ThaiBadminton Victor Sport Thailand
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก
ลูกแบด RSL Classic Series Farease Badminton Mix Sports

ร้านวิลล่าสปอร์ต G-Force No.1 uminton SHop

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  พบหมอข้างคอร์ท
/  เจ็บข้อมือกับเจ็บไหล
เจ็บข้อมือกับเจ็บไหล                 

ใหญ่ สำนักโฟร(พฤกษชาติ)

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  8/12/2011 21:52:35
  เจ็บข้อมือกับเจ็บไหล

เลขที่สมาชิก: 12065

ข้อสงสัย 

1คือข้อมือเจ็บมา นานแล้วตีโฟร์ แล้วเจ็บ แต่ back ไม่เจ็บ

2 หัวไหล่ มันหมุนได้ไม่เต็บวงคือมันเจ็บแปล็บๆ เจ็บแบบลึกๆ หรือก็คือเจ็บแปลบ แบบนั้นหัวไหล มันเคบเจ็บแบบ ตีไม่ได้เลยตีแล้วแขนมันเจ็บแบบสะท้านตรงหัวไหล เหมือนจะตรงข้อต่อหัวไหล แต่ปล่อยให้หายเอง ที่นี้พอหาย มาประมาณ เกือบปี มีความรู้สุกว่า มันหมุนได้ไม่เต็มวง คือมันจะเจ็บแบบเสียวๆแต่ไม่มีอะไร เพียงไม่กล้าตีเพราะกลัวเจ็บอีก

ผล

มันทำให้ผมตบได้ไม่เหมื่อนเก่าเพราะ กลัวเจ็บแขน

คำถาม

1มีคนแนะนำให้ผมไปฝังเข็ม คนแนะนำเป็นหมอ ผมอยากถามว่า มันจะช่วยได้ไหมครับ

2 มีคนใน สนามแบด เขาบอกให้ไปลองนวดแผนไทย แต่ไม่เคยนนวดเลย มันจะช่วยได้ไหมครับ

3 เคยไปให้หมอ เกียวกับกระดูก ดูเขาก็บอกว่าไม่มีอะไร ก็เลยไม่ไปหาอีก ครับ

[ แก้ไขโดย pakapol เมื่อ 8/12/2011 21:54 ]
ข้อมูลส่วนตัว

bigpong

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  8/12/2011 22:40:35
  Re: เจ็บข้อมือกับเจ็บไหล

เลขที่สมาชิก: 2018

ในกรณีเช่นนี้เกิดจาก เมื่อบาดเจ็บอยู่แล้วไม่รักษาให้หายสนิทเสียก่อนน่ะ ลงไปเล่นอีกมันก็จะสะสมความบาดเจ็บไปเรื่อยๆ   กล้ามเนื้อมันฉีกน่ะ ต้องพักรักษาตัวให้หายก่อน และเมื่อหายดีแล้วควรวอร์มร่างกายก่อนลงเล่นทุกครั้งน่ะ(มันสำคัญ) และการเล่นในแต่ละครั้งไม่ควรเล่นมากๆน่ะ สองเกมส์ก็เดินกลับบ้านได้เลยน่ะ  เล่นมากมันก็บาดเจ็บมาก  หรือถ้าอยากเล่นมากๆให้ได้ในหลายๆชั่วโมง มันต้องฟิตร่างกายด้วยการเล่นเวทเข้าช่วย ร่างกายมันจึงจะแข็งแกร่งได้จริงน่ะ..      

Zorro

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  8/12/2011 22:41:43

เลขที่สมาชิก: 45619

ตีผิดท่าหรือเปล่าครับ
ลองไปปรึกษาหมอกระดูกเฉพาะทางน่าจะดีครับ

somkhuan

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  9/12/2011 0:15:11

เลขที่สมาชิก: 40586

วันนี้เพิ่งไปหาหมอ ด้วยอาการปวดไหล่ ยกแขนได้นิดเดียวก็ปวดไหล่
พอบอกเอ็นอักเสบ ให้กินยาก่อน ถ้าไม่หายให้ฉีดยา

CELEBREX 400mg วันละ 1 เม็ด หลังอาหารเย็นทันที
ถ้าหายให้หยุดกิน

oaktab

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  9/12/2011 0:39:52

เลขที่สมาชิก: 3654

ขออนุญาตแนะนำให้ไปหาหมอกระดูอีกครั้งครับ อาจจะเปลี่ยนที่ก็ดี
การบาดเจ็บของทั้งข้อมือและไหล่อาจเกิดได้ทั้งจากกระดู กล้ามเนื้อ หรือเส้นเอ็น
ถ้ามีการบาดเจ็บของกระดูกอันได้แก่ การร้าว การแตกหัก ไม่น่าเกิดขึ้นเนื่องจากไม่มีประวัติอุบัติเหตุบริเวณดังกล่าว

การบาดเจ็บของกล้ามเนื้อและเส้นเอ็นเกิดขึ้นได้บ่อย ทั้งจาก
-การกระแทกโดยตรง
-การใช้งานซ้ำหนักซ้ำไปซ้ำมา(เช่นตีหนัก แต่ก็น่าจะดีขึ้นเรื่อยๆ เนื่องจากจะมีการปรับตัวให้ทนต่อการใช้งานได้ ก็เหมือนกับการออกกำลังกายทั่วไป)
-การได้รับบาดเจ็บโดยตรงเช่น มีการกระแทก การกระตุก ทำให้มีการฉีกขาดของกล้ามเนื้อ หรือเส้นเอ็น--->ตรงนี้การรักษาหลักคือ การพัก(ให้ดีควรพักอย่างน้อย 6-12 เดือน) ร่วมกันการทานยาแก้ปวด แต่ก็ควรดีขึ้น
-การเสียดสีกันของกระดูกกับเส้นเอ็น เกิดได้ทั้งที่ข้อมือ และหัวไหล่ ---> กรณีนี้เกิดได้ทั้งจากกระดูกที่มีความผิดปกติเอง ทั้งจากการใช้งานที่ผิดวิธี ซึ่งตรงนี้ควรได้รับการรักษาที่จริงจัง สุดท้ายคือการผ่าตัด

ทั้งนี้จากที่ฟังดูแล้วคิดว่า อาการปวดของเจ้าของกระทู้น่าจะเกิดจาก สองสาเหตุสุดท้ายข้างต้น คล้ายกับที่พี่ rep2 พูด โดยขอเสริมในสาเหตุสุดท้าย ซึ่งจะรู้ได้ก็คงต้องทำการตรวจกับหมอทางกระดูกโดยตรง จริงๆบางทีก็ตรวจกับหมอธรรมดาก็ได้ ถ้าหมอผู้นั้นรู้วิธีการตรวจ ซึ่งก็จะทำให้พอทราบได้คร่าวๆก่อนว่า สงสัยมีการเสียดสีจริงหรือไม่ จะได้ทำการส่งไปรักษากับหมอกระดูกโดยตรง ซึ่งจะประกอบด้วยการถ่ายภาพคลื่นแม่เหล็กบริเวณไหล่ และอื่นๆ

หลายครั้งพบว่า หมอละเลยคนไข้ ไม่ว่าจะเพราะอะไรก็ตาม พอได้ยินคนไข้บอกว่า "เล่นกีฬามา" ก็เลยคิดถึงแค่การบาดเจ็บธรรมดา

ถ้าจะไปหาหมอกระดูกครั้งหน้า ขอแนะนำให้เตรียมคำพูดด้านอาการไปให้พร้อม อันได้แก่ อาการเจ็บที่มีจริงๆ เริ่มตั้งแต่เมื่อใด ทั้งที่ปวดเบาๆ และครั้งที่ทำให้ถึงกับต้องหยุดเล่น ท่าทางใดที่ทำให้ปวดมากขึ้นเช่น เอิ้อมหยิบของเหนือหัวแล้วเจ็บมากขึ้น เอื้อมหยิบของด้านหลังแล้วเจ็บ เป็นต้น ตั้งคอยสังเกตุอาการของตนเองดีๆ พักมานานเท่าไหร่แล้ว ทานยาอะไรมาบ้าง ทั้งยาที่ได้จากหมอ ยาที่ซื้อเอง ยาต้มยาหม้อต่างๆ เหล่านี้ล้วนมีผลทั้งสิ้น

ไม่ทราบเจ้าของกระทู้อายุเท่าไหร่หรอครับ(อายุก็มีผลเหมือนกัน ในการคิดถึงโรคต่างๆ)

มดส้ม

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  9/12/2011 1:06:44

เลขที่สมาชิก: 3459

ผมก็เป็น วอร์มอัพก่อนเล่นเเละยืดเส้นหลังเล่น ก็ค่อยๆดีขึ้น
ตอนนี้หายแล้ว สำคัญมากนะก่อนและหลังเล่นเนี่ย
แต่ถ้าพักเกมนานก็วอร์มหมุนแขนไหล่ก่อนลงเกมนิดหน่อยก็ดีครับ
ข้อมูลส่วนตัว เยี่ยมชมเวบเพจ

TaMz

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  9/12/2011 1:32:15

เลขที่สมาชิก: 45378

น่าจะตีเฆียนลูกเกินไป

SUB_JIN

สุดยอดแฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  9/12/2011 9:33:00

เลขที่สมาชิก: 28371

ยกคำพูด:
เขียนโดย ใหญ่ สำนักโฟร(พฤกษชาติ):

ข้อสงสัย 

1คือข้อมือเจ็บมา นานแล้วตีโฟร์ แล้วเจ็บ แต่ back ไม่เจ็บ

2 หัวไหล่ มันหมุนได้ไม่เต็บวงคือมันเจ็บแปล็บๆ เจ็บแบบลึกๆ หรือก็คือเจ็บแปลบ แบบนั้นหัวไหล มันเคบเจ็บแบบ ตีไม่ได้เลยตีแล้วแขนมันเจ็บแบบสะท้านตรงหัวไหล เหมือนจะตรงข้อต่อหัวไหล แต่ปล่อยให้หายเอง ที่นี้พอหาย มาประมาณ เกือบปี มีความรู้สุกว่า มันหมุนได้ไม่เต็มวง คือมันจะเจ็บแบบเสียวๆแต่ไม่มีอะไร เพียงไม่กล้าตีเพราะกลัวเจ็บอีก

ผล

มันทำให้ผมตบได้ไม่เหมื่อนเก่าเพราะ กลัวเจ็บแขน

คำถาม

1มีคนแนะนำให้ผมไปฝังเข็ม คนแนะนำเป็นหมอ ผมอยากถามว่า มันจะช่วยได้ไหมครับ

2 มีคนใน สนามแบด เขาบอกให้ไปลองนวดแผนไทย แต่ไม่เคยนนวดเลย มันจะช่วยได้ไหมครับ

3 เคยไปให้หมอ เกียวกับกระดูก ดูเขาก็บอกว่าไม่มีอะไร ก็เลยไม่ไปหาอีก ครับ

[ แก้ไขโดย pakapol เมื่อ 8/12/2011 21:54 ]

---

อาการเจ็บข้อมือ หายยากอยู่ครับ  ยิ่งตีซ้ำไป ซ้ำมา หายยากครับ ที่สำคัญ ระวัง พังพืดด้วยครับ

เสริมครับ การหยุดพัก ควรมีการยืดเหยียดกล้ามเนื้อที่เจ็บด้วยครับ เพื่อ บรรเทา อาการครับ ลองดูใน ยูทูป ก็มีครับ ใช้ความร้อนประคบ เพื่อบรรเทาอาการ

---

คำถาม

การฝังเข็มช่วยได้ครับ แต่ต้องฝังเป็นสิบครั้งนะครับ ต่อ 1 คอร์ส

ถ้าหัวไหล่ น่าจะดีขึ้นครับ เพราะ การนวด คือ การดัด ดึง ยืดกล้ามเนื้อ ถ้าแนะนำให้ไปหา แพทย์แผนไทย (นวด) เฉพาะด้านครับ ตามศูนย์การแพทย์ครับ ศิริราช ก็มี ถ้าอยู่แถว พุทธมณฑล ก็มี ศูนย์การแพทย์กาญจนา มหิดล ศาลายา

หมอ ต้องหาหมอที่ดี ๆ หน่อยครับ บางที หมอ ก็ .... รักษาตามอาการของคนไข้ที่แจ้งกับหมอ (แต่อย่างว่า ถ้าเป็นการรักษาตามแผนปัจจุบัน ถ้าเจ็บ ก็ทานยา) ผมแนะนำให้พบหมอเฉพาะทางพวก กายภาพ มากกว่าครับ

---

สรุป

เมื่อเกิดการบาดเจ็บ ร่างกายจะฟื้นฟูได้ แต่จะช้ากว่าความต้องการของ "คน"

เล่าให้ฟัง เรื่องของเรื่อง เกิดจากตัวเอง เล่นแบด แล้วดันไปเตะ ฟุตซอล ทำให้เจ็บกล้ามเนื้อหลัง ไหล่

ไปหาหมอ x-ray ดูไม่พบอะไรเกี่ยวกับกระดูก หมอบอก กล้ามเนื้อหลังอักเสบ ให้ยาแล้วกลับบ้าน

กินยาไป เดือน กว่า ๆ ก็ไม่หาย ยังเจ็บเหมือนมีมีดอีโต้ อันใหญ่ เสียบอยู่กลางหลัง ระหว่างนั้นก็ไปตีแบด (แต่ก็ตีเบา ๆ ) อาการหายช้ามาก  จนสุดท้าย ก่อนหน้านี้สามเดือน ได้ไปหาหมอฝังเข็มที่ ศูนย์การแพทย์กาญจนาภิเษก ศาลายา ที่นั่น ผมฝังเข็ม ร่วมกับ นวด (เฉพาะส่วนที่เจ็บ แก้อาการ) โดยแพทย์ที่จบการเรียนที่ศิริราช 4 ปี (ได้ไปประกอบโรคศิลป์แพทย์แผนไทย) และเมื่อกลับบ้าน ก็ทำ โยคะ ร่วมกับ การยืดกล้ามเนื้อ (ดูจาก ยูทูป) และทานยา คลายกล้ามเนื้อร่วมด้วย

ล่าสุด กลับมาตีแบดเบา ๆ ได้ 3 อาทิตย์แล้ว (ตีอาทิตย์ละ 1-2 วัน) หลังจากเจ็บไป ประมาณ 6-7 เดือน (หยุดตีแบดเลย แต่ทำกายภาพ+พบหมอตลอด 3 เดือนที่ผ่าน ก่อนหน้า 3 เดือนไม่ได้หยุดเลยหายช้า)

--

เป็นกำลังใจให้ครับ

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  9/12/2011 12:12:09

[ แก้ไขโดย pakapol เมื่อ 17/12/2011 21:57 ]
ไฟล์ที่แนบไว้:

ไฟล์แนบถูกซ่อน กรุณาเข้าระบบเพื่อดูไฟล์แนบ

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  9/12/2011 12:14:49

ขอบคุณทุกความเห็นครับผม

dayjung

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  1/12/2017 13:09:43

เลขที่สมาชิก: 80660

เข้ามาแนะนำ หมอกร ค่ะ เป็นหมอนวด ที่ไม่ธรรมดาค่ะ รักษาคนที่มีอาการเอ็นข้อมืออักเสบ เอ็นช้ำ เอ็นขาด ปวดข้อมือ กล้ามเนื้อข้อมือบาดเจ็บ เอ็นหัวไหล่อักเสบ เอ็นหัวเข่าอักเสบ เส้นประสาทอักเสบ หายทุกรายค่ะ

ขนาดคนที่เดินไม่ได้แล้ว หมอโรงพยาบาลบอกต้องผ่าสถานเดียว หมอกรยังพากลับมาเดินได้หลายคนแล้ว

ไม่ต้องผ่าตัด ไม่ต้องดัด/ไม่ต้องหักกระดูก ไม่ต้องฉีดยา ไม่ต้องกินยาอะไรทั้งนั้น และค่าใช้จ่ายก็ถูกมากเมื่อเทียบกับการรักษาแบบอื่น

ลองเข้าไปศึกษาในเพจคุณหมอก่อนนะคะ

https://www.facebook.com/backpainhealinthailand/

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 3 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 3 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
3 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต