ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  คุยกันฉันเพื่อน
/  เมื่อวันที่มือใหม่เริ่มเข้าใจมือเก่ากว่า
เมื่อวันที่มือใหม่เริ่มเข้าใจมือเก่ากว่า                 

silkorn

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  19/12/2014 10:57:12
  เมื่อวันที่มือใหม่เริ่มเข้าใจมือเก่ากว่า

เลขที่สมาชิก: 67088

ขอบอกเล่าความรู้สึกของมือใหม่ที่เริ่มตีเป็นเกมส์มากขึ้นเเละการยืนตำเเหน่งดีขึ้น ส่วนตัวเล่นเเบดมาได้ประมาณ9เดือนเเระครับ(เริ่มตีก๊วนตีคู่ได้7เดือน) ครั้งเมื่อเริ่มเล่นเป็นมากขึ้นเเล้วมีโอกาสตีกับมือใหม่ๆก็เลยเข้าใจหัวอกมือเก่ากว่าพอสมควรครับ ปกติมักจะได้อ่านมือใหม่มาบ่นมือเก่าว่าไม่เต็มใจเล่นกับมือใหม่เท่าไหร่นัก บ่นมือใหม่บ้างหล่ะ สีหน้าไม่พอใจบ้างหล่ะ(ส่วนตัวไม่เคยกล้าบ่นครับถึงมือใหม่กว่าตีด้วย555ทั้งที่ใจก็อยากบ่นอยากเเนะนำเพื่อให้ตีได้ดีขึ้นเเละเสี่ยงปะทะกันน้อยลง) สิ่งที่มือใหม่มักเป็นชัดๆเลยคือจะตีซะทุกลูกจริงๆคือหาทางจะตีให้ได้โดยไม่สนตำเเหน่งที่ใครควรตีลูกนั้นมากกว่าใครที่ตำเเหน่งตีลูกนั้นได้ดีกว่าเรียกว่าลูกมาเมื่อไหร่ใกล้ฉันเมื่อไหร่ก็รีบพรวดพราดไปตี เเละไม่มีการยั้งไม้อะไรทั้งสิ้น(อืมมมบวกเป็นบวกได้ตีลูกสำคัญกว่า อีกประการมือใหม่มักพะวงข้างหลังมากๆยืนลึกคอยห่วงเเต่ข้างท้ายคอร์ดกลัวถอยตีไม่ทันทั้งๆที่คู่อยู่ในตำเเหน่งที่รองหลังให้ได้ ต่อไปมือใหม่ที่เริ่มตบได้นี่ก็จะมันส์ในอารมณ์การตบสุดๆเรียกว่าตบทุกลูกไม่ว่าตำเเหน่งนั้นควรตบหรือไม่ (เอิ่มฝ่ายตรงข้ามวางโฟร์สวนเห็นๆก็ยังตบๆๆ เขาสวนมาวิ่งสนุกครับ ที่บ่นๆมานี้ก็เเค่เผื่อมือใหม่มากๆมาอ่านครับเเละอยากให้รู้ จริงๆมือเก่าหลายๆคนไม่ใช่ไม่อยากตีด้วยหรืออยากบ่นมือใหม่หรอกครับ เเต่บางครั้งมือเก่าจะอึดอัดเล็กน้อยเพราะเล่นลำบากนิดนึงครับ พอเเนะนำไปก็อาจกลายไปเป็นบ่นหรือสั่งอีก(มือใหม่บางคนก็ทะนงตนมากครับคิดว่าตัวเล่นดีตบเก่งเเล้วอ่ะโดยไม่สนรูปเกมส์อย่างอื่นตบไปเขาสวนมาเรารับไม่ได้เอิ่มเราผิดเเหม่ตบเหินเข้าโฟร์เขาซะขนาดนั้น) ผมเองก็เคยเป็นมาก่อนเเละโดนพี่ๆบ่นมาเเรกๆก็มีหงุดหงิดครับเเต่ก็เก็บมาปรับปรุงเพื่อให้เล่นได้สนุกมากขึ้น คำเเนะนำง่ายๆที่ขอเเนะนำมือใหม่ๆในการเล่นคู่คือ เเบดคู่ไม่ได้มีเราคนเดียวนอกจากมองลูกเเบดที่จะตีเเล้วเหลือบมองตำเเหน่งของคู่เราด้วยครับ

[ แก้ไขโดย silkorn เมื่อ 19/12/2014 10:58 ]
ข้อมูลส่วนตัว

Toon RT.

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  19/12/2014 11:09:34
  Re: เมื่อวันที่มือใหม่เริ่มเข้าใจมือเก่ากว่า

เลขที่สมาชิก: 67992

เป็นเรื่องธรรมดา อยากตี อยากตบ อยากโยน อยากหยอด เต็มที่เลยครับ เพราะไม่ลองก็ทำไม่เป็น....

ส่วนตัวผมให้ความสำคัญกับตำแหน่งการยืรในแต่ละจังหวะมากกว่า

ถ้ายืนเป็น ก็ไม่มั่ว ก็ไม่บวก ก็ไม่เหนื่อย แต่ถ้าถึงขั้นแนะนำกันไม่ได้ ผมก็ไม่ตีด้วยครับ แฮร่ :p

--

noncee RT.

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  19/12/2014 11:09:46
  Re: เมื่อวันที่มือใหม่เริ่มเข้าใจมือเก่ากว่า

เลขที่สมาชิก: 70083

ความรู้สึกเดียวกัน ณ จุดนี้เลยครับ ปล.และฝากขออภัยรุ่นพี่ทุกๆท่าน ที่ทำให้อึดอัดใจ เพราะความไม่ประสีประสาของผมแต่ก่อนมา T_T

--

Minddy

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  19/12/2014 11:17:58

เลขที่สมาชิก: 65661

ส่วนตัวผมเจอมือใหม่กว่า เค้ายืนยังไงผมก็ไม่ซีเรียสนะ
คอยรองเค้าอย่างเดียว อิอิ

แต่ผมตะหากที่โดนมือใหม่ด่าบ่อยๆ ฮ่าๆ
โดยเฉพาะ ตอนแกเซฟแล้วเราถอยมายืนคู่ แต่แกไม่ยอมวิ่งขึ้นมา
จากนั้นก็.....
แล้วมือใหม่ก็... "ผมคุมหลังอยู่ถอยมาไม"

เหยดดดดดด T T

--

silkorn

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  19/12/2014 11:26:44

หลังๆถ้าเจอมือใหม่ที่จะตีซะทุกลูก หรือการตีมีโอกาสปะทะบวกกันสูง ผมขึ้นคุมหน้าเป็นหลักเลยครับ (ไม่กล้าบ่นไม่กล้าเเนะนำให้คนที่เก่งกว่าชัดเจนบ่นเขาเองดีกว่าอิอิ)

singsung

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  19/12/2014 12:29:58

เลขที่สมาชิก: 69879

ผมอยู่ในสถานะนี้เลยครับ เคยโดนด่าว่าตบทุกลูก ตำแหน่งผิด วางลูกไม่ดูคู่ตัวเอง

ผมชอบที่คู่ที่เปนมือเก่าคอยสอนคอยด่าครับจะได้ปรับปรุงได้ แต่ที่ต้องตบทุกลูกคือ มันวางลูกไม่เเม่น เซฟไปไม่ถึงหลังอีกครับ 

ตอนนี้อยู่ตำแหน่งถูกเเล้วเหลือแค่น้ำหนักที่ไม่ชัว เลยอาศัยเเรงเข้าช่วย 555

K Red Typhoon

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  19/12/2014 14:06:48

เลขที่สมาชิก: 45117

ถูกต้องตามนั้นครับ คนเป็นกับคนไม่เป็น มุมมองจะต่างกัน

อยากให้มือใหม่เข้าใจไว้นะครับ
-การตบไม่ใช่ทุกสิ่งทุกอย่างของแบดมินตัน
ถ้าได้คะแนน โอเค มันเท่ห์ แต่ถ้าตบเขากี่ลูกๆเขาก็ไม่ตายแล้วยังดันทุรังตบอีก ก็ต้องพิจารณาตัวเองล่ะครับ
การเล่น ต้องมีใช้แรง และผ่อนแรงบ้าง ไม่ได้สักแต่ว่าตบอย่างเดียว พอเราตบจนหมดแรงแล้ว จะเอาแรงที่ไหนไปสู้ หมดแรงแล้วสมาธิก็ลด ความรุนแรงลด ความเร็วลด กลายเป็นเป้านิ่ง(หรือบางคนเรียกว่าบ่อ หรือตัวทำคะแนน)ให้คู่ต่อสู้เลยละครับทีนี้

-ตำแหน่งที่เรายืน แล้วลูกมาลักษณะนี้ เราควรเล่นลูก หรือควรปล่อยให้คนหลังเล่น
อันนี้สำคัญมากในการเล่นคู่ครับ มันคือทักษะสำคัญเลย หากคุมพื้นที่ได้ดีี จะช่วยให้เราและคู่เหนียวขึ้นมาก และเล่นลูกได้เปรียบมากขึ้นด้วย
ลองนึกภาพลูกโด่งมาตรงกลางในลักษณะโด่งครึ่งคอร์ด แล้วคนหน้าโหนตบ ติดเน็ท
แบบนี้คนหน้าควรปล่อยคนหลัง ซึ่งจัดท่าร่างไว้ดีแล้ว ซึ่งตบได้ดีกว่าและแรงกว่าแน่ๆ

-มือใหม่ควรศึกษาสิ่งที่เรียกว่าการอ่านเกม
ตีอย่างไรจึงจะได้เปรียบ ตีอย่างไรจึงจะเสียเปรียบ รู้ว่าลูกที่เราตีออกไป อย่างไรเรียกว่าถึงหลัง อย่างไรเรียกว่าโชย อย่างไรเรียกว่าเนียน
เช่น หากตัวเองตีไปจุดนั้นต้องโดนตบแน่ๆ หากตีแบบนี้แล้วฝั่งตรงข้ามต้องรับไม่ได้หรือรับได้แต่เสียจังหวะเสียการทรงตัว
หากตีแบบนั้นแล้วเขาจะคืนมาตรงนั้นตรงนี้ เพื่อเราจะสามารถรู้จุดที่ต้องระวังไว้ล่วงหน้าได้ แทนที่จะต้องวิ่งตามลูก

-และสิ่งที่สำคัญที่สุด คือการแก้เกม และการทำเกม
เมื่ออ่านเกมออก และยืนถูกที่ และไม่ได้ตบเพียงอย่างเดียว เราจะสามารถรุกโดยมีอาวุธมากกว่าที่เคย
เช่น ตัดหยอดเมื่อเห็นว่าคู่ต่อสู้วิ่งพล่านไปรออยู่ด้านหลัง
หยอดเมื่อฝั่งตรงข้ามตัดมาแล้วไม่มีใครวิ่งมารับผิดชอบลูกหน้า
แย็บเมื่อเห็นว่าฝั่งตรงข้ามหยอดหรือตัดโชย
รับลูกตบในลักษณะดาดสวน หรือตบสวนไปในทิศหรือตำแหน่งที่คู่ต่อสู้รับยาก หรือวิ่งไปรับไม่ทัน
คะเนแรงตอนโยนลูก ไม่ให้เบาไปหรือแรงจนออกหลัง
ควบคุมทิศทางลูกไม่ให้ออกข้าง และไม่ให้ลูกไปตรงตัวคู่ต่อสู้
แต่หากเล่นลูกที่ให้คู่ต่อสู้เคลื่อนไหวไปๆมาๆ การตีไปทางเดิมหรือที่บางคนเรียกว่าสวนทาง สวนทางที่คู่ต่อสู้วิ่ง เพราะคู่ต่อสู้วิ่งต่อเนื่อง จึงอาจมีการคาดคะเนล่วงหน้า วิ่งไปรอลูกถัดไปของเราอีกฝั่ง จุดนี้เราใช้ความสะเพร่าของคู่ต่อสู้ ตีสวนทางกับที่คู่ต่อสู้วิ่ง ก็อาจจะได้คะแนน

Wutdy

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  19/12/2014 14:53:14

เลขที่สมาชิก: 55786

ตีซะทุกลูกนี่ เล่นยากมาก ไม่รู้จะเข้าไปยืนตรงไหน ได้เเต่ประคองไป
ที่สำคัญเสียวที่สุดคือไม้บวกกัน ต้องวิ่งไปหาไม้เก่ามาเล่นเลยทีเดียว

--
^^ ฝีมือตีพอได้ เน้นท่าสวย เล่นไม่ถึงกับขี้เหร่ ^^
-- อาวุธ Victor BS12L, Apacs Lethal 8 --
-- String Yonex BG66 Ultimax : 24lbs --
-- รองเท้า Yonex F1N LTD (Yellow) --
-- ก๊วน Beginner & ก๊วน 18+ Myhouse --
-- ก๊วน TOP A & ก๊วน แบดตะมุตะมิ --
--------------------------------------------------------------------

วินไง

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  19/12/2014 16:21:21

เลขที่สมาชิก: 66042

ผมตีมาจะปีแล้ว ยังไม่เข้าใจตัวเองเลยครับ

รุ่นใหญ่ใจต้องนิ่ง

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  19/12/2014 19:32:16

เลขที่สมาชิก: 16049

ผมนี้......ยืนนิ่งเลย

--

นู๋ทิพ

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  19/12/2014 22:13:07

เลขที่สมาชิก: 41254

เราว่าตำแหน่งการยืนสำคัญมาก มือใหม่ควรศึกษาให้ดีนะคะ
มันแย่มากจริง ๆ ที่เราไม่เข้าใจกัน

--
ปากดี ฝีมืออ่อน
Friendly ทุกวันพฤหัส N&K สุขุมวิท 107 6 โมง -3 ทุ่ม คอร์ด 7-8

ติ่งรัชนก

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  19/12/2014 22:47:36

เลขที่สมาชิก: 52454

AKE_ARCH_BAD

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  20/12/2014 11:46:15

เลขที่สมาชิก: 68679

ผมก็มีความรู้สึกแบบนั้นเสมอเวลาเล่นกันคนเก่งๆ กลัวจะเป้นตัวถ่วงให้เขาเล่นกันไม่เต็มที่..

--
เล่นไม่ดีให้โทษไม้ (ไม้เทพเกิน) --"
yonex astrox88D 4u
yonex z forceII 4u
yonex arcsaber10 taufik 3u

infernox1

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  20/12/2014 15:08:59

เลขที่สมาชิก: 66849

ผมเป้นงี้เลยตีมะเก่งวิ่งผิดจังหวะผิดต่ำแหน่งบ่อยๆดีนะพี่ในก้วนใจดี^^

T h € ~ T A Ö

เขียนเมื่อ:  20/12/2014 15:10:41

เลขที่สมาชิก: 12852

ก็เพราะอย่างนี้ล่ะครับ....
ผมถึงไม่ค่อยกล้าไปเล่นตามก๊วนต่าง ๆ
กลัวไปเป็นตัวถ่วงเค้า เกะกะเค้าอ่ะครับ

--
« I will be back. »

silkorn

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  20/12/2014 19:21:59

ครับ ช่วงเเรกๆเริ่มเล่นผมเป็นประจำโดนบ่นตลอดว่าไม่ดูตำเเหน่ง เล่นทุกลูก พรวดพราดเข้าตีตลอด เเรกเริ่มก็หงุดหงิดในใจ ก็เก็บมาศึกษาตามที่พี่ๆเขาบอก มาดูคลิปเเบดคู่บ้าง ดูลิงค์เเนะนำการยืนตำเเหน่งการวนตำเเหน่งเเละคำเเนะนำต่างๆ ควบคู่ไปกับการตีก๊วนปกติครับ ถ้าศึกษาจริงๆก็ไม่ได้ยากเกินไปครับเรื่องตำเเหน่ง เพราะก๊วนต่างๆที่เล่นกันส่วนมากก็ตำเเหน่ง หน้าหลังเวลาบุก เเยกซ้ายขวาตอนรับครับเบืีองต้น เเต่เเค่ตำเเหน่งดีขึ้นการเล่นจะสนุกเเละเหนียวกันมากขึ้นครับ

Toon RT.

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  21/12/2014 16:55:27

เลขที่สมาชิก: 67992

ยกคำพูด:
เขียนโดย silkorn:

ครับ ช่วงเเรกๆเริ่มเล่นผมเป็นประจำโดนบ่นตลอดว่าไม่ดูตำเเหน่ง เล่นทุกลูก พรวดพราดเข้าตีตลอด เเรกเริ่มก็หงุดหงิดในใจ ก็เก็บมาศึกษาตามที่พี่ๆเขาบอก มาดูคลิปเเบดคู่บ้าง ดูลิงค์เเนะนำการยืนตำเเหน่งการวนตำเเหน่งเเละคำเเนะนำต่างๆ ควบคู่ไปกับการตีก๊วนปกติครับ ถ้าศึกษาจริงๆก็ไม่ได้ยากเกินไปครับเรื่องตำเเหน่ง เพราะก๊วนต่างๆที่เล่นกันส่วนมากก็ตำเเหน่ง หน้าหลังเวลาบุก เเยกซ้ายขวาตอนรับครับเบืีองต้น เเต่เเค่ตำเเหน่งดีขึ้นการเล่นจะสนุกเเละเหนียวกันมากขึ้นครับ

ใช่ครับ...ในเรื่องของการยืนตำแหน่งเบื้องต้นพื้นฐานสุดๆมันเท่านั้นเอง เรียนพื้นฐานการเล่นคู่ก็เริ่มจากตรงนี้แหล่ะ...
ส่วนรายละเอียดปลีกย่อยก็ศึกษาเพิ่มเอาแล้วแต่บุคคล

ตบ ตัด หยอด หรือการกดลูกลงต่ำ คือเราบุก

โยนโด่ง ตีเซฟ เมื่อไหร่ เรารับ...

ให้สัญญาณกันตอนก่อนตีลูกซักหน่อย...ก็เข้าใจกันละ....ยืนตามตำแหน่ง รุก-รับ กันไป รับรองว่าเล่นสนุกและเหนียวขึ้นอีกเยอะ ตามที่ท่านบอก

บางคนเล่นดี พื้นฐานดีมาก แต่เล่นคู่ไม่เป็น ยืนไม่ถูก มาเจอมืออ่อนกว่า ตำแหน่งดีก็เดี้ยงเยอะครับ

--

vichien

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  22/12/2014 8:53:44

เลขที่สมาชิก: 6950

คู่ผมฝีมืออ่อนกว่า แล้วมักโดนรุม ไอ้เราก็บอกว่า หยอดบ้าง วางเพื่อให้เราได้เล่นบ้าง
แต่กลับทำไม่ได้ ก็โดนรุมต่อไปตามระเบียบ วันไหนเค้าแรงดี ก็จะตีตื้อได้นาน แต่ถ้าวันไหน
ตีไม่ได้ ก็จบแบบรวดเร็ว เราก็คอยเก็บลูกไปตามระเบียบ (ผมก็ไม่ได้ตีเก่งเป็นเทพนะครับ)

--
ไม่มีสีใดๆ เทิดทูลในหลวง ...ตีแบด ฟังเพลง

vvic

เขียนเมื่อ:  22/12/2014 9:03:24

เลขที่สมาชิก: 11927

มือใหม่หัดตี ก็ประมาณนี้หละครับ
ตั้งใจ ตีเอามัน เล่นทุกลูก ไม่สนใจการยืนหรือเกมส์
(เคยเป็นตอนเริ่มแรกๆ 55555 คิดจะตีลูกอย่างเดียว)

--
"พรสวรรค์ ไม่เท่า ความพยายามที่หมั่นฝึกฝน"

Minddy

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  22/12/2014 9:04:13

เลขที่สมาชิก: 65661

ยกคำพูด:
เขียนโดย K Red Typhoon:

ถูกต้องตามนั้นครับ คนเป็นกับคนไม่เป็น มุมมองจะต่างกัน

อยากให้มือใหม่เข้าใจไว้นะครับ
-การตบไม่ใช่ทุกสิ่งทุกอย่างของแบดมินตัน
ถ้าได้คะแนน โอเค มันเท่ห์ แต่ถ้าตบเขากี่ลูกๆเขาก็ไม่ตายแล้วยังดันทุรังตบอีก ก็ต้องพิจารณาตัวเองล่ะครับ
การเล่น ต้องมีใช้แรง และผ่อนแรงบ้าง ไม่ได้สักแต่ว่าตบอย่างเดียว พอเราตบจนหมดแรงแล้ว จะเอาแรงที่ไหนไปสู้ หมดแรงแล้วสมาธิก็ลด ความรุนแรงลด ความเร็วลด กลายเป็นเป้านิ่ง(หรือบางคนเรียกว่าบ่อ หรือตัวทำคะแนน)ให้คู่ต่อสู้เลยละครับทีนี้

-ตำแหน่งที่เรายืน แล้วลูกมาลักษณะนี้ เราควรเล่นลูก หรือควรปล่อยให้คนหลังเล่น
อันนี้สำคัญมากในการเล่นคู่ครับ มันคือทักษะสำคัญเลย หากคุมพื้นที่ได้ดีี จะช่วยให้เราและคู่เหนียวขึ้นมาก และเล่นลูกได้เปรียบมากขึ้นด้วย
ลองนึกภาพลูกโด่งมาตรงกลางในลักษณะโด่งครึ่งคอร์ด แล้วคนหน้าโหนตบ ติดเน็ท
แบบนี้คนหน้าควรปล่อยคนหลัง ซึ่งจัดท่าร่างไว้ดีแล้ว ซึ่งตบได้ดีกว่าและแรงกว่าแน่ๆ

-มือใหม่ควรศึกษาสิ่งที่เรียกว่าการอ่านเกม
ตีอย่างไรจึงจะได้เปรียบ ตีอย่างไรจึงจะเสียเปรียบ รู้ว่าลูกที่เราตีออกไป อย่างไรเรียกว่าถึงหลัง อย่างไรเรียกว่าโชย อย่างไรเรียกว่าเนียน
เช่น หากตัวเองตีไปจุดนั้นต้องโดนตบแน่ๆ หากตีแบบนี้แล้วฝั่งตรงข้ามต้องรับไม่ได้หรือรับได้แต่เสียจังหวะเสียการทรงตัว
หากตีแบบนั้นแล้วเขาจะคืนมาตรงนั้นตรงนี้ เพื่อเราจะสามารถรู้จุดที่ต้องระวังไว้ล่วงหน้าได้ แทนที่จะต้องวิ่งตามลูก

-และสิ่งที่สำคัญที่สุด คือการแก้เกม และการทำเกม
เมื่ออ่านเกมออก และยืนถูกที่ และไม่ได้ตบเพียงอย่างเดียว เราจะสามารถรุกโดยมีอาวุธมากกว่าที่เคย
เช่น ตัดหยอดเมื่อเห็นว่าคู่ต่อสู้วิ่งพล่านไปรออยู่ด้านหลัง
หยอดเมื่อฝั่งตรงข้ามตัดมาแล้วไม่มีใครวิ่งมารับผิดชอบลูกหน้า
แย็บเมื่อเห็นว่าฝั่งตรงข้ามหยอดหรือตัดโชย
รับลูกตบในลักษณะดาดสวน หรือตบสวนไปในทิศหรือตำแหน่งที่คู่ต่อสู้รับยาก หรือวิ่งไปรับไม่ทัน
คะเนแรงตอนโยนลูก ไม่ให้เบาไปหรือแรงจนออกหลัง
ควบคุมทิศทางลูกไม่ให้ออกข้าง และไม่ให้ลูกไปตรงตัวคู่ต่อสู้
แต่หากเล่นลูกที่ให้คู่ต่อสู้เคลื่อนไหวไปๆมาๆ การตีไปทางเดิมหรือที่บางคนเรียกว่าสวนทาง สวนทางที่คู่ต่อสู้วิ่ง เพราะคู่ต่อสู้วิ่งต่อเนื่อง จึงอาจมีการคาดคะเนล่วงหน้า วิ่งไปรอลูกถัดไปของเราอีกฝั่ง จุดนี้เราใช้ความสะเพร่าของคู่ต่อสู้ ตีสวนทางกับที่คู่ต่อสู้วิ่ง ก็อาจจะได้คะแนน

สาธุ ครับ
จะนำไปฝึกปฏิบัติอย่างเคร่งครัดครับ

--

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 7 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 7 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
7 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต