ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  ถามปัญหาแบดมินตัน
/  คือไปซื้อไม้มาใหม่ แล้วเหมือนตีไม่ไหวอ่ะครับ
Page 2 of 2«1[2]
คือไปซื้อไม้มาใหม่ แล้วเหมือนตีไม่ไหวอ่ะครับ                 

alonedise

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  28/9/2014 11:16:28
  Re: คือไปซื้อไม้มาใหม่ แล้วเหมือนตีไม่ไหวอ่ะครับ

เลขที่สมาชิก: 67740

ยกคำพูด:
เขียนโดย pianoza:

อยู่ที่แรงของจขกท.เองรึป่าว บางวันเล่นดีแต่พออีกวันอาจเล่นไม่ดีก็ได้ครับ

คิดว่าไม่น่าจะใช่ครับเพราะ ลองไปจับไม้เพื่อนมาตี หัวหนักก้านแข็งเหมือนกัน แต่เอ็นขึ้น 24 ปอนด์ รุสึกเข้ามือกว่าเยอะเลย
ข้อมูลส่วนตัว

fuji

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  28/9/2014 12:17:30
  Re: คือไปซื้อไม้มาใหม่ แล้วเหมือนตีไม่ไหวอ่ะครับ

เลขที่สมาชิก: 2211

ใครขายฟระเนี่ย ถามลูกค้าก่อนรึยังว่า ไม้เดิมแบบไหน เอ็นอะไร อยากได้ไม้ใหม่แบบไหนยังไง
ดูจากที่เล่าๆ มา ก็น่าอยู่หรอกนะ ที่จะไม่ไป
ผมไม่คุ้นไม้ apacs นะ แต่ถ้าอย่างข้างบนเล่ามา คือ ไม้เก่าเป็นไม้เบา ไม้ใหม่เป็นไม้หนัก แข็ง
อารมณ์เหมือนคุณเคยใช้ Nanospeed แล้วข้าม Arcsaber มาเล่น Voltric จากเบาเป็นหนักไป
จังหวะสวิงจะไปไม่เป็น เพราะคุณคุ้นกับของเบามาก่อน(เช่นกันครับ ผมถนัด VT พอไปตี NS ก็ไปไม่เป็น ตีไม่ดีเท่าเหมือนกัน)...โอกาสที่จะโดนจะๆ ตีเข้าจังหวะ spot พอดีเหมือนของเก่า ต้องใช้เวลาจูนยาวๆ สักพักครับ
อันที่สอง เอ็น จากที่ดู เคยใช้ 68ti 25 ข้ามมาใช้ 65ti 26
อย่างแรกคือเอ็นตึงกว่า แล้วเอ็นพึ่งขึ้นใหม่ๆ วันแรกตีจะแข็งมากครับต้อง"นวด"สักระยะนึง
อย่างที่สอง คือ เอ็นมันเส้นใหญ่กว่าครับ กินแรงกว่า
ประกอบกับเรื่องไม้ที่เปลื่ยนสไตล์ไปเลย โอกาสที่จะตีแล้วไม่ถูกใจ ก็มีมากๆครับ
ไม้มันหนัก เอ็นก็กินแรง ก็ไม่แปลกละครับที่จะบอกว่า น็อกกินแรง ดาดแล้วหวดลมหนะ
....................................
แปลกใจอยู่ว่า ทำไมบางคนบอกว่า เปลื่ยนเอ็นก็จบ
ผมกลับคิดว่า จำเลยมันทั้งคู่นั่นละนะ......ตีว่าวไม่ใช่ที่เอ็นแน่ๆ ส่วนตีกินแรง ก็ทั้งสองอย่างหนะ....
......................................
คงต้องเลือกแล้วละครับ ว่าจะเอาไม้ใหม่ หรือ คบของเก่า ตีสลับกันไม่ดีแน่ๆ ตามคุณ Dogbully บอกนั่นละ
ปล.ถ้าคุณตี 68ti 24 ได้ ตี 80 - 22 ก็ได้ครับ
ส่วนตัวผมตี 80 - 23 อยู่ครับ ก็กระด้างดี แต่ก็ไม่ได้แย่จนต้องลงไปถึง 20 ขนาดนั้นนะผมว่าตัวนี้ 22-24กำลังดีเลย มากไปก็ไม่ดี น้อยไปก็เอาเอ็นอื่นดีกว่าครับ....

alonedise

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  28/9/2014 15:06:32

ยกคำพูด:
เขียนโดย fuji:

ใครขายฟระเนี่ย ถามลูกค้าก่อนรึยังว่า ไม้เดิมแบบไหน เอ็นอะไร อยากได้ไม้ใหม่แบบไหนยังไง
ดูจากที่เล่าๆ มา ก็น่าอยู่หรอกนะ ที่จะไม่ไป
ผมไม่คุ้นไม้ apacs นะ แต่ถ้าอย่างข้างบนเล่ามา คือ ไม้เก่าเป็นไม้เบา ไม้ใหม่เป็นไม้หนัก แข็ง
อารมณ์เหมือนคุณเคยใช้ Nanospeed แล้วข้าม Arcsaber มาเล่น Voltric จากเบาเป็นหนักไป
จังหวะสวิงจะไปไม่เป็น เพราะคุณคุ้นกับของเบามาก่อน(เช่นกันครับ ผมถนัด VT พอไปตี NS ก็ไปไม่เป็น ตีไม่ดีเท่าเหมือนกัน)...โอกาสที่จะโดนจะๆ ตีเข้าจังหวะ spot พอดีเหมือนของเก่า ต้องใช้เวลาจูนยาวๆ สักพักครับ
อันที่สอง เอ็น จากที่ดู เคยใช้ 68ti 25 ข้ามมาใช้ 65ti 26
อย่างแรกคือเอ็นตึงกว่า แล้วเอ็นพึ่งขึ้นใหม่ๆ วันแรกตีจะแข็งมากครับต้อง"นวด"สักระยะนึง
อย่างที่สอง คือ เอ็นมันเส้นใหญ่กว่าครับ กินแรงกว่า
ประกอบกับเรื่องไม้ที่เปลื่ยนสไตล์ไปเลย โอกาสที่จะตีแล้วไม่ถูกใจ ก็มีมากๆครับ
ไม้มันหนัก เอ็นก็กินแรง ก็ไม่แปลกละครับที่จะบอกว่า น็อกกินแรง ดาดแล้วหวดลมหนะ
....................................
แปลกใจอยู่ว่า ทำไมบางคนบอกว่า เปลื่ยนเอ็นก็จบ
ผมกลับคิดว่า จำเลยมันทั้งคู่นั่นละนะ......ตีว่าวไม่ใช่ที่เอ็นแน่ๆ ส่วนตีกินแรง ก็ทั้งสองอย่างหนะ....
......................................
คงต้องเลือกแล้วละครับ ว่าจะเอาไม้ใหม่ หรือ คบของเก่า ตีสลับกันไม่ดีแน่ๆ ตามคุณ Dogbully บอกนั่นละ
ปล.ถ้าคุณตี 68ti 24 ได้ ตี 80 - 22 ก็ได้ครับ
ส่วนตัวผมตี 80 - 23 อยู่ครับ ก็กระด้างดี แต่ก็ไม่ได้แย่จนต้องลงไปถึง 20 ขนาดนั้นนะผมว่าตัวนี้ 22-24กำลังดีเลย มากไปก็ไม่ดี น้อยไปก็เอาเอ็นอื่นดีกว่าครับ....

ได้ความรู้เยอะเลยครับ ตามที่ผมสรุปและวิเคราะห์ แล้ว ถ้าผมคิดจะใช้เอ็น Bg80 ก็ต้องขึ้น 22-24 ปอนด์ ได้ใช่มั้ยครับ ส่วนไม้ก็ ปรับจูนเอาเรื่อยๆ ให้คุ้นมือ ^_^ อย่างงี้ใช่ป่ะครับ ^_^

อัครเทพวรากร ทวิภพ

สุดยอดแฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  28/9/2014 16:32:41

เลขที่สมาชิก: 3487

ประมาณนั้นครับ
อยากให้เข้ามือเร็วก็ต้องใช้บ่อยๆ
พกไปตีไม้้เดียวได้ยิ่งดีครับ

Dogbully

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  28/9/2014 17:12:20

เลขที่สมาชิก: 65690

ยกคำพูด:
เขียนโดย alonedise:

ยกคำพูด:
เขียนโดย Dogbully:

น่าจะเป็นที่ไม้ครับ เอ็นมีผลแค่ส่วนน้อยเท่านั้น
รุ่นเดิม Apacs Virtuoso 50 มันเป็นไม้เบามากๆเลยนะครับ 5U - 6U
แต่ Apacs Tweet 8000 นี่คือเป็นไม้ตัวท็อปของ Apacs เลย หนักและแข็ง มันเป็นไม้รุกสเปคโหดพอตัวเลย

ทางแก้ผมคิดว่า ควรจะเปลี่ยนเอ็นเป็น 68Ti เหมือนเดิม ซัก 22-24 ปอนด์ เพราะ 65Ti แข็งกระด้างจริงๆ
และก็ลองปรับตัวกับไม้ไปเรื่อยๆก่อน ใช้อันไหนอันนั้นไปเลย ถ้าเปลี่ยนไปๆมาๆ จะทำให้เจ็บได้ เพราะไม้สองอันน้ำหนักต่างกันมาก
ถ้าไม่ได้จริงๆค่อยว่ากัน เพราะไม้รุ่นนี้ราคามือหนึ่งสูงพอสมควร ถ้าตัดสินใจรีบขายคงจะขาดทุนเยอะแน่นอน

เป็นทางที่ผมคิดไว้ตอนตีเสร็จเลยครับ แต่ถ้าจะถามว่า ถ้าผมจะขึ้นเอ็น bg80 เพราะชอบแนวทางเอ็นนี่ ผมควรเริ่มยังไงครับ?

ขึ้นความตึงน้อยๆก่อนครับ ซัก 22-24 ปอนด์ เพราะ BG80 ก็เอ็นกระด้างเหมือนกัน

alonedise

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  28/9/2014 17:49:10

งั้นได้บทสรุปละ ผมจะขึ้น bg80 สัก23ปอนด์ ใช้ไม้เดียวให้คุ้น และเพิ่มกำลังแขนตัวเอง ขอบคุณทุกๆท่านมากนะครับ ที่เป็นผู้แนะนำ

Leolice

เขียนเมื่อ:  28/9/2014 22:04:56

เลขที่สมาชิก: 57355

ของแบบนี้ต้องอาศัยความบ่อยให้ชินครับ

alonedise

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  28/9/2014 22:58:25

ยกคำพูด:
เขียนโดย Leolice:

ของแบบนี้ต้องอาศัยความบ่อยให้ชินครับ

+1 คิดเหมือนกันเลยครับ ^_^ เหมือนเราไปฝึกทหาร มาถึง จะให้วิดพื้นทีเดียว 200 ยก ทำไม่ได้หรอก ใช่มั้ยครับ อิอิ

อัครเทพวรากร ทวิภพ

สุดยอดแฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  28/9/2014 23:28:20

เลขที่สมาชิก: 3487

ยกคำพูด:

งั้นได้บทสรุปละ ผมจะขึ้น bg80 สัก23ปอนด์ ใช้ไม้เดียวให้คุ้น และเพิ่มกำลังแขนตัวเอง ขอบคุณทุกๆท่านมากนะครับ ที่เป็นผู้แนะนำ
ชอบในความพยายามปรับตัวเข้าหาไม้ครับ

alonedise

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  29/9/2014 9:01:56

ยกคำพูด:
เขียนโดย อัครเทพวรากร ทวิภพ:

ยกคำพูด:

ชอบในความพยายามปรับตัวเข้าหาไม้ครับ

ขอบคุณครับพี่

-To*LFC*-

เขียนเมื่อ:  1/10/2014 14:25:57

เลขที่สมาชิก: 48431

ไอรุ่นนี้มันไม้รุก เหมาะสำหรับขาโหดนะครับ กล้ามเนื้อต้องแข็งแรงพอสมควรเลยครับ

ผมว่ามี 3 ทาง
1. ออกกำลังกายให้แข็งแรงไปเลย เพื่อเป็นการปรับตัวเข้าหาไม้
2. ลดความตึงของเอ็นครับ ตึงมากแรงไม่พอ จะตีไม่ค่อยไป ขึ้นสัก 22-23 กำลังดีครับ
3. ขายไปซื้อไม้ใหม่ครับ ไปซื้อไม้ที่หัวเบากว่าเดิมหน่อย ก้านกลางๆ ไปทางอ่อน

รุ่นที่แนะนำ Lethal 8,10,12 / Vertuoso (ไม้เบา หัวค่อนข้างหนัก) / sizzle (จำเลขซีรี่ไม่ได้ครับ)

[ แก้ไขโดย pakorn1985 เมื่อ 1/10/2014 14:27 ]

pianoza

เขียนเมื่อ:  2/10/2014 12:49:03

เลขที่สมาชิก: 50975

ใช่ครับเพราะไม้ในแต่ละรุ่นมันมีจุดเด่นและด้อยในตัวเองอยู่แล้ว( อันนี้ต้องอยู่ที่ตัวเราแล้วละครับ)แต่ละวันการเล่นแบดของเราไม่แน่นอนครับ วันนี้เล่นได้ดีมีกำลังใจแรงจูงใจ แต่พอมาอีกวันสถานที่เดียวกันแต่กลับเล่นไม่ได้เรื่องเลยก็มี....แปลกนะครับ, เลยเห็นด้วยกับที่หลายท่านบอกว่า เราต้องปรับตัวเองให้เข้ากับไม้มากกว่าที่เราจะเปลี่ยนไม้ไปเรื่อยๆครับ...

bigpong

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  3/10/2014 4:28:22

เลขที่สมาชิก: 2018

ยกคำพูด:

คือผมไปซื้อไม้มาใหม่ apacs tweet 8000 international

ขึ้นเอ็นตามคำแนะนำผู้ขาย BG65Ti 26 ปอนด์

ตอนหวดลม รู้สึก เออหัวหนัก ตีดีแน่นอน

แต่พอน็อคจริง แทบเหมือนจะหมดแรงเลยครับ   พอเริ่มเล่นจริงๆ จังหวัด หยอด หน้าไม้ ปรับแทบไม่ทัน รู้สึกเหมือนมันหนักมาก ดาดก็หวดลม -..-

ก่อนหน้านี้ผมใช้ไม้ Apacs Vurtuso 50 ซึ่ง เบากว่านี้มาก ขึ้นเอ็น BG68Ti  25 ปอนด์ ก็ตีไหวนะครับ

อยากทราบว่าเป็นที่การเปลี่ยนแปลงไม้ หรือเป็นที่เราขึึ้นเอ็นครับ ถ้าเป็นที่เอ็นผมจะได้ไปลดเอ็นลง เพราะ ปวดแขน กะหัวไหล่มากครับ ขอบคุณครับ
ผู้เล่นที่ไม่คุ้นเคยกับไม้หัวหนัก เมื่อตีแล้วจะมีอาการล้าแขนน่ะ หลังเล่นจะระบมไปหมดน่ะ การจะใช้ไม้หัวมีน้ำหนักได้นั้น ควรเล่นเวทเทรนนิ่งควบคู่ไปด้วยน่ะ เพื่อเสริมสร้างกล้ามเนื้อหัวไหล่ แขนให้มีความแข็งแรงเพิ่มขึ้น การบาดเจ็บจากการเล่นก็จะลดน้อยลงน่ะ

Page 2 of 2«1[2]

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 6 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 6 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
6 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต