ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  พบหมอข้างคอร์ท
/  เยียดเข่าไม่สุด ผ่า acl ทำอย่างไรดีคัฟ
เยียดเข่าไม่สุด ผ่า acl ทำอย่างไรดีคัฟ                 

Ta3020

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  4/3/2019 20:52:59
  เยียดเข่าไม่สุด ผ่า acl ทำอย่างไรดีคัฟ

เลขที่สมาชิก: 82538

ผมเอ็นไขว้หน้าขาซ้ายขาด จากการตีแบต เมือวันที่ 17 กย 61 จากนั้นก็ไปหาหมอและแนะนำให้ผ่า หมอบอกแค่ให้เยียดเข่าและงอให้สุดและหายบวมจึงจะผ่า (ผมแนะนำว่าให้ทำกายภาพก่อนผ่าจะดีที่สุดคัฟจะทำให้ฟื้นตัวได้ดีกว่าคัฟ) จากนั้นก็นัดวันผ่า 27 พย 61 แต่หมอเกิดอุบัติเหตุทำให้ไม่สามารถใช้แขนผ่าตัดได้ ผมจึงไปผ่าอีกโรงพยาบาลนึ่ง วันที่ 30 พย 61 หลังจากผ่า หมอแจ้งว่าได้ซ่อมหรือตัดหมอนรองกระดูกร่วมด้วย ให้ใช้ไม้ค้ำ 1 เดือน ตัดไหมวันที่ 11 ธค.61 จากนั้นก็ทำกายภาพตามที่นักกายภาพบอกมาโดยตลอด วันละ 3 ครั้ง น้อยมากที่ไม่ถึง 3 ครั้ง จะมีก็วันที่ผมต้องไปประชุมที่อื่น แต่ก็ไม่น่าจะเกิน 5 วัน นอกนั้นก็วันละ 3 รอบตลอด ตอนนี้งอเข่าได้ 130 องศาแต่ต้อง วอมก่อนนะคัฟถึงจะได้ เหมือนมันจะขัดๆ ในตอนทำ4-5 ครั้งแรก แต่ปัญหาของผมตอนนี้คือเยียดตรง กังวลมากคัฟ นี้ก็จะ 3 เดือน ยังมีอาการบวม บางวัน แล้วก็ ยังเยียดเข่าได้ไม่สุด ถ้าทำการนั่งกด ก็จะลง ไปเกือบถึง 0 องศา แต่ผมอยากได้มากกว่า 0 องศาด้วยซ้ำไป เพราะอีกข้างมันจะยืดไปข้างหลังได้อีกหน่อย พอ กดขาซักพักก็จะมีปัญหากับมางอขึ้นอีก ทำให้ต้องนั่งกดตลอด ทำให้ผมไม่ค่อยกล้าลงน้ำหนักเท่าที่ควรด้วย พี่ๆ เพื่อน ท่านใดมีข้อแนะนำรบกวนด้วยนะคัฟ 
ข้อมูลส่วนตัว

achree

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  5/3/2019 15:53:50
  Re: เยียดเข่าไม่สุด ผ่า acl ทำอย่างไรดีคัฟ

เลขที่สมาชิก: 38567

ตึงกล้ามเนื้อโคนต้นขาหลัง(hamstring) รึเปล่าคะ เคยเช็ค Quardriceps มั้ยว่า สองข้างสมมาตรกันแค่ไหน

นี่ก็ผ่า ACL ไล่ๆ กับคุณ(23 พย) แต่โดนหมอบังคับให้เดินทันที หลังจากฟื้น อัดมอร์ฟีนไว้เต็มที่
ก่อนผ่าก็ทำกล้ามเนื้อเตรียมไว้เลย แล้วให้การบ้านว่า ผมจะให้พี่ rehab แบบ accerelated ช่วงเดือนแรก ก็ นอนยกขาเหยียด 45 องศา กับกดเข่าให้เหยียดให้สุด แต่อิฉันแอบทำ squat พิงกำแพง เอาที่ลงแล้วไม่เจ็บเข่ามากเกินไป ก็ค้างไว้ ค่อยๆ เพิ่งเวลาหรือลดระดับลงมา
บวกกับ ทำโยคะ ท่าต้นไม้ ใช้ข้างที่ผ่า ยืนบ้าง, ท่าสามเหลี่ยม(facing dog pose), ท่านักรบ แล้วก็ทำ plank ลงศอก, เขย่งปลายเท้า

ตอนครบ 1 เดือน แผลแห้ง ตัดไหม(2 wk) ก็ขอไปว่ายน้ำ หมอรีบอนุญาตเลย แต่สั่งว่า อย่าเพิ่งว่ายท่ากบ พอครบ 2 เดือน เช็คกอีกรอบ บอกว่า จะว่ายท่ากบ เชิญตามสบายเลยย แต่อย่าเพิ่งวิ่งนะ ตอนนี้ 3 เดือนกว่า หมอบอกว่า พี่จะปั่น จ ย แบบใส่น้ำหนักก็เอาเลย ว่ายน้ำเต็มที่ จะกระโดดจัมพ์ 2 ขา ให้ทำในยิม แต่ขอร้อง อย่าเพิ่งเล่นแบด(หมายถึง ตีเกมส์)
แต่ก็ handwork ในคอร์ทตั้งแต่ ไม่ถึงสิบวันแรก หลังผ่า ค่อยๆ ซ้อม footwork อยู่ 4 จุด หน้า-กลาง ได้ แต่ช่วงถอยหลังสไลด์ ยังขัดๆ อยู่

ลองโยคะ กับ plank squat lunge แบบที่บอกน่ะค่ะ ตอนนี้ก็ยังมีเข่าบวม แต่หมอบอกว่า ใช้งานมันเยอะ ไม่บวมจนต้องกินยาก็ไม่เป็นไร

ช่างไฟ

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  6/3/2019 11:05:10
  Re: เยียดเข่าไม่สุด ผ่า acl ทำอย่างไรดีคัฟ

เลขที่สมาชิก: 4138

แชร์ประสบการณ์ผ่าเอ็นไขว้นะครับ ผมเอ็นไขว้ขาดทั้งซ้ายและขวา ปัจจุบันผ่าครบแล้ว
ขวาจากฟุตบอล เมื่อเตะบอลไม่ได้เลยมาตีแบด ทำให้ขาดข้างซ้าย
ผ่ากับอาจารย์หมอชนินท์ ล่ำซำ คลินิคการกีฬา ศิริราช (คลินิคนอกเวลา ) คชจ 7-80,000+ ต่อข้าง
ข้างขวาต้องเย็บ หมอนรองกระดู และใส่เหล็กทางการแพทย์ เลือกเอากระดูอ่อนลูกสะบ้า มาใส่
ใช้ไม้เท้า 1 เดือน แต่ระหว่างกายภาพ ขาดวินัยเลยต้อง ยาวไปถึงสองเดือน
ระหว่างนี้ มีการยืดเข่าได้ไม่สุด เรียก 0 หรือ 180 องศา เวลายืดแล้วเจ็บเนื่องจากผังผืดเกาะ
ไม่ค่อยชอบกายภาพ แต่ใช้วิธีเดินเยอะๆเอา ผ่าข้างแรก เข่ายืดได้ราวๆ 120-130 องศา ไปเที่ยวสิงคโปร์คนเดียว
เดินเดี่ยวไปเรื่อย เจ็บก็ฝืนเดิน ยิ่งเจ็บยิ่งยืด กลับมา แทบจะยืดได้ 180 แล้ว ข้างที่สองเลยพยายามเดินให้มาก
ข้างแรกใช้เวลาพักกว่าจะเริ่มตีแบดได้ 1.5 ปี ข้างที่สอง 1 ปีครับ

Ta3020

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  6/3/2019 22:50:18

ขอบคุณคัฟ คุณช่างไฟที่มาแชร์ประสบการณ์คัฟ

Ta3020

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  6/3/2019 23:06:27

ยกคำพูด:
เขียนโดย achree:

ตึงกล้ามเนื้อโคนต้นขาหลัง(hamstring) รึเปล่าคะ เคยเช็ค Quardriceps มั้ยว่า สองข้างสมมาตรกันแค่ไหน

นี่ก็ผ่า ACL ไล่ๆ กับคุณ(23 พย) แต่โดนหมอบังคับให้เดินทันที หลังจากฟื้น อัดมอร์ฟีนไว้เต็มที่
ก่อนผ่าก็ทำกล้ามเนื้อเตรียมไว้เลย แล้วให้การบ้านว่า ผมจะให้พี่ rehab แบบ accerelated ช่วงเดือนแรก ก็ นอนยกขาเหยียด 45 องศา กับกดเข่าให้เหยียดให้สุด แต่อิฉันแอบทำ squat พิงกำแพง เอาที่ลงแล้วไม่เจ็บเข่ามากเกินไป ก็ค้างไว้ ค่อยๆ เพิ่งเวลาหรือลดระดับลงมา
บวกกับ ทำโยคะ ท่าต้นไม้ ใช้ข้างที่ผ่า ยืนบ้าง, ท่าสามเหลี่ยม(facing dog pose), ท่านักรบ แล้วก็ทำ plank ลงศอก, เขย่งปลายเท้า

ตอนครบ 1 เดือน แผลแห้ง ตัดไหม(2 wk) ก็ขอไปว่ายน้ำ หมอรีบอนุญาตเลย แต่สั่งว่า อย่าเพิ่งว่ายท่ากบ พอครบ 2 เดือน เช็คกอีกรอบ บอกว่า จะว่ายท่ากบ เชิญตามสบายเลยย แต่อย่าเพิ่งวิ่งนะ ตอนนี้ 3 เดือนกว่า หมอบอกว่า พี่จะปั่น จ ย แบบใส่น้ำหนักก็เอาเลย ว่ายน้ำเต็มที่ จะกระโดดจัมพ์ 2 ขา ให้ทำในยิม แต่ขอร้อง อย่าเพิ่งเล่นแบด(หมายถึง ตีเกมส์)
แต่ก็ handwork ในคอร์ทตั้งแต่ ไม่ถึงสิบวันแรก หลังผ่า ค่อยๆ ซ้อม footwork อยู่ 4 จุด หน้า-กลาง ได้ แต่ช่วงถอยหลังสไลด์ ยังขัดๆ อยู่

ลองโยคะ กับ plank squat lunge แบบที่บอกน่ะค่ะ ตอนนี้ก็ยังมีเข่าบวม แต่หมอบอกว่า ใช้งานมันเยอะ ไม่บวมจนต้องกินยาก็ไม่เป็นไร
เอาจริงๆตอนนี้ผมยังเดินไม่คล่องเลยคัฟ เพิ่งรู้สึกว่าเดินแล้วลงน้ำหนักได้เต็มที่ก็อาทิตย์ที่แล้วเอง เหมือนตอนนี้ใช้ขาข้างที่เจ็บ สัก 50-60% เองคัฟ พี่achree ถือว่าฟื้นตัวเร็วมากคัฟ ผมถึงได้เครียดอยู่  ท่ากายภาพที่ทำอยู่ ตามที่นักกายภาพแนะนำมา และผมทำอยู่ตอนนี้ 3 รอบ รอบที่ทำก็ เริ่ม 1. กอดเข่า ค้าง 10 วิ 20 ครั้ง  2. นอนหงายยกก้น ค้าง 10 วิ 30 ครั้ง  3. ยืนพิงกำแพง ย่อเข่า ประมาณ 90องศา ข้าง 1.25 วิ จำนวน 3 ครั้ง   4.ถ่วงน้ำหนักที่ข้อเท้า แล้วนั่งเก้าอี้แตะขาขึ้น เก็งค้าง 10 วิ  จำนวน 45 ครั้ง   5. นั่งกดเข่า เยียดตรง ข้าง 2 นาที 5 ครั้ง
 และก็จะมี ที่ทำ 1 รอบต่อวันก็มี ยืนเตะขาไปข้าหน้า 30 ด้านข้าง 30 ด้านหลัง 30 (ถ่วงน้ำหนัก 1โล)  และก็มีนอนคว่ำ งอขาเข้า 30 ครั้ง และก็ยืนขาเดียว ค้าง 1 นาที 3 ครั้ง ที่ทำๆ ก็ไม่รู้ว่าถ้าไหนทำให้บวมแทบทุกวัน 

achree

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  8/3/2019 14:13:15

เลขที่สมาชิก: 38567

ยกคำพูด:
เขียนโดย Ta3020:

ยกคำพูด:
เขียนโดย achree:

เอาจริงๆตอนนี้ผมยังเดินไม่คล่องเลยคัฟ เพิ่งรู้สึกว่าเดินแล้วลงน้ำหนักได้เต็มที่ก็อาทิตย์ที่แล้วเอง เหมือนตอนนี้ใช้ขาข้างที่เจ็บ สัก 50-60% เองคัฟ พี่achree ถือว่าฟื้นตัวเร็วมากคัฟ ผมถึงได้เครียดอยู่  ท่ากายภาพที่ทำอยู่ ตามที่นักกายภาพแนะนำมา และผมทำอยู่ตอนนี้ 3 รอบ รอบที่ทำก็ เริ่ม 1. กอดเข่า ค้าง 10 วิ 20 ครั้ง  2. นอนหงายยกก้น ค้าง 10 วิ 30 ครั้ง  3. ยืนพิงกำแพง ย่อเข่า ประมาณ 90องศา ข้าง 1.25 วิ จำนวน 3 ครั้ง   4.ถ่วงน้ำหนักที่ข้อเท้า แล้วนั่งเก้าอี้แตะขาขึ้น เก็งค้าง 10 วิ  จำนวน 45 ครั้ง   5. นั่งกดเข่า เยียดตรง ข้าง 2 นาที 5 ครั้ง
 และก็จะมี ที่ทำ 1 รอบต่อวันก็มี ยืนเตะขาไปข้าหน้า 30 ด้านข้าง 30 ด้านหลัง 30 (ถ่วงน้ำหนัก 1โล)  และก็มีนอนคว่ำ งอขาเข้า 30 ครั้ง และก็ยืนขาเดียว ค้าง 1 นาที 3 ครั้ง ที่ทำๆ ก็ไม่รู้ว่าถ้าไหนทำให้บวมแทบทุกวัน 

น่าจะลองพิจารณา ว่ายน้ำบ้างนะคะ
ท่าฟรีสไตล์ กับกรรเชียง อย่าเพิ่งว่ายกบ เพราะสองท่าที่ว่า มันไม่ได้ใช้เข่าเท่ากับที่ใช้สะโพก แต่ช่วยเรื่องเหยียดกล้ามเนื้อได้ แล้วการออกกำลังในสระว่ายน้ำ น้ำจะช่วยพยุง น น ที่กดไว้

ตอนลงสระครั้งแรกหลัฃผ่า(ประมาณเดือนครึ่ง) คือ แค่จับคิกบอร์ด ตีขายังไม่ค่อยไปเลยค่ะ แต่ก็รู้สึกว่า เออ hamstring เราคลายลง เรื่องบวมก็ปกตินะคะ ถ้ารู้สึกว่าบวมมากก็ cool pack หรือ snow pack เลย ปกติการบวมจะไม่เกิน 12 ช ม ก็ถือว่าปกติ เกิดจากการใช้งานเยอะ 

คุณหมอพูดอยู้คำนึงตอนฟอลโลว์อัพ พยายามดึงเข่าเข้าหาตัวแล้ว ได้น้อยกว่าที่ควรจะเป็น no pain, no gain ทำมากกว่าที่สั่งค่ะ 

ตอนนี้ เดือนเดียวเห็นผลว่า จาก ROM ไม่ถึง 130 พุ่งมาเฉียด 150 แล้วพอจะขัดสมาธิได้ ปลายเท้าชนกัน ยืดกล้ามเนื้อ gluteus max ได้ ก็เตะขาถ่วงน้ำลิตรครึ่ง(หมอสั่งแค่ 1 kg วันละ 100 พอ) วันละ 200-300 ครั้งตามที่มีเวลาว่างทำ กำลังฝึกจัมพ์ท่า squat จากขั้นบันไดเตี้ยๆ ลงมา squat 

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 3 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 3 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
3 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต