ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  คุยกันฉันเพื่อน
/  หมอนรองกระดูกทับเส้้นประสาทขา ขอคำแนะนำครับ
หมอนรองกระดูกทับเส้้นประสาทขา ขอคำแนะนำครับ                 

ตุ่นตีแบด

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  7/1/2015 0:52:33
  หมอนรองกระดูกทับเส้้นประสาทขา ขอคำแนะนำครับ

เลขที่สมาชิก: 10104

เพื่อนๆ นักแบดท่านใดเคย ป่วยเป็นหมอนรองกระดูกทับเส้นประสาทขาบ้างใหมครับ
ผม เป็นมาได้ประมาณเดือนหนึ่งแล้วอาการทุเลาลงไม่ปวด แต่ยังไม่หาย100%  
ผมรักษาโดยการใช้ยา  กายภาพ  และพยายามยืดเส้นด้วยตัวเอง  อยากขอคำแนะนำจากผู้ที่เคยเป็น

ท่านใดที่เคยเป็น มีวิธีการดูแลตัวเองอย่างไรให้ดีขึ้นและสามารถกลับมาเล่นแบดได้เหมือนเดิม ผมขอคำแนะนำด้วยครับ ตอนนี้อยากเล่นแบดใจจะขาดแล้ว

--
อยากเกิดเป็นคนขี้ลืมจริงๆ..
ข้อมูลส่วนตัว

Samyoung24

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  7/1/2015 5:10:33
  Re: หมอนรองกระดูกทับเส้้นประสาทขา ขอคำแนะนำครับ

เลขที่สมาชิก: 68141

ผมผ่าเป็นไปเรียบร้อยแล้วครับ
เท่าที่บอกมาน่าจะทับที่ข้อสุดท้ายครับ (ผมเป็นเหมือนกัน)
สังเกตดูครับบวดขาข้างไหนมันจะทับฝั่งตรงข้ามครับ
และต้องออกกำลังเสริมครับที่เกิดอาการนี้โดยมากเกิดจาก
กล้ามเนื้อที่หลังยังแข็งแรงไม่พอครับและที่สำคัญคือท่านั่ง
ในการขับรถครับต้องนั่งตรงครับจะบรรเทาได้ครับ
เท่าที่จำได้คุณหมอบอกให้ไปว่ายนำ้,วิ่ง,ขี่จักรยาน,ตีกอฟ กีฬาพวกนี้จะ
ช่วยกล้ามเนื้อที่หลังครับ. อยากตีเบตได้ครับแต่ห้ามกระโดดตีครับ
และที่สำคัญแนะนำให้นอนพื้นครับช่วยได้มากและไปพบคุณหมอที่ดึงหลังครับ
สุดท้ายอาการนี้ไม่มีทางหายครับถ้าไม่ผ่าฉะนั้นต้องระวังตัวเองครับ

--
ไม้หลัก
Victor TK9000. เอ็น Victor NS880ZTI 27lbs
Victor Optimus. เอ็น Victor NS880ZTI 27lbs
Li-Ning N90III. เอ็น Victor NS880ZTI 27lbs
ไมัรอง
Li-Ning 80TD. เอ็น Li-Ning NS95 26lbs
Victor BS15. เอ็น Yonex BG80P 27lbs
Yonex VZF. เอ็น Li-Ning NS95 26 lbs
Yonex MP100L. เอ็น Yonex BG80p 26lbs

thaiya

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  7/1/2015 12:02:48
  Re: หมอนรองกระดูกทับเส้้นประสาทขา ขอคำแนะนำครับ

เลขที่สมาชิก: 58937

ผมเคยเป็นเมื่อ หลายปีก่อนครับ เดินไม่ได้ แทบคลาน ปวดมาก
แต่ไม่ได้ผ่านะครับ ตอนเป็นเกิดจากการยกของที่หนักเกินกำลัง
รักษาอยุที่ โรงพยาบาล 2 สัปดาห์ กินยา ทำกายภาพ ดึงหลัง ประคบร้อน
อาการดีขึ้น จนปัจจุบัน แต่ ก็พยายามบริหารกล้ามเนื้อหลัง ด้วยการนอนคว่ำแล้วแอ่นหลัง
และลดน้ำหนัก รวมทั้งห้ามยกของผิดท่า และ ของหนักครับ

ต้องใช้เวลาครับในการคืนสภาพ และระวังรักษาร่างกายให้ดี โชคดีครับ ขอให้หายครับ

bestbad2554

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  7/1/2015 15:06:48

เลขที่สมาชิก: 49724

ยกคำพูด:
เขียนโดย ตุ่นตีแบด:

เพื่อนๆ นักแบดท่านใดเคย ป่วยเป็นหมอนรองกระดูกทับเส้นประสาทขาบ้างใหมครับ
ผม เป็นมาได้ประมาณเดือนหนึ่งแล้วอาการทุเลาลงไม่ปวด แต่ยังไม่หาย100%  
ผมรักษาโดยการใช้ยา  กายภาพ  และพยายามยืดเส้นด้วยตัวเอง  อยากขอคำแนะนำจากผู้ที่เคยเป็น

ท่านใดที่เคยเป็น มีวิธีการดูแลตัวเองอย่างไรให้ดีขึ้นและสามารถกลับมาเล่นแบดได้เหมือนเดิม ผมขอคำแนะนำด้วยครับ ตอนนี้อยากเล่นแบดใจจะขาดแล้ว

--
BEST BADMINTON
รับสอน- ปั้นนักกีฬาแบดมินตัน
ระดับพื้นฐาน-พัฒนาฝีมือ-แข่งขัน
รับสอนตั้งแต่อายุ ๕ ปี ถึงผู้ใหญ่
ติดต่อครูเอกได้ที่

ตุ่นตีแบด

เขียนเมื่อ:  7/1/2015 20:15:04

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

--

infernox1

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  8/1/2015 4:07:20

เลขที่สมาชิก: 66849

มีอาการชาที่ปลายเท้าไหมครับ ณ.ปัจจุบัน

PiyapongDachpong

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  8/1/2015 10:26:51

เลขที่สมาชิก: 17314

ไม่แนะนำให้ผ่านะครับ..การรักษา..ต้องใช้เวลาส่วนตัวผมเป็นและทำกายภาพบำบัด/ฝังเข็ม/ปั่นจักรยานเสือหมอบ/และสวมชุดกายสิทธิ์...ใช้เวลาพอสมควรอีกวิธีหนึ่งเขาเรียกว่าจัดกระดูกแแพงมาก...ปรึกษาหมอในเบื้องต้นย้ำไม่แนะนำให้ผ่าตัดครับ..เพราะเมื่อผ่าแล้วจะกลับมาเป็นอีกไม่หายขาดแล้วหมอจะไม่ผ่าให้ในรอบที่สอง...

[ แก้ไขโดย piyapongdachponh เมื่อ 8/1/2015 10:28 ]

--
"บุคคลที่ไม่รู้ และไม่รู้ว่าตนไม่รู้ เขาผู้นั้นเป็นคนโง่ จงหลีกเขาไปให้พ้น
บุคคลที่ไม่รู้ และรู้ว่าตนเองไม่รู้ เขาผู้นั้นเป็นเด็ก จงใส่ใจในตัวเขา
บุคคลที่รู้ และไม่รู้ว่าตนรู้ เขาผู้นั้นยังหลับอยู่ จงปลุกเขา
บุคคลที่รู้ และรู้ว่าตนรู้ เขาผู้นั้นเป็นคนฉลาด จงตามเขาไปเถิด"
"ศรีบูรพา"

ตุ่นตีแบด

เขียนเมื่อ:  8/1/2015 12:06:19

มีอาการชาที่หหน้าแข้งครับ จากชากลายเป็นแสบร้อน ตอนนี้ทุเลาลงแล้ว เดินได้ยืนได้ แต่รู้สึกเหมือนกำลังขาอ่อนลงครับ

ส่วนการผ่า ปรึกษาหมอกระดูกดูฟิลม์แล้วบอกว่ายังไม่ต้องผ่าครับ ปัจจุบันผมกายภาพบำบัดที่คลินิกและงกลับมาบ้านก็ทำตามที่หมอบอก แต่บางทีมีอาการตึงๆปวดๆ ก็ยังทานยาอยู่ครับ

--

AKE_ARCH_BAD

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  9/1/2015 15:08:08

เลขที่สมาชิก: 68679

เป็นประโยชน์อย่างยิ่ง ขอบคุณครับ

--
เล่นไม่ดีให้โทษไม้ (ไม้เทพเกิน) --"
yonex astrox88D 4u
yonex z forceII 4u
yonex arcsaber10 taufik 3u

dayjung

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  20/11/2017 12:12:40

เลขที่สมาชิก: 80660

เข้ามาแนะนำ หมอกร ค่ะ เป็นหมอนวด ที่ไม่ธรรมดาค่ะ รักษาคนที่เป็นกระดูกทับเส้น กระดูกคด กระดูกทรุด หายทุกราย

ขนาดคนที่เดินไม่ได้แล้ว หมอโรงพยาบาลบอกต้องผ่าสถานเดียว หมอกรยังพากลับมาเดินได้ และกลับมาใช้ชีวิตปกติ เล่นกีฬาได้อย่างเดิม หลายคนแล้ว

ไม่ต้องผ่าตัด ไม่ต้องหัก ไม่ต้องดัดกระดูก ไม่ต้องฉีดยา ไม่ต้องกินยาอะไรทั้งนั้น และค่าใช้จ่ายก็ถูกมากเมื่อเทียบกับการรักษาแบบอื่น

ลองเข้าไปศึกษาในเพจคุณหมอก่อนนะคะ

https://www.facebook.com/backpainhealinthailand

หรือ

ที่เพจ หมอกร นวดแก้อาการ นวดจับเส้น กระดูกทับเส้น ปวดหลัง ปวดเข่า ไม่ต้องผ่าตัด

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 7 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 7 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
7 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต