ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  Review :: ไม้แบดมินตัน
/  Protech BattleAx – ไม้แบดที่ทำให้ผมกล้าขึ้น 30lbs
Protech BattleAx – ไม้แบดที่ทำให้ผมกล้าขึ้น 30lbs                 

~โอะ โอะ โอ โอ้~

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  5/9/2018 21:16:47
  Protech BattleAx – ไม้แบดที่ทำให้ผมกล้าขึ้น 30lbs

เลขที่สมาชิก: 13664

เกริ่นนำ
สวัสดีครับ หายไปเนิ่นนาน เพราะด้วยภาระการงานบวกกับไม่ได้เจอไม้ที่ถูกใจชนิดจุดไฟให้ลุกขึ้นมาเขียนรีวิวแบบจริงๆจังๆสักที รีวิวนี้ผู้เขียนขออนุญาตเปลี่ยนสไตล์การเขียนหน่อยนะครับ คงไม่อธิบายเรื่องสเป็คมากนัก เพราะขนาดเขียนเองยังรู้สึกเบื่อ ขอเน้นความรู้สึกล้วนๆ เรียกว่ารีวิวเอามันส์ละกันนะครับ 55 แต่ถ้าใครสนใจอยากได้รายละเอียดเรื่องสเป็คก็สอบถามกันมาได้ครับ ยินดีแบ่งปันและช่วยขจัดข้อสงสัยครับ
เช่นเคยครับก่อนเริ่มการรีวิวผู้เขียนขอชี้แจงรายละเอียดคร่าวๆของผู้เขียนเพื่อทำให้ผู้อ่านเห็นภาพโดยรวมก่อนนะครับ
ระดับการตีของผู้เขียน : ตีเกมในก๊วนทั่วไปได้ในระดับประมาณ (P,P+) เซฟ ตัด หยอด ตบได้ วางลูกเพื่อขึ้นหน้าได้
สไตล์การตี : เน้นตีเข้าใส่ที่ว่างเพราะแรงไม่ค่อยเยอะ เป็นผู้เล่นทั่วคอร์ท
ลักษณะไม้ที่ชอบ : จะเป็นพวกก้านกลางค่อนไปทางแข็งหนักหัวนิดๆ
ไม้ที่ตีมาก่อนมาใช้: ไม้ที่ตีมาก่อนมา Test : MX JJS 4U, BS12 3U, JS-YYS, NR900, ZF2 4u , Duora 10, Protech Furious U-Drive, Unlimited Speed, Jetspeed 12 3u, TK9900 3u, Unlimited Strength, Odyssey Striker, Unlimited Technique ฯลฯ
ระดับเอ็นที่ชอบขึ้น : 23-30lbs ขึ้นอยู่กับความฟิตของสภาพร่างกาย
เทคโนโลยีใหม่ของ Protech ที่ถูกใส่ลงมาใน BattleAx
เรื่องเทคโนโลยี ผมไม่อยากพูดเยอะเพราะส่วนใหญ่บางทีก็แค่คำโฆษณา ขอพูดเฉพาะจุดหลักๆที่ ผมรู้สึกว่าสัมผัสได้จริงละกันนะครับ
ProActive Foam Construction – มีผลช่วยลดการสั่นสะเทือนและช่วยเพิ่มความเสถียรให้หน้าไม้ (ผมไม่รู้ว่าเทคโนโลยีตัวนี้รึเปล่าที่ทำให้เวลาตีแล้วผมรู้สึกว่าไม้มันแน่นขึนมาก ไม่มีอาการสะบัดเลย ถ้าใครเคยตีไม้ระดับ 4-5 พัน จะรู้เลยว่าความรู้สึกแบบนุ่มๆแน่นๆมันเป็นยังไง)
Mitsubishi 40 Hi-Modulus Graphite – Mitsubishi Graphite แกรไฟท์ คุณภาพสูงที่ให้แรงสปริงที่สูงขึ้น ตั้งแต่ใช้ BattleAx มาผมบอกเลยครับว่าก้านตัวใหม่นี้แม้จะแข็งแต่ให้แรงส่งที่มีคุณภาพมากๆ เซฟถึงหลังหายห่วงมากๆแม้จะขึ้นเอ็นที่ปอนด์สูงๆก็ตาม
***เกร็ดความรู้เล็กน้อย อันนี้เก็บเอามาฝากครับ การขึ้นเอ็นปอนด์ที่สูงๆจะมีผลทำให้แรงสปริงของเอ็นลดลงครับ ซึ่งจะทำให้ประสิทธิภาพของไม้แสดงออกมาได้เต็มที่ ถ้าเพื่อนๆอยากรู้ว่าไม้ตัวไหนก้านดีด หรือสปริงเป็นยังไง ลองขึ้นปอนด์สูงๆดูครับ เห็นผลกันตอนนี้แหละ แต่ๆๆระวังไม้บวกกันด้วยนะการขึ้นปอนด์สูงๆ ก็มีโอกาสทำให้ไม้หักได้ง่ายกว่าปกติเหมือนกัน อันนี้ผมไม่รับประกันนะครับ ^^’’ **
BattleAx the Series สำหรับการรีวิวในรุ่นนี้ ผมขออนุญาตแบ่งสเต็ปตามนี้ครับ
1. ภาพรวมของ BattleAx (รุ่นไหนเหมาะกับผู้เล่นแบบไหน สไตล์เป็นยังไง)
2. ลงลึก เปรียบเทียบระหว่าง BattleAx X และ Z สองไม้ที่ผมซื้อมาใช้
3. สรุป
ภาพรวมของ BattleAx
ในส่วนของ ซีรีย์ BattleAx นั้น ก็ออกมา 3 รุ่นเช่นเคย เพื่อให้ครอบคลุมกับการเล่นทุกรูปแบบตามสไตล์ Protech เค้าครับ
สำหรับการรีวิว คราวนี้ผมขออนุญาตใช้ความรู้สึกส่วนตัว จากการที่ได้ลองตีและสัมผัสมาสรุปเอานะครับ ถ้าเพื่อนๆอยากรู้เรื่องสเป็คลองหาข้อมูลเพิ่มเติมในเว็บหลักหรือในเพจเอาเองได้เลยนะครับ
1. BattleAx – X เหมาะสำหรับผู้เล่น ประเภทกึ่งรุก-รับ ไม้มีน้ำหนักกลางๆ ไม่หนักไปหรือเบาไป รุกได้รับดีครับ (รูป)
2. BattleAx – Y เหมาะสำหรับขาโหดสายบู๊ หนักสุดในรุ่นนี้แล้วครับ ไม่ว่าจะทั้งน้ำหนักที่ลงหัว และความรู้สึกที่สัมผัสได้เมื่อเทียบกับรุ่นอื่นๆ ถ้าใครชอบตบผมขอแนะนำให้ลองครับ
3. BattleAx – Z เหมาะสำหรับแบดสายพลิ้ว ไวๆ คล่องชอบเกมดาดไวๆ รับๆวางๆ ความรู้สึกที่ได้ลอง เป็นไม้ที่คล่องตัวมากครับ พลิกหน้าไม้ไปมาไวสุดๆ แต่เรื่องความหนักหน่วงยังเป็นรอง 2 รุ่นด้านบนครับ
ความรู้สึกข้างบนเป็นความรู้สึกเมื่อได้มีโอกาสทดสอบไม้ในครั้งแรกนะครับ แต่ที่ทำให้ผมตัดสินใจที่จะซื้อมาทดสอบอย่างจริงจังเลยก็คือ ไม้ที่นำมาให้ทดสอบขึ้นมา 30lbs!! หมดทุกไม้ ตอนก่อนลองก็คิดในใจว่าไอ้… ตรูจะตีได้ไหมฟะ -*- แข็งเป็นไม้กระดานชัวร์ๆ แต่ผิดคาดครับ สปริงแบบดีมากๆ ดีเว่อร์ๆ ตีทีแทบทะลุออกหลัง แถมความรู้สึกยังนุ่ม นุ่มแบบ “โอ้วพระเจ้าจอร์จ!! มันใช่ชนิดที่แบบแทบจะโยนไม้ในกระเป๋าที่มีทิ้งหมด” ไม่มีความกระด้างเลย กล้าที่จะใส่แรงได้แบบเต็มที่ชนิดไม่กลัวสะท้าน ไม่คิดไม่ฝันมาก่อนว่าชาตินี้คิดจะตี 30lbs กับเขา หลังจากทราบราคาค่าตัวว่าไม่รุนแรงถ้าเทียบกับประสิทธิภาพ วันนั้นก็เลยตัดสินใจเก็บตังเตรียมไปสู่ขอเต็มที่ครับ “Shut up and take my money” โดยตัวที่ผมเล็งไว้ตัวแรกก็คือตัว BattleAx X ครับ เพราะติดใจในฟีลลิ่งของมันแบบสุดๆ
แต่แล้วเหตุการณ์กลับตาลปัตร อยู่ดีๆไม่รู้อะไรห่าเหวมาดลใจให้ผมตัดสินใจที่จะเปลี่ยนใจจาก BattleAx X เป็น BattleAx Z เหตุเพราะ ตัว Z เป็นสีดำมันดูสวยและเท่ห์กว่าสีน้ำเงินนี่หว่า ^^’’
ก็เลยจัดไปครับ BattleAx Z
ลงลึก BattleAx Z
จัดไปครับ Cross Edge 68 28lbs ก่อนเพื่อวอร์มหน้าไม้ก่อนขึ้นสูงๆ กลัวไม้หักในวันแรก ผมขอสรุปความรู้สึกจากการได้ตี BattleAx Z มาอย่างจริงจังมีดังนี้ครับ
จุดเด่น – เป็นไม้ที่คล่องแคล่วมากครับ ตีบู๊แหลก ดาดชน สนุกมาก เน้นเล่นเกมไวๆ แต่งลูกให้เพื่อนทำหรือซ้ำหน้าเน็ทจะเหมาะมาก เพราะไม้ค่อนข้างคล่องตัว สามารถเร่งสปีดข้อมือในจังหวะสุดท้ายเพื่อหลอกล่อได้เป็นอย่างดีครับ ดังนั้นถ้าใครที่ต้องเล่นหน้าบ่อยๆ เน้นวางลูก แต่งลูก เน้นซ้ำๆใช้ความเร็วเป็นหลัก จะสามารถรีดประสิทธิภาพ ไม้ตัวนี้ออกมาได้เต็มที่ครับ
จุดด้อย – ขาดความหนักหน่วงในบางจังหวะครับ จากการที่ผมได้ตีตัว Z เหมือนว่าเวลาตบ จะต้องใช้ข้อมือมากๆ ถึงจะรีดประสิทธิภาพออกมาได้เต็มที่ครับ ลูกตบที่ได้จะเป็นแบบ เร็วๆคมๆ แต่ไม่ค่อยหนักเท่าไหร่ครับ ดังนั้นถ้าใครคิดว่าตัวเองเทคนิคดี มีแรงอยู่แล้ว แต่ต้องการความเร็วเพิ่มขึ้น ไม้ตัวนี้ตอบโจทย์ครับ แต่สำหรับกระผมซึ่งแรงไม่ค่อยมีและส่วนใหญ่ต้องเล่นแบดคุม ต้องลงหลังบ่อยๆ ก็เลยต้องขอเปลี่ยนไปจัดตัว X เพิ่มมาอีก 1 ตามที่ตั้งใจไว้แต่ทีแรกครับ
ผมขอสรุปให้คะแนนตามนี้ครับ :
Speed 5/5
Power 3/5
Control 5/5
ลงลึก BattleAx X
จัดไปครับ Cross Edge 70 28lbs ก่อนเพื่อวอร์มหน้าไม้ก่อนขึ้นสูงๆ กลัวไม้หักในวันแรก หลังจากนี้เด๋วค่อยไปจัด 30ls อิอิ ที่ผมเปลี่ยนเอ็นเพราะว่าถ้าขึ้นปอนด์สูงๆเทียบกันระหว่างเอ็นเส้นเล็กและใหญ่ เอ็นเส้นใหญ่จะรู้สึกนุ่มกว่าครับ แต่ก็จะทำให้แรงสปริงของเอ็นจะต่ำมากเช่นกันครับ จะได้วัดกันไปเลยว่าไม้จะแสดงประสิทธิภาพได้ขนาดไหน ผมขอสรุปความรู้สึกจากการได้ตี BattleAx X มาอย่างจริงจังมีดังนี้ครับ
จุดเด่น – ไร้ที่ติครับ แม้ว่าความคล่องแคล่วอาจจะไม่ถึงขั้นตัว Z แต่ความเร็วไม่ได้ขี้เหร่เลย พลิกหน้าไม้ ซ้าย ขวาดีมาก อีกทั้งยังมีความหนักหน่วงทีดีกว่าตัว Z ถ้าได้ขึ้นตบเต็มๆนี่ก็หายในดาบเดียวได้เหมือนกัน อาจจะเนื่องจากว่าผมใช้ข้อมือได้ไม่เก่งมากเลยทำให้รีดประสิทธิภาพของตัว Z ออกมาได้ไม่เต็มที่ เรื่องการดาด ผมว่าด้วยความที่ไม้ออกแบบน้ำหนักมาได้ค่อนข้างดี การกระแทกเหมือนจะมีแรงจากไม้ช่วยส่งทำให้ลูกมีความไวแล้วไปจอดแถวๆเส้นหลังพอดีเลยครับ ส่วนเรื่องเกมรับ แค่สะบัดไม้ให้ถูกจังหวะก็สามารถส่งลูกไปถึงหลังได้อย่างไม่ยากเย็นเลยครับ
จุดด้อย – ผมไม่รู้จะติอะไรเลย เพราะในความคิดของผม ตั้งแต่ตีไม้อื่นๆมา ไม้นี้สำหรับผมคือที่สุดล่ะ อาจจะด้วยความที่เป็นคนชอบไม้แนวนี้เป็นทุนเดิม อีกทั้งเทคโนลีใหม่ที่ใส่มาให้ก็ให้ความรู้สึกที่ดีแบบสุดๆ ชอบขนาดชนิดที่ว่า ไปตีทีไรไม่อยากหยิบอันอื่นมาใช้เลย
ผมขอสรุปให้คะแนนตามนี้ครับ :
Speed 4/5
Power 4.5/5
Control 4.5/5
**อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ ซึ่งขึ้นอยู่กับสไตล์การเล่นของแต่ละคนเป็นหลัก เพราะจากการที่ให้คนอื่นได้ลองด้วยหลายๆคนก็ชอบตัว X หลายๆคนก็ชอบตัว Z ตัว Y มากกว่า**
สรุป สุดท้ายนี้ผมขอจบการรีวิว สั้นๆง่ายๆ ด้วยคำว่า “ลองเถอะ” ครับ
ไม่รู้จะสรรหาอะไรมาบรรยายความรู้สึกผมได้อีกแล้วจริงๆ หรือถ้าจะให้ผมพูดด้วยประสบการณ์การลองไม้มานับไม่ถ้วน
ถ้า Yonex มี Astrox และ Duora เป็นตัวชูโรงในตอนนี้ ส่วน Victor ก็ BS12 ที่เป็นไม้ที่คนที่ได้ลองก็ยากที่จะลืม ผมก็กล้าที่จะการันตีเลยว่า นี่จะเป็นไม้เรือธงในอนาคตของ Protech เช่นกัน เพราะมันคือที่สุดจริงๆครับ สำหรับรีวิวคราวนี้ก็ลากันไปด้วยคำว่า…สวัสดี

ข้อมูลส่วนตัว

pongpisith

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  6/9/2018 9:21:34
  Re: Protech BattleAx – ไม้แบดที่ทำให้ผมกล้าขึ้น 30lbs

เลขที่สมาชิก: 48272

เทียบกับ bs 12 4u เป็นยังไงบ้างครับ
ข้อมูลส่วนตัว

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 4 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 4 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
4 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต