ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  ถามปัญหาแบดมินตัน
/  ขึ้นเอ็นเท่าไร ใช้ลูกอะไรตีกันครับ
ขึ้นเอ็นเท่าไร ใช้ลูกอะไรตีกันครับ                 

sakdamac

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  24/7/2018 7:23:25
  ขึ้นเอ็นเท่าไร ใช้ลูกอะไรตีกันครับ

เลขที่สมาชิก: 81554

ก๊วนผมใช้ RSL ตีกันครับ ไม่เคยมีไม้มาก่อน
 เลยหาซื้อไม้มือสอง อันแรกขึ้นเดิมมา 27  มาครับ แล้วตีแล้วรู้สึกตีไม่ค่อยไปเลยครับ ตอนแรกคิดว่าไม้ไม่ดีด เลยลองหาไม้ใหม่มาก็ยังตีไม่ค่อยถึงหลัง อยู่ดี 
จนสุดท้ายเลยลดเอ็นลงมา 25 ครับ ก็ตีได้ไกลขึ้นครับ เป็นที่น่าพอใจ

แล้วเมื่อสัปดาห์ก่อน พอดีมีโอกาสได้ลองลูก Yonex  กับเอ็น 25  ปอนด์ รู้สึกได้ถึงความพุ่งของลูกแบด เรียกว่าตีหลังถึงหลังสบายมาก จนบางทีออกไปเลยก็มีครับ

ด้วยสไตล์การเล่น ชอบไม้ไวๆ โยกมันๆ หยอดเนียนๆ ชอบเอ็น 27 แต่ดันตีไม่ค่อยไป (ด้วยความที่ไม่เคยมีไม้ ไม่แน่ใจว่า เอ็น 25 กับ 27-28 ต่างกันมากไหมหรือว่าผมคิดไปเอง ควรแก้ตรงจุดไหนดีครับ)
แต่หลักๆ คงใช้ลูก RSL ครับผม

เลยอยากสอบถามครับว่าเพื่อนๆ ว่าใช้ลูกอะไรขึ้นเอ็นเท่าไรกันบ้างครับ

ตอนนี้มีไม้ 2 อัน ขึ้น 25 กับ 27 อยากเปลี่ยนเอ็นให้น้ำหนักเอ็นเท่ากันครับ

ถ้าใช้ลูก RSL เหมือนกันขึ้นเท่าไรครับ หรือมีคำแนะนำสำหรับกรณีนี้อย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ
ข้อมูลส่วนตัว

obito

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  24/7/2018 13:08:43
  Re: ขึ้นเอ็นเท่าไร ใช้ลูกอะไรตีกันครับ

เลขที่สมาชิก: 78804

ลูกแต่ละยี่ห้อ วิ่งต่างกันไปครับ ที่นี้ก็แล้วแต่ก๊วนแล้ว ว่าจะเลือกใช้ลูกไหนกัน RSL เงิน ทอง สปีดลูกก็ต่างกัน
ถ้าหลักๆแล้วเลือกใช้ RSL สีเงิน (คนส่วนใหญ่ตีลูกนี้ประจำ เคยไปตีลูกยี่ห้ออื่น เหมือนบังคับให้ตบ เพราะไม่สามารถเซฟได้เลย พุ่งออกอย่างเดียว จับจังหวะลำบากมาก แต่บางก๊วนเขาเลือกใช้เพราะพังยากหรืออะไรก็ว่ากันไป ส่วนตัวผมไม่ชอบลูกพุ่งๆ เพราะคุณไม่จำเป็นต้องตีให้ถูกหลักเลย มันก็ไปถึงหลังให้ ทำให้คนตีไม่กลับไปพัฒนาตัวเอง)
ถ้าอยากจะตี เอ็น 27+ เทคนิคต้องได้ แรงต้องถึง ถ้ามีแต่แรง ตีไปแปบๆยังไงก็หมดครับ ยกตัวอย่าง
ผมชอบตี 27 นะ ปั่นดี ตบแรง หยอดไม่เด้ง แต่กินแรงมาก 25 ตีได้เบาๆเหลือๆ แต่หยอดไม่ดี ต่อให้เท้าก้าวไม่ทันหงายหลังเซฟ สะบัดข้อลูก ยังถึงหลังอยู่
ถ้าอาศัยออกแรงตีทั้งตัวให้ลูกมันไปๆ ไม่มีเทคนิคที่ถูกต้อง อาจจะต้องใช้เวลาหน่อยในการปรับตัวไปเล่นที่ความตึง 27 แต่สุดท้ายแล้วอาจจะบาดเจ็บ 25 กับ 27 ต่างกันอยู่แล้ว ลองฝึกเทคนิคให้ถูกต้องตีได้สบายๆครับ

K Red Typhoon

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  24/7/2018 14:21:44
  Re: ขึ้นเอ็นเท่าไร ใช้ลูกอะไรตีกันครับ

เลขที่สมาชิก: 45117

ลูกRSL Silver, Gold, Victor No.1, LINGMEIชมพู, CHAOPAIชมพู ได้หมด
ไม้เอ็น27ครับ BG65

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 5 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 5 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
5 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต