ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  ถามปัญหาแบดมินตัน
/  ช่วยแนะนำวิธีสอนมือใหม่ให้เปิดหน้ามือเวลาตีลูกโฟแฮนหน่อยครับ
ช่วยแนะนำวิธีสอนมือใหม่ให้เปิดหน้ามือเวลาตีลูกโฟแฮนหน่อยครับ                 

sakdamac

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  14/6/2018 14:26:31
  ช่วยแนะนำวิธีสอนมือใหม่ให้เปิดหน้ามือเวลาตีลูกโฟแฮนหน่อยครับ

เลขที่สมาชิก: 81554

ผมเองเคยตีแบดตั้งแต่ สมัยมอต้นแล้วก็ไม่ได้ตีเลย ก็ถือว่าตีพอได้ครับ
พอดีมีเพื่อนมาชวนตี ก็เลยมาตีครับแล้วเริ่มสนุกเลย ชวนแฟนมาดีด้วย แต่แฟนตีไม่เป็นเลยครับ
ตอนนี้ก็พยายามสอน เท่าที่ได้ครับ แต่ติดปัญหาคือ แฟนผมเขาไม่สามารถเสิร์ฟลูกโฟแฮนให้ไป กลางคอร์ทได้ครับ
ตอนแรกผมก็เข้าใจว่า อาจจะแรงน้อยเลย ตีไม่ถึง แต่พอลองตีหลายๆวันก็เริ่มเห็นว่า เขาไม่เปิดหน้ามือ ผมเองก็พยายามแนะเน้น แต่ก็ยังแก้ไม่ได้ครับ
ตอนทำช้าๆ ก็เหมือนจะทำได้ แต่พอเริ่มเล่น กันก็กลับไปเป็นเหมือนเดิม บางทีก็เสริจออกนอกคอร์ทไปเลยก็มีครับ ^^"
เลยอยากข้อคำแนะนำ จากเพื่อนๆในห้องหน่อยครับว่า มีวิธีการฝึกแบบไหน ให้เปิดข้อมือ (เปิดหน้าไม้เพื่อตีลูก) บ้างไหมครับ 

ผมแนบภาพคร่าวๆ มาด้วยครับ ครับ
ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบไว้:

ไฟล์แนบถูกซ่อน กรุณาเข้าระบบเพื่อดูไฟล์แนบ
ข้อมูลส่วนตัว

Boyboy2514

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  14/6/2018 14:52:37
  Re: ช่วยแนะนำวิธีสอนมือใหม่ให้เปิดหน้ามือเวลาตีลูกโฟแฮนหน่อย

เลขที่สมาชิก: 75393

หลายที่เปิด เรียน สำหรับ ผู้ใหญ่ ไปเรียนดีกว่าครับ

sakdamac

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  14/6/2018 15:16:24
  Re: ช่วยแนะนำวิธีสอนมือใหม่ให้เปิดหน้ามือเวลาตีลูกโฟแฮนหน่อย

ขอบคุณครับผม
ถ้าไม่ได้จริงๆ น่าจะต้องหาที่เรียนจริงๆครับ

SomrakCNX

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  14/6/2018 16:55:03

เลขที่สมาชิก: 77606

เปิดดูในยูทูป บ้างหรือยังครับ เห็นมีสอน หลายแบบ ดีครับ

แล้วลองตีใส่กำแพง ตอนว่างๆดูน่ะครับ ใช้ลูกไนล่อนเพื่อทนๆหน่อย ดีมั้ยครับ

sakdamac

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  14/6/2018 23:44:29

พยายามดู อยู่ครับ แต่ยังหาคำอธิบายให้เข้าใจง่ายๆ ไม่ได้ครับ = =
เดียวลอง หาลูกเก่า ตีใส่กำแพงดูครับผม
ขอบคุณครับ

yukyik_l

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  19/6/2018 10:37:27

เลขที่สมาชิก: 32637

ทดลองฝึกจับไม้ให้ถูกแล้วตีลูกขึ้นไปตรงแบบเตาะลูกโฟแฮนด์ให้ลูกสูงที่สุดที่ตีได้ไปเรื่อยๆจนได้หลายๆครั้งจะทำให้รู้จังหวะในการตีดีขึ้นพยายามใช้ข้อมือตีอย่าใช้แขนตีแบบเทนนิส

♥ชิมเมโจได๋♥

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  19/6/2018 15:56:24  [มีการแก้ไข: 19/6/2018 16:18:53]

เลขที่สมาชิก: 55479

เหมือนตอนผมสอนลูกสาวผมเสริฟเลยครับ (อายุ 9 ขวบ)
ตอนนี้เสริฟถึงเส้นหลังแล้ว แต่ยังไม่ชัวร์เท่าไหร่ ฝึกไม่บ่อย ประมาณเดือนละครั้ง (ตีเล่นกันเอง 2 คน พ่อ-ลูก)
ลองให้แฟนยืนเสริฟดูนะครับ แล้วสังเกต
1. ยืนหันหน้าขนานกับเน็ตหรือเปล่า ถ้าใช่ ผิด เท้าที่ถนัดจะต้องอยู่ด้านหลัง หันด้านข้างเข้าหาเน็ต ถนัดขวา ก็หันไหล่ซ้ายเข้าหาเน็ต (ดูยูทูป แล้วหยุดตอนที่นักกีฬายืนเสริฟครับ ท่าทางสำคัญมาก)
2. ระยะยืนเสริฟ ห่างจากเส้นหน้าประมาณ 1 ก้าว ยิ่งยืนติดเสร้นหน้า จะยิ่งโด่งครับ
3. อย่าเสริฟแรงมาก ยิ่งเสริฟแรง ยิ่งยกไม้ขึ้นตรง ให้เสริฟแบบปล่อยมือธรรมดาครับ แต่ให้โดนเอ็นตรง ๆ กลางไม้ อาจจะลองให้เขาตีเบา ๆ แต่โดนเต็มไม้ดูครับ แบบว่าอย่าเน้นมาก ยิ่งเน้นยิ่งเกร็ง และยิ่งโด่ง แล้วค่อย ๆ เพิ่มแรงทีละนิด ถ้าคล่อง จับจังหวะลูกโดนหน้าไม้ได้แล้ว จังหวะที่ลูกจะโดนไม้ ให้กระตุกข้อมือนิดนึง ลุกจะไปไกลมาก จังหวะลูกกระทบไม้ เหมือนจังหวะสะบัดไม้เรียว ตีก้นเด็กครับ
4. ในใจให้คิดว่า เป้าหมายคือเส้นหลังครับ เสริฟแบบชิว ๆ จับไม้ให้ถูกวิธี โดยให้ดูง่ามนิ้วโป้ง กับนิ้วชี้ จะตรงกับสันไม้ครับ (ย้ำ ข้อ 3 เป็นหลักครับ)
5. กรณีตีโดนเต็มไม้ แล้วสามารถไปได้ไกล ให้จำจังหวะ และวิธีการตีเรื่อย ๆ ถ้าเสริฟแล้วเริ่มเกินเส้นหลัง วิธีแก้คือ ผ่อนแรงให้เบานิดนึง / ถอยจากจุดเดิมอีก 1 ก้าว ครับ  

ปล. เวลาหัดเสริฟ อย่าเกร็ง อย่าตั้งใจเกินไป แต่ให้มีสมาธิ (นิ่ง ๆ ไว้) และอย่ากดดันแฟนครับ ใจเย็น ๆ

K Red Typhoon

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  20/6/2018 18:44:57

เลขที่สมาชิก: 45117

ผมเข้าใจว่า ไม่เปิดหน้าไม้ คือตอนที่หน้าไม้กระทบลูก
อันนี้คิดว่า แฟนของคุณคงกังวลว่าจะเสิร์ฟติดเน็ท เพราะยังบังคับหน้าไม้ไม่ได้
1.ซ้อมเสิร์ฟเลย ตรงประเด็น

ถ้าไม่ได้สักที
2.แทนที่จะเสิร์ฟชิดเส้น ลองถอยมาอีกเล็กน้อย
3.เดาะลูก เพื่อการควบคุมหน้าไม้ให้ดีขึ้น

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 7 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 7 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
7 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต