ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  คุยกันฉันเพื่อน
/  ขอคำแนะนำค่ะ
ขอคำแนะนำค่ะ                 

Atacha

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  19/12/2014 22:25:41
  ขอคำแนะนำค่ะ

เลขที่สมาชิก: 69776

แข่งแบดหญิงคู่ ถ้าเราเจอคู่ที่อาจจะเหนือกว่าเราตรงความเก๋ากว่าเทคนิคดีกว่า  แต่เค้าจะรับลูกตบเราไม่ค่อยทันอาจเพราะเราตบแรง เราควรจะตบเด็ดขาดไปเลยแต่เสี่ยงกับแรงหมดหรือควรจะตีลากรอจังหวะฉาบฉวยซึ่งอันหลังไม่แน่ใจว่าจะสู้เค้าได้ไหม  เล่นแบบเกมเดียวจบค่ะ
ข้อมูลส่วนตัว

bigpong

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  19/12/2014 22:41:13
  Re: ขอคำแนะนำค่ะ

เลขที่สมาชิก: 2018

ยกคำพูด:
เขียนโดย Atacha:

แข่งแบดหญิงคู่ ถ้าเราเจอคู่ที่อาจจะเหนือกว่าเราตรงความเก๋ากว่าเทคนิคดีกว่า  แต่เค้าจะรับลูกตบเราไม่ค่อยทันอาจเพราะเราตบแรง เราควรจะตบเด็ดขาดไปเลยแต่เสี่ยงกับแรงหมดหรือควรจะตีลากรอจังหวะฉาบฉวยซึ่งอันหลังไม่แน่ใจว่าจะสู้เค้าได้ไหม  เล่นแบบเกมเดียวจบค่ะ

เหตุผลของการตบเพื่อให้คู่ต่อสู้กลัวน่ะ พอคู่ต่อสู้ตั้งรับเราก็หยอดแทน ทำอย่างไรก็ได้ที่ทำให้คู่ต่อสู้ อ่านทางเราไม่ออก ว่าเราจะตบหรือเราจะหยอด จะเป็นการเซฟแรงการเล่นได้ดีกว่า การถาโถมโหมตบเพียงอย่างเดียวน่ะ

นู๋ทิพ

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  19/12/2014 22:42:05

เลขที่สมาชิก: 41254

ตีลากรอจังหวะ อันนี้เราว่าคุณก็จะหมดแรงเหมือนกันนะ เพราะตามที่เข้าใจ เขาจะลากคุณไม่ใช่คุณลากเขา
ทางที่ดี ผสมผสานและหาโอกาสทำแต้มดีกว่า (ฝีมืออ่อน ๆ ยังกล้าแนะนำอีกนะนี่ )

--
ปากดี ฝีมืออ่อน
Friendly ทุกวันพฤหัส N&K สุขุมวิท 107 6 โมง -3 ทุ่ม คอร์ด 7-8

Atacha

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  19/12/2014 22:54:34

เลขที่สมาชิก: 69776

ขอบคุณค่ะมีคนแนะนำอย่างน้อยก็มีข้อคิดค่ะ

badthai

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  20/12/2014 8:29:49

เลขที่สมาชิก: 23818

ยกคำพูด:
เขียนโดย Atacha:

การตบคือการช่วงชิงจังหวะหนะครับ การตบเพื่อหวังผลได้คะแนน ตบลงไปตรงที่ว่างห่างจากตัวผู้รับ หรือตบใส่ตัวผู้รับ ทั้งสองอย่างนี้ถึงแม้เราตบไม่แรงก็จะทำให้คู่ต่อสู้เสียแต้มหรือเสียจังหวะได้  ทำให้ตีกลับมาไม่ถึงหลัง หรือเรียกว่าลูกโชย ถ้าเราเล่นคู่มีโอกาสซ้ำเป็นคะแนนได้ครับ. การตีลากหาจังหวะตบก็ถือว่าดีครับ แต่แรงก็ต้องดีเหมือนกันครับ. ^_^

--
..........ตีเดี่ยวยังกับเทพ (โพธิ์งาม)..........
.........พอมาตีคู่หมาไม่เห่า...แค่พอหอน.......
ถ้าแรงถึง..เทคนิคดี วางลูกแม่นก็ไปถึงจุดหมาย
.................... ^ _^ ......................

AKE_ARCH_BAD

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  20/12/2014 11:48:40

เลขที่สมาชิก: 68679

แนะนำตามคอร์สคอร์ดครับ รับยากมาก ตบๆๆแล้วเปลี่ยนตัดหยอดคู่ต่อสู้จะจัดทางเราไม่ได้

--
เล่นไม่ดีให้โทษไม้ (ไม้เทพเกิน) --"
yonex astrox88D 4u
yonex z forceII 4u
yonex arcsaber10 taufik 3u

vvic

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  22/12/2014 9:08:41

เลขที่สมาชิก: 11927

ส่วนตัวนะครับ
จะเปลี่ยนจังหวะการตี
แล้ววางลูกลงให้แม่นขึ้น(ทั่วๆคอร์ต) เพื่อทำลายจังหวะคู่แข่ง
เมื่อมีโอกาสใช้ลูกตบ..ที่เด็ดขาดเพื่อทำแต้มแบบแน่นอนครับ

ขอบคุณครับ

--
"พรสวรรค์ ไม่เท่า ความพยายามที่หมั่นฝึกฝน"

bestbad2554

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  24/12/2014 14:49:03

เลขที่สมาชิก: 49724

ตีเร็ว ดีแล้วครับ เทคนิคสู้ไม่ได้
ก็เอากำลังสู้ ตียื้อไปมาจะเสียเปรียบ
เล่นไปตามจังหวะ วางได้ก็วาง
มีจังหวะก็ตบ บุก ครับ และที่สำคัญ
ที่สุดของการแข่ง คือ อย่าตั้งใจมาก
ตั้งใจแค่ 50 % พอ เล่นให้สนุก และ
มีความสุข ชัยชนะจะมาเอง

--
BEST BADMINTON
รับสอน- ปั้นนักกีฬาแบดมินตัน
ระดับพื้นฐาน-พัฒนาฝีมือ-แข่งขัน
รับสอนตั้งแต่อายุ ๕ ปี ถึงผู้ใหญ่
ติดต่อครูเอกได้ที่

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 13 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 13 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
13 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต