ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  พบหมอข้างคอร์ท
/  ตีแบตแล้วเจ็บหัวไหล่ครับ
Page 1 of 3[1]23»
ตีแบตแล้วเจ็บหัวไหล่ครับ                 

dayjung

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  1/12/2017 12:21:36
  Re: ตีแบตแล้วเจ็บหัวไหล่ครับ

เลขที่สมาชิก: 80660

เข้ามาแนะนำ หมอกร ค่ะ เป็นหมอนวด ที่ไม่ธรรมดาค่ะ รักษาคนที่มีอาการปวดไหล่ ไหล่ติด ไหล่ล็อค เอ็นหัวไหล่อักเสบ เอ็นช้ำ เอ็นขาด เส้นประสาทขาด กล้ามเนื้อฉีก กล้ามเนื้ออักเสบ กล้ามเนื้อบาดเจ็บ เอ็นข้อมืออักเสบหายทุกราย

ขนาดคนที่เดินไม่ได้แล้ว หมอโรงพยาบาลบอกต้องผ่าสถานเดียว หมอกรยังพากลับมาเดินได้หลายคนแล้ว

ไม่ต้องผ่าตัด ไม่ต้องดัด/ไม่ต้องหักกระดูก ไม่ต้องฉีดยา ไม่ต้องกินยาอะไรทั้งนั้น และค่าใช้จ่ายก็ถูกมากเมื่อเทียบกับการรักษาแบบอื่น

ลองเข้าไปศึกษาในเพจคุณหมอก่อนนะคะ

https://www.facebook.com/backpainhealinthailand/
ข้อมูลส่วนตัว

bigpong

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  22/6/2009 7:05:36

เลขที่สมาชิก: 2018

.อาการบาดเจ็บท้างหลายๆมันเกิดจากการที่คุณ ขาดพื้นฐานการเล่นแบดน๊า(สำคัญ) ลูกขึ้นมาได้ก็ตบๆๆๆๆเหยียดแขนไม่ตรงงอแขนตบ กำลังมันจะไปอยู่ที่หัวไหล่ วันสองวันยังมะเป็นพอเล่นแบบเมามันส์ ทุกๆวันอาการมันก็สำแดงเดช

การเรียนแบดเนี่ย..เค้าไม่ได้สอนให้ตีแบดอย่างเดียวน๊า เค้าจะสอนให้รู้จักการเซฟร่างกาย การบริหารร่างกายควบคู่ไปด้วยน๊า จุดไหนๆที่ร่างกายต้องรับแรงมากๆ เค้าก็จะเสริมร่างกายส่วนนั้นๆให้แข็งแรงที่สุดน๊า  กีฬาแบดมินตันเล่นแล้วสนุกมากมายเลยน๊า แต่ถ้าพลาดพลั้งแร้วร่างกายจะเดี้ยง แบบกู่ไม่กลับเลยน๊า เสียโอกาสในหน้าที่การงานไปโดยปริยายเลยน๊า จะเอาอนาคตมาเสี่ยงกันทำมายน๊า หาที่เรียนดีกว่าน๊า เรียนจบแล้วมีพื้นฐานการเล่นที่ดี  ไม่ต้องบอกก็รู้ว่าที่เจ็บโน่นเจ็บนี่ ผ่านการเรียนแบดมาอ่ะเป่าน๊า  มีหลายที่เปิดสอน เลือกเอาเองเลยน๊า ...

Root

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  22/6/2009 1:19:02

เลขที่สมาชิก: 3865

ยกคำพูด:
เขียนโดย เมื่อก่อนไว้จร ตอนนี้ไว้เปีย~*:

ผมก็เป็น มันเสียวๆ ที่เอ็นหัวไหล่อ่ะ
เวลาตี แบ้กแฮนด ยิ่งเจ็บ เพราะว่า ตีแบ้กแฮนด มันไม่แรงต้องออกแรงหัวไหล่ช่วยในการสะบัด
แปล๊บบบ ขึ้นมาเลย
ผมกลัวเหมือนกันว่า ถ้าไม่รักษา จะเรื้อรัง แบบนักฟุตบอลอ่ะ เอ็นหัวเข่าเรื้อรัง ชีวิตนักกีฬา จบเลย

อาการเหมือนกันเลยครับ รักษายังไงก็ไม่หายสักที เจ็บทั้งหัวไหล่และข้อมือแปร๊บ ๆ ยิ่งตอนตีแบ็คแฮคครับ เจ็บจนไม้ปลิวหลายครั้ง ผมเป็นมา 2-3 ปีเลยครับ พอเปลี่ยนไม้ที่เหมาะสมสำหรับตัวเองอาการดังกล่าวก็ไม่เกิดขึ้นอีกเลยครับ ข้อมือที่เจ็บมากจนวิดพื้นไม่ได้ ก็กลับมาเป็นปกติครับ

อันนี้กระทู้ที่ผมสงสัยเรื่องเจ็บหัวไหล่น่ะครับ
http://www.thaibadminton.com/main/modules/newbb_plus/viewtopic.php?topic_id=31246&start=0

เผื่อบางทีอาจจะทำให้เพื่อน ๆ พี่ ๆ ดีขึ้นได้บ้างนะครับ

Num

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  19/6/2009 12:10:50

เลขที่สมาชิก: 8296

ผมเคยไปหาหมอที่รักษาด้วยกายภาพ ไม่ใช้ยา หมอบอกว่าต้องสร้างกล้ามเนื้อในส่วนนั้น
เพื่อรองรับการใช้งานที่หนักขึ้น ตอนนี้ยกเวททุกวัน รู้สึกเวลาตีจะมีกำลังมากขึ้น และเจ็บน้อยลง

♣ บ้านตาขุน ϖ

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  11/6/2009 13:20:24

เลขที่สมาชิก: 14475

ผมเจ็บไหล่เนื่องจากการบ้าตบแบบต่อเนื่อง ก็เลยเจ็บขึ้นมา ซื้อยามาทานเองในตอนแรก พอรู้สึกว่าไม่เจ็บเท่าไรก็เล่นอีกทำอย่างนี้มา ปีกว่า ก็ ยังไม่หายขาด........
เมื่อเช้าเพิ่งไปหาหมอที่ศิริราชมาครับ หลังจากทนรำคาญเจ็บ ๆ หาย ๆ ไม่ไหว ก่อนไปก็หยุดเล่นแบบเด็ดขาดไป 2 เดือนคิดว่าหายขาด แต่.....กลับมาเล่นแล้วรู้สึกเจ็บอีกก็เลยไปหาหมอซะ หมอบอกว่า เอ็นไหล่น่าจะอักเสบ ให้หยุดอีกสัก 2 อาทิตย์แล้วไปหาหมอเช็คอีกที หมอเลยสั่งให้ยา arcoxia 60 มาแผงนึง 400+ค่าบริการห้องจ่ายยาอีก 50 = 450 ต่อแผง ซึ่งแพงโคตร ต่อไปถ้ารู้ว่าหมอจะให้ยาอะไร ก็ไปซื้อเอาร้านข้าง ๆ รพ.ดีกว่า arcoxia 60 แผงนึง ผมเคยซ์้อ 360 บาท เอง...หมอนัดให้ไปตรวจอาการอีกวันที่ 19 มิย 52 ที่คลีนิคกีฬา .......เอ้อ เบื่อ เล่นได้ไม่เต็มร้อย

sarawutg

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  11/6/2009 1:28:34

เลขที่สมาชิก: 1418

เออ เรปบนถึงขนาด ต้องผ่าตัดเลยหรือครับเนี่ย ...... ใครเป็นอาการแบบนี้ ก็ระวังๆกันหน่อยนะครับ

Bank VvV

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  10/6/2009 14:53:36

เลขที่สมาชิก: 31966

ยกคำพูด:
เขียนโดย Mr.E22SZ:

ยกคำพูด:
เขียนโดย mtec:

ผมก้อเป็นเหมือนกับครับ แต่ตอนนี้หายเป็นปกติแล้ว มีคนในเว็ปนี้แนะนำครับผมเลยลองไปหาหมอท่านนี้

ปรากฏว่า เพียงประมาณ 10 นาทีเท่านั้น หายเป็นปลิดทิ้งเลยครับ ค่ารักษาก็ถูกมาก ๆ เมื่อเทียบกับตอนที่เป็น

ใหม่ ๆ หมดไปเกือบหมื่นบาท ทั้งที่โรงพยาบาลพญาไท 3 , โรงพยาบาลเกษมราษฏร์ , โรงพยาบาลวิภาวดี

รวมทั้งทำกายภาพบำบัดโดยการใช้แสงอัลตร้าซาวน์ รวมเวลาประมาณเกือบ 2 เดือน ก็ไม่หายตีแบดไม่ได้เลย

จนกระทั่งไปหาหมอท่านนี้ครับ การรักษาคือการจัดกระดูก + กล้ามเนื้อ ให้เข้าที่ หมอท่านนี้รักษานักแบดกีฬา

ทีมชาติไทยด้วยน่ะครับ ในห้องท่านมีรูป (บุญศักดิ์ สุดเขต และอีกหลาย ๆ ท่าน) ลองไปหาหมอท่านนี้ดูน่ะครับ

หมอสมชาย ตันธนะสาร อยู่ถนนกล้วยน้ำไท ตรงข้าม รพ.เทพธารินทร์ ถ้าต้องการเบอร์โทร PM มาถามได้น่ะครับ

(ไม่ลงเบอร์โทรไว้ เพราะกลัวว่าจะมีโทรโรคจิต หรือ โทรไปรบกวนต่าง ๆ ครับ)

ผมไปมาแล้วครับเมื่อ2-3เดือน ก่อนไปเจ็บที่หัวไหล่ขวา ข้อมือขวา หัวเข่าซ้าย และปวดหลัง เดินแทบจะกระเพลกเข้าไป15นาที กระดูกลั่นกร๊อบๆทั้งตัว แต่ไม่เจ็บมากนะครับไม่ต้องกลัว จ่ายตังไป600ออกมา เดินได้สะดวกขึ้น นอนพักคืนเดียว ตกเย็นตีแบดอีก อาการข้างต้นหายเกือบปกติยกเว้นเข่าซ้าย เพราะเส้นเอ็นอักเสบมาก หมอบอกให้พักและไปซ้ำอีก แต่ผมไม่ได้ไป แถมไม่พักอีกตีเกือบทุกวัน วันละเกิน10เซ็ท มาถึงตอนนี้แม้หัวเข่าจะดีขึ้นมาก แต่ก็มีอาการใหม่ๆเกิดขึ้นมาอีก โคนนิ้วโป้งมือขวาเจ็บ(ไปกระแทกกับเหล็กเสาเน็ตเข้าหลายสัปดาห์แล้วไม่ยอมหาย) ข้อศอกขวา(กระชากแบล็คพลาด) ว่าจาไปหาหมอคนนี้อีกรอบ

เออ หมอเค้าใช้วิธีรักษาแบบไหนครับ นวด ฉีดยา หรืออัลตร้าซาวด์ ครับ

Eka

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  20/5/2009 14:07:36

เลขที่สมาชิก: 31680

สวัสดีครับคุณnhong

ผมว่าเอ็นที่หัวไหล่คงฉีกแล้วล่ะครับ พอคุณออกแรงตีก็เลยทำให้กระดูกมันขยับขบกันจึงรู้สึกเสียวหัวไหล่

วิธีรักษา  ใช้ประคบร้อนหลังเล่น

ทานยาลดการอักเสบข้อ-เอ็น เช่น โวทาเร็นชนิดเม็ด (ถ้าไม่ปวดก็ไม่ต้องทาน)

ออกกำลังหัวไหล่ด้วยการวิดพื้นไม่ต้องดันตัวขึ้น เกรงแขนค้างไว้สัก 10 วินาที ทำสัก 5 ยกทุกวัน

ครูเอก 085-9230600

tong_surf

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  19/5/2009 23:55:50

เลขที่สมาชิก: 31637

ผมก็เปนครับ..เห็นเค้าเรียกว่าเป็นเส้นเอ็นรอบสะบักนะครับ..ทางแก้ก็ต้องนวดที่เป็นแบบจับเส้นนะครับ..หมอหายากหน่อยแต่ถ้านวดแล้วดีขึ้นมากแน่นอนครับ...ตอนนวดจะเจ็บมากแต่พอนวดเสร็จก็เบาเลยครับ..ลองหาดูนะครับหมอนวดที่บอกว่านวดจับเส้นนะครับ..ดีขึ้นแน่นอนครับ

DuPat

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  9/5/2009 23:18:13

เลขที่สมาชิก: 31469

สวัสดีครับ น้องใหม่นะครับ คือว่าอาการนี้ผมเคยเป็นมาแล้วครับ
คือเจ็บแบบเสียวๆก่อน ตอนหลังเริ่มมากขึ้นๆ จนสุดท้ายตัดสินใจพบหมอ
ทำ MRI จนหมอแนะนำให้ผ่าตัด (ไม่ได้หมายความว่าพี่จะต้องผ่านะครับ พบหมอก่อนดีที่สุด)
อย่าปล่อยไว้นาน รีบพบหมอนะครับ ของผมคุณหมอว่า เอ็นที่ไหล่ฉีกไปกว่าครึ่ง
จนผมต้องอยู่ในห้องผ่าตัดถึง 4 ชม. (ชองผมเจ็บมานาน กว่าจะพบหมอก็ปล่อยไว้เกือบ 2 ปี)
ตอนนี้หลังจากผ่าตัด 6 เดือน เริ่มกลับมาเล่นได้แล้วครับ แต่ต้องวอร์ม up / down ให้มากนะครับ
แล้วเวลวตีหรือตบคงต้องระวังมากขึ้น
ขอให้หายเร็วๆนะคับ

sarawutg

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  9/5/2009 17:27:48

พักสักเดือนก็น่าจะดีขึ้นครับผม

kiti

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  9/5/2009 12:40:51

เลขที่สมาชิก: 12974

ผมเจ็บมาตั้งหลายปีแล้วน่าจะ 5 -6 ปีเห็นจะได้ สุดท้ายเจ็บจนเวลาตีลูกโด่ง เจ็บชาทั้งแขนเลยหยุดเล่นระยะหนึง
พอดีขึ้น ก็ตัดสินใจไปเรียนแบดซะเลย ปรับการเหวี่ยงแขนใหม่ ใช้เวลาฝึกการเหวี่ยงแขน 2เดือนเต็มทำทุกวัน
ตอนนี้กลับมาเล่นได้ปกติแล้วครับ........ผมคิดว่าคนที่ปวดไหล่อยู่ยอมเสียเวลาซักนิด ไปเรียนซะเวลาเล่นจะได้เต็มที่
ไม่ต้องมากังวลกับอาการปวดไหล่อีก

CHINKCHOKE

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  8/5/2009 22:26:49

เลขที่สมาชิก: 31370

แนะนำอย่าฝืนเล่น แต่ให้ฝืนใจหยุดเล่นซัก2-3อาทิด ไม่ก็1เดือนไปเลย เดี่ยวเป็นหนักก็อดเล่นกันพอดี
หยุดเล่นแปบเดียว ดีกว่าหมอสั่งห้ามนะคับ XD

[ แก้ไขโดย chokeray เมื่อ 8/5/2009 22:29 ]

E22SZ

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  7/5/2009 10:59:20

เลขที่สมาชิก: 11683

ยกคำพูด:
เขียนโดย mtec:

ผมก้อเป็นเหมือนกับครับ แต่ตอนนี้หายเป็นปกติแล้ว มีคนในเว็ปนี้แนะนำครับผมเลยลองไปหาหมอท่านนี้

ปรากฏว่า เพียงประมาณ 10 นาทีเท่านั้น หายเป็นปลิดทิ้งเลยครับ ค่ารักษาก็ถูกมาก ๆ เมื่อเทียบกับตอนที่เป็น

ใหม่ ๆ หมดไปเกือบหมื่นบาท ทั้งที่โรงพยาบาลพญาไท 3 , โรงพยาบาลเกษมราษฏร์ , โรงพยาบาลวิภาวดี

รวมทั้งทำกายภาพบำบัดโดยการใช้แสงอัลตร้าซาวน์ รวมเวลาประมาณเกือบ 2 เดือน ก็ไม่หายตีแบดไม่ได้เลย

จนกระทั่งไปหาหมอท่านนี้ครับ การรักษาคือการจัดกระดูก + กล้ามเนื้อ ให้เข้าที่ หมอท่านนี้รักษานักแบดกีฬา

ทีมชาติไทยด้วยน่ะครับ ในห้องท่านมีรูป (บุญศักดิ์ สุดเขต และอีกหลาย ๆ ท่าน) ลองไปหาหมอท่านนี้ดูน่ะครับ

หมอสมชาย ตันธนะสาร อยู่ถนนกล้วยน้ำไท ตรงข้าม รพ.เทพธารินทร์ ถ้าต้องการเบอร์โทร PM มาถามได้น่ะครับ

(ไม่ลงเบอร์โทรไว้ เพราะกลัวว่าจะมีโทรโรคจิต หรือ โทรไปรบกวนต่าง ๆ ครับ)

ผมไปมาแล้วครับเมื่อ2-3เดือน ก่อนไปเจ็บที่หัวไหล่ขวา ข้อมือขวา หัวเข่าซ้าย และปวดหลัง เดินแทบจะกระเพลกเข้าไป15นาที กระดูกลั่นกร๊อบๆทั้งตัว แต่ไม่เจ็บมากนะครับไม่ต้องกลัว จ่ายตังไป600ออกมา เดินได้สะดวกขึ้น นอนพักคืนเดียว ตกเย็นตีแบดอีก อาการข้างต้นหายเกือบปกติยกเว้นเข่าซ้าย เพราะเส้นเอ็นอักเสบมาก หมอบอกให้พักและไปซ้ำอีก แต่ผมไม่ได้ไป แถมไม่พักอีกตีเกือบทุกวัน วันละเกิน10เซ็ท มาถึงตอนนี้แม้หัวเข่าจะดีขึ้นมาก แต่ก็มีอาการใหม่ๆเกิดขึ้นมาอีก โคนนิ้วโป้งมือขวาเจ็บ(ไปกระแทกกับเหล็กเสาเน็ตเข้าหลายสัปดาห์แล้วไม่ยอมหาย) ข้อศอกขวา(กระชากแบล็คพลาด) ว่าจาไปหาหมอคนนี้อีกรอบ

ch28

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  6/5/2009 16:47:49

เลขที่สมาชิก: 16284

ผมก็เจ็บเหมือนกัน แต่ไม่เจ็บที่กล้ามเนื้อด้านนอก เหมือนจะเป็นภายใน
เกร็งที่หัวไหล่แล้วเจ็บลึกๆอยู่ภายใน รบกวนผู้ที่เชี่ยวชาญแนะนำด้วย..ครับ
พอ..เล่นไปสักพักอาการก็ไม่เจ็บ เวลาเล่นก็ไม่เจ็บ...เป็นเพราะอาไรก็ไม่รู้
หรืออาจจะวอร์มไม่ถึง...หรือเปล่า ครับ

(.. ) ( ..) (^.^) Chai

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  12/11/2008 17:07:30

เลขที่สมาชิก: 19694

ถ้าเราไม่พัก แต่ตีแบบไม่เน้นตบ มันจะหายหรือเปล่าครับ
คือไม่อยากหยุดเล่นน่ะครับ เป็นกีฬาที่ชอบมากๆ ไม่ได้เล่นแล้วรู้สึกจะลงแดง
(เว่อร์ไปหน่อย แต่เป็นเรื่องจริง ^.^)

Popeye by Bay

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  8/11/2008 4:08:46

เลขที่สมาชิก: 25101

ตีไป รักษาไป เพราะมันหยุดไม่ได้ อิ อิ อิ

sarawutg

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  8/11/2008 3:33:02

แต่ยิ่งห้ามก็เหมือนยิ่งยุ

sarawutg

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  7/11/2008 15:37:04

น่าจะตีผิดท่าครับ หรือไม่ก็ตีหักโหม เกิน ไป อย่างนี้ต้องพักก่อนครับ

mink4240

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  6/11/2008 1:00:22

เลขที่สมาชิก: 14839

ต้องวอร์มให้ดีก่อนเล่นครับและหลังจากเล่นแล้วควรจะ cool down ด้วยนะครับ
Page 1 of 3[1]23»

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 1 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 1 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
1 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต