ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  ถามปัญหาแบดมินตัน
/  Nanoflare 700 หรือ Astrox 88S
Nanoflare 700 หรือ Astrox 88S                 

newchille

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  13/9/2019 21:33:16
  Nanoflare 700 หรือ Astrox 88S

เลขที่สมาชิก: 83002

ปัจจุบันใช้ arcsaber 11 3U อยู่ครับ ปกติเล่นแต่คู่ ชอบเล่นหน้า แต่มีความคิดอยากจะเปลี่ยนไม้ ที่ดูไว้ก็มี Nanoflare 700 กับ astrox 88S 

อันนี้อ่านมาแล้วบ้างว่า astrox 88s เหมาะกับมือหน้าซะส่วนใหญ่ แต่จริงๆตรงนี้ไม่ได้ซีเรียส แค่อยากรู้ฟีลลิ่งการตีของทั้ง 2 ไม้

แต่ไม่รู้ว่ารุ่นไหนฟีลลิ่งการตีเป็นยังไงบ้าง เพราะไปจับๆที่ร้านมันก็ไม่ใช่ตีจริงน้ำหนักไม้จริงๆ(ที่มีเอ็น) เลยอยากลองถามความเห็นเพื่อนๆดูครับ

อยากถามด้วยว่า ถ้าเปลี่ยนไม้ไปตี 4U แทน การตีมันจะมีอะไรที่เปลี่ยนไปบ้าง ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ข้อมูลส่วนตัว

TOMO

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  13/9/2019 23:49:35
  Re: Nanoflare 700 หรือ Astrox 88S

เลขที่สมาชิก: 36282

มือหน้าถ้าเปลี่ยนมาเล่น 4U ต้องระวัง น้ำหนักเพี้ยน
แล้วกะจังหวะตีลูเร็วหน้าเน็ตจะจังหวะเพี้ยน จะเผลอตีเร็วไป แล้วแป๊กขอบไม้

ต้องถามก่อนว่า ตอนเล่นหน้า ไม้ที่ตีไวพอรึยัง ดักหน้าเน็ตทันมั้ย ลูกเร็วๆ แยบๆดาดๆตีทันมั้ย โดยเฉพาะ เกมท้ายๆ
เพราะ 3U กินแรงข้อมือ ถ้าตีได้ดีอยู่แล้วก็ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน แต่อาจยืมไม้คนอื่นมาลองเผื่อเปลี่ยนใจ 555+

ถ้ารู้สึกว่า เล่นหน้าแล้วดักลูกเร็วๆไม่ค่อยทัน หรือเล่นได้แค่เกมเดียว เกมหลังๆไม่ค่อยทัน แนะนำให้เปลี่ยนลงมาเล่น 4U ครับ ตีสบายกว่า
แต่ ต้องทำใจว่าแรงปะทะลูกจะลดลง เพราะไม่เบาลง ปะทะลูกเร็วๆแรงๆอาจมีสะท้าน หน้าไม้แกว่งได้

TOMO

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  14/9/2019 0:04:33
  Re: Nanoflare 700 หรือ Astrox 88S

88 ผมเคยจับแต่ 4U ของพี่ๆที่คอร์ท มีทั้ง S และD

88S รู้สึกถึงการวางน้ำหนักไม้ กระจายตัวดีมาก หัวไม้ ก้านไม้ ด้ามจับ
88D น้ำหนักใกล้เคียง แต่เทียบแล้วจะหนักปลายไม้กว่านิดหน่อย

ง่ายๆคือตามที่โฆษณาเลยครับ
ถ้าลองแค่อันเดียวอาจจะไม่ค่อยชัด แต่พอดีได้จับทั้ง 2 รุ่นเลย เลยรับรู้ความต่างได้ชัดหน่อย
S จะคล่องตัวกว่า ถ้าชอบเล่นมือหน้า แนะนำเลยครับเหมาะแน่ เพราะผมก็เน้นมือหน้ามากกว่าเหมือนกัน

ส่วนNanoflare อันนี้ยังไม่เคยลอง ครับ

newchille

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  14/9/2019 12:02:01

เลขที่สมาชิก: 83002

ขอบคุณมากเลยครับ จริงๆก็ตีทันอยู่ครับ แต่มันก็มีบางจังหวะที่แบบรู้สึกเหมือนว่า ถ้าไม้เบาอีกนิดคงจะดี แต่ก็น้อยครับ นานๆที แบบรับลูกตบบางครั้งรู้สึกว่ายังไงก็ทัน แต่มือไม่ไป 555 แล้วรวมๆถ้าพูดถึงน้ำหนักที่ส่งลูกออกไป ถ้าไม้เบาก็ส่งลูกออกไปได้เบากว่าใช่ไหมครับ แบบเซฟก็เบากว่า ตบก็เบากว่าอย่างนี้ปะครับ

TOMO

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  14/9/2019 15:46:04

ยกคำพูด:
เขียนโดย newchille:

ขอบคุณมากเลยครับ จริงๆก็ตีทันอยู่ครับ แต่มันก็มีบางจังหวะที่แบบรู้สึกเหมือนว่า ถ้าไม้เบาอีกนิดคงจะดี แต่ก็น้อยครับ นานๆที แบบรับลูกตบบางครั้งรู้สึกว่ายังไงก็ทัน แต่มือไม่ไป 555 แล้วรวมๆถ้าพูดถึงน้ำหนักที่ส่งลูกออกไป ถ้าไม้เบาก็ส่งลูกออกไปได้เบากว่าใช่ไหมครับ แบบเซฟก็เบากว่า ตบก็เบากว่าอย่างนี้ปะครับ

น้ำหนักหัว มันจะมีผลกับแรงปะทะตอนปะทะลูกเป็นหลักครับ  
เหมือนขับรถชนถังน้ำ 
รถบรรทุกขับชนถังน้ำ คนขับเฉยๆ 
ไม้มีน้ำหนัก ตีลูกแรงๆ หรือรับลูกแรงๆก็ไม่ค่อยสะท้านมาที่มือ 
กลับกันยิ่งน้ำหนักไม้เบา แรงสะท้านก็มาถึงมือมากขึ้น

แต่ ความเร็วลูก หรือน้ำหนักลูกที่ออกไปมันไม่ง่ายอย่างนั้น

ไม้หนัก มีแรงปะทะลูกดีก็จริง 
แต่ถึงจุดหนึ่ง ถ้าหนักเกินไป มันจะเริ่มหน่วงให้หัวไม้ไปช้าลง กว่าจะไปตีโดนลูกถ้าตบเร็วๆ บางทีความเร็วไม้ยังไม่มากพอ ลูกตีออกไปก็จะไม่แรง ไม่เร็ว 

ไม้เบา สามารถสบัดไม้ให้เร็ว ได้ไวมากกว่า แต่ถ้าเบามากไป จะมีแรงสะท้านลงมาถึงมือ จึงต้องมีข้อมือที่แข็งแรงพอ ที่จะดันลูกออกไป ไม่งั้นแรงสะท้านจะทำให้ความเร็วลูกที่ออกไป ลดลงจากความเร็วไม้ที่ตี และทำให้เจ็บที่ข้อมือ ข้อศอก หัวไหล่ได้ด้วย

ดังนั้น บางครั้ง บางครั้งไม้เบาลง ก็อาจตีลูกได้เร็ว แรงกว่าเดิมก็เป็นได้นะครับ

DY11

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  27/9/2019 15:54:31

เลขที่สมาชิก: 65758

แล้วสนใจปล่อย Arc11 มั้ยครับ อิอิ

AKE_ARCH_BAD

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  29/9/2019 19:22:57

เลขที่สมาชิก: 68679

ซื้อใหม่ยังครับ แนะนำ astrox 88S ดีกว่า Nanoflare หัวไม้เบากว่า

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 3 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 3 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
3 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต