ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  Review :: รองเท้าแบด
/  รีิวิว รองเท้า Salming Kobra พญางูเห่าผยองเดช
รีิวิว รองเท้า Salming Kobra พญางูเห่าผยองเดช                 

yacoolsa9

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  19/3/2018 11:24:47  [มีการแก้ไข: 19/3/2018 11:33:12]
  รีิวิว รองเท้า Salming Kobra พญางูเห่าผยองเดช

เลขที่สมาชิก: 6179

สวัสดีครับ วันนี้จะมาเล่าประสบการณ์การใช้รองเท้าแบดมินตินยี่ห้อน้องใหม่ที่พึ่งเข้ามาทำตลาดในประเทศไทยได้ไม่กี่เดือนให้เพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ อ่านกันนะครับ หลาย ๆ คน ยังลังเล หลาย ๆ คนยังหาข้อมูลเพื่อประกอบการตัดสินว่าจะ ซื้อ หรือ ไม่ซื้อ รองเท้าคู่นี้ดี เอาละครับ ลองเข้ามาอ่านประสบการณ์ของผมดูละกันครับ

มาทำความรู้จักกับยี่ห้อ Salming กันก่อนนะครับ บริษัทนี้ก่อตั้งขึ้นในปี 2001 โดย Borje Salming ซึ่งเป็นเป็นนักกีฬาไอซ์ ฮ๊อคกี้ระดับตำนานของประเทศสวีเดน ซึ่งตอนนี้ salming เองก็ทำอุปกรณ์กีฬาหลากหลายชนิดโดยจะเน้นไปที่กีฬา indoor เป็นหลักเลยครับ ดูได้จากภาพเว็บไซต์ที่เอามาลงได้เลยครับ

ทำความรู้จักกับ Salming ไปคร่าว ๆ กันแล้ว มาถึงของหลักของเรากันครับ กับรองเท้า Salming รุ่น Kobra ซึ่งเป็นรองเท้า Top of the line ของ Salming กันเลยทีเดียวครับ โดยรุ่นนี้สามารถใช้ได้ทั้ง badminton squash และvolley ครับ สัญลักษณ์รองเท้ารุ่นนี้ คือ งูเห่า นั่นเอง

ในเมื่อเป็นถึงตัวท็อปแล้วเทคโนโลยีของ Salming Kobra ก็จัดหนักจัดเต็มมาให้สมกับเป็นรองเท้ารุ่นท็อปกันเลยทีเดียว ไม่ว่าจะเป็น

- RollBar™ ที่จะช่วยเพิ่มอิสระของเท้า

- T.G.S 62/75™, Drop 8mm ภายในพื้นรองเท้าช่วยตอบสนองการเคลื่อนไหวได้รวดเร็วและมีประสิทธิภาพมากขึ้น

- ExoSkeleton™ ปรับความกระชับให้เหมาะสมกับรูปเท้า ในการผูกเชือกรองเท้าของแต่ละบุคคล

- Ergo heelcup heelcup แบบใหม่ ออกแบบมาเพื่อความเสถียงและสบายของส้นเท้า

- Hexagrip™ ยึดเกาะพื้นผิวได้อย่างดี มีความคงทนมากขึ้น ช่วงUPPER ออกแบบมาเป็นผ้าตาข่ายที่ทนและช่วยในเรื่องของการระบายอากาศในรองเท้าได้ดี

- LMS+™ เสริมความมั่นคงของฝ่าเท่าส่วนกลางไม่ให้เกิดการบิดตัวในขณะเปลี่ยนทิศทางแบบกะทันหัน

-Recoil™ ให้ความรู้สึกนุ่มเท้าตั้งแต่หน้าเท้าจนถึงส้นเท้า

ถึงเวลาเล่าประสบการณ์กันล่ะครับ ผมสูง 185 หนัก 105 กก. ฝีมือตีแบดมือ P ตี 3 – 4 วันต่อสัปดาห์ ไซร์เท้า 29.5 – 30 CM หน้าเท้ากว้าง 4.5E โดยประมาณ รองเท้าเก่า เป็น Asics รุ่น Sensei 4/5 , Volley Cross, netburner ballistic วันแรกที่ลองใส่ในร้านลาดพร้าวแบดมินตัน พื้นนุ่มพอ ๆ กับ Volley cross แต่ไม่เท่ากับ sensei/netburner นะครับอันนั้นนุ่มกว่าแบบชัดเจน แต่สิ่งหนึ่งที่ชัดเจนคือกว่าคือ น้ำหนักของรองเท้าครับ Salming เบากว่าชัดเจนมากและ นน.แอบเบากว่าเจ้าตลาดหลายตัวด้วยทั้งที่ไซร์ของ Salming ใหญ่กว่า (ผมไม่ได้หาข้อมูลเป็นตัวเลขนะครับ วัดจากมือเอา) ลองใส่ลองเดินอยู่ครึ่งชม ก็ออกมากินเตี๋ยวทำใจอยู่สักครู่ก่อนกัดฟันกลับไปถอยออกมาเป็นคู่แรกของร้านลาดพร้าวแบดมินตันด้วยราคา 4,650 บาท ถือเป็นรองเท้าแพงที่สุดในชีวิตที่ซื้อละครับ

พอเอามาลงสนามจริง ผมกลับชอบเจ้าตัวนี้มากกว่า Asics ทั้งหมดที่เคยใช้มาทั้งหมดครับ เพราะ เวลาเทคตบหรือวิ่งไปตีลูกโฟร์แฮนที่โดนแทงลึกแล้ว จังหวะที่ลงพื้นปุ๊บ ถ้าเป็น Asics จะรู้สึกยวบลงไปอีกแต่กับ Salming สามารถดีดตัวออกไปตีลูกต่อไปได้ทันทีทำ น้ำหนักของรองเท้าที่เบากว่าทำให้คล่องตัวกว่า Asics มาก

การยึดเกาะของรองเท้าพอ ๆ กันครับ ยึดเกาะดีมาก แต่ไม่ได้เกาะดีจนหน้าทิ่มนะครับ มีจังหวะให้ตัวนิดนึง

การมัดเชือกรองเท้าที่แน่นมาก ๆ ถ้าเป็น Asics เวลามัดเชือกแน่นเพื่อตีเกมส์หนัก ๆ พอตีเสร็จ ถอดรองเท้าออกมาแล้วจะรู้สึกระบมเท้าพอสมควรครับ แต่กับ Salming พอมัดแน่นมาก ๆ ซักพักจะรู้สึกว่ามันไม่แน่นขึ้นมาซะอย่างนั้น ทั้ง ๆ ที่มัดแน่นมาก เข้าใจว่าเป็นเพราะเทคโนโลยีของรองเท้าช่วยปรับทรงรองเท้าให้พอดีกับเท้า พอตีเสร็จถอดรองเท้าออกมา ไม่มีอาการระบมเท้าใด ๆ ครับ

สรุป 9/10 ครับ Kobra สามารถมาทดแทน Asics ในเรื่องความคล่องตัวที่มากขึ้นแต่ยังได้ความนุ่มและซัพพอร์ทเท้าที่ดีอยู่มาก ๆ ส่วนเรื่องความทนของรองเท้า อันนี้ต้องดูกันยาว ๆ ครับ ใครมีเท้าใหญ่เกิน 29 Cm Salming มีถึง 30.5 ตอบโจทย์คนชอบตีแบดแต่เท้าใหญ่ครับ ข้อสังเกตุ ผมตัดคะแนนเพราะ แอบเซงที่ไม่เอาสีของปีใหม่มาขาย และ ราคาตั้งโหดมากที่ 4,650 ซึ่งทั้งหมดทั้งมวลก็อยู่ที่ พี่ ๆ น้อง ๆ ตัดสินใจละครับ ว่าคุ้มค่ารึเปล่ากับงูเห่าตัวนี้ ?
ป.ล. ทั้งหมดวัดจากความรู้สึกส่วนตัว และ ที่ไม่ได้เปรียบเทียบกับ yonex victor lining เพราะผมไม่สามารถหาไซร์รองเท้าทั้งสามยี่ห้อมาใส่เปรียบเทียบได้ครับ ^^

ขอขอบคุณข้อมูลและภาพจาก
Salming International
Salming Thailand
http://www.vacthailand.com

www.pdhsoports.com 

ข้อมูลส่วนตัว

MuMiMaM@n

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  21/3/2018 6:58:24
  Re: รีิวิว รองเท้า Salming Kobra พญางูเห่าผยองเดช

เลขที่สมาชิก: 55437

ราคาแอบแรงไปนิดนะครับ

yukyik_l

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  23/3/2018 10:17:59
  Re: รีิวิว รองเท้า Salming Kobra พญางูเห่าผยองเดช

เลขที่สมาชิก: 32637

Thank you
แรงจริงด้วย

คนไม่เก่ง

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  25/3/2018 15:32:02

เลขที่สมาชิก: 15237

ถ้าราคาชนกับ Asics มีหนาว

หงษาราชันย์

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  1/11/2018 16:02:31

เลขที่สมาชิก: 15648

ขอบคุณครับ
ข้อมูลส่วนตัว เยี่ยมชมเวบเพจ

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 4 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 4 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
4 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต