ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  พบหมอข้างคอร์ท
/  เจ็บข้อมือเป็นปีแล้วครับ ไม่หาย
เจ็บข้อมือเป็นปีแล้วครับ ไม่หาย                 

salapaoman

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  29/5/2018 23:18:05
  เจ็บข้อมือเป็นปีแล้วครับ ไม่หาย

เลขที่สมาชิก: 3502

คือ เล่นแบดมานานแระ ทีนี้พอ 1-2 ปีที่แล้ว เล่นหักโหม ตอนเล่นเสร็จมันปวดข้อมือ แบบวิดพื้นไม่ได้ ดันมือ หรือ กดมือ ก้อไม่ได้เลย

ไปหาหมอก้อกินยา แล้วก้อเลิกตีแบดมา แต่มันดีขึ้นนะ กดมือพอได้ แต่ดันมือไปข้างหลังสุดๆ ยังเจ็บ กินยาช่วงแรกแล้ว ตอนหลังก้อไม่ได้ตีแบดเลย แต่ก้อไม่หายขาด

พอ ณ ตอนนี้ ไปตี ก้อตีไม่ได้เลย ต้องตีแบบเปาะปะ เพราะไม่มีแรง

แนะนำ หมอสายกายภาพ หรือ ทางด้านนี้ หน่อยครับ อยากพักรักษตัว อยากกลับมาเล่นได้แบบเดิม

เซ็ง มาก
ข้อมูลส่วนตัว

arnuparp

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  30/5/2018 4:15:05
  Re: เจ็บข้อมือเป็นปีแล้วครับ ไม่หาย

เลขที่สมาชิก: 71762

ต้องเช็คก่อนครับว่าตีถูกท่ารึเปล่า กดมือไปด้านหลังแล้วเจ็บ เหมือนกับว่าตอนตีสะบัดมือแบบนางกวักรึป่าวครับ แบบนั้นเจ็บได้ง่ายครับถ้าสะบัดแรงๆ บ่อยๆเข้า การตีให้ถูกมันต้องหมุนข้อมือตามการหมุนของแขน และข้อศอก ซึ่งไม่น่าจะทำให้เกิดการเจ็บข้อมือแบบวิดพื้นแล้วเจ็บหรือดันมือไปข้างหลังแล้วเจ็บได้ง่ายๆครับ เพราะใช้ข้อมือคนละแกนกัน

salapaoman

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  30/5/2018 6:22:20
  Re: เจ็บข้อมือเป็นปีแล้วครับ ไม่หาย

ยกคำพูด:
เขียนโดย arnuparp:

ต้องเช็คก่อนครับว่าตีถูกท่ารึเปล่า กดมือไปด้านหลังแล้วเจ็บ เหมือนกับว่าตอนตีสะบัดมือแบบนางกวักรึป่าวครับ แบบนั้นเจ็บได้ง่ายครับถ้าสะบัดแรงๆ บ่อยๆเข้า การตีให้ถูกมันต้องหมุนข้อมือตามการหมุนของแขน และข้อศอก ซึ่งไม่น่าจะทำให้เกิดการเจ็บข้อมือแบบวิดพื้นแล้วเจ็บหรือดันมือไปข้างหลังแล้วเจ็บได้ง่ายๆครับ เพราะใช้ข้อมือคนละแกนกัน

ขอบคุนครับจะลองไปเช็คดูครับ

K Red Typhoon

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  30/5/2018 12:22:57

เลขที่สมาชิก: 45117

อาจเป็นที่เส้นเอ็นครับ เอ็นตึง ให้หาหมอทางเลือกครับ แผนไทย แบบนวดคลายเส้น จัดกระดูกอะไรแบบนี้
ค้นตามเน็ตได้ครับ ในเว็บนี้ก็เคยมีมาโฆษณา
ถ้าหายแล้ว ให้ใช้ไม้ที่มีน้ำหนักเบาลงครับ

K Red Typhoon

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  30/5/2018 12:37:36

เลขที่สมาชิก: 45117

ขอยกเอาที่มีผู้แนะนำดีๆ มาโพสต่อครับ

ยกคำพูด:
เขียนโดย dayjung:

เข้ามาแนะนำ หมอกร ค่ะ เป็นหมอนวด ที่ไม่ธรรมดาค่ะ รักษาคนที่มีอาการเอ็นข้อมืออักเสบ เอ็นช้ำ เอ็นขาด ปวดข้อมือ กล้ามเนื้อข้อมือบาดเจ็บ เอ็นหัวไหล่อักเสบ เอ็นหัวเข่าอักเสบ เส้นประสาทอักเสบ หายทุกรายค่ะ

ขนาดคนที่เดินไม่ได้แล้ว หมอโรงพยาบาลบอกต้องผ่าสถานเดียว หมอกรยังพากลับมาเดินได้หลายคนแล้ว

ไม่ต้องผ่าตัด ไม่ต้องดัด/ไม่ต้องหักกระดูก ไม่ต้องฉีดยา ไม่ต้องกินยาอะไรทั้งนั้น และค่าใช้จ่ายก็ถูกมากเมื่อเทียบกับการรักษาแบบอื่น

ลองเข้าไปศึกษาในเพจคุณหมอก่อนนะคะ

https://www.facebook.com/backpainhealinthailand/

---------------------------

ยกคำพูด:
เขียนโดย oaktab:

ขออนุญาตแนะนำให้ไปหาหมอกระดูอีกครั้งครับ อาจจะเปลี่ยนที่ก็ดี
การบาดเจ็บของทั้งข้อมือและไหล่อาจเกิดได้ทั้งจากกระดู กล้ามเนื้อ หรือเส้นเอ็น
ถ้ามีการบาดเจ็บของกระดูกอันได้แก่ การร้าว การแตกหัก ไม่น่าเกิดขึ้นเนื่องจากไม่มีประวัติอุบัติเหตุบริเวณดังกล่าว

การบาดเจ็บของกล้ามเนื้อและเส้นเอ็นเกิดขึ้นได้บ่อย ทั้งจาก
-การกระแทกโดยตรง
-การใช้งานซ้ำหนักซ้ำไปซ้ำมา(เช่นตีหนัก แต่ก็น่าจะดีขึ้นเรื่อยๆ เนื่องจากจะมีการปรับตัวให้ทนต่อการใช้งานได้ ก็เหมือนกับการออกกำลังกายทั่วไป)
-การได้รับบาดเจ็บโดยตรงเช่น มีการกระแทก การกระตุก ทำให้มีการฉีกขาดของกล้ามเนื้อ หรือเส้นเอ็น--->ตรงนี้การรักษาหลักคือ การพัก(ให้ดีควรพักอย่างน้อย 6-12 เดือน) ร่วมกันการทานยาแก้ปวด แต่ก็ควรดีขึ้น
-การเสียดสีกันของกระดูกกับเส้นเอ็น เกิดได้ทั้งที่ข้อมือ และหัวไหล่ ---> กรณีนี้เกิดได้ทั้งจากกระดูกที่มีความผิดปกติเอง ทั้งจากการใช้งานที่ผิดวิธี ซึ่งตรงนี้ควรได้รับการรักษาที่จริงจัง สุดท้ายคือการผ่าตัด

ทั้งนี้จากที่ฟังดูแล้วคิดว่า อาการปวดของเจ้าของกระทู้น่าจะเกิดจาก สองสาเหตุสุดท้ายข้างต้น คล้ายกับที่พี่ rep2 พูด โดยขอเสริมในสาเหตุสุดท้าย ซึ่งจะรู้ได้ก็คงต้องทำการตรวจกับหมอทางกระดูกโดยตรง จริงๆบางทีก็ตรวจกับหมอธรรมดาก็ได้ ถ้าหมอผู้นั้นรู้วิธีการตรวจ ซึ่งก็จะทำให้พอทราบได้คร่าวๆก่อนว่า สงสัยมีการเสียดสีจริงหรือไม่ จะได้ทำการส่งไปรักษากับหมอกระดูกโดยตรง ซึ่งจะประกอบด้วยการถ่ายภาพคลื่นแม่เหล็กบริเวณไหล่ และอื่นๆ

หลายครั้งพบว่า หมอละเลยคนไข้ ไม่ว่าจะเพราะอะไรก็ตาม พอได้ยินคนไข้บอกว่า "เล่นกีฬามา" ก็เลยคิดถึงแค่การบาดเจ็บธรรมดา

ถ้าจะไปหาหมอกระดูกครั้งหน้า ขอแนะนำให้เตรียมคำพูดด้านอาการไปให้พร้อม อันได้แก่ อาการเจ็บที่มีจริงๆ เริ่มตั้งแต่เมื่อใด ทั้งที่ปวดเบาๆ และครั้งที่ทำให้ถึงกับต้องหยุดเล่น ท่าทางใดที่ทำให้ปวดมากขึ้นเช่น เอิ้อมหยิบของเหนือหัวแล้วเจ็บมากขึ้น เอื้อมหยิบของด้านหลังแล้วเจ็บ เป็นต้น ตั้งคอยสังเกตุอาการของตนเองดีๆ พักมานานเท่าไหร่แล้ว ทานยาอะไรมาบ้าง ทั้งยาที่ได้จากหมอ ยาที่ซื้อเอง ยาต้มยาหม้อต่างๆ เหล่านี้ล้วนมีผลทั้งสิ้น

ไม่ทราบเจ้าของกระทู้อายุเท่าไหร่หรอครับ(อายุก็มีผลเหมือนกัน ในการคิดถึงโรคต่างๆ)

ยกคำพูด:
เขียนโดย คลินิกกายภาพบำบัด109:

รับปรึกษาปัญหาสุขภาพสำหรับนักกีฬาจากคุณหมอกายภาพบำบัด

(คุณหมอเป็นนักกีฬาตีแบดด้วยค่ะ ท่านใดมีปัญหาสามารถปรึกษาได้ค่ะ)

ข้อมูลการติดต่อ
https://www.facebook.com/physical.t109/
LineID : cpt109
คลิกกายภาพบำบัด 109  
1477/5 ถนนพระยาสุเรนทร์   บางขัน คลองสามวา กทม 10510 
เบอร์โทร  :  063-269-3897
เวลาทำการ : 09:00 น. - 20:00 น.
หยุดทุกวันจันทร์

ขอบคุณค่ะ 

ยกคำพูด:
เขียนโดย meey:

แนะนำ พญาเวช คนในเวบแบดมินตันแนะนำผมมา
ถ้าเป็นเกี่ยวกับกระดูก เอ็น หมอคนนี้จัดการได้แน่นอน มีนักกีฬาหลายคนที่หมอบอกต้องผ่าตัดข้อกระดูก ตัดต่อเอ็น มาที่นี่ หายได้โดยไม่ต้องผ่า ผมเคยไปรักษาหายมาแล้ว วิธีรักษาอาจดูไม่น่าเชื่อ แต่หายมาแล้ว ผมเคยพาคนไปรักษา ก้มมากไม่ได้บิดตัวไม่ได้ ต้องค่อยๆก้มหมุนตัวช้าๆ ปวดหลังข้างซ้าย แกทุบสะโพกขวา ร้องจ๊าก แล้วนวดตรงสะโพกขวา อาทิตย์ละ 3 ครั้ง 3เดือนหาย ลุกนั่งคล่องแถมไปวิ่งได้เหมือนเดิมอีกตะหาก
บางอาการแกว่ารักษาไม่ได้ ก็บอกว่าไม่ได้เลย ไ1ม่มีเลี้ยงไข้ ไม่มีกั๊ก ผมแนะนำไปหลายคนแล้วครับ

หมอพรชัย 02-4271493 02-4279961
208/22 หมู่ที่9 ปากซอย 19/1 ถ.ประชาอุทิศ ตรงข้าม ธงทหารไทย ราษฏร์บูรณะ กทม
เปิด 6.00-10.00 และ 15.00-20.0 น.

salapaoman

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  30/5/2018 21:37:43

ยกคำพูด:
เขียนโดย K Red Typhoon:

อาจเป็นที่เส้นเอ็นครับ เอ็นตึง ให้หาหมอทางเลือกครับ แผนไทย แบบนวดคลายเส้น จัดกระดูกอะไรแบบนี้
ค้นตามเน็ตได้ครับ ในเว็บนี้ก็เคยมีมาโฆษณา
ถ้าหายแล้ว ให้ใช้ไม้ที่มีน้ำหนักเบาลงครับ

ขอบคุณครับ สำหรับคำตอบ

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 3 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 3 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
3 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต