
เหมือนเล่นเดี่ยวครับ ตบแล้วเข้ามาเล่นแย๊ป .....หรือตบแล้วมาเล่นลูกหยอดประมาณนั้น...ฝึกเล่นครึ่งคอร์ทเดี่ยวก็พอครับ
ผมขอล่วงเกินหน่อยนะครับ
คุณเด่นในการเล่นเกมส์บุกจากหลังคอร์ท เป็นสิ่งที่เหมาะกับการเล่นแบดปัจจุบัน (21แต้ม)มากๆ
การเล่นปัจจุบันการเข้าบุกก่อนได้เปรียบใช้ความแรงและเร็วของลูกในการคุมความได้เปรียบและกดดันฝั่งตรงข้าม
คุณจะมาเปลี่ยนแนวมาเป็น all around แล้วลดการเป็น hard hitter ลง แบบนี้ รูปแบบจะดีขึ้นจริงๆหรือครับ
ผมแนะนำว่าคุณบุกจากหลังคอร์ทแล้วพื้นที่กลาง-หน้าให้คู่เป็นคนเก็บดีกว่ามั้ยครับ

Samyoung24

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  2/3/2015 15:57:40

ที่คุณ rot handsaw เขียนมาถูกครับคือfootwork เป็นสิ่งที่ผมกะลังพยายามฝึกฝนอยู่ครับ
จะเล่าให้ฟังนะครับคือก้วนที่ผมเล่นด้วย (ผมเป็นคนไทยที่อยู่ต่างประเทศครับ) สมาชิกมากกว่า60%
เป็นคนจีนพวกนี้เทคนิกสูงมากตอนอยู่เมืองไทยผมเล่นรับแขกได้ครับแต่สมาชิกในก้วนนี้ฝีมือส่วนใหญ่
ประมานมือ B ครับมีตั้งแต่ จีน จีนมาเลย์ อินโด เวียดนาม แขก แขกโพกหัว และก็ฟรั่ง ผมเป็นคนไทย
คนเดียวในก้วนครับ เวลาเล่นส่วนใหญ่จะมีคนจัดคิวให้ลงเพื่อให้มือใกล้กันทั้งสองฝ่ายถ้ามือใกล้กันก้อ
โอครับเล่นมันส์ครับ แต่ถ้าเจอคนหนึงในฝ่ายตรงข้ามที่เหนือกว่าเยอะ ปัญหาที่เจอคือเขาจะจี้คนหน้าให้
ลงหลังคือสลับความถนัดของทืมเราให้ไปอยู่ในที่ที่ไม่แข็งถ้าทีมเราไหวตัวไม่ทันเสร็จครับ (พวกนั้นลงความ
เห็นว่าแรงและทางการตบของผมอยู่ในระดับ B ถึงA ครับ) ที่เจอประจำคือลูกไม่ลอยมาให้ตบเลยบาง
แต้มมะได้แตะลูกเลยพอไม่ได้ออกไม้เมื่อเวลาสังหารมาก็พลาดสิครับ
ผมเลยจะพยายามทุกทางเพื่อจะแก้ข้อด้อยของตัวเองครับให้เร็วที่สุดครับ (footwork ฝึกมะทัน)

--
ไม้หลัก
ไมัรอง

ROTCHANASAK

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  2/3/2015 18:14:42

อันนี้เป็น clip สอนการเล่นคู่แบบ mix vs double นะครับ
ใช้คำว่า pratipat mallawong หาใน youtube แล้วหา vdo clip และตอนต่อเนื่อง ศึกษาดูครับ
คนนี้เป็นคนไทยอาศัยอยู่ใน USA ครับ
ผมพอเข้าใจในสิ่งที่อธิบายมาครับ แต่แอบดีใจว่าคุณได้เล่นกับมือดีๆและการจัดลงก็สูสี
แบบนี้การเล่นมีแต่ดีขึ้นครับ,คนต่างชาติมาจากหลายๆที่ย่อมนำทักษะการเล่นติดตัวมาแตกต่างกันออกไป
คุณตบจนเค้ากลัวทั้งคอร์ท จนต้องดึงมาหน้านี่น่าภูมิใจนะครับ
ลองเล่นแบบ mix ดูครับ บอก บัดดี้ไม้ต้องหมุนเลย แยกคุมหน้า-หลัง เลยครับ
คุณวิ่งข้างหลังซ้าย-ขวา ตัดการพะวงการเข้าลูกหน้าเลยครับ
ลูกเสียหลัก ตีเซฟไปหลัง ไม่ต้องห่วงเค้าตัดหยอด ปล่อยให้คู่เราเก็บเลย
คุณตบลูกลง ดาดขนานไป ไม่ได้ก็ตัดหยอดเล่นแบบนี้บ้างลองดูครับ
เล่นคู่ต้องอาศัยการสื่อสารและความเข้าใจกันมากๆครับ

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 5 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 5 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
5 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต