ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  คุยกันฉันเพื่อน
/  Karakal Grip Test -Point 75 Air, X-Tak, X-Dri
Page 2 of 2«1[2]
Karakal Grip Test -Point 75 Air, X-Tak, X-Dri                 

MatOa

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  9/9/2015 23:27:13
  Re: Karakal Grip Test -Point 75 Air, X-Tak, X-Dri

เลขที่สมาชิก: 290

@Point-75 Air (ให้ 9 เต็ม 10)
>หลังจากพันไม้เรียบร้อยลองจับเหวี่ยงๆดู(ไม่มีเหงื่อ) รู้สึกได้ว่าหนึบกำลังดีครับ ไม่ลื่นและไม่หนึบหนับจนเกินไป
>ลองตีเกมส์เลยครับ โดยปกติเป็นคนเล่นเยอะ 3 ชั่วโมงนี้ 5 เกมส์ได้ครับ (เล่นไปกลับ 21 แต้ม) และเป็นคนเหงื่อเยอะผลสรุปได้ว่าเอาอยู่ครับ ไม่ลื่นเลยครับดีเยี่ยม
>ผ่่านไป 1 อาทิตย์ (เล่น 3วัน/อาทิตย์) ผมว่ามันก็ยังหนึบเหมือนเดิม ไม่ลื่น หรือรู้สึกได้ว่าความหนึบลดไปหนิดหน่อยครับ
>แต่แอบสังเกตุเหงขอบเริ่มเปงขุยหน่อยๆ แต่รับได้ครับ

@X-Tak (ให้ 5 เต็ม 10)
>รุ่นนี้มีซองห่อมาอย่างดี (ไม่ทราบราคาน่ะครับ) ดูราคาน่าจะแพงกว่าอีก 2 ตัวหรือป่าว
>แรกเริ่มสัมผัสหนึบหนับมากครับ เดาได้ว่าต้องไม่ลื่นแน่ๆถ้าตีเกมส์ และก็เป็นเช่นนั้นจริงๆครับ โดยปกติเป็นคนเป็นคนเหงื่อเยอะผลสรุปได้ว่าหนึบดีมากครับ
>แต่พอมาเล่นวันที่ 2 (ห่างกัน 3 วัน) ผมเล่นไปได้แค่ 2 เกมส์เท่านั้น เกมส์ที่ 3 เหงื่อผมก็เต็มด้ามจับ และกริปตัวนี้เอาไม่อยู๋แล้วครับ เริ่มลื่นขึ้นเลยๆ จนไม่สามารถใช้งานได้ต่อละครับ
>พอมาเล่นวันที่ 3 เหมือนวันที่ 2 เลยครับ เล่นได้แค่ 2 เกมส์เท่านั้น
>สรุปได้ว่าหนึบดีครับ แต่อยู่ไม่นานตลอดเวลาที่เล่นต้องมีพัก น่าจะเหมาะกับพวกมีไม้ซ้ำๆกันหลายไม้

@X-Dri (ให้ 5 เต็ม 10)
>ตัวนี้ผมรู้สึกได้เลยว่ามีความนุ่มกว่าอีก 2 ตัวที่เหลือ
>แต่แรกเริ่มที่พันเสร็จ แล้วลองเหวี่ยงๆตีๆดู (ไม่มีเหงื่อ) มันลื่นๆน่ะครับผมว่า ผิวกริปเป็นลักษณธมันๆลื่นๆครับ
>ลองตีเกมส์เลยครับ เกมส์แรกที่เล่นผมว่ามันลื่นๆนิดหน่อย แต่พอเหงื่อเริ่มออกกลับเริ่มหนึบขึ้นจากนั้นตีต่อไปอีก 2-3 เกมส์ ความหนึบก็ไม่ได้เพิ่มขึ้นจากเกมส์แรกเลย
>จากนั้นทดลองเล่นอีก 2-3 วัน ก็พบว่ามีลักษณะเหมือนวันแรกที่เล่นเลยครับ

ปล1.ขอบคุณน่ะครบที่ให้มีการทดสอบ ผมคงจะซื้อ Point 75 ใช้แน่ๆครับ
ปล2.ความเห็นส่วนตัวน่ะครับ คนอื่นอาจจะเห็นไม่ตรงกัน เพราะสภาพของเหงื่อและจำนวนการเล่นอาจแตกต่างกัน

--
~--~--~--~--~--~--~--~--~--~--~--~--~--~--~--~
~~~~~~~ Better Late Than Never ~~~~~~~~~
~ ผู้เล่นเก่งๆ หาง่าย แต่มารยาทที่ดีหาไม่ได้กับทุกคน ~
~--~--~--~--~--~--~--~--~--~--~--~--~--~--~--~
ข้อมูลส่วนตัว

T&N

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  10/9/2015 16:57:00  [มีการแก้ไข: 28/9/2015 9:47:42]
  Re: Karakal Grip Test -Point 75 Air, X-Tak, X-Dri

เลขที่สมาชิก: 69360

ปกติเป็นคนใช้กริป ยี่ห้อ karakal สลับกับ yonex ac102ex อยู่แล้วนะครับ ประจวบกับผม
ได้เป็นส่วนหนึ่งของการทดสอบกริป karakal ทั้ง 3 รุ่น ผลจากที่ได้ลองทดสอบ

1.point 75 air (เขียวมะนาว / แดง)
แรกสัมผัสจะรู้สึกลื่น ๆ นุ่ม ๆ นะครับ พอได้ลงเกม จะให้ความรู้สึกว่าหนึบ นุ่มได้ใจมาก
และ โดยปกติ ผมตีเกมเสร็จ จะเอาผ้าไมโครไฟเบอร์มาเช็คที่กริปอีกที ผลการเช็คก็จะสามารถ
ตีเกมได้ยาว ๆ โดยที่ไม่ต้องเปลี่ยนไม้เลยครับ สำหรับผม ให้เป็นกริปที่ดีที่สุดที่เคยใช้มาเลยครับ

2.x dri (ขาว)
ตัวนี้จะมีความรู้สึกว่าบาง นุ่ม และ ลื่นกว่าตัว 75air นะครับ
พอได้ลงเกม ก็จะรู้สึกถึงความหนึบได้ ในช่วงแรก ๆ ของเกม พอเล่นไปเรื่อย ๆ หลาย ๆ เกม
ก็ยังให้ความรู้สึกว่ายังหนึบ แต่หนึบแบบลื่น ๆ นะครับ จนทำให้เวลาตี จะกลัวว่าไม้จะหลุดคามือ
ซึ่งถือว่าเป็นข้อเสียสำหรับขาตบแบบผมนะครับ สำหรับคะแนนถ้าเต็มสิบผมคงให้เกินครึ่งไปนิดเดียว
นะครับ (6คะแนน) สำหรับผมถือว่าดี แต่ยังไม่ดีพอครับ

3.x tak (ส้ม) 
ตัวนี้ตามความรู้สึกส่วนตัวคล้าย ๆ กับ ตัว 75 มากเพียงแต่รู้สึกจะบางกว่า ความนุ่มจะสู้ ตัว75 ไม่ได้
การใช้งานระยะแรก ๆ แทบจะไม่ต่างจากตัว 75 เท่าไหร่ แต่พอได้ลองใช้ไปหลาย ๆ อาทิตย์ ระยะเวลาความหนึบ
ของกริปจะหนึบน้อยลง จากปกติตีได้หลายชั่วโมงโดยที่ไม่ต้องเปลี่ยนไม้ หลัง ๆ ตีไปได้ สัก 2 เกมก็ต้องเปลี่ยนไม้
เพราะเริ่มจะลื่น แต่กับตัว 75 ก็ยังหนึบตามปกติ

สรุป ตามความเห็นส่วนตัวนะครับ
ความหนึบ 75>tak>dri
ความทน 75>tak>dri
ความคุ้มค่า 75>tak>dri
คะแนน เต็ม 10 
point 75 = 10
x dri = 6
x tak = 8

at__together

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  12/9/2015 9:57:53

เลขที่สมาชิก: 45748

หลังจากได้ทดสอบครบทั้ง 3 แบบแล้ว ขอสรุปดังนี้ครับ

ผมพันด้ามไม้แบบเอากริปเดิมออก แล้วใช้กริปยางพันเลย ไม่ได้รองอะไรทั้งสิ้นนะครับ

ขอเรียบลำดับตามความชอบจากมากไปน้อยนะครับ

1.point 75 air แรกจับให้ความรู้สึกว่า หยุ่นๆ นุ่มยังไงไม่รู้ ออกจะลื่น ๆ ด้วยซ้ำ แต่พอลงเกมส์ เหงื่อเริ่มมาก กริปจะหนึบขึ้นครับ เหงื่อผมน่าจะเยอะกกว่าปกติของคนทั่วไปอยู่แล้ว เพราะเกิดจากกรรมพันธุ์ด้วย แต่กริปตัวนี้เอาอยู่ 4 เกมส์โดยไม่ต้องเปลี่ยนไม้

2. x tak จริงตัวนี้ ในความรู้สึก ไม่ค่อยหนึบเท่าไร อาจเป็นเพราะเหงื่อผมมากก็ได้ แต่สัมผัสในการจับมันนุ่มแบบพอดีมืออ่ะครับ จับแล้วรู้สึกว่ามันใช่ แม้จะไม่หนึบเท่า Point 75 แต่ก็ได้ความรู้สึกกระชับมือ นุ่มพอดีๆ มาทดแทน เอาลงเกมส์ 2 เกาส์ติดสบาย ๆ

3. x dri ความรู้สึกส่วนตัวให้หนึบกว่า x-tak แห้งเร็วกว่า แต่รู้สึกจะกระด้างไปหน่อย ความรู้สึกไม่ชอบเท่าอันดับ 1 และ อันดับ 2 ครับ แต่ก็ถือว่ามันกริปที่แห้งได้เร็วที่สุดใน 3 ตัวดังกล่าว ไว้ไม้ซัก 5 นาที แห้งล่ะ เอาไปตีเกมส์ต่อได้เลย

สรุป ทั้ง 3 ตัวมีจุดเด่นและจุดด้อยต่างกันครับ แล้วแต่คนชอบเลย แต่รวม ๆ แล้ว เป็นกริปที่มีคุณภาพยี่ห้อหนึ่ง ดีกว่ายี่ห้อยอดนิยมในไทยอีก

คุ้มครับ!!!

E22SZ

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  14/9/2015 13:46:57

เลขที่สมาชิก: 11683

ยกคำพูด:
เขียนโดย at__together:
หลังจากได้ทดสอบครบทั้ง 3 แบบแล้ว ขอสรุปดังนี้ครับ

ผมพันด้ามไม้แบบเอากริปเดิมออก แล้วใช้กริปยางพันเลย ไม่ได้รองอะไรทั้งสิ้นนะครับ

ขอเรียบลำดับตามความชอบจากมากไปน้อยนะครับ

1.point 75 air แรกจับให้ความรู้สึกว่า หยุ่นๆ นุ่มยังไงไม่รู้ ออกจะลื่น ๆ ด้วยซ้ำ แต่พอลงเกมส์ เหงื่อเริ่มมาก กริปจะหนึบขึ้นครับ เหงื่อผมน่าจะเยอะกกว่าปกติของคนทั่วไปอยู่แล้ว เพราะเกิดจากกรรมพันธุ์ด้วย แต่กริปตัวนี้เอาอยู่ 4 เกมส์โดยไม่ต้องเปลี่ยนไม้

2. x tak จริงตัวนี้ ในความรู้สึก ไม่ค่อยหนึบเท่าไร อาจเป็นเพราะเหงื่อผมมากก็ได้ แต่สัมผัสในการจับมันนุ่มแบบพอดีมืออ่ะครับ จับแล้วรู้สึกว่ามันใช่ แม้จะไม่หนึบเท่า Point 75 แต่ก็ได้ความรู้สึกกระชับมือ นุ่มพอดีๆ มาทดแทน เอาลงเกมส์ 2 เกาส์ติดสบาย ๆ

3. x dri ความรู้สึกส่วนตัวให้หนึบกว่า x-tak แห้งเร็วกว่า แต่รู้สึกจะกระด้างไปหน่อย ความรู้สึกไม่ชอบเท่าอันดับ 1 และ อันดับ 2 ครับ แต่ก็ถือว่ามันกริปที่แห้งได้เร็วที่สุดใน 3 ตัวดังกล่าว ไว้ไม้ซัก 5 นาที แห้งล่ะ เอาไปตีเกมส์ต่อได้เลย

สรุป ทั้ง 3 ตัวมีจุดเด่นและจุดด้อยต่างกันครับ แล้วแต่คนชอบเลย แต่รวม ๆ แล้ว เป็นกริปที่มีคุณภาพยี่ห้อหนึ่ง ดีกว่ายี่ห้อยอดนิยมในไทยอีก

คุ้มครับ!!!

ผมขออนุญาติก๊อปปี้ ใช้ความเห็นของท่าน at__together นี้นะครับเพราะรีวิวได้ใกล้เคียงใจผมมากที่สุดและต้องขออภัยด้วยเนื่องจากเครื่องผมลงที่ Quote ไม่ได้ สรุปคะแนนให้ด้วยครับ
-Point-75 Air (9 เต็ม 10)
-X-Tak (7 เต็ม 10)
-X-Dri (6 เต็ม 10)
ขอขอบคุณ ท่าน at__together ด้วยนะครับผม

--
สวัสดีครับ....
Racket :
* YONEX ARC 10 [3U] x2
* YONEX ARC 9 FL [4U]
* VICTOR SUPER NANO 5 [3U]

Shoes :
* ASICS GEL

[จ. อ. พฤ. ศ. ส. - คอร์ท BKK. (GUZAA) ซ.เพชรเกษม 81 / พ. - ราชตฤณมัย]

พัด B.N.S.(Thailand)

สุดยอดแฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  18/9/2015 19:48:31

เลขที่สมาชิก: 11486

ยังรอผู้รีวิวท่านอื่นๆอยู่นะครับผม

--
++ ต้องการผู้ร่วมอุดมการณ์ สนใจคุยกันได้ ++
-บุฟเฟ่ท์ พุธและศุกร์ เวลา 3-5 ทุ่ม ที่ คอร์ดฟินิกย์ นวมินทร์ 98 รวมหมด 90 บาท
ติดต่อ พัด 08-9792-9080, 06-1945-3659
BNS Sport แฮปปี้แลนย์ บางกะปิ
www.bns-thailand.com,E-mail,MSN :[email protected],
Line : bns-karakal
รับสมัครตัวแทนจำหน่าย อุปกรณ์ BNS, Karakal

เขียนเมื่อ:  22/9/2015 13:55:03

รอ รีวิว ต่อไปครับผม

--
++ ต้องการผู้ร่วมอุดมการณ์ สนใจคุยกันได้ ++
-บุฟเฟ่ท์ พุธและศุกร์ เวลา 3-5 ทุ่ม ที่ คอร์ดฟินิกย์ นวมินทร์ 98 รวมหมด 90 บาท
ติดต่อ พัด 08-9792-9080, 06-1945-3659
www.bns-thailand.com,E-mail,MSN :[email protected],
รับสมัครตัวแทนจำหน่าย อุปกรณ์ BNS, Karakal

เขียนเมื่อ:  13/10/2015 12:48:46

ยังรอการ รีวิวท่านอื่นๆอีดนะครับ

--

lh144

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  17/10/2015 11:58:45

เลขที่สมาชิก: 66925

จากการทดสอบทั้ง 3 แบบ โดยผมพันด้ามไม้แบบเอากริปเดิมออก
แล้วพันด้วยเทปพันสายไฟแล้วใช้กริปยางพันทับ
ขอสรุปดังนี้ครับ

1.point 75 air (9 เต็ม 10)
หนึบดีเลยครับ ซับน้ำได้ดีใช้ 4 เกมยังไม่ต้องเปลี่ยนไม้ ชอบครับ

2. x-tak (7 เต็ม 10)
เหนียวนุ่มดี แต่จะน้อยกว่าตัว75 Air หน่อยๆ รววมถึงการซับน้ำด้วย

3. x dri (7 เต็ม 10)
นุ่ม แห้งเร็ว แต่ไม่หนึบเท่าไหร่

สรุป เป็นกริปที่ดีมากยี่ห้อหนึ่งเลยครับ ยิ่งเทียบกับราคาค่าตัวแล้ว คุ้มมาก

ขอบคุณคุณพัด ที่ให้ผมเข้าร่วมทดสอบครับ

gallant

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  22/10/2015 11:57:43

เลขที่สมาชิก: 10585

สวัสดีครับทุกท่านๆ ผมกลับมา Review Karakal grip ต่อครับ ต้วที่ผมได้ลองตัวต่อไปคือ X-Dri ครับ

X-Dri ผมเข้าใจแบบมั่วๆ น่าจะเป็นประเภทแห้งนะครับ

ลักษณะของ -- ออกแนวด้านๆครับ ถ้าจะให้เปรียบเทียบก็เหมือนรองเท้าหนังกลับอะครับ อารมณ์ประมาณนั้น
ความรู้สึก -- จับดูครั้งแรกก่อนพันรู้สึกเลยว่ามันแห้งมากครับ เหมือนเวลาเราไปลูบพวกหนังกลับอะครับ
พอพันเสร็จแล้วจับไม่ค่อยหนึบเท่าไรนะครับ แต่ผมเป็นคนเหงื่ออกที่มือครับ
พอเหงื่อออกนิดหนึ่งก็รู้สึก หนึบขึ้นมาเลยครับ
ลงเกมส์ตี -- สิ่งแรกที่รู้สึกได้ชัดเจนเลยมันนุ่มครับ แอบประหลาดใจครับ เพราะว่าตั้งแต่ใช้กริปมายังไม่เคยเจอ
แบบนี้มาก่อนครับ ส่วนความหนึบก็เป็นที่น่าพอใจครับเพราะว่าผมเหงื่ออกที่มือครับก็ไม่มีอาการ
ลื่นหลุดใดๆครับ ส่วนผมถือว่าผ่านครับ
ความแห้ง -- ผมรู้สึกเลยว่ากริปตัวนี้แห้งเร็วมากครับ ไม่ค่อยอมเหงื่อครับ ที่ว่าเยี่ยมเลยครับ

สรุปครับ เมื่อเทียบกับ Point 75 air ความแตกต่างที่ผมเห็นได้ค่อยข้างชัดคือ
1.ไม่อมเหงื่อมาก แห้งเร็วครับ
2.นุ่มมือครับ (อันนี้ประทับใจครับ)
3.ความหนึบ ผมว่าไม่ต่างกันเท่าไรนะครับ ดูเหมือน point 75 air อาจจะหนึบว่านิดๆนะครับ
(ส่วนตัวคิดว่าไม่ค่อยต่างกันเท่าไรครับ)

การเทรสของผมคือเล่นเกมส์ต่อเนื่อง 1.30 แบบไม่พักครับ

สุดท้าย ผมขอขอบคุณ คุณพัดผู้ใจดีให้กริปมาลองเทรสอีกครั้งครับ

ปล.เป็นความคิดเห็นกับความรู้สึกส่วนตัวนะครับก็ลองเอาไปพิจารณาดูครับ

" อย่าเชื่อ จนกว่าคุณจะได้ลองด้วยตัวคุณเองครับ "

ขอบคุณครับ ^ ^

เขียนเมื่อ:  27/4/2018 10:34:57

ตอนนี้ มีแต่ Point 75 Air นะครับผม

--

AKE_ARCH_BAD

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  4/5/2018 14:22:32

เลขที่สมาชิก: 68679

สั่งซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ รบกวนครับ

--
เล่นไม่ดีให้โทษไม้ (ไม้เทพเกิน) --"
yonex astrox88D 4u
yonex z forceII 4u
yonex arcsaber10 taufik 3u

The-Bas

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  4/5/2018 20:57:15

เลขที่สมาชิก: 69402

ยกคำพูด:
เขียนโดย AKE_ARCH_BAD:

สั่งซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ รบกวนครับ

ติดต่อเม้นบนเลยครับ
Page 2 of 2«1[2]

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 9 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 9 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
9 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต