ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  Review :: ไม้แบดมินตัน
/  รีวิว ไม้ Wilson Blaze speed series คืนชีพไม้ในตำนาน
รีวิว ไม้ Wilson Blaze speed series คืนชีพไม้ในตำนาน                 

supersonic

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  10/3/2019 23:32:02
  รีวิว ไม้ Wilson Blaze speed series คืนชีพไม้ในตำนาน

เลขที่สมาชิก: 33150

รีวิวนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ  กลับกลุ่มสมาชิกที่ร่วมทดสอบ                                                                              
ไม้ Wilson ถือได้ว่าเป็นสุดยอดไม้ในตำนานอันหนึ่งเลยทีเด๋วครับ เพราะความนุ่มมนวล และคุณภาพของมันครับ แต่หลาย ๆ คน อาจจะยังไม่รู้จัก ไม่เคยทดลอง ไม่เหมือนพวกไม้ จากค่ายอื่นอาจเป็นเพราะในเรื่องการตลาด หรืออีกหลาย ๆ อย่างครับ งั้นเรามาเริ่มกันเลยครับ

เริ่มกันที่สุดยอดไม้ในดวงใจของผมกันเลยครับ คือรุ่น
Wilson Blaze SX7000 Spider
เรามาพูดถึงข้อมูลทั่ว ๆ ไปของไม้กันก่อนครับ
น้ำหนัก 4U ก้านแข็งปานกลาง(อ่อนนิด ๆ) Balance 290 mm
ดีไซน์ไม้ออกแบบมาได้อย่างสวยหรู สีดำ-ชมพู  มีลายไม้บริเวณ 3 9 นาฟิกา เป็นสีชมพู ลายนูนขึ้นมา 3D  และตาไก่ของไม้บริเวณด้านข้างเป็นสีใสตัดกับสีไม้ได้สวยงามมากครับ ก้านไม้ก็เป็นสีดำ ขลิบลายชมู งามมาก
พอเริ่มทำการทดสอบไม้
ไม้ขึ้นเอ็น BG 66 25 lbs (std) เริ่มแรกลองลงไปน็อค ด้วยลูกดาดก่อน ความรู้สึกที่ตีไปสักพักนึงก็คือ เป็นไม้ที่ตีได้อย่างง่ายมาก สปริงดี สปรีดลูกที่ออกจากหน้าไม้เร็ว ไม่ต้องออกแรงตีมากมาย คล่องแคล่วทั้ง แบ็ก และโฟร์ และทำให้รู้สึกประหลาดใจกับไม้รุ่นนี้ คือ ตีแล้วรู้สึกนุ่มมือมาก แทบไม่มีแรงสะท้านกับมาเลย ถึงแม้จะขึ้นเอ็นไปตั้ง 25 lbs ก็ตาม หน้าไม้ตีนิ่งมากทำให้สามารถควบคุมทิศทางลูกได้อย่างดี
      เริ่มตีเซฟ รู้สึกว่าไม้ตีลูกเซฟได้ดีมาก ไม่ต้องออกแรงเยอะในการตี เพราะมันหนักหัวอยู่แล้ว ยิ่งพอลองตีลูกเซฟยิ่งรู้สึกว่า ไม้นี้ตีนิ่มมาก ๆ เหมือนขึ้นเอ็นมาแค่ 22 lbs เอง เพราะปกติยิ่งขึ้นตึงไม้ยิ่งมีความกระด้างมากขึ้นครับ
      มาที่ลูกตบที่รอคอยกันนะครับ ไม้รุ่นนี้สามรถเรียกพลังในการตบออกมาได้เป็นอย่างดีครับ ตบได้หนักดีที่เด๋วเลยครับ เรียกได้ว่าตบได้อย่างมันมือเลยทีเดียวครับ
      เกมรับก็เล่นได้อย่างดี ออกแรงดีดไม่มากก็สามารถรับลูกไปได้ถึงหลังเลยครับ ประหยัดแรงไปเยอะครับ
      ส่วนลูกตัดหยอดกับหยอดหน้าเน็ตก็สามารถเล่นได้ดีทีเดียวครับ
พอเริ่มเอามาลงเกม ก็สามารถเล่นได้ดี ตีมันไปเลยครับ เพราะเป็นไม้ที่ตบมัน เหมาะกับเกมทั้งรุกและรับอยู่แล้ว เรียกได้ว่าครบเครื่องเลยทีเดียว แต่หลังจากเล่นไป 4 เซต ก็เริ่มมีอาการล้าออกมาบ้างเนื่องจากตบมันไปหน่อย เลยหันมาเล่นเกมรับ และวางลูกอย่างเดียว ก็สามารถทำได้ดีครับ ควมคุมได้ตามต้องการเลยทีเดียว เพราะเริ่มชินกับมันแล้ว ส่วนลูกหน้าเน็ตก็เล่นได้ดีครับ แต่อาจสู้พวกไม้ เบา หัวเบาไม่ได้ครับ เพราะเป็นไม้ที่ค่อนมาทางไม้รุกครับทำให้ยกไม้อาจจะช้าไปนิดหน่อย แต่ก็ไม่ถึงกับน่าเกลียดครับ
      คราวนี้มาให้คะแนนกันดีกว่าครับ
ผมให้ลูกดาด (8.5/10)  ลูกเซฟ (9/10) ลูกตบ (9/10)เนื่องจากตบมันจิง ๆ ครับ ลูกหยอด/ตัดหยอด (9/10)  คะแนนโดยรวมให้ 8.9
อันนี้ถือเป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

ต่อมาเป็นไม้รุ่น
Wilson Blaze S3700  hothit
เรามาพูดถึงข้อมูลทั่ว ๆ ไปของไม้กันก่อนครับ
น้ำหนัก 6U ก้านแข็งปานกลาง Balance 300 mm
ดีไซน์ไม้ออกแบบมาได้อย่างสวยหรู สีดำ-ฟ้า  มีลายไม้บริเวณ 3 9 นาฟิกา เป็นสีฟ้า
ไม้ขึ้นเอ็น BG 66 25 lbs (std) เริ่มแรกลองลงไปน็อค ด้วยลูกดาดก่อน ความรู้สึกที่ตี เป็นไม้ที่ตีได้ยากนิดนึงในช่วงแรก ด้วยความมี่เป็นไม้เบา แต่หัวหนัก แต่พอปรับตัวได้ก็เข้ามือครับ สปริงดี สปรีดลูกที่ออกจากหน้าไม้เร็ว ไม่ต้องออกแรงตีมากมาย คล่องแคล่วทั้ง แบ็ก และโฟร์ ด้วยความที่ไม้มีน้ำหนักเบามากจึงทำให้สามารถฟาดลูกหน้าเน็ตได้ไวมาก
      เริ่มตีเซฟ รู้สึกว่าไม้ตีลูกเซฟได้ดีพอควร แต่ต้องออกแรงเพิ่มขึ้น เพราะตัวไม้เบาไม่มีแรงส่ง เหมือนตัวแรก จึงต้องเพิ่มแรงเค้นจากข้อมือเพิ่มขึ้นด้วย
      มาที่ลูกตบที่รอคอยกันนะครับ ไม้รุ่นนี้สามรถเรียกพลังในการตบออกมาได้ดีครับ ตบได้หนักและจิกดีที่เด๋วเลยครับ เรียกได้ว่าตบได้อย่างมันมือเลยทีเดียวครับ
 และน้ำหนักลูกตบ มันก็อาจได้ไม่เท่าไม้ 3u 4u ตามสไต ไม้เบาครับ     
      เกมรับก็เล่นได้อย่างดี ออกแรงดีดไม่มากก็สามารถรับลูกไปได้ถึงหลังเลยครับ ประหยัดแรงไปเยอะครับ
      ส่วนลูกตัดหยอดกับหยอดหน้าเน็ตก็สามารถเล่นได้ดีทีเดียวครับ
พอเริ่มเอามาลงเกม ก็สามารถเล่นได้ดี ตีมันไปเลยครับ เพราะไม้ เหมาะกับเกมทั้งรุกและรับอยู่แล้ว แต่อาจมีปัญหากับเซฟ ท้ายคอร์ดอยู่บ้าง เรื่อง
การวางลูกอย่างเดียว ก็สามารถทำได้ดีครับ ควมคุมได้ตามต้องการเลยทีเดียว เพราะเริ่มชินกับมันแล้ว ส่วนลูกหน้าเน็ตก็เล่นได้ดีมากครับแต่อาจสู้พวกไม้หัวเบา ยังไม่ได้
      คราวนี้มาให้คะแนนกันดีกว่าครับ
ผมให้ลูกดาด (9/10)  ลูกเซฟ (7.5/10) ลูกตบ (8.5/10) ลูกหยอด/ตัดหยอด (8.5/10)  คะแนนโดยรวมให้ 8.4
อันนี้ถือเป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

Wilson Blaze S1700
น้ำหนัก 4U ก้านแข็งปานกลาง(อ่อนนิด ๆ) Balance 270 mm
ดีไซน์ไม้ออกแบบมาได้อย่างสวยหรู สีดำ-เทา  มีลายไม้บริเวณ 3 9 นาฟิกา เป็นสีเทา
ไม้ขึ้นเอ็น BG 66 25 lbs (std) เริ่มแรกลองลงไปน็อค ด้วยลูกดาดก่อน ความรู้สึกที่ตีง่ายมาก ด้วยความมี่เป็นไม้เบา และหัวไม้เบา สปริงดี สปรีดลูกที่ออกจากหน้าไม้เร็วมาก ๆ ไม่ต้องออกแรงตีมากมาย คล่องแคล่วทั้ง แบ็ก และโฟร์ ด้วยความที่ไม้มีน้ำหนักเบาและหัวไม้เบาทำให้สามารถฟาดลูกหน้าเน็ตได้ไวมาก ๆ   
      เริ่มตีเซฟ รู้สึกว่าไม้ตีลูกเซฟได้ดีพอควร แต่ต้องออกแรงเพิ่มขึ้น เพราะตัวไม้หัวเบาไม่มีแรงส่ง เหมือนตัวแรก จึงต้องเพิ่มแรงเค้นจากข้อมือเพิ่มขึ้นด้วย
      มาที่ลูกตบที่รอคอยกันนะครับ ไม้รุ่นนี้สามรถเรียกพลังในการตบออกมาได้ดีพอควรครับ  น้ำหนักลูกตบ มันก็อาจได้ไม่เท่าไม้หัวหนักนะครับไม้เบาหัวเบาครับ     
      เกมรับก็เล่นได้อย่างดีมาก เพราะสามารถดีดลูกออกจากหน้าไม้ได้ไวมาก ออกแรงดีดไม่มากก็สามารถรับลูกไปได้ถึงหลังเลยครับ ประหยัดแรงไปเยอะครับ
พอเริ่มเอามาลงเกม ก็สามารถเล่นได้ดี ตีมันไปเลยครับ เพราะไม้ เหมาะกับเกมวางและรับอยู่แล้ว แต่อาจมีปัญหากับเซฟ ท้ายคอร์ดแต่ลูกตบอยู่บ้าง
แต่จะได้ความไวของหน้าไม้มาทดแทน ข้อเสียด้วยการสวนลูกตบ และลูกดาด เอาชนะฝ่ายตรงข้ามแทนครับ      
ผมให้ลูกดาด (9.5/10)  ลูกเซฟ (7.5/10) ลูกตบ (7.0/10) ลูกหยอด/ตัดหยอด (8/10)  คะแนนโดยรวมให้ 8.0

สรุปข้อดี ข้อเสีย ของแต่ล่ะรุ่น กันดีกว่าครับ

Wilson Blaze SX7000 Spider
ข้อดี ตีนุ่ม ตบมัน
ข้อเสีย สีมันเป็น สีชมพู หวานเป็นอาจไม่ถูกใจ ผช อย่างพวกเรา ครับ

Wilson Blaze S3700
ข้อดี ดาดไว ตบจิก
ข้อเสีย ไม้เบา ทำให้เซฟท้ายคอร์ด ใช้แรงมากขึ้น ลูกตบก็จะไม่หนักเท่าไม้ 3u 4u

Wilson Blaze S1700
ข้อดี ดาดไว รับดี
ข้อเสีย ไม้เบา ทำให้เซฟท้ายคอร์ด ใช้แรงมากขึ้น ลูกตบก็จะไม่หนักเท่าไม้หัวหนัก

ข้อมูลส่วนตัว

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 5 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 5 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
5 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต