ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  พบหมอข้างคอร์ท
/  ผมเจ็บบริเวณหัวเข่าครับ แนะนำวิธีรักษาหน่อยครับ
ผมเจ็บบริเวณหัวเข่าครับ แนะนำวิธีรักษาหน่อยครับ                 

THISISABAD

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  25/2/2015 10:37:56
  ผมเจ็บบริเวณหัวเข่าครับ แนะนำวิธีรักษาหน่อยครับ

เลขที่สมาชิก: 72359

ผม เจ็บบริเวณหัวเข่าครับ แนะนำวิธีรักษาหน่อยครับ พอดีตอนแรกอาการเริ่มจากการรู้สึกปวดนิดๆบริเวณหัวเข่าหลังตีเสร็จ เป็นประมาณ2อาทิตย์ ก็ยังเล่นแบตต่อ 3-4วันต่อสัปดาห์ พอผ่านมาอาทิตย์ที่3 เล่นเกมส์เร็วขึ้นแล้วหัวเข่าด้านซ้ายมีอาการเหมือนพลิก หรืออาการอะไรผมบอกไม่ถูก??? (เนื่องจากเป็นลูกที่ผมก้าวขาขวาออกมารับลูกข้างเส้นด้านขวาของคอร์ท แล้วเข่าซ้ายเหมือนโดนกระชากตามมาแล้วเกิดอาการเข่าพลิก หรืออะไรไม่ทราบเรียกไม่ถูกครับ ขึ้นมาทันที) หลังจากนั้นก็มีอาการปวดหยุดเล่นไป1อาทิตย์แล้วมาตี ก็ยังปวดอยู่ ตอนนี้เล่นแบตแค่อาทิตย์ล่ะ 1วัน (ก็มันอดใจไม่ไหวน่ะครับ) ใส่ที่ล็อคเข่าก็ดีขึ้นแต่ก็ยังมีอากร นั่งยองๆไม่ได้เจ็บบริเวณหัวเข่า นั่งขัดสมาธิก็ปวดอยู่ อย่างนี้มีวิธีรักษาด้วยตัวเองก่อนไหมครับ ก่อนที่จะตัดใจไปพบแพทย์ครับผม  ขอบคุณสำหรับคำตอบพี่ๆทุกๆท่านน่ะครับ
ข้อมูลส่วนตัว

~โอะ โอะ โอ โอ้~

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  25/2/2015 11:23:48
  Re: ผมเจ็บบริเวณหัวเข่าครับ แนะนำวิธีรักษาหน่อยครับ

เลขที่สมาชิก: 13664

ยกคำพูด:
เขียนโดย THISISABAD:

ผม เจ็บบริเวณหัวเข่าครับ แนะนำวิธีรักษาหน่อยครับ พอดีตอนแรกอาการเริ่มจากการรู้สึกปวดนิดๆบริเวณหัวเข่าหลังตีเสร็จ เป็นประมาณ2อาทิตย์ ก็ยังเล่นแบตต่อ 3-4วันต่อสัปดาห์ พอผ่านมาอาทิตย์ที่3 เล่นเกมส์เร็วขึ้นแล้วหัวเข่าด้านซ้ายมีอาการเหมือนพลิก หรืออาการอะไรผมบอกไม่ถูก??? (เนื่องจากเป็นลูกที่ผมก้าวขาขวาออกมารับลูกข้างเส้นด้านขวาของคอร์ท แล้วเข่าซ้ายเหมือนโดนกระชากตามมาแล้วเกิดอาการเข่าพลิก หรืออะไรไม่ทราบเรียกไม่ถูกครับ ขึ้นมาทันที) หลังจากนั้นก็มีอาการปวดหยุดเล่นไป1อาทิตย์แล้วมาตี ก็ยังปวดอยู่ ตอนนี้เล่นแบตแค่อาทิตย์ล่ะ 1วัน (ก็มันอดใจไม่ไหวน่ะครับ) ใส่ที่ล็อคเข่าก็ดีขึ้นแต่ก็ยังมีอากร นั่งยองๆไม่ได้เจ็บบริเวณหัวเข่า นั่งขัดสมาธิก็ปวดอยู่ อย่างนี้มีวิธีรักษาด้วยตัวเองก่อนไหมครับ ก่อนที่จะตัดใจไปพบแพทย์ครับผม  ขอบคุณสำหรับคำตอบพี่ๆทุกๆท่านน่ะครับ

ปวดข้างในเข่ารึเปล่าครับ? ถ้าใช่แสดงว่าน่าจะมีปัญหาที่เส้นเอ็นไม่เส้นหน้าก็เส้นหลังครับ ยังไงลองพักสักสองอาทิตย์ดูครับ แล้วหลังจากนั้นค่อยทำกายภาพบริหารกล้ามเนื้อเหนือต้นเข่าควบคู่ไปด้วย

ผมเคยเป็นเอ็นไขว้หลังยืดคือเกือบจะขาดเพราะลื่น โดยท่าที่ลื่นคือลื่นไปแบบขาฉีกซึ่งถ้าดูจากลักษณะที่คุณบอกมาน่าจะเกิดจากการเข่าบิด ซึ่งผมว่ายังไงเส้นเอ็นน่าจะบาดเจ็บ ยังไงถ้าพักแล้วยังไม่ดีขึ้น ควรพบหมอนะครับ 

killerbee.kst

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  25/2/2015 11:30:50
  Re: ผมเจ็บบริเวณหัวเข่าครับ แนะนำวิธีรักษาหน่อยครับ

เลขที่สมาชิก: 52629

ลองไปหาหมอกระดูกชื่อ หมออำนวย ที่ โรงพยาบาล ธนบุรี ดูนะครับ (ผมขอเรียกหมอว่าเป็น อาจารย์ปู่เลยครับ เพราะท่านอายุเยอะแล้วครับ แต่เก่งมากกกกกกก ครับ คนไข้ไปรอรักษาเยอะเลยครับ)

เมื่อก่อนผมมีปัญหาปวดหลังครับ คือตื่นเช้าก็ปวดหลัง ปวดมากๆ เป็นเรื้อรังมาหลายปีมากๆ จนแฟนทนไม่ไหว จับไปตรวจที่โรงพยาบาลดังแถวนานา ครับ ผลคือหมอจับ X-Ray และบอกว่าอาจจะต้อง Scan ด้วยเครื่องมืออีกตัวนึง และอาจจะต้องผ่าตัดนู่นนี่บลาๆๆๆ... ฟังแล้วช๊อกครับ คือจำได้ว่าหน้ามืดเลยครับ เพราะไม่คิดว่าจะต้องโดนผ่าตัดกระดูกหลัง ไม่ได้เตรียมใจไว้เลยครับ..

พอกลับมาบ้าน เครียดครับ.. แล้วแฟนก็ไปหาข้อมูลใน internet นี่หล่ะ.. แล้วก็แนะนำผมว่าให้ลองไปหาหมออำนวยดูมั้ย และเอาแผ่น X-Ray ที่ตรวจจากรพ.นี้ ติดไปด้วย พอไปเจอตัวจริง หมอจะมีอายุประมาณ อาจารย์ปู่ อย่างที่บอกไปครับ มีคิวรอตรวจเยอะเลยครับ.. และก็ถึงคิวผมครับ

พอเจอกัน บอกอาการให้หมอทราบ.. หมอก็บอกว่า.. เดี๋ยวไปนอนเตียงคนไข้ที่อยู่ข้างๆ นะ แล้วเดี๋ยวพยาบาลจะสอนวิธีการบริหารหลัง ผมนี่อึ้งครับ ถามหมอว่าหมอไม่ดูผล X-Ray หน่อยเหรอครับ เพราะหมอที่ผมไปหามา เค้าบอกว่ากระดูสันหลังผม ข้อที่บลาๆๆ.. คด เอียง ต้องผ่าตัด.. ท่านบอกมาว่า กระดูกคนเราไม่เหมือน มันไม่จำเป็นต้องผ่าตัดทุกคนหรอก.. ผมนี่อื้งจริงๆ ครับ (สุดท้ายหมอก็หยิบผล X-Ray ไปดูนะครับเพราะผมคะยั้นคะยอท่านจริงๆ แต่จริงๆ ท่านไม่ได้อยากดูครับ เพราะท่านคิดว่าอาการของผมไม่ต้องถึงขนาด X-Ray ครับ)

พอพยายาลสอนท่าออกกำลังกายเสร็จ (ซึ่งเป็นท่าที่ง่ายมากๆๆๆ) หมอก็บอกว่ากลับไป ทำทุกวันนะ ถ้าครบเดือนนึงแล้วไม่ดีขึ้นก็มาหาใหม่.. ไม่มีค่ายา ไม่มีอะไรเลยครับ และหมอก็ให้ แผ่นพับเรื่องกระดูกมาอ่านแทน ฮาๆ ครับ ค่ารักษาจำได้เลยว่า ร้อยกว่าบาท เป็นค่ารักษาที่ถูกที่สุดที่เคยหาหมอเฉพาะทางมาเลยครับ

และผมมีวินัยต่อการออกกำลังกายตามที่หมอบอกครับ ทำทุกวัน (เพราะกลัวผ่าตัดครับ ฮ่ะๆๆ) ผลคือ หลังจากนั้นก็ไม่ปวดหลังอีกเลยครับ จนถึงทุกวันนี้.. แถมพุงก็หายไปด้วย ซิกแพก ขึ้นมานิดๆ คือตอนนี้ แข็งแรงเลยครับ เลยได้ข้อสรุปว่า ปวดหลังเรื้อรังหลายปี เพราะไม่ดูแลตัวเองนี่เอง ทำให้ ลงพุง กล้ามท้อง กล้ามเนื้อหลัง ไม่แข็งแรง..

ต้องขอบคุณหมออำนวย หมอกระดูก รพ. ธนบุรี มากๆ ครับ หมอท่านใจดี และเก่งจริงๆ ครับ

ลองไปหาดูก่อนนะครับ รีบหาแต่เนื่นๆ อาจจะจบด้วยการรักษาแบบที่เป็นแค่การบริหารร่างกาย แบบถูกจุดครับ :)

THISISABAD

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  25/2/2015 11:31:54

ยกคำพูด:
เขียนโดย ~โอะ โอะ โอ โอ้~:

ยกคำพูด:
เขียนโดย THISISABAD:

ปวดข้างในเข่ารึเปล่าครับ? ถ้าใช่แสดงว่าน่าจะมีปัญหาที่เส้นเอ็นไม่เส้นหน้าก็เส้นหลังครับ ยังไงลองพักสักสองอาทิตย์ดูครับ แล้วหลังจากนั้นค่อยทำกายภาพบริหารกล้ามเนื้อเหนือต้นเข่าควบคู่ไปด้วย

ผมเคยเป็นเอ็นไขว้หลังยืดคือเกือบจะขาดเพราะลื่น โดยท่าที่ลื่นคือลื่นไปแบบขาฉีกซึ่งถ้าดูจากลักษณะที่คุณบอกมาน่าจะเกิดจากการเข่าบิด ซึ่งผมว่ายังไงเส้นเอ็นน่าจะบาดเจ็บ ยังไงถ้าพักแล้วยังไม่ดีขึ้น ควรพบหมอนะครับ 

ปวดด้านในเข่าครับเวลาหดเข่าเข้า แล้วก็มีบวมนิดๆรอบๆเข่าด้านหน้า ถ้าอยู่ในถ้าที่ยืดขาตรงหรือไม่ได้หดเข่าก็ไม่เจ็บไม่ปวดครับ แต่ถ้าให้นั่งย่องๆทำไม่ได้เลยตึงมากปวดด้วยครับ แต่ตอนนี้ก็รู้สึกดีขึ้นยังไงจะอดทนพักให้ได้2อาทิตย์ครับผม ขอบคุณสำหรับคำแนะนำด้วยจ้า

Nezzato

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  25/2/2015 11:53:45

เลขที่สมาชิก: 68607

ยกคำพูด:
เขียนโดย killerbee.kst:

ลองไปหาหมอกระดูกชื่อ หมออำนวย ที่ โรงพยาบาล ธนบุรี ดูนะครับ (ผมขอเรียกหมอว่าเป็น อาจารย์ปู่เลยครับ เพราะท่านอายุเยอะแล้วครับ แต่เก่งมากกกกกกก ครับ คนไข้ไปรอรักษาเยอะเลยครับ)

เมื่อก่อนผมมีปัญหาปวดหลังครับ คือตื่นเช้าก็ปวดหลัง ปวดมากๆ เป็นเรื้อรังมาหลายปีมากๆ จนแฟนทนไม่ไหว จับไปตรวจที่โรงพยาบาลดังแถวนานา ครับ ผลคือหมอจับ X-Ray และบอกว่าอาจจะต้อง Scan ด้วยเครื่องมืออีกตัวนึง และอาจจะต้องผ่าตัดนู่นนี่บลาๆๆๆ... ฟังแล้วช๊อกครับ คือจำได้ว่าหน้ามืดเลยครับ เพราะไม่คิดว่าจะต้องโดนผ่าตัดกระดูกหลัง ไม่ได้เตรียมใจไว้เลยครับ..

พอกลับมาบ้าน เครียดครับ.. แล้วแฟนก็ไปหาข้อมูลใน internet นี่หล่ะ.. แล้วก็แนะนำผมว่าให้ลองไปหาหมออำนวยดูมั้ย และเอาแผ่น X-Ray ที่ตรวจจากรพ.นี้ ติดไปด้วย พอไปเจอตัวจริง หมอจะมีอายุประมาณ อาจารย์ปู่ อย่างที่บอกไปครับ มีคิวรอตรวจเยอะเลยครับ.. และก็ถึงคิวผมครับ

พอเจอกัน บอกอาการให้หมอทราบ.. หมอก็บอกว่า.. เดี๋ยวไปนอนเตียงคนไข้ที่อยู่ข้างๆ นะ แล้วเดี๋ยวพยาบาลจะสอนวิธีการบริหารหลัง ผมนี่อึ้งครับ ถามหมอว่าหมอไม่ดูผล X-Ray หน่อยเหรอครับ เพราะหมอที่ผมไปหามา เค้าบอกว่ากระดูสันหลังผม ข้อที่บลาๆๆ.. คด เอียง ต้องผ่าตัด.. ท่านบอกมาว่า กระดูกคนเราไม่เหมือน มันไม่จำเป็นต้องผ่าตัดทุกคนหรอก.. ผมนี่อื้งจริงๆ ครับ (สุดท้ายหมอก็หยิบผล X-Ray ไปดูนะครับเพราะผมคะยั้นคะยอท่านจริงๆ แต่จริงๆ ท่านไม่ได้อยากดูครับ เพราะท่านคิดว่าอาการของผมไม่ต้องถึงขนาด X-Ray ครับ)

พอพยายาลสอนท่าออกกำลังกายเสร็จ (ซึ่งเป็นท่าที่ง่ายมากๆๆๆ) หมอก็บอกว่ากลับไป ทำทุกวันนะ ถ้าครบเดือนนึงแล้วไม่ดีขึ้นก็มาหาใหม่.. ไม่มีค่ายา ไม่มีอะไรเลยครับ และหมอก็ให้ แผ่นพับเรื่องกระดูกมาอ่านแทน ฮาๆ ครับ ค่ารักษาจำได้เลยว่า ร้อยกว่าบาท เป็นค่ารักษาที่ถูกที่สุดที่เคยหาหมอเฉพาะทางมาเลยครับ

และผมมีวินัยต่อการออกกำลังกายตามที่หมอบอกครับ ทำทุกวัน (เพราะกลัวผ่าตัดครับ ฮ่ะๆๆ) ผลคือ หลังจากนั้นก็ไม่ปวดหลังอีกเลยครับ จนถึงทุกวันนี้.. แถมพุงก็หายไปด้วย ซิกแพก ขึ้นมานิดๆ คือตอนนี้ แข็งแรงเลยครับ เลยได้ข้อสรุปว่า ปวดหลังเรื้อรังหลายปี เพราะไม่ดูแลตัวเองนี่เอง ทำให้ ลงพุง กล้ามท้อง กล้ามเนื้อหลัง ไม่แข็งแรง..

ต้องขอบคุณหมออำนวย หมอกระดูก รพ. ธนบุรี มากๆ ครับ หมอท่านใจดี และเก่งจริงๆ ครับ

ลองไปหาดูก่อนนะครับ รีบหาแต่เนื่นๆ อาจจะจบด้วยการรักษาแบบที่เป็นแค่การบริหารร่างกาย แบบถูกจุดครับ :)

รบกวนช่วย แชร์ท่าบริหารที่ว่าได้่ไหมครับ หรือ PM ก็ได้ครับ
ผมก็มีอาการคล้ายที่ท่านเป้นเหมือนกัน แล้วล่าสุดพึ่งเตะบอลล้มหงายหลังมีอาการปวดๆ ตลอด

ขอรบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ^___^ 

Nezzato

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  25/2/2015 11:57:21

ผมก็เคยเจ็บบริเวณหัวเข่าครับ แต่จะเจ็บหากเกิดการบิดตัวหรือหมุนตัวครับ

ยังไงแนะนำให้ จขกท ลองพักก่อนครับ ถ้าอาการทุเลาก็ลองฝึกบริหารกล้ามเนื้อน่าจะช่วยได้

แต่ถ้าพักแล้วไม่ดีขึ้นรีบไปพบแพทย์นะครับ

ขอแชร์ลิงค์ที่เคยได้ความรู้จากเพื่อนสมาชิกตอนที่ผมบาดเจ็บไว้ให้ด้วย http://www.thaibadminton.com/main/modules/newbb_plus/viewtopic.php?topic_id=99742

THISISABAD

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  25/2/2015 13:03:27

ยกคำพูด:
เขียนโดย Nezzato:

ผมก็เคยเจ็บบริเวณหัวเข่าครับ แต่จะเจ็บหากเกิดการบิดตัวหรือหมุนตัวครับ

ยังไงแนะนำให้ จขกท ลองพักก่อนครับ ถ้าอาการทุเลาก็ลองฝึกบริหารกล้ามเนื้อน่าจะช่วยได้

แต่ถ้าพักแล้วไม่ดีขึ้นรีบไปพบแพทย์นะครับ

ขอแชร์ลิงค์ที่เคยได้ความรู้จากเพื่อนสมาชิกตอนที่ผมบาดเจ็บไว้ให้ด้วย http://www.thaibadminton.com/main/modules/newbb_plus/viewtopic.php?topic_id=99742

ขอบคุณมากๆครับ

We_HoPe

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  25/2/2015 14:23:28

เลขที่สมาชิก: 70600

ผมก็เคยเป็นครับ เจ็บหัวเข่าข้างขวา จากการเล่นกีฬาชนิดอื่นนะครับ เวลานั่งจะงอหัวเข่านี่ไม่ได้เลยครับ และเวลาเดินก็จะเขย่งๆเอา ถ้าช่วงจะลุกเดินนี่เจ็บจี๊ดเลยครับ ผมหยุดเล่นกีฬาไปประมาณ 2 เดือนครับ และกินยาแก้อักเสบ ตอนแรกผมคิดว่าอาจจะไม่หายคงต้องผ่าแน่ๆ สุดท้ายมันก็หายเองครับ และตอนนี้ผ่านมาปีกว่าแล้วไม่เคยเป็นอีกเลยครับ ถือว่าโชคดีไปที่ไม่ได้เป็นอะไรถึงต้องผ่า

THISISABAD

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  25/2/2015 16:06:34

ยกคำพูด:
เขียนโดย Honey Lemon:

ผมก็เคยเป็นครับ เจ็บหัวเข่าข้างขวา จากการเล่นกีฬาชนิดอื่นนะครับ เวลานั่งจะงอหัวเข่านี่ไม่ได้เลยครับ และเวลาเดินก็จะเขย่งๆเอา ถ้าช่วงจะลุกเดินนี่เจ็บจี๊ดเลยครับ ผมหยุดเล่นกีฬาไปประมาณ 2 เดือนครับ และกินยาแก้อักเสบ ตอนแรกผมคิดว่าอาจจะไม่หายคงต้องผ่าแน่ๆ สุดท้ายมันก็หายเองครับ และตอนนี้ผ่านมาปีกว่าแล้วไม่เคยเป็นอีกเลยครับ ถือว่าโชคดีไปที่ไม่ได้เป็นอะไรถึงต้องผ่า

แค่ยาแก้อักเสบ ก็หายได้ถือว่า โอเคร ส่วนตัวตอนนี้คิดว่าจะ หายาทานแล้วก็พยายามพักให้ได้ +กายภาพ ท่าต่างที่พี่ๆแนะนำมา เดี่ยวอีก1เดือนจะมา บอกผลน่ะครับว่าหายไหม

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  25/2/2015 20:19:52

ยกคำพูด:
เขียนโดย Nezzato:

ยกคำพูด:

รบกวนช่วย แชร์ท่าบริหารที่ว่าได้่ไหมครับ หรือ PM ก็ได้ครับ
ผมก็มีอาการคล้ายที่ท่านเป้นเหมือนกัน แล้วล่าสุดพึ่งเตะบอลล้มหงายหลังมีอาการปวดๆ ตลอด

ขอรบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ^___^ 

ได้เลยครับ ท่ากายภาพที่พยาบาลสอน เป็นท่าธรรมดามากๆ ครับ เคยเห็นกันมาแล้วแน่นอนครับ แต่คิดเลยว่าท่าง่ายๆ ที่ว่าเหล่านั้น จะช่วยให้หายปวดหลังได้ครับ

1. ท่านอนหงาย เหยียดตัวตรงแขนชิดลำตัว แล้วยกขาขึ้นครับ สูงจากพื้นเพียงเล็กน้อย ย้ำว่าเล็กน้อยนะครับ!! สูงประมาณ 30ซม. ก็พอครับ เพราะถ้าสูงกว่านี้กล้ามเนื้อส่วนอื่นจะเป็นตัวทำงานแทนหล่ะครับ จากนั้นก็อยู่นิ่งๆ ในท่านั้น นับ 1-10 หรือ 1-15 แล้วก็ผ่อนขาลงครับ พักสัก 5 วินาที จากนั้นก็ยกขึ้นแบบเดิมอีก โดยทำแบบนี้สัก 10 รอบครับ ทำแบบนี้วันละ Set ครับ และถ้าร่างกายคุณปรับสภาพได้แล้ว ดีขึ้นแล้ว การยกแบบนี้คุณเริ่มไม่เหนื่อย ก็อาจจะเอาถุงทรายมาถ่วงขาเพื่อเพิ่มน้ำหนักครับ แต่!! ถ้ายังไม่แข็งแรงจริงอย่าทำนะครับ!! เพราะแทนที่จะดี จะกลายเป็นเลวร้ายกว่าเดิม การใช้ถุงทรายนี่ ร่างกายเราต้องปกติแล้ว เราถึงจะทำนะครับ เพราะจะเป็นการทำเพื่อเล่นกล้ามแทนครับ

2. ท่านี้ใช้กรณีที่ ทำท่าแรกไม่ได้ เพราะปวดหลังมากๆ ก็เปลี่ยนจากนอนเหยีดขาตรงทั้งสองข้าง เป็นนอนชันขาข้างนึง และอีกข้างนึงเหยียดตรงราบกับพื้น จากนั้นก็ยกขาข้างที่เหยียดตรงให้สูงจากพื้น จนอยู่ในระดับความชันเดียวกันกับขาข้างที่ชันอยู่แล้ว จากนั้นก็เริ่มนับ 1-10 และผ่อนขาลง และทำแบบเดิม โดยสลับไปทำอีกข้างนึงแทนครับ จำนวน set ก็ทำเท่ากันท่าแรก ท่าที่ 2 จะเหนื่อยน้อยกว่าท่าแรก เพราะยกขาทีละข้าง 

การยกขาแบบท่าแรก ก็เหมือนการยกน้ำหนักครับ เพราะขาของเรามีน้ำหนักมากนะครับ (ยิ่งถ้าพวกขาใหญ่ๆ ยิ่งมากครับ ฮ่ะๆๆ) และย้ำนะครับ ถ้าทำท่าแรก อย่ายกสูงเด้ดขาด ไม่ควรเกิน 30cm. เพราะสูงกว่านั้น จะไม่ใช่กล้ามเนื้อหลังที่ออกแรงครับ มันจะเป็นส่วนอื่นครับ

และถ้าต้องการผ่อนคลายกล้ามเนื้อก่อนนอน ก็ใช้ท่าของโยคะมาช่วยครับ เรียกว่าท่ากระต่ายหมอบ (ลอง Search ชื่อท่า กระต่ายหมอบ ใน google ดูภาพประกอบนะครับ)

โดยทำการนั่งบนส้นเท้าตนเอง แล้วหมอบลงไปอ่ะครับ จะเป็นการยืดหลังได้ดีมาก ทำสัก 1 นาที แล้วก็พัก และทำประมาณ 3 รอบ ก็พอหล่ะครับ

สำหรับผม ผมทำแค่ท่า 1. กับท่ากระต่ายหมอบ แค่ 2 ท่านี้เองครับ แต่ทำทุกวัน.. ไม่อยากจะเชื่อครับ หลังแข็งแรง และไม่ปวดหลังอีกเลยครับ (ส่วนนึงคือผมว่า พอออกกำลังกายแล้ว เหมือนท้องมันแข็งแรง มันตึงๆ เลยกลายเป็นเราไม่กินจุก ด้วยครับ อิ่มเร็ว แล้วกลายเป็นพุงหายไปเยอะเลยครับ 

ซึ่งบอกเลยครับ พุงเนี่ยตัวดีเลยครับ เพราะพุงที่ยื่นออกมามากๆ มันไปรั้งกระดูกสันหลังให้มันโย้มาข้างหน้าตลอดเวลา... และเวลานอน ก็พุงอีกนั่นแหละที่กดทับกระดูกสันหลังของเราครับ คือมันซ้ำเติมเราตลอดเรยครับ ฮ่ะๆๆ 

ลองทำตามนี้ดูนะครับ รับรองว่าหลังคุณจะแข็งแรงขึ้นมากครับ (และหลังแข็งแรง ท้องแข็งแรง จะมีผลต่อกีฬาอีกหลายชนิดครับ ทั้งปั่นจักรยาน และตีแบดครับ กล้ามเนื้อเหล่านี้สำคัญมากครับ) ที่สำคัญไร้พุง แล้วคุณจะดูดีขึ้นครับ ฮ่ะๆๆ 

เท่านี้หล่ะครับผม :)

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  25/2/2015 20:23:34

ปล. จำได้หล่ะครับ แผ่นพับที่หมอแจกมาให้ ไม่ใช่เกี่ยวกับกระดูกครับ แต่เป็นแผ่นพับเรื่องการบริหารร่างกาย นี่หล่ะครับ ฮาๆๆ คิดแล้วขำมากๆ คนออกกำลังกายแบบเรา กลับไม่เคยบริหารร่างกายด้วยท่าง่ายๆ แต่ได้ประสิทธิภาพแบบนี้เลย ไปเล่นแต่ท่ายากๆ ตลอดคับ ฮ่ะๆๆ :D

rockNRoll

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  25/2/2015 22:37:36

เลขที่สมาชิก: 64922

ผมก็ปวดหัวเข่าด้านใน มีท่ากายภาพเข่าไหมครับ ถ้าจะไห้นั่งบนส้นเท้าทำไม่ได้แน่ๆง้อเข้าหาตัวยังปวดเบยย

Nezzato

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  27/2/2015 14:37:30

ยกคำพูด:

ปล. จำได้หล่ะครับ แผ่นพับที่หมอแจกมาให้ ไม่ใช่เกี่ยวกับกระดูกครับ แต่เป็นแผ่นพับเรื่องการบริหารร่างกาย นี่หล่ะครับ ฮาๆๆ คิดแล้วขำมากๆ คนออกกำลังกายแบบเรา กลับไม่เคยบริหารร่างกายด้วยท่าง่ายๆ แต่ได้ประสิทธิภาพแบบนี้เลย ไปเล่นแต่ท่ายากๆ ตลอดคับ ฮ่ะๆๆ :D
ขอบคุณครับ คุณ killerbee
เป็นความรู้ที่เรียบง่ายและสำคัญมากครับ

ผมส่วนตัวไม่มีพุงครับแต่!! กรรมพันธ์ที่ได้มาส่งผลให้ขาใหญ่รากฐานมั่นคง 555555
และจากที่ได้อ่านเกล็ดความรู้ไป ผมก็ไปลองศึกษาในอินเตอร์เนทมาพอสมควรครับ แต่ถือว่าได้ท่ากระต่ายหมอบมาเพิ่มกับข้อควรระวังในการกายบริหาร(ปกติจะยืดด่อนตีแบดด้วยถ้ากระต่ายนี่แหละครับ พึ่งรู้ว่าชื่อนี้ น่ารักจุง แต่ตอนผมทำคงคล้ายหมาหมอบ 555)

จะลองไปประกอบกับกิจประจำวันให้ได้มากที่สุดครับ

หลังจากบาดเจ็บและมีอาการอื่นๆตามมาทำให้ต้องสนใจการบริหารกล้ามเนื้อและการยืดกล่ามเนื้อพอสมควร

ขอบคุณอีกครั้งครับสำหรับข้อมูลดีๆ   

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 2 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 2 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
2 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต