ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  ถามปัญหาแบดมินตัน
/  อาการสีหลุดสีถลอก"ไม่เข้าเนื้อ" หมายความว่าอย่างไรครับ?
อาการสีหลุดสีถลอก"ไม่เข้าเนื้อ" หมายความว่าอย่างไรครับ?                 

noncee RT.

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  1/10/2014 0:11:07
  อาการสีหลุดสีถลอก"ไม่เข้าเนื้อ" หมายความว่าอย่างไรครับ?

เลขที่สมาชิก: 70083

รบกวนขอความรู้ด้วยครับ คือคำว่า "ไม่เข้าเนื้อ" ตัวผมเองเข้าใจว่าสีหลุดออกไปครึ่งนึง แล้วเหลือชั้นสีอีกครึ่งนึง ยังมองไม่เห็นเนื้อโลหะที่เป็นกราไฟท์ หรือคาร์บอนก็แล้วแต่ ผมเข้าใจอย่างนี้ถูกต้องหรือเปล่าครั้บผม? 

[ แก้ไขโดย noncee เมื่อ 1/10/2014 0:56 ]

[ แก้ไขโดย noncee เมื่อ 1/10/2014 1:12 ]
ข้อมูลส่วนตัว

เอก_8431

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  1/10/2014 0:26:38
  Re: อาการสีหลุด(สีถลอก)"ไม่เข้าเนื้อ" หมายความว่าอย่างไรครับ

เลขที่สมาชิก: 48763

คหสต. สีหลุด คือ มองเห็นสีดำๆ แต่ไม่ร้าว ไม่ยุบครับ

อัครเทพวรากร ทวิภพ

สุดยอดแฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  1/10/2014 0:54:21
  Re: อาการสีหลุด(สีถลอก)"ไม่เข้าเนื้อ" หมายความว่าอย่างไรครับ

เลขที่สมาชิก: 3487

ไม่เข้าเนื้อ(กราไฟด์) ครับ
สีจะหลุดกี่ชั้นก็ไม่เกี่ยว
ขอให้กราไฟด์ไม่หลุด
เรียกไม่เข้าเนื้อหมดครับ
นอกเหนือจากนี้คือบอกละเอียด
สีชั้นนอกหลุด สีรองพื้นไม่หลุด
แค่แล๊คเกอร์เคลือบหลุด สีไม่หลุด
ประมาณนี้ครับ

noncee RT.

เขียนเมื่อ:  1/10/2014 1:00:46
  Re: อาการสีหลุดสีถลอก"ไม่เข้าเนื้อ" หมายความว่าอย่างไรครับ

ยกคำพูด:
เขียนโดย อัครเทพวรากร ทวิภพ:

ไม่เข้าเนื้อ(กราไฟด์) ครับ
สีจะหลุดกี่ชั้นก็ไม่เกี่ยว
ขอให้กราไฟด์ไม่หลุด
เรียกไม่เข้าเนื้อหมดครับ
นอกเหนือจากนี้คือบอกละเอียด
สีชั้นนอกหลุด สีรองพื้นไม่หลุด
แค่แล๊คเกอร์เคลือบหลุด สีไม่หลุด
ประมาณนี้ครับ
อ๋อ อย่างนี้นี่เองโน๊ะ ขอบคุณมากๆคร้าบ  

Fr@nk

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  2/10/2014 18:52:18
  Re: อาการสีหลุดสีถลอก"ไม่เข้าเนื้อ" หมายความว่าอย่างไรครับ

เลขที่สมาชิก: 12946

เรื่องสีหลุดมีคนตอบให้แล้ว

ผมขอแก้ความเข้าใจผิดเรื่องวัสดุให้เล็กน้อย

1. ไม้แบดคุณไม่ใช่โลหะนะครับ ปัจจุบันที่เราซื้อหามาเล่นกันมันเป็นกราไฟต์ทั้งนั้น ยกเว้นจะไปซื้อไม้แบดที่เป็นอลูมิเนียมหรือเหล็กมาตี

2. กราไฟต์คือคาร์บอนที่เรียงตัวอย่างเป็นระเบียบรูปแบบหนึ่ง ทำให้ได้โครงสร้างที่แข็งแรงครับ

3. ถ่านดำๆที่ใช้ปิ้งย่าง เพชร ก็เป็นตัวอย่างของรูปแบบอื่นๆของคาร์บอนครับ ที่มันต่างกันเพราะการจัดเรียงโครงสร้างไม่เหมือนกัน

อัครเทพวรากร ทวิภพ

สุดยอดแฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  2/10/2014 20:23:14

เลขที่สมาชิก: 3487

มาเก็บความรู้

noncee RT.

เขียนเมื่อ:  2/10/2014 21:43:24

ยกคำพูด:
เขียนโดย ThaiBadminton.com spam-mail protection system:

เรื่องสีหลุดมีคนตอบให้แล้ว

ผมขอแก้ความเข้าใจผิดเรื่องวัสดุให้เล็กน้อย

1. ไม้แบดคุณไม่ใช่โลหะนะครับ ปัจจุบันที่เราซื้อหามาเล่นกันมันเป็นกราไฟต์ทั้งนั้น ยกเว้นจะไปซื้อไม้แบดที่เป็นอลูมิเนียมหรือเหล็กมาตี

2. กราไฟต์คือคาร์บอนที่เรียงตัวอย่างเป็นระเบียบรูปแบบหนึ่ง ทำให้ได้โครงสร้างที่แข็งแรงครับ

3. ถ่านดำๆที่ใช้ปิ้งย่าง เพชร ก็เป็นตัวอย่างของรูปแบบอื่นๆของคาร์บอนครับ ที่มันต่างกันเพราะการจัดเรียงโครงสร้างไม่เหมือนกัน
Wow..ได้ความรู้เกินคาดเลย ขอบคุณมากๆค้าบ 

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 9 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 9 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
9 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต