ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  พบหมอข้างคอร์ท
/  การเจ็บข้อมือ
การเจ็บข้อมือ                 

dayjung

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  1/12/2017 12:58:31
  Re: การเจ็บข้อมือ

เลขที่สมาชิก: 80660

เข้ามาแนะนำ หมอกร ค่ะ เป็นหมอนวด ที่ไม่ธรรมดาค่ะ รักษาคนที่มีอาการเอ็นข้อมืออักเสบ เอ็นช้ำ เอ็นขาด ปวดข้อมือ กล้ามเนื้อข้อมือบาดเจ็บ เอ็นหัวไหล่อักเสบ เอ็นหัวเข่าอักเสบ เส้นประสาทอักเสบ หายทุกรายค่ะ

ขนาดคนที่เดินไม่ได้แล้ว หมอโรงพยาบาลบอกต้องผ่าสถานเดียว หมอกรยังพากลับมาเดินได้หลายคนแล้ว

ไม่ต้องผ่าตัด ไม่ต้องดัด/ไม่ต้องหักกระดูก ไม่ต้องฉีดยา ไม่ต้องกินยาอะไรทั้งนั้น และค่าใช้จ่ายก็ถูกมากเมื่อเทียบกับการรักษาแบบอื่น

ลองเข้าไปศึกษาในเพจคุณหมอก่อนนะคะ

https://www.facebook.com/backpainhealinthailand/
ข้อมูลส่วนตัว

เปี๊ยกปากคาด

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  3/7/2014 14:57:36

เลขที่สมาชิก: 59850

ตอนนี้ผม เจ็บ คับ เเต่กำลังรักษา

พัด B.N.S.(Thailand)

สุดยอดแฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  12/5/2014 21:01:00

เลขที่สมาชิก: 11486

ลด นน.ไม้ และ/หรือ ลดความตึงเอ็น และ/หรือ ลดความแข็งของก้านไม้ให้อ่อนลง จะทั้งหมดหรืออย่างได้อย่างนึง ก็พอจะช่วยได้นะครับผม ไม่มากก็น้อยนะครับ

AZTT

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  5/5/2014 10:55:21

เลขที่สมาชิก: 65260

ขอบคุณครับ เป็นคำแนะนำที่ดีมากๆ เลย

สงสัยต้องฝึกให้ชิน จะได้เป็นการเซฟตัวเองไปในนตัว ขอบคุณมากๆครับ

MetalTPS

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  2/5/2014 23:28:14

เลขที่สมาชิก: 54959

ยืดกล้ามเนื้อ แขนท่อนล่างด้วยครับ (กางมือแตะกำแพงโดยให้ทุกนิ้วชี้ลงพื้นครับ)

pianoza

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  2/5/2014 16:06:06

เลขที่สมาชิก: 50975

เห็นด้วยกะเฮียปองเลยครับ

bigpong

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  2/5/2014 14:25:27

เลขที่สมาชิก: 2018

ยกคำพูด:
เขียนโดย araart:

ยกคำพูด:
เขียนโดย bigpong:

ยกคำพูด:

คือเวลาผมตีน็อคกับเพื่อน ก่อนเริ่มเกม มักจะเจ็บข้อมือ แทบจะสบัดข้อมือไม่ได้ แต่พอเล่นในเกมดันไม่เจ็บเหมือนตอนน็อคกับเพื่อน อาการแบบนี้ถือว่ามีปัญหาไหมครับ

เพิ่มเติมเวลานั่งแล้วเอาข้อสอกลงที่หน้าขาตั้งแขนขึ้นสบัดข้อมือขึ้นๆลงๆ เหมือนจะมีเสีย ก็อกๆ 

อบอุ่นร่างกายก่อนซิ จะได้ไม่เจ็บอีกน่ะ  คนที่มีประสบการณ์การเล่น เขาต้องคำนึงถึงเรื่องการอบอุ่นร่างกายเป็นสำคัญน่ะ คนที่บาดเจ็บร่างกายหลังเล่นเสร็จ มักจะเกิดจากตรงจุดนี้น่ะ อบอุ่นร่างกายไม่เป็น(มันมีหลายท่า) ไม่สนใจที่จะเรียนรู้ มุ่งแต่ความมันส์ในเกมส์เพียงอย่างเดียวน่ะ

ขอบคุณครับ แสดงว่าผม วอร์มไม่ถูกแน่ๆเลย เพราะผมแค่สบัดข้อมือเบาๆ แล้วก็ยืดพวกเส้น แค่นั้น

ยกคำพูด:
เขียนโดย pypy:

ยังไม่เข้าที่ กินยาแก้เอ็นอักเสบ (ผมเลือกโวทาเลน) และคลายกล้ามเนื้อสักวันเดียวพอ
แต่การเล่นยังเล่นต่อแต่เบาๆหน่อยหรือ ลดน้ำหนักไม้ให้เบาลง อีกนิด จะค่อยๆหายเองใน 1เดือน

คาดว่า -มีวันนึงที่ตีผิดจังหวะเลยเป็น หรือใช้ไม้หนักไป แล้วเล่นเยอะเกินไม่พัก

ขอบคุณครับ น่าจะใช่ครับ เคยไม่สบายแล้วไปเล่น อากาศในคอร์ดก็ร้อน เล่นเสร็จกลับบ้านมาไข้ขึ้นเลย (ไม่ทราบว่าเกี่ยวกันไหม)

ยกคำพูด:
เขียนโดย wonder101:

วอร์มก่อนสิคับสะบัดๆ ข้อมือ ก่อน ผมก็เคย

ขอบคุณครับ ผมก็วอมเบาๆก่อนนะครับ

การwarm up หรืออบอุ่นร่างกายนั้น มันจะมีท่าทางการบริหาร ตั้งแต่ศรีษะจรดปลายเท้าน่ะ หน้าแรกของเวปก็มีvdoสอนให้น่ะ สำหรับมือใหม่หรือสมาชิกน่ะ มีทั้งการ warm up(อบอุ่นร่างกาย)ก่อนลงเล่น และการcool down (เหยียดเส้น)หลังเล่น พร้อมทั้งคำอธิบายว่า ทำไมต้องให้ความสำคัญกับเรื่องเหล่านี้น่ะ หลายคนที่มาชมชอบกับกีฬาประเภทนี้ แต่ความที่ไม่รู้ว่ากีฬาประเภทนี้นั้น เป็นกีฬาที่สร้างคนพิการน่ะ เอ็นร้อยหวายขาด หัวไหล่หลุด เอ็นไขว้ตรงหัวเข่าขาด เป็นต้น ล้วนแล้วแต่สร้างความพิการทั้งสิ้นน่ะ ความไม่ประมาทจนเกินไปต้อง ศึกษาเรื่องการอบอุ่นร่างกายก่อนลงเล่น และการเหยียดเส้นหลังเล่นน่ะ แล้วทุกๆท่านจะไกลห่างความพิการที่กล่าวมาน่ะ เล่นแบดมาก็เกินกว่า40ปีแล้ว ยังไม่เคยบาดเจ็บหนักๆ จนต้องเข้าโรงหมอเจอมีดหมอเลยน่ะ อย่าคิดว้ายังหนุ่มยังแน่นจะไม่เป็นไรน่ะ มีหลายๆตัวอย่างให้เห็นอยู่เนืองๆน่ะ เริ่มเล่นแบดตั้งแต่วัยรุ่นจนเข้าวัยร่วงยังไม่เป็นอะไรเลย ก็เพราะการวอร์มก่อนเล่นนี่แหละน่ะ และคูลดาวน์หลังเล่นน่ะ  วัยรุ่นเหลือน้อย รายงาน

hihana55

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  2/5/2014 13:24:56

เลขที่สมาชิก: 67260

พยายามอย่าหักคอมือในการตีลูกมากเกินไปคับ

ไม่งั้นเจ็บเรื้อรังแน่ๆ คับ ผมเคยเป็นแล้ว...^^

ลองหาข้อมูลใน YouTube ได้คับ วิธีตีแบดและการจับไม้และสบัดข้อมือ

AZTT

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  1/5/2014 14:00:15

ยกคำพูด:
เขียนโดย bigpong:

ยกคำพูด:

คือเวลาผมตีน็อคกับเพื่อน ก่อนเริ่มเกม มักจะเจ็บข้อมือ แทบจะสบัดข้อมือไม่ได้ แต่พอเล่นในเกมดันไม่เจ็บเหมือนตอนน็อคกับเพื่อน อาการแบบนี้ถือว่ามีปัญหาไหมครับ

เพิ่มเติมเวลานั่งแล้วเอาข้อสอกลงที่หน้าขาตั้งแขนขึ้นสบัดข้อมือขึ้นๆลงๆ เหมือนจะมีเสีย ก็อกๆ 

อบอุ่นร่างกายก่อนซิ จะได้ไม่เจ็บอีกน่ะ  คนที่มีประสบการณ์การเล่น เขาต้องคำนึงถึงเรื่องการอบอุ่นร่างกายเป็นสำคัญน่ะ คนที่บาดเจ็บร่างกายหลังเล่นเสร็จ มักจะเกิดจากตรงจุดนี้น่ะ อบอุ่นร่างกายไม่เป็น(มันมีหลายท่า) ไม่สนใจที่จะเรียนรู้ มุ่งแต่ความมันส์ในเกมส์เพียงอย่างเดียวน่ะ

ขอบคุณครับ แสดงว่าผม วอร์มไม่ถูกแน่ๆเลย เพราะผมแค่สบัดข้อมือเบาๆ แล้วก็ยืดพวกเส้น แค่นั้น

ยกคำพูด:
เขียนโดย pypy:

ยังไม่เข้าที่ กินยาแก้เอ็นอักเสบ (ผมเลือกโวทาเลน) และคลายกล้ามเนื้อสักวันเดียวพอ
แต่การเล่นยังเล่นต่อแต่เบาๆหน่อยหรือ ลดน้ำหนักไม้ให้เบาลง อีกนิด จะค่อยๆหายเองใน 1เดือน

คาดว่า -มีวันนึงที่ตีผิดจังหวะเลยเป็น หรือใช้ไม้หนักไป แล้วเล่นเยอะเกินไม่พัก

ขอบคุณครับ น่าจะใช่ครับ เคยไม่สบายแล้วไปเล่น อากาศในคอร์ดก็ร้อน เล่นเสร็จกลับบ้านมาไข้ขึ้นเลย (ไม่ทราบว่าเกี่ยวกันไหม)

ยกคำพูด:
เขียนโดย wonder101:

วอร์มก่อนสิคับสะบัดๆ ข้อมือ ก่อน ผมก็เคย

ขอบคุณครับ ผมก็วอมเบาๆก่อนนะครับ

wonder101

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  1/5/2014 10:51:55

เลขที่สมาชิก: 59767

pypy

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  1/5/2014 9:12:49

เลขที่สมาชิก: 5078

bigpong

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  1/5/2014 6:56:51

เลขที่สมาชิก: 2018

ยกคำพูด:

AZTT

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  30/4/2014 23:45:02
  การเจ็บข้อมือ

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 3 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 3 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
3 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต