ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  Review :: ไม้แบดมินตัน
/  รีวิวไม้แบดมินตัน Li-Ning รุ่น Ultra Stong 978+ (US978+)
รีวิวไม้แบดมินตัน Li-Ning รุ่น Ultra Stong 978+ (US978+)                 

twvbkk

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  2/3/2020 9:34:57
  รีวิวไม้แบดมินตัน Li-Ning รุ่น Ultra Stong 978+ (US978+)

เลขที่สมาชิก: 82965

ต้องบอกว่า พอดีเห็นร้านค้าบางร้านเริ่มกลับมาโพสต์ขายรุ่นนี้อีกครั้งครับ ในราคาที่ปรับใหม่เหลือเพียง 1,690 เท่านั้น จากเมื่อก่อนที่ผมซื้อมา 1,890

แต่ดูจากการตอบรับค่อนข้างเงียบ ถ้าวัดจากการกดไลค์ การสอบถามที่เกิดขึ้่นจากหน้าร้านต่างๆ เลยคิดว่า ไหนๆผมเองก็ใช้รุ่นนี้อยู่เป็นประจำ เลยอยากมาลองรีวิวคร่าวๆในมุมมองของมือใหม่ไม่ได้เก่งอะไรมากครับ เพราะว่าราคาค่อนข้างถูกเลยตอนนี้

สำหรับเจ้าไม้ตัวนี้หนัก 82g ครับเป็นระดับ 4u ยอดนิยมในยุคนี้ เล่นยาวๆได้ไป ตัวขนาดกริปอยู่ที่ s2 และขึงเอ็นได้สูงมากถึง 35 ปอนด์กันเลยทีเดียว

ตัวก้านเป็นก้านกลางนะครับ แต่หลังจากตีผมว่ามันเป็นกลางที่ค่อนไปทางแข็งหน่อยๆครับ

ไม้ตัวนี้ผมใช้มาตั้งแต่เริ่มหันกลับมาตีแบดอีกครั้งหลังจากห่างหายไปนานหลายสิบปีครับ เรียกได้ว่ามือใหม่เลยก็ได้เพราะว่าตอนเด็กก็ตีแบบป๊อกๆแป๊กๆ

ตอนที่ซื้อมาใช้เอ็นแถมของ Li-Ning ที่เป็นตัว rainbow ครับ ขึงที่ 22 ปอนด์ได้ ความรู้สึกแรกเลยคือรู้สึกได้ว่าเป็นไม้หัวหนักครับ ซึ่งก็ตรงกับ balance point ที่ถูกระบุไว้น่าจะ 300mm แต่ต้องเรียนตามตรงว่าสำหรับมือใหม่ มันรู้สึกหัวหนักอย่างชัดเจนจริงๆครับ จังหวะพลิกหน้าไม้ดาดลูกหน้าเน็ตมันไม่ค่อยไวเท่าไหร่นัก (ผมขอเทียบกับอีกไม้ที่ซื้อมาทีหลังอย่าง Li-Ning Airforce 77 นะครับ ซึ่งเป็นตัวไม้ที่ balance point น่าจะ 304 มากกว่าเจ้าตัวนี้ด้วยซ้ำ แต่น้ำหนักอยู๋ที่ 77g เป็นไม้ 5u) แต่ที่น่าประทับใจเลยคือจังหวะในการตีลูกที่มีการตั้งตัวครับ ผมหมายถึงลูกที่ถูกตีกลับมาแบบมีช่วงเวลาให้คิดซักแป๊ป อย่างเช่นลูกโยนโด่งหรือลูกที่ไมไ่ด้พุ่งแรงเข้ามามากเท่าไหร่จนเราได้แค่สะบัดเพื่อกลับไปให้เร็วที่สุดอ่ะไรประมาณนั้น ภาพรวมของไม้มันมอบจังหวะสวิงที่ค่อนข้างพอดีได้ดีมากๆจริงๆครับ ลูกคอนโทรลก็วางค่อนข้างแม่นเลยทีเดียว

แต่ด้วยความที่มันค่อนข้างหัวหนักสำหรับผมในตอนต้นๆ ซึ่งยังไม่ได้มีการใช้แรงที่ถูกต้องในแง่ของการใช้ข้อมือ หรือว่ายังมีหวดลมวืดบ่อยๆ เลยเปลี่ยนไม้ครับ ไปใช้ตัว Airforce 77 ที่เบากว่าชัดเจน ใช้อยู่นานพอสมควรโดยที่ไม่ได้เอาตัว US978+ ออกมาตีอีกเลย จนในวันนึงก็คิดจะขายตัวนี้ออก คิดไปคิดมาลองอีกครั้งดีกว่า โดยไปเปลี่ยนเอ็นเป็น Yonex 66um ครับ ขึงที่ 26 ปอนด์คราวนี้

ผลที่ได้คือแปลกใจเลยครับ ผมรู้สึกว่า US978+ เป็นไม้ที่ดีเอามากๆสำหรับคนที่ใช้แรงข้อมือเป็นแล้ว และมีแรงพอที่จะขึงเอ็นในระดับความตึงสูงหน่อยครับ จังหวะการตีมันดีมากขึ้นกว่าเดิมไปอีก ลูกดาดทำได้ดีมากขึ้นเยอะ จังหวะการตีโดยเฉพาะลูกตบก็ดีขึ้นเยอะ ตบติดเน็ตน้อยลงกว่าเดิมเยอะเอามากๆ จังหวะการตีเซฟลูกตบก็สามารถงัดได้ถึงหลัง

กลายเป็นว่าตอนนี้มันกลายเป็นไม้หลักประจำผมมานานพอสมควรแล้วครับ เจ้า Airforce 77 ที่ราคาแพงกว่ากลายเป็นว่าตอนนี้กลายเป็นไม้สำรองแทนไปเลย

สำหรับคนที่มองหาไม้ราคาประมาณนี้ ผมอยากให้ลองเปิดรับเจ้าตัวนี้เป็นตัวเลือกครับ โดยเฉพาะคนที่เล่นแบดมาในระยะนึงแล้ว แรงเยอะๆใช้ข้อมือเก่งๆ ผมว่าน่าจะประทับใจไม้นี้ได้ไม่ยากครับ

ไฟล์ที่แนบไว้:

ไฟล์แนบถูกซ่อน กรุณาเข้าระบบเพื่อดูไฟล์แนบ
ข้อมูลส่วนตัว

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 3 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 3 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
3 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต