ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  คุยกันฉันเพื่อน
/  ลูกแบดมินตัน RSL No.1 , No.2 (สีทอง และสีเงิน) ปลอม!!!
ลูกแบดมินตัน RSL No.1 , No.2 (สีทอง และสีเงิน) ปลอม!!!                 

Hitman187

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  14/1/2018 23:01:26
  ลูกแบดมินตัน RSL No.1 , No.2 (สีทอง และสีเงิน) ปลอม!!!

เลขที่สมาชิก: 53625

** ลูกแบด RSL No.1 , No.2 ปลอม

* ช่วงนี้เห็นเข้ามาแยะ มีพวกซื้อมาลองบ้าง หลังจากที่ได้ทดลองตีแล้ว ต้องบอกว่าปลอม
แล้วปลอมอย่างไรล่ะ?
*ต้องแยกเป็น ลูก สีทอง No.1 และสีเงิน No.2
- ถ้าบอกว่า speed 75 แท้ อันนี้ปลอม 99% ไม่ว่าจะบอกว่านำเข้าจากจีน หรือมาเลย์ เพราะลูกสปีด 75 ไม่มีขายในทั้งสองประเทศครับ เขาใช้ สปีด 76-77
- ถ้าบอกว่า speed 76 อาจแท้ แต่มรโอกาสปลอม 70-80% เพราะอะไร? ราคาครับ ใครมีเพื่อนที่เมืองจีน และมาเลย์ ลองให้เขาเช็คราคาครับ อย่างลูก No.2 สีเงินที่จีนหลอดละ 109 หยวน เป็นเงินไทย 550 บาท ถูกกว่าที่เขาขายส่งในไทยครับ (500 ต้นๆ) ถามว่า ถ้านำเข้าจริง ค่าภาษี ชิปปิ้ง ต้นทุนต่างๆ บวกกำไร จะขายราคานี้ได้ไหม
- เท่าที่ลองตีมาหลายครั้ง ทั้งสีทอง และสีเงิน จะเป็นสปีด 75 ไม่เจอ 76 แท้ บางล็อตมีลูกพุ่งๆบ้าง แต่มัันพุ่งแป๊ปเดียว แล้วเบรก 55 นี่ยังไม่ดูถึงคุณภาพลูกนะครับ

** ทีนี่มาดูคุณภาพกัน
- ลูกแบด RSL Silver ที่เรานิยมใช้กันมานาน ข้อดีคือ ลูกวิ่งนิ่ง ตรง สวย ความทนทานสูง ลักษณะลูกคือตีไปนานๆ ลูกจะฟูวิ่งช้าลง ตัวกาวนิ่มเล็กน้อย แต่ไม่เสียรูปทรง แล้วของปลอมล่ะ
- สีเงิน No.2 ตีไปได้ราวสิบแต้ม ปีกบางหักง่าย กาวเสียรูปทรงว่ายส่ายมาก ตีต่อไม่ได้
- สีทอง  No.1 ทนกว่าสีเงินเล็กน้อย ตามเกรดน่าจะเกรดเดียวกับ silver หรือดีกว่านิดๆ พอลองตีน้ำหนักใช้ได้ แต่เล่นไปครึ่งเกมปีกหัก มีเสียทรงบ้าง ซึ่งไม่มีลักษณะคล้าย รุ่น silver เลยคือเล่นนานๆลูกฟู ตื้อ ปีกไม่เหนียวหักง่าย กาวเสียทรง
- และลูกสีทอง no.1 ลูกเกรดนี้ถือว่าเป็นเกรดสูงราคาแพงแล้ว ใชที่ซื้อมาแล้วลองแกะหลอดนำลูกทั้งหลอดมาดูปีกครับ ลูกเกรดนี้ปีกด้านนอกและใน จะต้องหนาเต็มทั้งสองด้าน ลองดูใน 12 ลูก จะมีการแซมลูกตกเกรดมาด้วย
** ผมถ่ายรูปฟรอยย์ด้านในมาให้ดูกัน ฟร้อนท์ลูก No.2 จะหนากว่า ไม่คมเท่าลูก Silver
ถ้าผลิตจากโรงงานเดียวกันน่าจะเหมือนกันไหม?
ปล.
** ถ้าใครไปเมืองจีน ไปซื้อลูกแบดยี่ห้อนี้ ถ้าไม่ซื้อจากตัวแทนที่น่าเชื่อถือจริงๆ ก็จะเจอแต่ลูกก๊อปปี้ แบบนี้
** ผมเคยสั่งมาใช้ และขาย (นานแล้ว) แรกๆจะดี นานๆ QC แย่ลง พอบ่นๆเข้า เขาบอกว่าถ้าจะให้คุณภาพดีกว่าต้องเพิ่มเงิน ผมจึงถึงบางอ้อ้ว่า อ้อแพ็คเกตข้างนอกเหมือนเป๊ะ แต่ลูกข้างในอยากได้แบบไหนบอกได้

** กระทู้นี้พาดพิงใคร เข้ามาชี้แจง ความกระจ่างได้นะครับ ขอแบบมีเหตุผล หลักฐานประกอบด้วยนะครับ

ไฟล์ที่แนบไว้:

ไฟล์แนบถูกซ่อน กรุณาเข้าระบบเพื่อดูไฟล์แนบ
ข้อมูลส่วนตัว

Master K

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  15/1/2018 14:04:20
  Re: ลูกแบดมินตัน RSL No.1 , No.2 (สีทอง และสีเงิน) ปลอม!!!

เลขที่สมาชิก: 78109

^_^"

Master K

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  15/1/2018 14:05:50
  Re: ลูกแบดมินตัน RSL No.1 , No.2 (สีทอง และสีเงิน) ปลอม!!!

เลขที่สมาชิก: 78109

น่าจะปลอมครับ ถึงว่าตีไปพังง่าย ไม่ให้ฟิลลิ่งของ RSL silver เลย

Jommyut

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  18/1/2018 13:40:29

เลขที่สมาชิก: 25624

ความรู้ๆ

--
::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::

ก๊วน " ติดแบด " วันพฤหัส (คอร์ทนฤมิตร/รามอินทรา34)

สอบถามเพิ่มเติม: jommyut (ID Line) , 086-5092532 (ยุท)

Facebook : https://www.facebook.com/tidbadclub/

::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::
ข้อมูลส่วนตัว เยี่ยมชมเวบเพจ

AKE_ARCH_BAD

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  18/1/2018 14:25:42

เลขที่สมาชิก: 68679

น่าจะปลอมครับ

--
เล่นไม่ดีให้โทษไม้ (ไม้เทพเกิน) --"
yonex astrox88D 4u
yonex z forceII 4u
yonex arcsaber10 taufik 3u

PKJUNG

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  24/1/2018 20:57:14

เลขที่สมาชิก: 80960

สวัสดีครับ พอดีเห็นเจ้าของกระทู้ให้ความรู้เรื่องการดูลูกแบด ดังนั้น ผมเลยอยากแชร์ความรู้เพิ่มเติมในฐานะผู้นำเข้าคนหนึ่งครับ

<!--[if !supportLists]-->1.       <!--[endif]-->ประเทศจีนเล่นสปีด 76-77 เป็นเรื่องจริงแน่นอนครับ แต่.....ขึ้นอยู่กับว่าผู้นำเข้ามีพลังในการต่อรองมากน้อยแค่ไหน เพราะการเปลี่ยนสปีดทำให้ผู้ผลิตต้องปรับค่าของเครื่องจักร ดังนั้น หากมีปริมาณการสั่งผลิตที่มากพอ สปีด 74 ก็ผลิตครับ และเป็นของแท้ด้วยครับ

<!--[if !supportLists]-->2.       <!--[endif]-->ราคา ผมว่า 500 ก็ปลอมครับ 5555+ แต่ถ้า 500 กลางๆ ในราคาขายส่งสามารถมั่นใจได้ว่าเป็นของแท้ครับ เพราะ? เพราะว่า 109 หยวนนั้นเป็นราคาปลีกครับ (จริงแท้แน่นอน เพราะผมเพิ่งกลับจากจีนเมื่อเดือน ธันวาคม 2017 นี้เองครับ) ก็เป็นราคาที่ซื้อประมาณ 20 หลอดอะครับ แต่ถ้าซื้อ 20 ลัง 1000 หลอด ราคามันคนละเรื่องครับ *----*

<!--[if !supportLists]-->3.       <!--[endif]-->ราคาอีกครับ เมื่อกี้เป็นราคาสินค้า ใช่ครับ มันยังมีค่าขนส่ง ค่าภาษี ค่าเดินพิธีการ อื่นๆอีก แต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่ที่ว่าผู้นำเข้ามีความรู้ในเรื่อง Import , Export, Custom Clearance (Form E : Free tax and duty from China to Thailand), Logistics, Forwarder etc.  Movement Type and INCO term which will determine who will in charge in which expense krub. ซึ่งถ้าผู้นำเข้ามีความเข้าใจสามารถต่อรองได้ อาจไม่เสียค่าใช้จ่ายทางต้นทางเลยหรือเสียน้อยมากครับ

<!--[if !supportLists]-->4.       <!--[endif]-->อะเครครับ มาดูเรื่องการตรวจสอบ ลูกแบด RSL แท้จากจีน อ้างอิงจากรูปนะครับ บนหลอดทุกหลอดจะมีสติ๊กเกอร์สีเงินอยู่ ให้นำเหรียญขูดแถบสีเทาออก จะพบเลข 20 หลัก 4 สี ให้นำเลขนี้ไปเช็คในเวปไซต์ได้ครับ ซึ่งแต่ละหลอดจะมีรหัส 20 หลักไม่ซ้ำกันและรหัสนี้สามารถนำมาเช็คได้แค่ 1 ครั้ง เวลากรอกในเวปฯ ให้เรียงจากซ้ายไปขวา จากบนลงล่างครับ

ดังนั้นนะครับ ในฐานะผู้นำเข้า (ขนาดกลางๆละกันครับ) ยืนยันว่าของปลอมน่ะมีครับ แต่ไม่สามารถวัดจากสปีดและราคาครับ เวลาซื้อจึงแนะนำว่า

<!--[if !supportLists]-->1.       <!--[endif]-->เลือกซื้อจากร้านประจำ หรือร้านที่มีความหน้าเชื่อถือ (อย่างเช่นผมครับ 5555+)

<!--[if !supportLists]-->2.       <!--[endif]-->พิสูจน์จากด้านบน อันนี้ชัวร์ครับ

<!--[if !supportLists]-->3.       <!--[endif]-->คนตีแบด (ผมเองก็ตี) เมื่อลองเอาลูกแบดไปตีมันจะพอสัมผัสได้ว่าเป็นของแท้หรือของเทียม

ทั้งหมดนี้ไม่ได้มีเจตนา (ขายของ)อื่นใด แค่อยากให้ข้อมูลเพิ่มเติมสำหรับผู้ที่คิดจะซื้อลูกแบด RSL จากจีนครับ

ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบไว้:

ไฟล์แนบถูกซ่อน กรุณาเข้าระบบเพื่อดูไฟล์แนบ

Hitman187

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  14/5/2018 15:09:12

เลขที่สมาชิก: 53625

ขอบคุณ คุณ PKJUNG
ื ที่เข้ามาช่วยให้ข้อมูลอีกทางหนึ่งครับ อันนี้ยืนยันจากคนที่กลับมาจากจีนนะครับ
ผมถึงบอกว่า ส่วนมากที่เจอลูกแบด RSL NO.1-NO.2 90% เป็นของปลอมครับ ยิ่งถ้าเป็นสปีด 75 ปลอมชัวร์ครับ
อีก 10% อาจแท้ถ้าเป็นสปีด 76
- ส่วนที่ว่าโอกาสทำไมแท้แค่ 10% ก็คงเรื่องราคาครับ ถ้าของแท้จริงค่าใช้จ่ายนำเข้า ขนส่ง ภาษี ฯลฯ ไม่ถูกแน่ครับ
- ส่วนราคาตั้งขายที่จีน ไม่ได้ตั้งไว้เว่อร์มากเหมือนเมืองไทยครับ มีส่วนลดบ้างพอสมควร แต่ไม่แยะมาก ขนาด +++ ข้ามน้ำ ข้ามทะเลมาขายยังมีกำไร
- ส่วนเรื่องสติ๊กเกอร์ ยังหวาดเสียวอยู่ เพราะพี่จีนแกทำได้หมด ถ้าจะทำ เนียนด้วย อย่าลืมครับถ้ามีออเดิอร์มากพอทำได้แน่ครับ
- ท้ายสุดก็อยู่ที่คุณภาพครับ คุณภาพอาจพอใช้ ใกล้เคียง แต่คนก็ใช้กันเพราะยี่ห้อ แบบว่าหรี่ตาตีนิดนึง ข้าก็ดูเท่แล้ว กับอีกบางคนแยกคุณภาพไม่ออก แยกความต่างไม่เป็น จัดฟิลลิ่งลูกไม่ได้

*จบก่อนดื้อๆ 55 ** ว่างจะเข้ามาใหม่ครับ

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 9 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 9 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
9 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต