ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  พบหมอข้างคอร์ท
/  ขอคำปรึกษาค้าบบ..(ปวดมาก)อัพอาการล่าสุด..ครั้งที่1
ขอคำปรึกษาค้าบบ..(ปวดมาก)อัพอาการล่าสุด..ครั้งที่1                 

R-ma1982

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  29/9/2011 15:49:30
  ขอคำปรึกษาค้าบบ..(ปวดมาก)อัพอาการล่าสุด..ครั้งที่1

เลขที่สมาชิก: 43845

เนื่องจากที่เคยตั้งกระทู้ที่แล้วไป...ได้ไปหาหมอ..แล้วทำการรักษามาซักระยะ..แต่ทำไมยังไม่หายอ่ะคับ..คือตอนนี้อาการยังคงมีบ้างเฉพาะเวลายืนหรือเดินนานๆแล้วมีอาการปวดร้าวมาที่หน่อง(ปวดมากจนขาข้างขวาไม่มีแรง)แล้วบางครั้งเดินหรึยืนนานๆจะีมีอาการปวดรามมาถึงช่วงข้อต่อขาระหว่างช่วงสะโพกบรเวณก้นอ่ะคับ..เบื่อตัวเองมากๆอ่ะคับ..ไปพบเหมอมาหมอก็บอกว่า..หมอนรองกระดูกทับเส้นประสาท..แต่ผมไม่เคยมีอาการปวดหลังเลยในระหว่างที่เริ่มชาที่ปลายเท้าหรือปวดที่หน่องเลยอ่ะคับ...กินยาแล้วก็กายภาพอยู่สักระยะแต่ก็แค่ดีขึ้นไม่หายอ่ะคับ..จะทำไงดี..รู้สึกเซ็งกัยตัวเองมากไปไหนมาไหนเดินเหินก็ได้ไม่นานแป๊ปๆก็ปวดหน่องปวดช่วงสะโพกบ้าง...ที่อยากทราบคือต้องทำไงบ้าง..แล้วก็ระยะการพักและการรักษาใช้เวลานานไหมคับ....ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำดีๆนะคับ...แต่ถ้าจะอนุเคราะห์รบกวนท่านที่เคยบาดเจ็บอาการดังกล่าวทิ้งเบอร์โทรไว้ให้ผมด้วยจะเป็นพระคุณอย่างสูง...ถ้าไม่เป็นการรบกวนอืม..โทรมาก็ได้คับ  081-6046476-ตาลคับ(โชว์เบอร์มาเด๋วผมโทรกลับเอง)...เพิ่งซื้อรองเท้ามาใหม่..สั่งไม้ใหม่มาอีก3อันมาเจ็บแบบนี้ผมละหมดกำลังใจจะเล่นแบด..เล่นกีฬามาสิบกว่าปีไม่เคยเจ็บแบบนี้อ่ะคับ...คิดแล้วก้เซ็งสุดๆ...ขอบคุณอีกทีนะคร้าบบบบบบบ.... 1.อาการล่าสุดหลังจากหยุดตีแบดไป10วันแล้วทานยา..อาการชาปลายเท้ายังคงมีอยู่แต่ยืนเดินได้นานขึ้นกว่าเดิมกว่าจะรู้สึกชา..ปวดสะโพกถ้าไม่ยืนหรึเดินมากๆไม่ปวด..ส่วนที่หน่องนั้นยังคงปวดอยู่แต่ก็ไม่มากจนเดินไม่ไหว..ทุกครั้งที่เดินหรึยืนเท่านั้นถึงจะมีอาการปวดและชา...ขอบคุณพี่ทุกคนในเว็ปนะคับที่แนะนำ..ผมจะรีบรักให้เร็วที่สุด..ดีแย่ยังงัยจะอัพให้พี่ๆฟังอีกที..ขอบคุณคร้าบบบ...

[ แก้ไขโดย tann เมื่อ 1/10/2011 15:10 ]

[ แก้ไขโดย tann เมื่อ 1/10/2011 15:26 ]
ข้อมูลส่วนตัว

spinner

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  29/9/2011 16:07:10
  Re: ขอคำปรึกษาด้วยคร้าบบ...(ปวดมาก)

เลขที่สมาชิก: 34503

น่าจะรักษาให้หายก่อนแล้วค่อยมาเริ่มเล่นใหม่นะครับ อาการหมอนรองกระดูกทับเส้นประสาททำให้เดินไม่ได้นะครับผมว่ารีบหาที่รักษาเถอะครับ

Adde

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  29/9/2011 16:12:36
  Re: ขอคำปรึกษาด้วยคร้าบบ...(ปวดมาก)

เลขที่สมาชิก: 13292

เป็นกำลังใจให้นะครับ .. ( หมอนรองกระดูกทับเส้นประสาท ผ่าตัดเลย ครับ ... พักฟื้นนานหน่อย แต่ก้อกลับมาเล่นแบดได้นะครับ )

SUB_JIN

สุดยอดแฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  29/9/2011 16:18:25

เลขที่สมาชิก: 28371

เอ่อ ผมแนะนำ ให้ลองหาสถานพยาบาลที่มี แผนก เวชศาสตร์ฟื้นฟูครับ ช่วยได้ ถ้าหาหมอปกติ ลำบากครับ
หรือว่า หาแพทย์ทางเลือก ก็ได้ครับ แนะนำตาม รพ. จะดีกว่าตามคลีนิคครับ

ZumO"บึ๋ย"

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  29/9/2011 16:21:01

เลขที่สมาชิก: 11707

---- เป็นกำลังใจให้นะครับ ลองหาแพทย์เฉพาะทางดูครับ แล้วควรรักษาให้หายดีก่อนค่อยมาเล่นครับ

cotToN!-^

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  29/9/2011 16:25:34

เลขที่สมาชิก: 48317

เห็นมีพี่ที่เป็น เค้าผ่าตัด ต้องพักยาวห้ามเล่น จนหายขาดประมาณปีนึง ถึงจะกลับมาเล่นได้คับ

เป็นกำลังใจให้ครับ รักษาให้หายขาด ใช้เวลาสักหน่อยแต่กลับมาเล่นได้แน่นอน :D

แบดฝั่งธน ^_^

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  29/9/2011 17:29:58

เลขที่สมาชิก: 25505

ยกคำพูด:
เขียนโดย R-ma1982:

เนื่องจากที่เคยตั้งกระทู้ที่แล้วไป...ได้ไปหาหมอ..แล้วทำการรักษามาซักระยะ..แต่ทำไมยังไม่หายอ่ะคับ..คือตอนนี้อาการยังคงมีบ้างเฉพาะเวลายืนหรือเดินนานๆแล้วมีอาการปวดร้าวมาที่หน่อง(ปวดมากจนขาข้างขวาไม่มีแรง)แล้วบางครั้งเดินหรึยืนนานๆจะีมีอาการปวดรามมาถึงช่วงข้อต่อขาระหว่างช่วงสะโพกบรเวณก้นอ่ะคับ..เบื่อตัวเองมากๆอ่ะคับ..ไปพบเหมอมาหมอก็บอกว่า..หมอนรองกระดูกทับเส้นประสาท..แต่ผมไม่เคยมีอาการปวดหลังเลยในระหว่างที่เริ่มชาที่ปลายเท้าหรือปวดที่หน่องเลยอ่ะคับ...กินยาแล้วก็กายภาพอยู่สักระยะแต่ก็แค่ดีขึ้นไม่หายอ่ะคับ..จะทำไงดี..รู้สึกเซ็งกัยตัวเองมากไปไหนมาไหนเดินเหินก็ได้ไม่นานแป๊ปๆก็ปวดหน่องปวดช่วงสะโพกบ้าง...ที่อยากทราบคือต้องทำไงบ้าง..แล้วก็ระยะการพักและการรักษาใช้เวลานานไหมคับ....ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำดีๆนะคับ...แต่ถ้าจะอนุเคราะห์รบกวนท่านที่เคยบาดเจ็บอาการดังกล่าวทิ้งเบอร์โทรไว้ให้ผมด้วยจะเป็นพระคุณอย่างสูง...ถ้าไม่เป็นการรบกวนอืม..โทรมาก็ได้คับ  081-6046476-ตาลคับ(โชว์เบอร์มาเด๋วผมโทรกลับเอง)...เพิ่งซื้อรองเท้ามาใหม่..สั่งไม้ใหม่มาอีก3อันมาเจ็บแบบนี้ผมละหมดกำลังใจจะเล่นแบด..เล่นกีฬามาสิบกว่าปีไม่เคยเจ็บแบบนี้อ่ะคับ...คิดแล้วก้เซ็งสุดๆ...ขอบคุณอีกทีนะคร้าบบบบบบบ....

อาการ ปวดสะโพกร้าวลงขา

เป็นอาการหนึ่งที่พบบ่อยในผู้ป่วยโรคกระดูกสันหลัง เป็นอาการที่
มักจะได้รับการวินิจฉัยว่าปัญหาคือมีการกดทับเส้นประสาทที่ออกมาจาก
กระดูกสันหลังส่วนเอว เราเรียกอาการปวดร้าวอย่างรุนแรงจากสะโพก
ร้าวไปถึงปลายเท้านี้ว่า อาการ "ไซอาติกา" ( Sciatica)

เส้นประสาทไซอาติก Sciatic Nerve เกิดจาก
เส้นประสาทเล็กที่ออกจากกระดูกสันหลังส่วนเอว
มารวมตัวกันบริเวณนอกกระดูกสันหลังเป็นเส้นใหญ่
ผ่านตั้งแต่ภายในอุ้งเชิงกราน ออกมาด้านหลัง
ข้อสะโพก(ดังรูป) ผ่านกล้ามเนื้อสะโพกแล้ว
ลงไปจนถึงปลายเท้า โดยเส้นประสาทนี้ทำหน้าที่
บังคับกล้ามเนื้อตั้งแต่สะโพกถึงปลายเท้า และให้
ความรู้สึก หากมีการปวดจะปวดร้าวลงมาขาได้

สาเหตุที่พบบ่อยว่าทำให้เกิดอาการปวดแบบ
"ไซอาติกา"คือโรคหมอนรองกระดูกสันหลังเคลื่อน
หรือโรค"หมอนรองกระดูกทับเส้น"หรือ HNP
Herniated Nucleus Pulposus ซึ่งี่พบบ่อย
และถูกวินิจฉัยมากที่สุด อย่างไรก็ตามพบว่า
ผู้ป่วยที่มีอาการปวดเช่นเดียวกันนี้ อาจเกิดขึ้น
จากปัญหาอื่นได้เช่นกัน อาทิโรคกล้ามเนื้อ
สะโพก"หนีบทับเส้นประสาท"ซึ่งพบบ่อยเช่นกัน

กลุ่มอาการกล้ามเนื้อสะโพกอักเสบเรื้อรัง หรือ
ที่เรียกว่ากลุ่มอาการ พิริฟอร์มิสซินโดรม 
Piriformis Syndrome

ก็สามารถทำให้เกิดอาการเช่นนี้ได้อย่างรุนแรง
ดังนั้นเมื่อผู้ป่วยมีอาการปวดร้าวลงขา
การตรวจร่างกายเพื่อแยกโรคนี้ออกจาก
โรค หมอนรองกระดูกสันหลังเคลื่อน ซึ่งการ
รักษาแตกต่างกันและพยากรณ์โรคแตกต่างกัน

กลุ่มอาการกล้ามเนื้ออักเสบ Myofascial Pain Syndrome
(อาการปวดดังรูปซ้าย)หรือโรคของข้อกระดูกเชิงกราน
Sacroiliac Joint Dysfunction (อาการปวดดังรูปขวา)
ก็เป็นโรคที่พบบ่อยว่าทำให้มีอาการปวดสะโพกร้าวลงขา
ได้เช่นเดียวกัน ดังนั้นการพบแพทย์เพื่อตรวจร่างกายอย่าง
ละเอียดจึงเป็นสิ่งจำเป็นเนื่องจากมีหลายโรคทำให้มีอาการ
เช่นนี้ได้ดังกล่าวมาแล้วครับ

การหดหายไปด้วยตัวเองของหมอนรองกระดูก
หมอนรองกระดูกที่ปลิ้นออกมาทับเส้นประสาทนั้น
สามารถหดหายไปได้ด้วยกระบวนการธรรมชาติ
ของร่างกายโดยการกำจัดของเซลกลุ่มเม็ดเลือด
ขาว ซึ่งพบปรากฏการณ์นี้ได้กว่าครึ่งของผู้ป่วย
ทั้งหมดจึงไม่ต้องกังวลกับการรักษาโดยการกินยา
หรือกายภาพช่วงแรก ดังรูปขวามือเปรียบเทียบกับ
MRI เมื่อสองปีก่อนมีการหายไปเองของหมอนรองกระดูก
ดังนี้กรณีผู้ป่วยที่มีอาการไม่รุนแรงจึงมักใช้วิธีกายภาพอย่างต่อเนื่อง
ให้ร่างกายได้พักฟื้นจนหายได้เอง ซึ่งใช้เวลานานแรมปี
ซึ่งเมื่อหายแล้วต้องเสริมสร้างกล้ามเนื้อท้องและกล้ามเนื้อหลัง
เพื่อตรึงแนงกระดูกสันหลังไม่ให้เคลื่อนอีก ซึ่งต้องใช้เวลา 3-6 เดือน

ถ้าร่างกายมีแนวโน้มจะหายได้เอง แพทย์จะไม่ทำการผ่าตัด
เพราะการผ่าตัดปัจจุบันแม้จะมีความเสียงน้อยแล้วก็ตาม
แต่การผ่าตัดใกล้กับแนวเส้นประสาทมีความเสียงที่จะผิดพลาดได้
แต่ถ้าผู้ป่วยมีอาการเสียงที่จะรุนแรงถึงขั้นพิการได้
แพทย์จะรีบทำการผ่าตัดให้เนื่องจากคุ้มกับการเสียง

โรคภาวะหมอนรองกระดูกทับเส้นประสาทไขสันหลัง ก่อให้เกิดความเจ็บปวด ทุกข์ทรมาน หรืออาจถึงขั้นพิการได้ 

ดังนี้เมื่อพบผู้ป่วยมีอาการดังกล่าวรุนแรง แพทย์จะทำการตรวจอย่างละเอียดด้วยเครื่อง “MRI Spine” หรือเครื่องตรวจวินิจฉัยโรคด้วยคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า ตรวจหาความผิดปกติของหมอนรองกระดูก เพื่อวางแผนรักษาโดยไม่เปิดแผลผ่าตัด (Non Opening Surgery) ซึ่งมี ทางเลือก กล่าวคือ หากผู้ป่วยมีอาการปวดหลังเรื้อรัง และมีอาการปวดร้าวลงขา อันเนื่องมาจากมีส่วนของหมอนรองกระดูกยื่นไปกดทับเส้นประสาทไขสันหลัง

แพทย์จะทำการรักษาโดยใช้กล้องขนาดเล็ก หรือกล้องเอ็นโดสโคป ซึ่งเป็นนวัตกรรมล่าสุด เจาะและสอดกล้องที่มีขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางขนาด 4มิลลิเมตร ซึ่งมีเลนส์ติดอยู่ที่ส่วนปลายของกล้องผ่านใยกล้ามเนื้อ ไปยังหมอนรองกระดูกส่วนที่กดทับเส้นประสาท และใส่เครื่องมือผ่าตัดผ่านกล้องเข้าไปตัดหมอนรองกระดูกโดยตรง ไม่ต้องเลาะกล้ามเนื้อหรือตัดกระดูกสันหลัง แผลจึงมีขนาดเล็กเพียง มิลลิเมตร ผู้ป่วยจึงฟื้นตัวเร็วภายใน 1-2 วัน ไม่เหมือนอดีตต้องขาดงาน 1-2 เดือน”

ไม่เพียงเท่านั้น หากแพทย์วินิจฉัยพบว่ามีภาวะของหมอนรองกระดูกกดทับเส้นประสาทไม่มาก แนะนำให้รักษาวิธีนิวคลีโอพลาสตี้ เป็นการรักษาโดยไม่ต้องผ่าตัดเปิดแผลเช่นกัน ทำได้โดยใช้เข็มขนาดเล็ก 2.5 มิลลิเมตร สอดเข้าไปในหมอนรองกระดูกที่มีปัญหา แล้วปล่อยพลังงานคลื่นวิทยุผ่านเข็ม ซึ่งจะเกิดความร้อนที่ปลายเข็ม ทำให้เกิดการสลายหมอนรองกระดูกส่วนหนึ่งออกไป จะทำให้ลดภาวะการกดทับเส้นประสาท วิธีนี้เหมาะกับผู้ป่วยที่ทำเอ็มอาร์ไอแล้วพบว่ามีหมอนรองกระดูกเสื่อมอยู่ในบริเวณระดับของหมอนรองกระดูก ข้อดีไม่ต้องผ่าตัดเปิดแผลและไม่มีแผล ปลอดภัยสูง ค่าใช้จ่ายไม่มากผ่าตัดเสร็จกลับบ้านได้

เทคนิคผ่าตัดอาการโรคหมอนรองกระดูกกดทับเส้นประสาทด้วยกล้องเอ็นโดสโคปรายแรกในประเทศไทยเริ่มเมื่อปี 2550 ปัจจุบันแพทย์รักษาด้วยวิธีนี้ไปแล้วกว่า 100 ราย และตั้งแต่เดือนกันยายน 2551 เป็นต้นมา ศูนย์ระบบประสาทไขสันหลัง (Mini Spine Center) ได้ทำการผ่าตัดหมอนรองกระดูกสันหลังทับเส้นประสาทแบบใช้กล้องเอ็นโดสโคปแบบไม่ต้องวางยาสลบ ให้เพียงยาชาเฉพาะที่นั้น มีข้อดีหลายอย่าง อาทิ ลดความเสี่ยงกรณีผู้ป่วยที่มีโรคประจำตัว หรือร่างกายไม่แข็งแรง คนไข้จะไม่มีอาการแทรกซ้อน ฟื้นตัวได้เร็ว อีกทั้งระหว่างผ่าตัดผู้ป่วยยังรู้สึกตัว โต้ตอบ หรือทดสอบการขยับแขนขาได้ ทำให้มีความปลอดภัยสูงกว่าการผ่าตัดที่ผู้ป่วยไม่รู้สึกตัว

เมื่อทำการรักษาแล้ว มีโอกาสเป็นซ้ำได้อีก หลักการสำคัญของการป้องกัน ควรจัดท่านั่งทำงานหรือกิจวัตรประจำวันให้ถูกต้อง พยายามให้แนวกระดูกสันหลังอยู่ในแนวตรงเสมอหลีกเลี่ยงการทำงานที่ใช้กล้ามเนื้อหลังมากๆ หมั่นบริหารกล้ามเนื้อหน้าท้องและกล้ามเนื้อหลังให้แข็งแรงไว้เสมอ เพราะเป็นกล้ามเนื้อที่คอยตรึงแนวกระดูกสันหลังไม่ให้เคลื่อนไหวมากเกินไป”

หวังว่าตอบได้ตรงกับที่ต้องการนะครับ
ใจเย็นๆครับ ถ้าไม่รุนแรง ใช้แค่เวลากับความอดทนครับ
ถึงแม้รุนแรง หมอปัจจุบันก็เก่งมากครับ

ข้อมูลส่วนตัว เยี่ยมชมเวบเพจ

ชอบแบด

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  29/9/2011 17:37:53

เลขที่สมาชิก: 34214

ยกคำพูด:
เขียนโดย spinner:

น่าจะรักษาให้หายก่อนแล้วค่อยมาเริ่มเล่นใหม่นะครับ อาการหมอนรองกระดูกทับเส้นประสาททำให้เดินไม่ได้นะครับผมว่ารีบหาที่รักษาเถอะครับ
ใช่เลย ใจเย็นๆ ทนรอก่อน.. อันตรายนะครับ
รักษา ให้หาย  หมอนรองกระดูกสันหลัง ทับเส้นประสาท.. ไม่ใช่แป๊บเดียวหาย นะครับ
อย่างน้อย หลายเดือนแหละ ครับ

แบด สว.

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  29/9/2011 20:19:26

เลขที่สมาชิก: 12751

ขอให้หายไวๆนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

bigpong

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  30/9/2011 0:05:23

เลขที่สมาชิก: 2018

อาการไม่เบาเลยน่ะ เคสนี้เขารักษากันเป็นปีๆเลยน่ะ ปรึกษาหมอเฉพาะทางดีกว่า อาจจะต้องผ่าตัดแบบส่องกล้อง จึงจะหายได้ไวๆแบบสมใจน่ะ รพ.ศิริราช น่าจะมีคำตอบที่ดี..

เอ็มป่าตอง

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  30/9/2011 7:45:40

เลขที่สมาชิก: 41811

อาการน่าเป็นหวง.....

ลูกขนไก่

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  30/9/2011 10:02:50

เลขที่สมาชิก: 13141

ถ้าไม่ใช่กระดูกทับเส้น ก็ลองไป รพ พระนั่งเกล้า
เพื่อนผม 2-3 คน ไปกายภาพแล้วดีขึ้นครับ
ถูกตังด้วย

ปล.ผมเคยใส่รองเท้าแตะ หนังนุ่มๆ จู่ๆพื้นด้านขวามันแตก
ช่วงนั้นเดินซัก20 ก้าวก็รู้สึกได้ว่าปวดมาถึงน่อง สะโพกเลยครับ

ขอให้หายไวๆนะครับ อดทน ใจเย็นๆ

bravesword08

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  30/9/2011 11:27:04

เลขที่สมาชิก: 49449

ไป mri ดูครับ น่าจะทำให้พบสาเหตุที่แท้จริงได้

Lucky Clover

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  30/9/2011 13:07:39

เลขที่สมาชิก: 6195

ไคโรแพรทติค ลองไปปรึกษาดูนะครับอาจช่วยได้

ส่วนตัวผมหายปวดหลังรื้อรังก็เพราะแพทย์แผนนี้
เมื่อก่อนปวดหลังเรื้อรัง เป็นมาหลายเดือน สาเหตุผมก็พอจะรู้ตัวเองดีว่ามาจากยกของหนัก กะโหมตีแบดมาก บ้างครั้งอาการปวดก็มากจนบางครั้งลุกจากที่นอนไม่ได้ อาการมานเป็น ๆ หาย ๆ
ตอนแรกก็ไม่ไว้ใจครับ ไคโร ไปหาแพทย์ปัจจุบันหมอกระดูก โรงบาลใหญ่มีชื่อ เค้าบอกผมหมอนรองกระดูก ช่วงล่าง ๆ แคบ ช่วงที่งอเป็นตัวเอส ด้านล่าง เอ๊กเรย์มาดูด้วย มานก็แคบจริง ๆ ทำไงให้หายครับหมอ หมอบอก ให้ออกกำลังกายช่วงหลังให้แข่งแรงก็จะดีขึ้น และก็จ่ายยาแก้ปวด กะยานวดมาให้ ขอบคุณมากครับหมอ ช่วยได้มากเลย (กูจะบ้าตาย หมดไปหลายพันไม่ได้อะไรเลย) กลับมานอนปวดหลังเหมือนเดิม

พอดีมีเพื่อนไปหาแพทย์ไคโรแพรทติค มาพอดี ลองมาแล้วบอกว่าหาย ก็เลยขอเบอร์ ขอที่อยู่แล้วก็ไปหา ไปถึงก็ตรวจ สอบถามอาการ แล้วก็ให้ไปเอ๊กเรย์มาอีก 3 ภาพ แล้วไปวินิจฉัยอีกรอบ หมอบอกรักษาได้
ของผมหมอดูอาการแล้ว ต้องประมาณ 20 ครั้งถึงจะหาย ครั้งละประมาณ 1,500 บาทไทย ซื้อเป็นคอร์ส 20 ครั้งก็จะลดลงมา เหลือ พันนิดหน่อย ตกแล้วก็ สองหมื่นกว่าบาท ส่วนตัวผมก็ไม่มีอะไรจะเสียแล้วดีกว่าไปผ่าตัดก็เลยลองดู สรุปหายครับ หมอเค้าจัดกระดูกให้ ดัง กรุบกรับๆ มันดี คนไข้เค้าก็เยอะนะครับ ผมไปคนนั่งรอกันเยอะเหมือนกัน

เดียวมาเล่าต่อ ไปธุระก่อน

Lucky Clover

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  30/9/2011 15:48:21

เลขที่สมาชิก: 6195

ช่วงแรก ๆ ก็จะนัดมาบ่อย หน่อยครับ จัดกระดูกให้เข้าที่เข้าทางประมาณนั้น ช่วงหลัง ๆ ก็ อาทิตย์ละครั้ง ช่วงหลัง ๆ นี้จาไม่มันส์ไม่ช่วงแรกครับ เหมือนประมาณว่าให้รูปกระดูกให้คงทีมากกว่าจัดเหมือนตอนแรก แต่สิ่งที่ต้องระวังก็มีนะครับ คือบ้างกรณีไม่สามารถรักษาด้วยไคโรแพรทติคได้ ลองศึกษาดูก่อนนะครับ อีกอย่างคือหมอเลี้ยงไข้ ผมเจอพอใก้ล ๆ จะหมด มานให้ต่ออีก 10 ถึงจะดี ตอนนั้นก็หายเกิน 90% แล้วละครับ ผมบอกคุยกับหมอตอนแรกว่า 20 หาย(ต้องหนักแน่หน่อยนะครับส่งสาว ๆ มาตั้ง 3 คน) โดยรวมแล้วผมประทับใจนะครับ ผลลัพก็ออกมาดี ผ่านมาเกือบปีแล้วก็ยังดีอยู่ ไม่กลับไปปวดอีก ตัวเองก็ต้อง ดูแลตัวเองด้วยครับ ยกของหนักก็ยกด้วยทางที่ถูกต้องครับ รองเท้าก็หาดีหน่อยใส่ แบดลูกไหนฝืนมาก ๆ ก็ปล่อยไปครับ

ลองศึกษาดูนะครับ เพราะการรักษามานแล้วแต่กรณี หรือไม่ก็เข้าไปปรึกษาเค้าได้เลยครับ ที่ผมไปมาบริการดีครับ แต่ผมจำเบอร์ไม่ได้แล้วครับ ถ้าสนใจเดียวจาลองไปค้นดูให้

R-ma1982

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  1/10/2011 15:04:23

เลขที่สมาชิก: 43845

ขอบคุณค้าบบบบบบบบ.......

@@Tanuki_Tanuki@@

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  1/10/2011 20:11:49

เลขที่สมาชิก: 15130

เห็นใจครับ
ขอให้หายเป็นปกติครับ

SUB_JIN

สุดยอดแฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  1/10/2011 20:56:49

เลขที่สมาชิก: 28371

ไคโรเคยไปตรวจครับ มีสาวๆเต็มเลย อิอิ

dayjung

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  20/11/2017 12:16:42

เลขที่สมาชิก: 80660

เข้ามาแนะนำ หมอกร ค่ะ เป็นหมอนวด ที่ไม่ธรรมดาค่ะ รักษาคนที่เป็นกระดูกทับเส้น กระดูกคด กระดูกทรุด หายทุกราย

ขนาดคนที่เดินไม่ได้แล้ว หมอโรงพยาบาลบอกต้องผ่าสถานเดียว หมอกรยังพากลับมาเดินได้ และกลับมาใช้ชีวิตปกติ เล่นกีฬาได้อย่างเดิม หลายคนแล้ว

ไม่ต้องผ่าตัด ไม่ต้องหัก ไม่ต้องดัดกระดูก ไม่ต้องฉีดยา ไม่ต้องกินยาอะไรทั้งนั้น และค่าใช้จ่ายก็ถูกมากเมื่อเทียบกับการรักษาแบบอื่น

ลองเข้าไปศึกษาในเพจคุณหมอก่อนนะคะ

https://www.facebook.com/backpainhealinthailand

หรือ

ที่เพจ หมอกร นวดแก้อาการ นวดจับเส้น กระดูกทับเส้น ปวดหลัง ปวดเข่า ไม่ต้องผ่าตัด

adamschule85

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  6/3/2020 11:32:21

เลขที่สมาชิก: 83288

I can see that you simply are putting a plenty of efforts into Dead target zombie games. Very pleasant site, I just came to know of it yesterday morning.

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 4 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 4 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
4 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต