ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  ถามปัญหาแบดมินตัน
/  ทำไมมือระดับโลกเวลารับลูกตบ
Page 2 of 2«1[2]
ทำไมมือระดับโลกเวลารับลูกตบ                 

THEBLACK

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  24/11/2014 17:03:41
  Re: ทำไมมือระดับโลกเวลารับลูกตบ

เลขที่สมาชิก: 61234

ขอตอบบ้างครับ มีผู้ฝึกสอนแบดมินตันท่านหนึ่งเคยพุดถึงการรับลูกตบสำหรับประเภทคู่ไว้ดังนี้ครับว่า การรับลุกตบมีสามแบบคือ รับดีด รับกระแทก และรับหยุด ครับ ในระดับก๊วนที่เราเล่นกันอยุูนั้น การรับกระแทกจะทำให้เกมสืค่อนข้างได้เปรียบเพรามีโอกาสสูงที่จะได้เป็นฝ่ายรุก แต่ในระดับโลกนั้นการรับกระแทกหรือรับหยุดนั้นถ้ารับไปไม่ดีจะโดนสวนกลับหรือดักตบได้ง่ายจะทำให้เสียเปรียบทันทีครับ ดังนั้นจึงเป็นเหตุผลที่ว่าทำไมนักแบดระดับแข่งขันที่เราเห็นถ่ายทอดทางโทรทัศน์นิยมรับดีด ให้ลูกโด่งไปข้างหลังไว้ก่อนแล้วค่อยหาโอกาสในไม้ต้อไปใหม่ครับ แต่ในระดับลุกก็ยังมีนักแบดบางคนที่รับกระแทกเปลี่ยนทางเก่งๆแล้วเข้าประกบหน้าเร็ว อยู่ครับ (พอเดาออกไหมครับว่าใคร...อิอิ) ส่วนคำว่ารับวาง ที่พูดกันคือตำแหน่งเป้าหมายนะครับ(ตามความเห็นผมนะ)ว่าจะวางไปตรงไหน มุมหน้า มุมหลัง ครึ่งคอร์ด ส่วนรับดีด รับกระแทก และรับหยุดคือ วิธีการรับลุกตบ

เห็นเค้าว่างั้นนะครับ 55555
ข้อมูลส่วนตัว

จอมโจร1412

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  24/11/2014 18:10:09
  Re: ทำไมมือระดับโลกเวลารับลูกตบ

เลขที่สมาชิก: 60725

ยกคำพูด:
เขียนโดย THEBLACK:

ขอตอบบ้างครับ มีผู้ฝึกสอนแบดมินตันท่านหนึ่งเคยพุดถึงการรับลูกตบสำหรับประเภทคู่ไว้ดังนี้ครับว่า การรับลุกตบมีสามแบบคือ รับดีด รับกระแทก และรับหยุด ครับ ในระดับก๊วนที่เราเล่นกันอยุูนั้น การรับกระแทกจะทำให้เกมสืค่อนข้างได้เปรียบเพรามีโอกาสสูงที่จะได้เป็นฝ่ายรุก แต่ในระดับโลกนั้นการรับกระแทกหรือรับหยุดนั้นถ้ารับไปไม่ดีจะโดนสวนกลับหรือดักตบได้ง่ายจะทำให้เสียเปรียบทันทีครับ ดังนั้นจึงเป็นเหตุผลที่ว่าทำไมนักแบดระดับแข่งขันที่เราเห็นถ่ายทอดทางโทรทัศน์นิยมรับดีด ให้ลูกโด่งไปข้างหลังไว้ก่อนแล้วค่อยหาโอกาสในไม้ต้อไปใหม่ครับ แต่ในระดับลุกก็ยังมีนักแบดบางคนที่รับกระแทกเปลี่ยนทางเก่งๆแล้วเข้าประกบหน้าเร็ว อยู่ครับ (พอเดาออกไหมครับว่าใคร...อิอิ) ส่วนคำว่ารับวาง ที่พูดกันคือตำแหน่งเป้าหมายนะครับ(ตามความเห็นผมนะ)ว่าจะวางไปตรงไหน มุมหน้า มุมหลัง ครึ่งคอร์ด ส่วนรับดีด รับกระแทก และรับหยุดคือ วิธีการรับลุกตบ

เดาไม่ออกอ่ะ ใครอ่าาาาาา

Tpat

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  25/11/2014 11:47:32

เลขที่สมาชิก: 60187

ยกคำพูด:
เขียนโดย bigpong:

ยกคำพูด:
เขียนโดย hippro:

แล้วถ้าโดนตัดหยอดหล่ะครับ จะงัดหรือจะหยอดดี

ก็ต้องดูด้วยว่าเล่นเดี่ยวหรือเล่นคู่น่ะ เล่นเดี่ยวโดนตัดหยอด ก็ต้องหยอดกลับเพื่อให้คู่ต่อสู้ วิ่งเข้ามารับลูกที่หยอดไปน่ะ จะทำให้คู่ต่อสู้เหนื่อยน่ะ  เล่นคู่โดนตัดหยอด ก็ต้องหยอดกลับแบบผลักเลี้ยวน่ะ ป้องกันตัวหน้าดักแย๊บลูกหยอดกลับน่ะ หรือจะปั่นลูกหยอดกลับก็ได้ และคอยดักแย๊บลูกหยอดกลับของคู่ต่อสู้น่ะ ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับสถานการณ์น่ะ ถ้าเสียเปรียบก็ต้องแก้ไขให้ได้เปรียบน่ะ ทำวิกฤตให้เป็นโอกาส ไม่ใช่ทำวิกฤตให้เป็นวิบากน่ะ

ขอบคุณคร้าบบบบผม

Tpat

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  25/11/2014 11:50:09

เลขที่สมาชิก: 60187

ยกคำพูด:
เขียนโดย จอมโจร1412:

ยกคำพูด:
เขียนโดย THEBLACK:

เดาไม่ออกอ่ะ ใครอ่าาาาาา

ขอเดาว่า LYD

Page 2 of 2«1[2]

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 4 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 4 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
4 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต