ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  ถามปัญหาแบดมินตัน
/  มาแชร์เทคนิคการแก้เกมส์กันครับ อิอิ
มาแชร์เทคนิคการแก้เกมส์กันครับ อิอิ                 

นักตบหน้าหยก

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  15/11/2018 17:45:16
  มาแชร์เทคนิคการแก้เกมส์กันครับ อิอิ

เลขที่สมาชิก: 56026

จากที่เคยแข่งมา แต่ละทีมจะมี1-3 คนที่จะคอยแก้เกมส์ให้กัน ผมก็โดนแก้เกมส์ให้ต่างๆนาๆ กระทู้นี้ผมอยากให้มาแชร์กันหน่อยว่า เคยเจอลูกแบบไหนแล้วแก้เกมส์กันยังไง อธิบายในระดับที่ระเอียดนะครับ ไม่ใช่ เขาเหนียวแล้วต้องแก้ยังไง แต่อยากให้พูดลึกไปอีกว่า เขาเหนียวจากลูกไหนบ้างครับ ผมบอกวิธีที่ผมโดนสอนมาก่อนนะ

1.กรณีเจอคนเหนียว+วางกลับมาดีมาก เนียนกริบบ 
การสังเกตุ : เขาจะเล่นไม้ต่ำ ถอยอยู่แถวๆกลางค่อนไปหลัง ปิดโซนดีมาก ถอยได้ เข้าหน้าได้ ตบหนักแต่ไม่ค่อยตบ เน้นวางเกมส์ให้เราขยับแล้วพลาดเอง
การแก้เกมส์ : ใช้การโดดฟันลูกลง หรือการโดดเคาะเบาๆ ให้ลูกตกประมาณเส้นหน้า ห้ามตบเต็มวงหรือตบช้า เน้นตบเร็วๆ แต่ไม่เร็วจนประมาท เสียหลักให้เซฟไปตรงๆ หรืองัดไปหาคนที่เบากว่า

2.กรณีเจอพวกไวเหมือนลิง+ตบไว+ตบหนัก
การสังเกตุ : ดูเสต็ปเท้า ห้ามมองไม้เด็ดขาดพวกนี้ไวมันจะเล่นอะไรก็ได้ ไวเกินจนบางลูกตบแบบไม่คิด ขยับเยอะๆสมองจะทำงานน้อยลง แต่แทงดี หยอดดี
การแก้เกมส์ : พยามเล่นจังหวะ 2 3 หลอกหน้าไม้บ้าง ดึงบ้าง ห้ามชวนทะเลาะเด็ดขาด ดึงเกมส์ให้ช้าลงให้เขาเสียจังหวะ เซฟบ้าง โยนซ้าย โยนขวาให้ขยับตัวเยอะๆเข้าไว้

จริงๆยังมีอีก แต่อยากรู้ว่าพี่ๆเจอมาแบบไหนบ้าง มีวิธีการสังเกตุยังไงบ้าง มาคุยกับในหลักเทคนิคกันดีกว่าครับ 
ข้อมูลส่วนตัว

ช่างไฟ

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  16/11/2018 11:30:30
  Re: มาแชร์เทคนิคการแก้เกมส์กันครับ อิอิ

เลขที่สมาชิก: 4138

กว้างมากเลยครับ เพราะมันใช้ไม่ได้กับทุกคน เบสิค ต่างกัน ระดับมือต่างกัน ลงมือเดียวกัน ระดับมือยังกว้างมากเลย
แต่ส่วนตัวจะดูวิธีวางเท้า วิธีจับไม้ แล้วตีหลายๆแบบ ให้หลากหลาย ดูว่าเขาไม่ถนัดแบบไหนครับ

IbanezHcu

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  17/11/2018 13:58:11
  Re: มาแชร์เทคนิคการแก้เกมส์กันครับ อิอิ

เลขที่สมาชิก: 51695

ยกคำพูด:
เขียนโดย ช่างไฟ:

กว้างมากเลยครับ เพราะมันใช้ไม่ได้กับทุกคน เบสิค ต่างกัน ระดับมือต่างกัน ลงมือเดียวกัน ระดับมือยังกว้างมากเลย
แต่ส่วนตัวจะดูวิธีวางเท้า วิธีจับไม้ แล้วตีหลายๆแบบ ให้หลากหลาย ดูว่าเขาไม่ถนัดแบบไหนครับ

+1 ครับ

Optimax

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  19/11/2018 9:04:36

เลขที่สมาชิก: 79742

3. (เล่นคู่) มีคู่ต่อสู้ เป็นคู่ชายเพศที่ 3 (ตัวโต กล้ามใหญ่ ทักษะดี แข็งแรงเคลื่อนไหวดี) ครับ.... ไม่ตบ ไม่โยก ไม่วาง ทุกลูกที่ตีไปไม่ว่าสั้นหรือยาว นางสองคนโยนสูงกลับอย่างเดียว ลูกโด่งสูงมากมากกกกๆๆๆๆ (แหงนคอรอรับ) โยนถึงย้อยลงเส้นหลังตลอด สองคนเขายืนขนานกันกลางคอร์ทรอรับคู่ของเราแบบเหนียวๆ

การแก้เกมส์ : ปัจจุบันยังแก้ไม่ได้ครับ กูรูช่วยที ขอบคุณครับ

ช่างไฟ

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  19/11/2018 16:24:06

เลขที่สมาชิก: 4138

ยกคำพูด:
เขียนโดย Optimax:

3. (เล่นคู่) มีคู่ต่อสู้ เป็นคู่ชายเพศที่ 3 (ตัวโต กล้ามใหญ่ ทักษะดี แข็งแรงเคลื่อนไหวดี) ครับ.... ไม่ตบ ไม่โยก ไม่วาง ทุกลูกที่ตีไปไม่ว่าสั้นหรือยาว นางสองคนโยนสูงกลับอย่างเดียว ลูกโด่งสูงมากมากกกกๆๆๆๆ (แหงนคอรอรับ) โยนถึงย้อยลงเส้นหลังตลอด สองคนเขายืนขนานกันกลางคอร์ทรอรับคู่ของเราแบบเหนียวๆ

การแก้เกมส์ : ปัจจุบันยังแก้ไม่ได้ครับ กูรูช่วยที ขอบคุณครับ

คนนึงแต่งหญิง คนนึงดูเป็น ช คนแต่งหญิงจะตีเหนียวๆ ตบไม่ค่อยมีน้ำหนัก แต่ทำอะไรไป เขามักจะยืนกลับมาหลัง ส่วนคนดูเป็นผช ตบหนักๆหน่อยรึเปล่าครับ
มือราวๆ P- ถึง P

Optimax

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  24/11/2018 9:55:18

เลขที่สมาชิก: 79742

เดาว่าน่าจะช่ายนะครับ 

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 6 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 6 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
6 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต