ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  พบหมอข้างคอร์ท
/  ปวดไหล่
ปวดไหล่                 

dayjung

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  1/12/2017 12:07:50
  Re: ปวดไหล่

เลขที่สมาชิก: 80660

เข้ามาแนะนำ หมอกร ค่ะ เป็นหมอนวด ที่ไม่ธรรมดาค่ะ รักษาคนที่มีอาการปวดไหล่ ไหล่ติด ไหล่ล็อค เอ็นหัวไหล่อักเสบ เอ็นช้ำ เอ็นขาด เส้นประสาทขาด กล้ามเนื้อฉีก กล้ามเนื้ออักเสบ กล้ามเนื้อบาดเจ็บ กระดูกทับเส้น กระดูกทรุดหายทุกราย

ขนาดคนที่เดินไม่ได้แล้ว หมอโรงพยาบาลบอกต้องผ่าสถานเดียว หมอกรยังพากลับมาเดินได้หลายคนแล้ว

ไม่ต้องผ่าตัด ไม่ต้องดัด/ไม่ต้องหักกระดูก ไม่ต้องฉีดยา ไม่ต้องกินยาอะไรทั้งนั้น และค่าใช้จ่ายก็ถูกมากเมื่อเทียบกับการรักษาแบบอื่น

ลองเข้าไปศึกษาในเพจคุณหมอก่อนนะคะ

https://www.facebook.com/backpainhealinthailand/
ข้อมูลส่วนตัว

MooAkiko

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  4/9/2011 18:42:23

เลขที่สมาชิก: 47274

ผมปวดเหมือนกันคับ

AA1

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  1/9/2011 5:37:23

เลขที่สมาชิก: 49793

อาการปวดข้อไหล่ขณะตีแบด อาจเป็นการอักเสบของกล้ามเนื้อธรรมดาได้ ซึ่งแก้ไขด้วยการ warm up ยืดกล้ามเนื้อให้ดีก่อนตี ร่วมกับนวดยา หรือทานยาลดอักเสบ ยาคลายกล้ามเนื้อ แต่ถ้าเจ็บเรื้อรังต้องหาสาเหตุของอาการเจ็บครับ สาเหตุที่พบได้บ่อย เช่น เอ็นหัวไหล่ฉีก เยื่อหุ้มข้อไหล่ฉีก กระดูกทับเส้นเอ็น ควรต้องได้รับการตรวจร่างกายจากแพทย์ผู้ชำนาญด้านข้อไหล่ อาจต้องเอ็กซเรย์ หรือเอ็กซเรย์คอมพิวเตอร์ MRI ครับ เพราะถ้าปล่อยไว้เรื้อรังเกินไปผลการรักษาจะไม่ดีครับ

nb1

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  30/3/2007 15:41:04

เลขที่สมาชิก: 7357

เล่นท่าไหนปวดก็อย่าฝืนเล่น พยายามใช้ท่าอื่นสู้ดิครับ
พอหายปวดเเล้วค่อยกลับมาเล่นท่าเดิม

จอมสลัดทะเลหมอก

สุดยอดแฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  29/3/2007 15:16:05

เลขที่สมาชิก: 5118

การดูแลรักษาโดยละเอียดเชิญอ่านจากพี่หมออั้งได้เลยครับ

แต่สำหรับผมที่ใช้กับตัวเอง เล่นเวทนี่ เป็นวิธีที่เห็นผลเร็วที่สุด

เด๋วนี้ขนาดไม่ค่อยได้วอร์มอัพ-คูลดาวน์ยังไม่เป็นไรเลย

แต่จะยกน้ำหนักเท่าไหร่ ยกกี่ที เชิญถามพี่หมอดีกว่าครับ

[ แก้ไขโดย ponc เมื่อ 29/3/2007 15:22 ]

bigpong

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  29/3/2007 14:50:08

เลขที่สมาชิก: 2018

<table id="HB_Mail_Container" style="height: 100%" cellspacing="0" cellpadding="0" width="100%" border="0"><tbody><tr style="width: 100%; height: 100%"><td id="HB_Focus_Element" style="width: 100%; height: 250px" valign="top"> </td></tr><tr><td style="font-size: 1pt; height: 1px"></td></tr></tbody></table>

ยกคำพูด:
เขียนโดย Preaw_Oum:

เวลาตีเกมส์หนักๆที่ต้องตบบ่อย พอออกมาcool downแล้ว กลับมานอนก็ยังปวดบริเวณหัวไหล่อยู่เลยครับ

ควรทำไงดีครับ

ปาคบร้อนเช้า-เย็น ครั้งละ15นาทีช่วยด้ายน๊า โดยที่ม่ายต้องทานยา ทายาแต่อย่างใดเลยน๊า  โดยเอาผ้าขนหนูมาอังฟามร้อนจากกาต้มน้ำ แร้วนำฟามร้อนที่อยู่บนผ้าไปประคบ ตรงบริเวณที่ปวด ทำอย่างนี้ทุกๆวันน๊าม่ายเกินสามวัน อาการจะดีขึ้นและสามารถกลับไปเล่นได้อีกน๊า  ฮิฮิ.....

๋JES {W.K Club}

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  29/3/2007 14:32:18

เลขที่สมาชิก: 4491

อาการผมเคยเป็นมาก่อนครับ เกิดจากการ วอร์มแขนไม่เพียงพอครับ ต้องใช้เวลานานพอสมควรครับ ในการวอร์มครับ ถ้าจะวอร์มให้หมุนแขน ประมาณ 40-50 ครั้งช้าๆ เรื่อยๆ ครับ ถ้ารีบก็ต้องใช้ยา counter-Pain ชนิดร้อนนะครับ
นวดให้หายปวดได้ครับ

ภทร

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  29/3/2007 13:46:21

เลขที่สมาชิก: 6217

ยกคำพูด:
เขียนโดย Preaw_Oum:
เวลาตีเกมส์หนักๆที่ต้องตบบ่อย พอออกมาcool downแล้ว กลับมานอนก็ยังปวดบริเวณหัวไหล่อยู่เลยครับ

ตอบปัญหา อาการปวดเจ็บบ่าไหล่ของนักแบดแบบสั้นๆ ก่อนนะครับ.........ตามธรรมชาติเมื่อเกิดการอักเสบใดๆขึ้นในร่างกาย  ร่างกายก็จะพยายามหาทางเยียวยาตัวเองในทุกๆสรรพวิธี  เขาจะระดมธาตุดิน น้ำ ลม ไฟ และปราณ(อากาศธาตุ)มายังบริเวณนั้นๆ ทำให้เกิดอาการ เจ็บ ปวด บวม แดง ร้อน อันเป็นสภาวะทุกขเวทนาขึ้น  เมื่อยามที่เราได้เคลื่อนไหว  ไม่อยู่นิ่งธาตุต่างๆ ซึ่งอยู่ในรูปของสารอาหาร  ยา  เลือด  ลม  น้ำเหลือง  ของเสีย ฯ ก็ย่อมจะได้โคจร  หมุนเวียน  ถ่ายเท เข้าๆออกๆ ยัง ณ บริเวณที่มีการอักเสบได้ดีจึงเป็นการเยียวยารักษาไปได้ในตัว  เหตุฉะนี้ในขณะที่เราวอร์มร่างกายและตีเล่นอยู่จึงไม่ค่อยที่จะเจ็บขัดเท่าไรนัก   แต่พอหยุดเล่น  พัก  อยู่นิ่งๆนานๆ ไม่ค่อยได้เคลื่อนไหว  โดยเฉพาะในขณะนอนหลับ  หรือตื่นนอนใหม่ๆ มันจะเจ็บปวด  ขัด ยอก เสียวสะท้านแปล๊บปล๊าบ  ทรมานยิ่งนักเพราะทั้งเลือด ลม น้ำเหลือง และของเสียต่างๆมันมาคั่งค้างอยู่นั่นเองทำให้กล้ามเนื้อ  เส้นเอ็น  ข้อต่อ  และวิถีการโคจรของเส้นพลัง(ปราณ) หด เกร็ง  ล๊อค  ค้างและจะยึดติดอยู่เช่นนั้น   นานๆเข้าก็จะกลายเป็นปัญหาข้อไหล่ยึดติด (Frozen  Shoulder) ตามมา  ซึ่งนักแบดที่มีอายุมากหน่อยจะมีปัญหานี้กันหลายคน  เพราะต้องฝืนเล่นกันไปในขณะที่การอักเสบเรื้อรังของข้อไหล่ก็ยังดำเนินไปควบคู่กัน

................แนวทางการรักษาที่สำคัญก็คือ  ทำอย่างไรกระบวนการอักเสบที่เกิดขึ้นจึงจะจบสิ้นได้เร็วไวที่สุด  นั่นก็คือการทำให้ ของ 5-6 อย่างต่อไปนี้ทำงานไปได้ตามปรกติไม่ติดขัด คือ เลือดและน้ำเหลืองต้องหมุนเวียนได้  ลมปราณและแนวของเส้นพลังต้องโคจรได้  กล้ามเนื้อ  เส้นเอ็น  ข้อต่อ สามารถหด  คลาย  เคลื่อนไหวได้.........ต้องใช้การแพทย์แบบองค์รวมหลายๆแนวทางมาช่วยกันปรับ รักษาจึงจะหายได้อย่างสมบรูณ์แบบครับ  ซึ่งมีอยู่หลายรูปแบบ ทั้งกินยา   ฉีดยาเฉพาะที่   กินอาหาร   สมุนไพร   ทำกายภาพบำบัด   กดนวดปรับเส้น  ฝังเข็ม  ฯลฯ  ความเหมาะสมว่าจะใช้อะไรบ้างก็ค่อยพิจารณาเป็นคนๆไป  ทุกๆอย่างอาจต้องใช้เวลาสักหน่อยก็ขอให้ใจเย็นๆนะครับตามความรุนแรงของอาการและโครงสร้างที่เสียหาย  เช่น  บาดเจ็บเล็กๆน้อยแค่เนื้อเยื่อภายนอกก็ไม่เกิน 1 สัปดาห์  พวกกล้ามเนื้อก็ไม่เกิน 2 สัปดาห์  ถ้าเป็นเส้นเอ็น เยื่อพังผืดก็มักไม่น้อยกว่า 3 สัปดาห์  ถ้าเป็นที่ข้อต่อหรือตัวกระดูกบ่าไหล่ก็ 2 - 3 เดือนขึ้นไป ก็ขอให้ทำใจกันหน่อย

.............สำหรับช่วงนี้ถ้ายังพอเล่นกันได้อยู่ก็ขอให้ทำอย่างนี้ครับ  ก่อนเล่นขอไห้วอร์มโดยการโดดเชือกสลับน๊อคลูกให้นานกว่าเดิม 2 เท่า  ถ้าวอร์มไม่นานอย่ารีบลงเล่นโดยเด็ดขาดผลเสียจะมากกว่านะครับ  หลังจากวอร์มดาวน์แล้วให้หาผ้าชุบน้ำเย็นจัดๆ หรือผ้าห่อน้ำแข็งประคบบริเวณข้อบ่าไหล่ที่มีปัญหาทันทีประมาณ 10 -15 นาที  เมื่อกลับไปถึงบ้านให้เปิดน้ำฝักบัวอุ่นๆอาบ รดบริเวณดังกล่าว 10 -15 นาทีหรือพออาบน้ำเสร็จก็ให้แฟนเอาผ้าชุบน้ำอุ่นช่วยประคบหรือจะใช้ถุงเจลแบบประคบร้อนก็ได้  หลังจากนั้นก็ทายาเย็นประเภทเจลต่างๆหลอดสีเหลืองหรือสีฟ้าก็ได้    ทำเช่นนี้เป็นประจำทุกๆครั้งภายหลังที่เลิกเล่นแบด  จะช่วยทุเลาอาการปวดเจ็บขณะนอน  และตอนตื่นนอนลงได้มากเลยครับ........นี่เป็นหลักการพึ่งตนเองที่เข้ากับยุคเศรษฐกิจพอเพียงเลยนะ

.............ส่วนวิธีอื่นๆแต่ต้องเสียเงินหน่อยนะคือ  กินยา  ให้นักกายภาพบำบัดช่วย  เขาก็จะใช้การประคบ (massage) ร้อน  แล้วตามด้วย short  wave  ultrasound  เพื่อปรับประจุบวก ลบ บริเวณที่มีการอักเสบให้เป็นระเบียบก็จะทุเลาลง  อันนี้ต้องอธิบายกันยาวๆ

.............ผู้ที่มีปัญหาการบาดเจ็บบริเวณบ่าไหล่ไม่สมควรจะพักหรือหยุดการเคลื่อนไหวข้อดังกล่าวเป็นเวลานานๆ นะครับ  ต้องฝืนทนต่อความเจ็บปวด  โดยหมั่นทำการบริหารกล้ามเนื้อข้อไหล่ทั้ง 3 ด้านคือ  ด้านหน้า  ด้านหลัง  และด้านข้างด้วยตนเองทุกๆวัน  มิฉะนั้นทั้งเส้นเอ็น  เยื่อพังผืด  และกล้ามเนื้อจะหดตัวสั้นลงๆ  จนเกิดปัญหาข้อไหล่ยึดติดดังกล่าวข้างต้น

.............ขอแนะนำในเบื้องต้นก่อนแค่นี้นะครับ  ขอให้หายในเร็ววัน.......

EVERGREEN

เขียนเมื่อ:  29/3/2007 13:27:29

เลขที่สมาชิก: 2587

ยาคลายกล้ามเนื้อ Norgesic ครับ หม่ำเลย ช่วยท่านได้

PS : แต่กินยามากไม่ดีนะจะบอกให้

- - - - - - - - - -

ขอบคุณครับ

จอมสลัดทะเลหมอก

เขียนเมื่อ:  29/3/2007 13:08:54

เลขที่สมาชิก: 5118

เล่นเวทก็ช่วยได้ครับ ปวดท่าไหนก็เล่นท่านั้น

แต่ต้องใช้กี่กิโล+ยกกี่ครั้งนี่ จริงๆแล้วมันต้องตรวจประเมินโดยคุณหมอ

แต่ละเคสมันจะไม่เหมือนกัน

เด๋วใช้ไม่ถูกวิธีจะเจ็บหนักเข้าไปอีกครับ

LoneWolf

เขียนเมื่อ:  29/3/2007 13:01:39

เลขที่สมาชิก: 4032

อุตส่าห์รอห้ายมีคนตอบเยอะๆ กะว่าจาด้ายมีคำตอบ ไหงมีแต่คนเจ็บหว่า..... อ่ะ ...เข้ามาเจ็บอีกคนคับ
=^_^=

Lady Croft

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  29/3/2007 12:58:22

เลขที่สมาชิก: 726

ด้วยความรู้และประสบการณ์ที่ผ่านมาสอนให้เรารู้ว่าต้องพักถ้าบาดเจ็บสักสองสามอาทิตย์ ระหว่างนี้ก็กินยาคลายกล้ามเนื้อ กับยาแก้อักเสบ (หาหมอนะ) เมื่อหายดีแล้วต้องวอร์มให้ถึง แบบให้กล้ามเนื้อทุกส่วน
ยืดเต็มที่ เน้นทุกส่วนนะไม่งั้นเจ็บแน่ๆ โดยเฉพาะกล้ามเนื้อส่วนหัวไหล่สามารถหมุนได้ 360 องศาเลยหละ
ที่อาการเจ็บพี่ว่าใช้การถ่ายน้ำหนักแบบโหม หรือ โหนตีมากไป การถ่ายน้ำหนักต้องสัมพันธ์ตั้งแต่ฟุ้ตเวิร์ค
กับการตี ข้อมือ หัวไหล่ ขาทุกส่วนจ้ะ
ข้อมูลส่วนตัว เยี่ยมชมเวบเพจ

หมูอ้วน

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  29/3/2007 12:53:41

เลขที่สมาชิก: 4525

ผมปวดมาเป็นสัปดาห์แล้วยังไม่หายเลย

maruchang

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  29/3/2007 12:15:11

เลขที่สมาชิก: 3821

เราก้อปวดนะ ปวดมานานแล้วด้วยเนี่ย เคยได้ยินคนบอกมาว่า ต้องพักสถานเดียวเพราะเราใช้กล้ามเนื้อส่วนนั้นเยอะเกินไปอะ

ใครมีข้อมูลหรือวิธีรักษา บอกด้วยจ้า อยากรุ้เหมือนกันอะ จะได้หายเจบ

DukDui

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  29/3/2007 12:03:53

เลขที่สมาชิก: 7345

เจ็บ ด้วย คับ เมือ คืนเลย ผู้ รู้ ช่วยด้วย นะคับ

'A_nOnymOus'

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  29/3/2007 11:52:12

เลขที่สมาชิก: 3471

เล่นเกมหนักก้อมีเจ็บบ้างเป็นเรื่องทัมมาดาคับบบบบ ................
ข้อมูลส่วนตัว เยี่ยมชมเวบเพจ

Prad~Preaw

เขียนเมื่อ:  29/3/2007 11:44:21

เลขที่สมาชิก: 7447

เล่นปกติมันไม่เป็นไรหรอกครับ
แต่นี่ใครแพ้จ่ายค่าลูก โอ้ยต้องตบตบและตบ

NonG D K

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  29/3/2007 11:20:25

เลขที่สมาชิก: 6978

ผมก็ปวดไหล่ครับ สงสัยตบเยอะไป รอฟังผู้รู้มาตอบครับ

Prad~Preaw

เขียนเมื่อ:  29/3/2007 10:55:58
  ปวดไหล่

เลขที่สมาชิก: 7447

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 4 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 4 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
4 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต