ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  ถามปัญหาแบดมินตัน
/  เอ็น Yonex JP ดีกว่า TH ไหมครับ ?
Page 3 of 3«12[3]
เอ็น Yonex JP ดีกว่า TH ไหมครับ ?                 

อัครเทพวรากร ทวิภพ

สุดยอดแฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  27/1/2015 15:11:08
  Re: เอ็น Yonex JP ดีกว่า TH ไหมครับ ?

เลขที่สมาชิก: 3487

ยกคำพูด:
เขียนโดย อ่อนไปทั่ว มั่วทั่วถึง:

ใจเย็นกันก่อนนะครับ เรื่องรองเท้าเนี้ย ต้องดูที่รุ่นและตระกูลของมันครับ บางทีราคาที่ระบุอาจจะไม่ได้บอกทุกอย่าง

เหมือนผมเคยตอบไปในกระทู้หนึ่งว่าข้อแตกต่างระหว่างWaveกับGel ทุกคนต้องเข้าใจหลักการทำงานของมันก่อนแล้งค่อยหาข้อสรุปครับ คนที่ใช้จริงๆเท่านั้น ถึงจะพูดเรื่องจริงได้ และรองเท้าที่เคยใช้มา ต้องรุ่นท็อปสุดเท่านั้น เบสิคผู้ใช้ก็มีส่วนสำคัญ การเคลื่อนตัว ฟุตเวิค

ส่วนเรื่องเอ็นJPกับTH ไม่เกินวันอาทิตย์ ผมจะได้ทดสอบ เดียวคงได้รีวิวประมาณอาทิตย์หน้า ตัวที่จะรีวิวก็BG66FORCE จะได้รู้กันซักทีว่ามโนหรือเรื่องจริง
(ถ้าดูงานภายนอกเอ็นญี่ปุ่น จะสาก กลิ่นสารเคลือบเอ็นฉุดกว่า และเหมือนเส้นจะใหญ่กว่าหน่อยๆครับ)

ในส่วนของไม้ ผมเคยลองti10ม่วงjp-th,vt70e-tune sp-th บอกเลยว่าต่างกันแค่งานสีนิดหน่อย แต่ความรู้สึกเวลาตีไม่ได้แตกต่างกันเลยครับ

ปล.ผมอาจจะฝีมือไม่ถึง เล่นไม่เก่ง เลยไม่ได้รู้สึกถึงคุณภาพของ
เอ็นตัวนี้มีขายในไทยไหมครับ ไม่เคยเจอตามเช้ลเลยครับ

ข้อมูลส่วนตัว

Toon RT.

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  27/1/2015 15:11:51
  Re: เอ็น Yonex JP ดีกว่า TH ไหมครับ ?

เลขที่สมาชิก: 67992

ยกคำพูด:
เขียนโดย fuji:

ต่อให้เปิดตัวเวลาเท่ากัน ก็เทียบไม่ได้อยู่ดีครับ
อย่างที่บอก Rally4 ราคา ICC เปิดมาที่ 3200 นี่คือราคาตัวแทนไทยนำเข้ามา ผ่านการเสียภาษีเต็ม
ส่วน Domain 3 ที่ preorder เอามาขายส่วนมากจะเอาราคาเซลเมืองนอกมาขาย รวมถึงนำเข้ามาเอง ถึงทำราคาที่ 3200 บาทได้ครับ....ไม่งั้นขาดทุน(แล้วจริงๆ Domain3 ก่อนหน้านี้ ขาย 3400 นะ ตาเฮย์พึ่งเอามาลดได้ 4-5เดือน)
ต้นทุนนำเข้า ภาษีต่างกัน ยังทำราคาเท่ากันได้ ลองคิดดูนะครับ
สรุปง่ายๆ คือ ราคาเต็ม Rally 4 เท่ากับ ราคาลดแล้ว ของ Domain 3 ครับ
ลองเช็คราคาที่เปิดตัว/ราคาขายจริงที่ญี่ปุ่น ก็ได้ครับ ไม่ต้องกลับมาตอบก็ได้ ผมก็เกรงใจ จขกท.เหมือนกัน
........................
ที่ต้องพิมพ์(จริงๆ ก็เสียเวลานะ) คือ อยากให้เทียบตรงรุ่นมากกว่า และจะได้เข้าใจกันตรงกันมากกว่าครับ
เพราะที่เจอ มักจะเอารุ่นที่ดีกว่าของอีกยี่ห้อ มาเทียบกับรุ่นล่างกว่าอีกยี่ห้อประจำ และก็มักจะเข้าใจคลาดเคลื่อนกันไป จน"เหมารวม" ทั้งยี่ห้อว่ามันดี หรือมันแย่ ไม่สมราคา ทั้งๆที่อาจจะจับกันมาราคาที่ไม่ใช่ราคาจริง ตาม line up ก็ได้ครับ
จริงๆ มันไม่ใช่ และพอดีกับที่ผมมี 2คู่นี้พอดีเหมือนกัน

[ แก้ไขโดย fuji เมื่อ 27/1/2015 14:43 ]

ตามนั้นครับ

meeh_panda

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  27/1/2015 16:52:06

เลขที่สมาชิก: 52310

เข้ามาดูเอ็น กลายเป็นรองเท้า.. งั้นขออนุญาติแจมบ้างนะครับ ผมเคยใช้ Yo:shb102Ltd /01Ltd Vic:9000Ace Asics:Blade 4 ผมชอบ 01Ltd กะ 9000Ace มากกว่านะ [คล่องตัวและปวดหลัง/เข่า น้อยกว่าอีกสองตัวที่เหลือ]

ส่วนเอ็นผมชอบ 80 กะ 98 ครับ

ไม้ก็ลองมาเยอะครับ ส่วนมากจับมือสองในเวป ตอนนี้มาติดใจ Gosen แถมถุงเท้าให้อีกอย่างผมใช้ 3คู่ร้อยครับถูกดี..

BiRd-R

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  27/1/2015 17:48:37

เลขที่สมาชิก: 70873

เวลาลอง ผมล่ะอยาก ให้ลองหลายๆคน แล้ว ไม่ต้องบอกว่า อันไหน เอ็นอะไร TH หรือ JP
แล้วเก็บสถิติเลยว่า แต่ละคนคอมเม้น อันไหนเป็นไง แล้วค่อย เฉลย ว่า อันไหนเอ็น TH อันไหนเอ็น JP
ผมก็อยากรู้เหมือนกันอ่ะ ว่าที่บอกว่าแตกต่าง ถ้าไม่เฉลยก่อน จะแยกออกจริงๆไม๊
ปล.ของแบบนี้ผมเคยทดสอบกับ สินค้าบางยี่ห้อมาแล้ว และก็เป็นไปตามที่ผมคาดจริงๆ อุปทานไปทั้งวงการ
แค่ผม เอาสินค้าที่เหมือนกัน เปลี่ยนซอง แล้ว ให้คนที่มีชื่อเสียงในวงการ ไปทดสอบ ทำรีวิว แล้ว ใส่โฆษณา นิดหน่อย สักระยะ ผมก็ เอาสินค้าเหมือนกันนี้ มาให้ คนในวงการ ทดสอบ ได้ คำตอบว่า ของที่ผม เปลี่ยนซองแล้วให้คนมีชื่อเสียงในวงการรีวิว ได้รับการคอมเม้น ว่าดีกว่า ซึ่งจริงๆของในซองมันก็เหมือนกันมาจากซองเดียวกันแท้ๆ หลอกได้อยู่ตั้งหลายปี หุหุ

Coffee-Prince

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  27/1/2015 20:43:27

เลขที่สมาชิก: 52723

ยกคำพูด:
เขียนโดย rundake:

เวลาลอง ผมล่ะอยาก ให้ลองหลายๆคน แล้ว ไม่ต้องบอกว่า อันไหน เอ็นอะไร TH หรือ JP
แล้วเก็บสถิติเลยว่า แต่ละคนคอมเม้น อันไหนเป็นไง แล้วค่อย เฉลย ว่า อันไหนเอ็น TH อันไหนเอ็น JP
ผมก็อยากรู้เหมือนกันอ่ะ ว่าที่บอกว่าแตกต่าง ถ้าไม่เฉลยก่อน จะแยกออกจริงๆไม๊
ปล.ของแบบนี้ผมเคยทดสอบกับ สินค้าบางยี่ห้อมาแล้ว และก็เป็นไปตามที่ผมคาดจริงๆ อุปทานไปทั้งวงการ
แค่ผม เอาสินค้าที่เหมือนกัน เปลี่ยนซอง แล้ว ให้คนที่มีชื่อเสียงในวงการ ไปทดสอบ ทำรีวิว แล้ว ใส่โฆษณา นิดหน่อย สักระยะ ผมก็ เอาสินค้าเหมือนกันนี้ มาให้ คนในวงการ ทดสอบ ได้ คำตอบว่า ของที่ผม เปลี่ยนซองแล้วให้คนมีชื่อเสียงในวงการรีวิว ได้รับการคอมเม้น ว่าดีกว่า ซึ่งจริงๆของในซองมันก็เหมือนกันมาจากซองเดียวกันแท้ๆ หลอกได้อยู่ตั้งหลายปี หุหุ

เม้นนี้ถูกใจใช่เลยมันต้องทดสอบกันแบบนี้สิ จะได้รู้กันไปเลย มาเถียงกันอยู่แบบนี้จบยากครับ แต่ละคนความชอบไม่ใช่จะเหมือนกันอยู่แล้ว

[ แก้ไขโดย mmonline เมื่อ 27/1/2015 20:45 ]

ไอ้....เจี๊ยบ

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  27/1/2015 22:45:55

เลขที่สมาชิก: 360

อะไรดีกว่า? แรกก็ว่าจะไม่สนใจละ
แต่พอน้า fuji เข้ามากระแทกแป้นพิมพ์เกินสองครั้งภายใน 24ชั่วโมง ต้องหันมาสนใจเลยเชียว

[ แก้ไขโดย shenny เมื่อ 27/1/2015 22:47 ]

อ่อนไปทั่ว มั่วทั่วถึง

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  27/1/2015 22:54:46

เลขที่สมาชิก: 35668

@อัครเทพวรากร ทวิภพ ผมไปขึ้นที่เซ็นทรัลพระราม9ครับ ไปดูที่เดอะมอลล์บางกะปิแล้วยังไม่เข้า

@rundeke น่าจะ2ปากก่อนนะครับ เป็นผมกับเพื่อน ส่วนคนอื่นๆไม่ค่อยไว้ใจเพราะไม้ผมแพง กล้วเอาไปบวก ^_^

Atheros

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  28/1/2015 9:34:27

เลขที่สมาชิก: 53659

ยกคำพูด:
เขียนโดย อัครเทพวรากร ทวิภพ:

ยกคำพูด:
เขียนโดย อ่อนไปทั่ว มั่วทั่วถึง:

ใจเย็นกันก่อนนะครับ เรื่องรองเท้าเนี้ย ต้องดูที่รุ่นและตระกูลของมันครับ บางทีราคาที่ระบุอาจจะไม่ได้บอกทุกอย่าง

เหมือนผมเคยตอบไปในกระทู้หนึ่งว่าข้อแตกต่างระหว่างWaveกับGel ทุกคนต้องเข้าใจหลักการทำงานของมันก่อนแล้งค่อยหาข้อสรุปครับ คนที่ใช้จริงๆเท่านั้น ถึงจะพูดเรื่องจริงได้ และรองเท้าที่เคยใช้มา ต้องรุ่นท็อปสุดเท่านั้น เบสิคผู้ใช้ก็มีส่วนสำคัญ การเคลื่อนตัว ฟุตเวิค

ส่วนเรื่องเอ็นJPกับTH ไม่เกินวันอาทิตย์ ผมจะได้ทดสอบ เดียวคงได้รีวิวประมาณอาทิตย์หน้า ตัวที่จะรีวิวก็BG66FORCE จะได้รู้กันซักทีว่ามโนหรือเรื่องจริง
(ถ้าดูงานภายนอกเอ็นญี่ปุ่น จะสาก กลิ่นสารเคลือบเอ็นฉุดกว่า และเหมือนเส้นจะใหญ่กว่าหน่อยๆครับ)

ในส่วนของไม้ ผมเคยลองti10ม่วงjp-th,vt70e-tune sp-th บอกเลยว่าต่างกันแค่งานสีนิดหน่อย แต่ความรู้สึกเวลาตีไม่ได้แตกต่างกันเลยครับ

ปล.ผมอาจจะฝีมือไม่ถึง เล่นไม่เก่ง เลยไม่ได้รู้สึกถึงคุณภาพของ
เอ็นตัวนี้มีขายในไทยไหมครับ ไม่เคยเจอตามเช้ลเลยครับ

เมื่อวานผมเจอ BG66Force ที่ช้อป Yonex เซ็นทรัลบางนาครับ ถ้าจำไม่ผิดมีแต่เอ็นสีขาวนะครับ

HS4CJR

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  28/1/2015 16:50:13

เลขที่สมาชิก: 34631

ขอบคุณทุกความเห็นครับ ยังไงผมคงต้องซื้อมาลองครับ ตอนนี้ได้ NR800 JP มาลองแล้ว เดี๋ยวจะหาเอ็นมาลอง คงต้องทำ blind test และลองกับหลายๆท่าน ท่านใดได้ลองทำ รบกวนแชร์ประสบการ์ณด้วยครับ

โดยส่วนตัว มันมีโอกาสเป็นไปได้ที่โรงงานผลิตเดียวกันจะมีหลายเกรดครับ อย่างเช่นโรงงานที่ผมทำงานเกี่ยวกับชิ้นส่วนอิเล็กทรอนิกส์ แม้จะมีกระบวนการผลิตทุกอย่างเหมือนกัน แต่จะมีเครื่องมือทดสอบ เพื่อแยกเกรด และขายแยกกลุ่มลูกค้า ซึ่งลูกค้าทั่วไปจะได้เกรดต่ำสุด แต่การรับประกันทุกอย่างก็เหมือนกัน เพียงแต่โอกาสเสียหรือพัง ตัวเกรดดีสุดที่ขายให้ลูกค้ากลุ่ม OEM จะมีโอกาสพังน้อยที่สุด แต่เรื่องนี้จะไม่เปิดเผยให้ลูกค้าทราบครับ

SetupII

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  29/1/2015 14:14:40

เลขที่สมาชิก: 36551

ผมก็ใส่เอสิคอยู่นะครับ gel forza 5 เจลหน้า หลัง

เรื่องหนึบเนี่ยของจริงหนึบดีมาก เรื่องนุ่มผมเฉยๆนะ ใช้แล้วก้ไม่ได้รู้สึกว่าต้องไปหาซื้อมาใช้อีก

ตรงกันข้าม อยากเปลี่ยนซะด้วยซ้ำ (เปลี่ยนไปลอง blast 5)

เอาตามความรู้สึกคือ รองเท้ามันก็มีเรื่องไม่เข้ากับรูปเท้าของแต่ละคน เพราะแบบนี้แล้ว

รองเท้าที่คนเขาพูดกันว่าดีอาจจะไม่ดีสำหรับเราก็ได้ครับ
Page 3 of 3«12[3]

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 6 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 6 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
6 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต