ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  พบหมอข้างคอร์ท
/  ขอคำปรึกษาหลังผ่าตัดเอ็นไขว้หน้า
ขอคำปรึกษาหลังผ่าตัดเอ็นไขว้หน้า                 

Wisher

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  26/10/2009 1:52:21
  ขอคำปรึกษาหลังผ่าตัดเอ็นไขว้หน้า

เลขที่สมาชิก: 36351

สวัสดีครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่พึ่งได้เข้ามาเจอเวปนี้ก็เลยอยากขอคำปรึกษาหน่อยนะครับ

คือผมผ่าตัดเอ็นไขว้หน้ามาจะครบ2เดือนแล้วครับ ผ่าโดยใช้เอ็นที่หัวเข่าด้านหน้าน่ะครับแล้วใส่น๊อตโลหะเข้าไป

โดยส่วนตัวของผมแล้วหลังผ่า 2อาทิตย์ผมก็ถือไม้เท้าไปเรียนตามปกติ พอครบ1เดือนก็ขับรถยนต์เลยครับ

ตอนนี้ผ่านมา 1เดือนครึ่งผมก็ไม่ใส่ผ้าเบสหรือเฝือกอ่อนแล้วครับ

การกายภาพบำบัดคุณหมอแนะนำมา 3ท่า ทำท่าละ100ครั้ง/วัน แต่ผมไม่เคยทำถึงเลยครับ ส่วนใหญ่จะทำแค่ 20-40ครั้ง/ท่า น่ะครับ

แต่ตอนนี้ปัญหาที่ผมเจอก็คือ

-เหยียดขาตรงสุดไม่ได้

-พับขาได้ไม่สุด

-พอนอนแล้วตื่นขึ้นมาจะมีอาการเส้นยึดครับ+เจ็บที่ข้อพับ

-พอนั่ง งอขานานๆแล้วเส้นก็ยึดเหมือนกันครับพอจะยืดขาออกก็จะเจ็บข้อพับ

-เวลางอขานานๆ พอจะยืนหรือยืดขาตรง ต้องใช้เวลาในการรอให้เส้นมันค่อยๆคลายออก

เลยอยากขอคำปรึกษาว่าพี่ๆที่เคยผ่ามาแล้วมีอาการ+วิธีการแก้ไขอย่างไรบ้างครับ

1.กายภาพบำบัดกันอย่างไรบ้าง+ท่าละกี่ครั้ง/วัน

2.สามารถเหยียดขาตรงสุด+พับขาได้สุด ใช้เวลากี่เดือน

3.อาการเจ็บที่ข้อพับด้านหลังหัวเข่าใช้เวลากี่เดือนจึงจะหาย

4.อาการเส้นยึดจะหายหรือบรรเทาลงใช้ระยะเวลากี่เดือน

5.สามารถให้หมอนวดมาช่วยนวดกดเส้นจะได้มั๊ยครับ

6.สามารถเริ่มออกวิ่งเบาๆได้หลังผ่ากี่เดือนครับ

ขอรบกวนและขอขอบคุณสำหรับคำตอบของทุกๆท่านด้วยนะครับผม ^^

ปล.ถ้าผิดพลาดอย่างไรขออภัยไว้ล่วงหน้าด้วยนะครับ

ข้อมูลส่วนตัว

เมื่อก่อนไว้จร ตอนนี้ไว้เปีย~*

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  26/10/2009 2:01:50
  Re: ขอคำปรึกษาหลังผ่าตัดเอ็นไขว้หน้า

เลขที่สมาชิก: 23887

อาการคล้ายผม ที่เป้นอยู่ แต่ผมไม่ได้ไปหาหมอ

1. พอนั่ง งอขานานๆแล้วเส้นก็ยึดเหมือนกันครับพอจะยืดขาออกก็จะเจ็บข้อพับ (เส้นข้าง ด้านหลังเข่า ฝั่งด้านนอก)

2. เวลางอขานานๆ พอจะยืนหรือยืดขาตรง ต้องใช้เวลาในการรอให้เส้นมันค่อยๆคลายออก (ไม่งั้นก็ต้องทน จี๊ด ๆ ไปสักพัก ถึงหาย)

งั้น รอฟังด้วยคนคับ ไปหาหมอนวดอย่างเดียว (จับเส้น) ก็ดีขึ้น แต่ไม่หายขาด แค่ทุเลาไปพักนึง(พอตีแบดก็เป็นใหม่) เพราะเส้นมันตึง และไมได้ cool down อย่างเพียงพอ

bigpong

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  26/10/2009 2:27:00
  Re: ขอคำปรึกษาหลังผ่าตัดเอ็นไขว้หน้า

เลขที่สมาชิก: 2018

.หลังจากการผ่าตัดมาแร้ว การกายภาพเป็นสิ่งสำคัญที่สุดน๊า หมอแนะนำมาอย่างไรควรปฎิบัติอย่างเคร่งครัดน๊า ผ่าตัดมามันยังไม่หายได้หรอกน๊า แต่มันจะหายดั่งเดิมก็ตรงการกายภาพเนี่ยหล่ะน๊า ควรไปสารภาพบาปกะคุณหมอน๊า อย่างน้อยจะได้แก้ไขได้ทันการน๊า อาจจะมีพังพืดเกาะมากแร้วก็ได้น๊า เพราะมันจะเหยียดขาได้ไม่สุดน๊า ควรรีบไปปรึกษาหมอโดยด่วนเลยน๊า อย่าปล่อยทิ้งไว้เนิ่นนาน มันจะสายเกินจะแก้ไขได้น๊า. เป็นกำลังใจให้สู้ๆต่อไปน๊า   

ต้วมเตี้ยมน้อย Black Board

สุดยอดแฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  26/10/2009 2:28:23

เลขที่สมาชิก: 16391

ผมว่า เป็นที่เส้นเอ็นที่ผ่าตัด และ ที่ใส่เผือกอ่อน จนขาส่วนที่ใส่ไม่ค่อยได้ออกแรง มันก็เลยยึดตามปกติ นั้นแหละครับ

แต่ถ้าเรา พยายามยึดๆมัน ฝืนๆหน่อย แรกๆอาจจะเจ็บๆหน่อย แต่มันจะดีขึ้น

อะไรไม่ได้ ก็ ฝืนๆวันละนิด วันละหน่อย ค่อยเป็นค่อยไป ดีกว่าไม่พยายามเลย

ความร้อน ก็ช่วยได้ ทำให้เส้นขยายตัว ยืนหยุ่นดีขึ้น บีบๆนวดๆ

อาจจะไม่ต้องถึงกับวิ่ง แต่เดินไปเรื่อยๆ หรือ อาจจะเพิ่มโดยการเดินเร็วขึ้น

พยายามใช้ส่วนที่ไม่ได้ใช้ แล้วมันจะเสริมสร้างของมันเองครับ

รอท่านต่อปายครับ หรือ ปรึกษาหมอประจำๆก็ดีนะครับ ยิ่งมีเพื่อนเป็นหมอยิ่งดีเลย ^^

เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆต่อปาย....

คน ตจว.

เขียนเมื่อ:  26/10/2009 9:07:45

เลขที่สมาชิก: 13843

ควรทำตามคำแนะนำของแพทย์อย่างเคร่งครัดนะครับ  เข่าต้องใช้อีกนานครับ

ผมก็มีปัญหาเกี่ยวกับเอ็นไขว้หน้าตัวนี้เหมือนกัน  หมอให้หาเวลาไปผ่า  ยังไม่ได้ไปซะที

อรุโณทัย ในหัวใจห้องที่ห้า

เขียนเมื่อ:  26/10/2009 9:22:50

เลขที่สมาชิก: 16636

...มาช่วยให้กำลังใจครับ..
น้าที่คอร์ทผม ปวดตรงเอวด้านหลัง เคยไปตรวจคร่าวๆว่าเป็นหมอนรองกระดูกทับเส้น
ผมก็เคยอ่านในเว็บ,แล้วก็ได้ยินคนพูดมาว่าเรื่องกระดูกสันหลังทับเส้นเนี๊ย ไปหาหมอที่รพ.พระมุงกุฎ...จบ ไม่ต้องไปที่ไหนต่อ
พอดีน้าเขาเป็นทหารแล้วก็มีนายที่ดูแลที่นั้นอยู่ ผมก็ดีใจแล้วก็รอฟังผล ไปหามานึกว่าจะได้แสกน,ผ่าตัดเล็กๆน้อยๆ ไม่รู็ยังไงเจอหมอรักษาแบบฝังเข็ม,จับเส้น ก็เลยฮากันใหญ่  ตอนนี้ผ่านมาพอสมควรก็ดีขึ้นมากๆเลยครับ(4-6เดือน) แต่ตอนตีแบดดันยังไม่วอร์มอัพอีก
.....
.....ที่จริงอยากบอกว่าเรื่องโรคประมาณนี้ **ต้องใช้กายภาพและเวลานะครับ** อย่าใจร้อนครับ กายภาพก็ยิ่งทำก็ยิ่งมีแต่ประโยชน์ ยิ่งหายเร็ว เวลาก็สักระยะหนึ่ง ใจเย็นๆนะครับ อะไรมันจะดีขึ้นแน่ครับถ้าใจมันยอมรู้และรับความจริงเดี๋ยวก็หายใจเย็นๆครับ ฟันธง
ข้อมูลส่วนตัว เยี่ยมชมเวบเพจ

น้องแพนดา

เขียนเมื่อ:  26/10/2009 10:06:32

เลขที่สมาชิก: 3778

ผมเคยผ่าที่รามา เมื่อ 5 ปี แล้ว อาการต่าง ๆ จะค่อย ๆ หายไปและเริ่มดีขึ้น ผมนอนรพ. 3 วัน ก่อนออกจาก รพ. หมอถอดเฝือกอ่อน และนอนราบให้ชันเข่าข้างที่ผ่าโดยที่ฝ่าเท้าวางบนพื้น ดึงเข่าให้ได้มากที่สุด เพื่อไม่ให้เอ็นยึด ทำให้มากที่สุดต้องขยันทำหลังผ่าตัดประมาณ 2 อาทิตย์ ซึ่งเป็นช่วงที่ยังเดินได้ ท่าที่ 2 คือ การบริหารกล้ามเนื้อหัวเข่า นอนราบแล้วเกร็งเนื้อสะโพก(ขมิบก้น) ซึ่งจะทำให้หายใจไม่ได้ ให้นับ 10 แล้วผ่อนหายใจปกติอีก 4 ครั้ง แล้วเริ่มต้นอีกครั้ง ทำประมาณ 5-10 ครั้ง/ชุด และวันละ 5-10 ชุดต่อวัน พอเริ่มเดินได้เองโดยไม่ใช้ไม้เท้า มีท่าเพิ่มอีก 1 ท่า ให้ยืนเข่าชิดกัน ใกล้กับโต๊ะหรือพนักเก้าอี้ ย่อตัวลง จะรู้สึกกล้ามเนื้อหัวเข่าเริ่มปวด ให้ดึงตัวขึ้นไปในท่ายืนตรงโดยใช้ขา แต่ถ้าไม่ไหวให้ใช้มือช่วยดันโต๊ะขึ้น ทำเท่าที่ทำได้ ข้อห้ามที่ไม่ควรทำใน 1 ปีแรก 1. นั้งขัดสมาส 2. นั่งยอง ๆ 3. นั่งคุกเข่า 4. นั่งห้อยขา

-สอนไม่จำ-

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  26/10/2009 11:15:50

เลขที่สมาชิก: 34606

ยกคำพูด:
เขียนโดย คน ตจว.:

ควรทำตามคำแนะนำของแพทย์อย่างเคร่งครัดนะครับ  เข่าต้องใช้อีกนานครับ

ผมก็มีปัญหาเกี่ยวกับเอ็นไขว้หน้าตัวนี้เหมือนกัน  หมอให้หาเวลาไปผ่า  ยังไม่ได้ไปซะที

+1  แล้วเอ็นไขว้หน้ามันอยู่ตรงไหนครับ

asdfg23

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  26/10/2009 11:43:01

เลขที่สมาชิก: 9373

ยกคำพูด:
เขียนโดย คน ตจว.:

+ อีก1 คับ ไม่มีใครรู้ดีกว่าหมอหลอกคับ

น้องแพนดา

เขียนเมื่อ:  26/10/2009 11:52:56

เลขที่สมาชิก: 3778

ยกคำพูด:
เขียนโดย น้องแพนดา:

ผมเคยผ่าที่รามา เมื่อ 5 ปี แล้ว อาการต่าง ๆ จะค่อย ๆ หายไปและเริ่มดีขึ้น ผมนอนรพ. 3 วัน ก่อนออกจาก รพ. หมอถอดเฝือกอ่อน และนอนราบให้ชันเข่าข้างที่ผ่าโดยที่ฝ่าเท้าวางบนพื้น ดึงเข่าให้ได้มากที่สุด เพื่อไม่ให้เอ็นยึด ทำให้มากที่สุดต้องขยันทำหลังผ่าตัดประมาณ 2 อาทิตย์ ซึ่งเป็นช่วงที่ยังเดินได้ ท่าที่ 2 คือ การบริหารกล้ามเนื้อหัวเข่า นอนราบแล้วเกร็งเนื้อสะโพก(ขมิบก้น) ซึ่งจะทำให้หายใจไม่ได้ ให้นับ 10 แล้วผ่อนหายใจปกติอีก 4 ครั้ง แล้วเริ่มต้นอีกครั้ง ทำประมาณ 5-10 ครั้ง/ชุด และวันละ 5-10 ชุดต่อวัน พอเริ่มเดินได้เองโดยไม่ใช้ไม้เท้า มีท่าเพิ่มอีก 1 ท่า ให้ยืนเข่าชิดกัน ใกล้กับโต๊ะหรือพนักเก้าอี้ ย่อตัวลง จะรู้สึกกล้ามเนื้อหัวเข่าเริ่มปวด ให้ดึงตัวขึ้นไปในท่ายืนตรงโดยใช้ขา แต่ถ้าไม่ไหวให้ใช้มือช่วยดันโต๊ะขึ้น ทำเท่าที่ทำได้ ข้อห้ามที่ไม่ควรทำใน 1 ปีแรก 1. นั้งขัดสมาส 2. นั่งยอง ๆ 3. นั่งคุกเข่า 4. นั่งห้อยขา

ผมเริ่มวิ่งออกกำลังกายได้ประมาณ 1 เดือนครึ่งหลังจากผ่าตัด ข้อห้ามที่บอกไว้อย่าทำครับดพราะจะมีผลต่อเอ็นที่ซ่อมให้ครับ

๏๛K € n g ๛๏

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  26/10/2009 12:32:38

เลขที่สมาชิก: 33932

เหยียดขาตรงสุดไม่น่าจะเกินสามเดือนนะโดยทั่วไป แต่งอขานี่นานหน่อย ไม่รู้กี่เดือน

ถ้าขายังยืดไม่ตรงสุด ใช้น้ำร้อนช่วยประคบให้เส้นมันคลายแล้วพยายามยืดขา จะช่วยได้ครับ ทำบ่อยๆนะครับ

ส่วนวิ่งเหยาะๆอย่างต่ำก็สามเดือนอะครับ ถ้าจะให้ดีก็หกเดือนครับ

chat001

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  26/10/2009 12:59:34

เลขที่สมาชิก: 34735

ได้ไปผ่าเหมือนกันครับ เกือบสองเดือน เหมือนกันครับ เท่าที่ทราบอาการคือเป็นไปตาม process ของการผ่าตัดเข่าหมอบอกว่า ประมาณ 4 เดือนขึ้นหลังจากผ่าตัดไปสามารถ วิ่งจ้อกกิ้งได้แล้วครับ ส่วนสามเดือนแรกให้ว่ายน้ำได้
และใช้เวลา 9 เดือนถึงจะเริ่มหายเป็นปกติ เรื่องของกายภาพ ควรทำเยอะๆครับ ยิ่งเยอะยิ่งดี เป็นการสร้างกล้ามเนื้อรอบหัวเข่าให้แข็งแรงยิ่งกล้าเนื้อมีมากเท่าไหร่ความแข็งแรงทำให้เรา สามารถเดินได้อย่างมั่นคง หมอบอกอีกเหมือนกันช่วง 5 เดือนแรกนี้ เป็นระยะที่อันตราย เพราะคนไข้ไม่มีความรู้สึกเจ็บทำให้อยากออกกำลังกายหนักๆ แล้วก็เลยไปเล่นโดยประมาท ปรากฏว่า ขาดอีกครับ หมอเจอมาหลายรายแล้ว อย่างไรก็ขอให้หายไวๆนะครับ ผมก็นับเดือนรออยู่เหมือนกัน อยากจะหายเต็มที่แล้ว ก็มีออกไปตีแบดกับเพื่อนบ้างเหมือนกัน แต่ยืนตีเฉยๆนะครับ ไม่ขยับขา แบบว่าแก้อาการหายอยากได้บ้าง แต่ก็ไม่ประมาทนะครับ นึกเสมอว่า ต้องไม่ขยับขา ลูกไม่ถึงตัว หรือเลย ก็ปล่อยไป
แต่ก็เล่นธรรมดานะครับ ไม่ได้นับแต้มอะไร เอาแบบว่าได้จับไม้ ได้ตีลูกก็พอครับ เล่นไม่กี่ทีก็เลิกครับ

Wisher

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  26/10/2009 15:01:48

ยกคำพูด:

ยกคำพูด:

ผมเริ่มวิ่งออกกำลังกายได้ประมาณ 1 เดือนครึ่งหลังจากผ่าตัด ข้อห้ามที่บอกไว้อย่าทำครับดพราะจะมีผลต่อเอ็นที่ซ่อมให้ครับ

ของผมหลังผ่าตัดผมนอน รพ. 4วัน 3คืน พอผ่าแล้วผมฟังหมอไม่เคลียก็เลยไม่ยอมยกขาหรือทำอะไรเลยในช่วง 2อาทิตย์แรกก่อนตัดไหมออก แบบนี้จะมีผลต่อการงอเข่ามั๊ยครับ เพราะตอนนั้นผมกลัวเส้นจะยืดเลยไม่กล้ายกขาเพราะเจ็บตรงกลางหัวเข่ามากๆครับ

แล้วภายใน 1ปี ต้องห้ามนั่งคุกเข่าและขัดสมาส เลยเหรอครับ

ของผมช่วงนี้เวลานอนผมจะนอนคว่ำฉนั้นเวลาขึ้นเตียงผมจะเอาเข่ายันที่เตียงนอนก่อนคล้ายๆคุกเข่าแต่ไม่ได้พับขาลงไปทั้งหมด แบบนี้ถ้าจะบวชก็บวชไม่ได้ด้วยรึป่าวครับ เพราะถ้านับ1ปี ห้ามนั่งขัดสมาสและคุกเข่า อย่างนี้ก็คงต้องเว้นไว้ก่อน

แนะนำกันเข้ามาอีกเยอะๆนะครับชอบอ่านหลายๆความเห็น ^^

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำมากๆ ครับ

๏๛K € n g ๛๏

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  28/10/2009 14:25:58

เลขที่สมาชิก: 33932

ถูกต้องครับ บวชไม่ได้แน่นอน เพราะมีท่าคุกเข่าไหว้พระ กับ ขัดสมาธิ ต้องรอให้งอขาได้สุดก่อนนั่นแหละครับ

ยาจก

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  2/11/2009 19:08:28

เลขที่สมาชิก: 10427

ก็มีหลายคนบอกนะว่าจะกลับมาได้(ใกล้เคียง)เหมือนเดิม จะต้องทำงานหนักครับ ทางแก้ที่ดีตอนนี้คือ ปรึกษาหมอแล้วขยันทำกายภาพมากๆครับ เอาใจช่วยครับ

Wisher

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  4/11/2009 3:59:28

ขอบคุณครับ

หลังจากผมลองประคบร้อนแล้วทำกายภาพประกอบด้วย รู้สึกจะยืดขาได้ดีขึ้นมากๆเลยครับ

แต่ช่วงนี้ไม่ได้ทำกายภาพมา 1อาทิตย์แล้ว เวลาไม่ค่อยมี แถมขี้เกียจอีก -*-

SanyaWong

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  25/11/2009 15:26:35

เลขที่สมาชิก: 37002

ส่วนผมนั้น ACL และ Menicus
ผมผ่ามาได้ 7 เดือน ตอนนี้วิ่งเหยาะๆ ได้ยังไม่กล้าวิ่งก้าวไกลๆ (เคยพยายามจะวิ่งตอน 6 เดือนแล้วรู้สึกเจ็บเลยหยุดไว้ก่อน)

ช่วง 6 เดือนเหยียดขาตรงจะมีเสียงดังกร้อบๆ เหมือนกันแต่หลังจากนั้นก้ค่อยๆ น้อยลงจนไม่พบ (งอเข่าได้สุด)
5 เดือน งอ 160 องศา (เริ่มขี้เกียจ)
4 เดือน งอ 150 องศา (เริ่มขี้เกียจ)
หลัง 3 เดือนหมอให้ลงน้ำหนักตอนงอเข่าได้ 3 เดือน งอ 140 องศา

ก่อน 3 เดือนหมอให้ลงน้ำหนักได้แต่ต้องเหยียดตรง
2 เดือน งอ 120 องศา
1 เดือน งอ 90 องศา
ช่วง 1 เดือนแรกได้แค่ ใช้นิ้วโป้งแตะพื้นห้ามลงน้ำหนัก

3 สัปดาแรก 30องศา ใช้ไม้ 2 ข้างค้ำเดิน
2 สัปดาแรก 10องศา ตอนนอนถอด นีโอเบส เผลอกระตุกเข่าเจ็บนิดหน่อย
1 สัปดาแรก 0องศา แค่ขยับก้เจ็บแล้ว

FriendDoctor

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  2/7/2013 0:39:17

เลขที่สมาชิก: 62369

การทำกายภาพบำบัดต้องทำอย่างติดต่อกัน ปัญหาที่พบคือผู้วยไม่ไปรักษาพยาบาลตามกำหนด เนื่องจากอาจมีปัญหาระยะทางในการเดินทาง ทำให้
ไม่หายขาด ทางเลือกอีกทาง เครืองอัลตร้าซาวด์แบพกพา ใช้รักษาเองที่ที่พักอาศัย สะดวก ลดการเดินทางสะดวก รักษาเองได้ใช้ง่ายเอกสารแนะนำภาษาไทย

** หมายเหตุ**
Ultrasound therapy ( การรักษาด้วยคลื่นอัลตร้าซาวด์ )
เป็นเครื่องรักษาด้วยคลื่นเสียงความถี่สูง ที่ให้ผลความร้อนในลักษณะความร้อนลึกใช้ลดอาการปวด อักเสบของเนื้อเยื่อ เพิ่มความยืดหยุ่น ของข้อต่อในชั้นลึก ลดอาการบวมและช่วยเร่งการฟื้นฟูเนื้อเยื่อรวมทั้งคลายการเกร็งตัวของ กล้ามเนื้อ ขณะรับการรักษา ผู้ป่วยอาจรู้สึกปวดตื้อๆ แต่ผู้ป่วยสามารถทนได้ ใช้ระยะเวลาในการบรรเทา ขึ้นอยู่กับขนาดของอาการ

เครื่องเทนส์ (TENS )
เป็นเครื่องกระตุ้นไฟฟ้า ใช้เพื่อลดอาการปวด โดยใช้กระแสไฟฟ้าลดความเร็วในการรับความรู้สึกของระบบประสาท เพื่อให้ผู้ป่วยสามารถทำกิจกรรมการรักษาอื่นต่อไป

ดูเพิ่มเติมได้ที่ http://friend-doctor.lnwshop.com

dayjung

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  21/11/2017 16:08:34

เลขที่สมาชิก: 80660

เข้ามาแนะนำ หมอกร ค่ะ เป็นหมอนวด ที่ไม่ธรรมดาค่ะ รักษาคนที่มีอาการ ปวดเข่า เอ็นอักเสบ สะบ้าหลุด หรือเป็นกระดูกทับเส้น กระดูกคด กระดูกทรุด หายทุกราย

ขนาดคนที่เดินไม่ได้แล้ว หมอโรงพยาบาลบอกต้องผ่าสถานเดียว หมอกรยังพากลับมาเดินได้ และกลับมาใช้ชีวิตปกติ เล่นกีฬาได้อย่างเดิม หลายคนแล้ว

ไม่ต้องผ่าตัด ไม่ต้องหัก ไม่ต้องดัดกระดูก ไม่ต้องฉีดยา ไม่ต้องกินยาอะไรทั้งนั้น และค่าใช้จ่ายก็ถูกมากเมื่อเทียบกับการรักษาแบบอื่น

ลองเข้าไปศึกษาในเพจคุณหมอก่อนนะคะ

https://www.facebook.com/backpainhealinthailand

หรือ

ที่เพจ หมอกร นวดแก้อาการ นวดจับเส้น กระดูกทับเส้น ปวดหลัง ปวดเข่า ไม่ต้องผ่าตัด

adamschule85

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  6/3/2020 11:39:26

เลขที่สมาชิก: 83288

I recently would definitely review Cooking madness download and additionally say this I really liked analyzing your site article right here. It's magical not just admirable!

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 2 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 2 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
2 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต