ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก
PB Sports Farease Badminton

ร้านวิลล่าสปอร์ต

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  พบหมอข้างคอร์ท
/  ข้อเท้าพลิกจากการตีแบด
Page 1 of 2[1]2»
ข้อเท้าพลิกจากการตีแบด                 

สมมุติ

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  30/3/2017 15:41:02
  Re: ข้อเท้าพลิกจากการตีแบด

เลขที่สมาชิก: 46176

คอร์ทปาร์เก้ พ่นน้ำอัดลม นี่เข็ดเลย เท้าติด ข้อเท้าพลิก เข่าบิด เกือบต้องเลิกเล่น ปาร์เก้ใช้มานานเลกเกอร์ลอกหมดแล้ว พอฝุ่นเยอะจะลื่น แก้ไขด้วยการทำความสะอาดดีกว่าไปทำให้พื้นเหนียวครับ
ข้อมูลส่วนตัว

mangadss

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  29/3/2017 10:38:28

เลขที่สมาชิก: 79088

ของผมนี่ถ้าวอร์มไม่ดี ขาจะขยับไม่ค่อยไหว
รู้ตัวว่าอาจเป็นบ่อย เลยพก perskindol สีฟ้าไว้พ่น สะดวกตรงที่ไม่ต้องไปหาน้ำแข็งมาประคบ
อย่างน้อยมีการปฐมพยาบาลไว้ก่อน ก็จะช่วยให้เจ็บน้อยลง

nampicnum

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  5/2/2013 18:21:17

เลขที่สมาชิก: 59880

เค้าเป็น 3 ครั้งแล้ว
1.ใช้รองเท้าวิ่งมาเล่น ดังกร๊อบเลย บวมทันตายังไม่ออกจากสนามเลย เข้ารพ.
2.เปลี่ยนรองเท้าแบด วิ่งพลิก แต่นี้แค่เจ็บ กระเผลกๆ
3.รองเท้าเดิม แบบเดียวกับครั้งที่2 รู้แล้ว รองเท้าหลวม คือไม่กระฉับ รัดเชือกแน่นก็ไม่ใช่
มันหลวมด้านรอบข้างเท้า กำลังจะหารองเท้าใหม่ เพื่อไม่เป็นอีก

มะ.De^_^aW.ศรี

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  15/1/2013 13:21:24

เลขที่สมาชิก: 48144

ระวัง เรื่องพื้น ด้วยครับ.....ผมจะเลื่อน และพลิก กับพื้นประจำเลยยยยย...แต่ล่ะพคอร์ด พื้นไม่เหมือนกันต้องระวังมาก ๆ

ks

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  15/1/2013 13:07:37

เลขที่สมาชิก: 7416

เล่นแบดมาเกิน10ปีแล้วครับ ไม่เคยข้อเท้าพลิกเลย ขอแนะนำนะครับ
วอร์มก่อนเล่นและหลังเล่นทุกครั้ง
ใส่รองเท้าสำหรับเล่นแบดมินตัน
ถ้ามีเวลาก็ให้เรียนพื้นฐานการเล่นแบดด้วย จะได้เล่นได้ถูกวิธีและจะสนุกด้วยครับ
ถ้ามีอาการบาดเจ็บก็พักให้หายก่อน หรือวอร์มเบาๆหรือเล่นกีฬาอย่างอื่นไปก่อนเช่นว่ายน้ำ

วีจ้า

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  13/1/2013 20:34:57

เลขที่สมาชิก: 49481

ยกคำพูด:
เขียนโดย TheTon:

ผมก็เพิ่งข้อเข้าพลิกเมื่อวันที่ 17 ต.ค. ที่ผ่านมาครับ ข้อเท้าบวมยังกะลูกมะกรูด พอพลิกปุ๊บก็พ่นยาแก้ปวด (ยูนิเรน) แล้วซักพักก็ปวดมาก พอวันรุ่งขึ้นยิ่งปวดมากขึ้นมากเดิม ถึงกับเดินไม่ได้เลยครับ ไปหาหมอก็ได้รับยาแก้ปวดแก้อักเสบและยาคลายเส้นมากินครับ ผมพักได้ 10 วันคิดว่าอาการดีขึ้นแล้ว เพราะว่าสามารถเตะลมได้แล้ว เลยไปตีแบดมา 2 วันครับ คราวนี้อาการกำเริบเลยครับ ปวดบริเวณเส้นเอ็นด้านในฝั่งตรงข้ามตาตุ่มจี๊ดเลยครับ เลยพักยาวเลยครับ ตอนนี้พักมาได้อาทิตย์กว่าแล้วครับ ยังมีอาการเจ็บอยู่นิด ๆ แต่คิดว่าใครที่มีอาการบาดเจ็บแบบผมหรือเจ้าของกะทู้ควรพักยาวจะดีกว่าครับ จะได้มีร่างกายที่สมบูรณ์ไว้ตีแบดได้อีกยาวนานครับ

เป็นเหมือนกันชัดเจน เนื่องจากรองเท้าไม่พอดีเท้า หรือ กระชับ มันจะคล่อกแคล่ก ช่วงระหว่างนิ้วก้อยกับหัวแม่มือ ตอนนี้ผมได้รองเท้าที่เข้ารูปเท้าผมแล้ว คือ ลีนิง อีโร่ โอลิมปิก แดงหุ้มข้อ ปลอดภัยเปรียบเหมือนขับรถ Ford Escape หลังจากขับโตโยต้ามาระยะนึง

เอก_8431

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  30/11/2012 10:41:25

เลขที่สมาชิก: 48763

ข้อเท้าพลิก โดยส่วนมาก เกิดจาก การฝืนเล่น ในสภาวะที่ขาหมดแรง
เนื่องจาก โดนพาทัวร์ หรือ เล่นนานเกินไป
อีกบางกรณี คือ ร่างกายยังวอร์มอัพไม่ถึง
(2 เกมแรก อย่าเพิ่งจัดเต็มครับ ใจเย็นๆ)

พอขาหมดแรง step การก้าวขานำ ก็จะผิดจังหวะ เช่น ยกเท้าหน้าไม่พ้นพื้น
หรือ ปลายเท้าลงก่อนส้นเท้า ก็จะเป็นสาเหตุให้ข้อเท้าพลิกครับ
(ถ้าลงปลายเท้าบ่อยๆ อาจจะลามไปถึงทำให้เข่าพังด้วย)
คนตีมือขวา เท้าขวาก็จะพลิก คนตีมือซ้าย ซ้ายก็จะพลิก

คหสต. ผมว่า ทักษะการวิ่งคอร์ทสำคัญที่สุด รองลงมาคือ สภาวะความฟิตร่างกายของตัวเอง
นอนไม่พอ ไม่สบาย ทำการบ้านดึก ฯลฯ ก็อย่าเล่นเลยครับ
อีกอย่าง ขนาดรองเท้าก็ต้องพอดี เชือกรองเท้าก็ต้องรัดให้แน่นครับ
พวกใส่หลวมๆ นี่ยิ่งพลิกง่ายเลย

แต่ถ้าบาดเจ็บแล้ว การรักษาก็ต้องพักอย่างเดียวครับ ผมว่า อย่างน้อย 1.5 เดือนกำลังดี
เจ็บแปร๊บๆ เจ็บนิด ก็แสดงว่ายังไม่หาย (ลองเขย่งเท้าขาเดียว หรือบิดเท้าไปมาเบาๆ ก็น่าจะแสดงอาการ)
อดเปรี้ยวไว้กินหวาน คิดซะว่ามีเวลาไปออกกำลังส่วนอื่นบ้าง เข้าฟิตเนสบ้าง
เสริมกล้ามเนื้อน่อง หน้าแข้ง ต้นขา ก้น ไปพลางๆ ก็ดีไม่น้อยครับ
กลับมาเล่น อาจจะตีได้ดีกว่าเดิม อิอิ

naythom

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  30/11/2012 9:38:18

เลขที่สมาชิก: 48040

คนเจ็บข้างขวาตีแบดมือซ้ายมือขวาครับแล้วคนเจ็ยข้างซ้ายตีแบดซ้ายหรือขวาเช่นกันครับ
ข้อมูลส่วนตัว เยี่ยมชมเวบเพจ

"wit & ben"

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  10/11/2012 14:16:04

เลขที่สมาชิก: 40652

นิสัยแย่ๆ ของคนส่วนมาก ผมก็เป็น คือ เวลาที่บาดเจ็บหากเจ็บไม่มากจะ ไม่พักให้หายก่อนเพราะคิดว่า ไม่น่าจะเป็นอะไรมากฝืนมาเล่นต่อ สุดท้ายกลายเป็นบาดเจ็บเรื้อรัง เลิกเถอะครับนิสัยแบบนี้ ...บอกตัวเองอยู่บ่อยๆ แต่ก็ทำไม่ค่อยได้ ล่าสุดมือซ้ายโดนน้ำมันลวก คำถามแรกที่ถามหมอ หมอครับถ้าผมเอามือขวาเล่นแบด และเหงื่อออกจะกระทบกับแผลมั้ย...

หายเร็วครับ หายดีแล้วค่อยไปเล่นนะครับ ไม่งั้นอาจจะต้องได้พักมากกว่าตอนนี้ ^_^

หิ่งห้อย !!ม่เป้ง

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  10/11/2012 13:37:06

เลขที่สมาชิก: 29748

เพื่อนเป็นเท้าขวาบวมใหญ่กว่าลูกมะนาวนิดนึง ไปโรงพยาบาลบางประกอก3 เข้าเฝือกอ่อน พักไป 1 เดือน กลับมาเล่นได้ปรกติครับ

lll Sunny lll

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  10/11/2012 12:25:53

เลขที่สมาชิก: 44032

เป็นแบบเดียวกันครับ แต่คนละข้าง

ถ้าให้แนะนำก็.... ให้เชื่อหมอ ดีที่สุดกับเราแล้วครับ

pattanarat

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  10/11/2012 12:04:03

เลขที่สมาชิก: 25412

แนะนำสำหรับผู้ที่อาจจะต้องเจอกับสถานะการณ์ข้อเท้าพลิกครับ ถ้าเพิ่งเป็นแล้วแช่เท้าในน้ำแข็ง(ซื้อน้ำแข็งมาสักสองกิโลเทใส่กาละมังที่สูงเกินข้อเท้าสักครึ่งฟุตแล้วเติมน้ำเปล่าลงไปให้ท่วมพ้นข้อเท้าบริเวณที่พลิก)ให้นานที่สุดทันทีจะหายเร็วมากครับ สองสัปดาห์ก็กลับมาร้อยเปอร์เซนต์แล้วครับ ผมไม่เคยพลิกเลยแต่เด็กในคอร์ทพลิกกันเกือบทุกคน สภาพตอนพลิกใหม่บวมเป็นผลมะนาวทุกคน แต่กลับมาซ้อมได้ภายในเวลาอันรวดเร็วทุกคน

Supakorn K.

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  10/11/2012 10:55:21

เลขที่สมาชิก: 53763

ขอให้หายไว ๆ นะครับ

ถ้าหายดีแล้ว ลองพิจารณารองเท้าดูด้วยนะครับ ว่ารองเท้ามันดีเพียงพอหรือปล่าว ?

แชร์ประสบการณ์ของผมเองให้ฟังนะครับ มีอยู่ช่วงนึงผมจะมีพบปัญหาข้อเท้าพลิกจากการเล่นแบดบ่อยมาก เคยข้อเท้าพลิกสูงสุด 6 ครั้งภายในหนึ่งเดือน พลิกเป็นกิจวัตรจนรู้สึกว่า การที่ข้อเท้าพลิกแต่ละครั้ง มันไม่ได้ทำให้เราบาดเจ็บมากนัก แต่ก็ทำให้เดินหรือวิ่งได้ไม่ถนัดนัก

ผมหยุดเล่นแบดไปประมาณ 3 อาทิตย์ แล้วซื้อรองเท้าแบดใหม่ เลือกรุ่นที่กันกระแทก/ล็อคข้อเท้า/ล็อคเท้าด้านข้าง ปรากฎว่าผมแทบไม่เจออาการข้อเท้าพลิกอีกเลยครับ

TheTon

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  10/11/2012 0:08:38

เลขที่สมาชิก: 6331

นำเสนอให้ไปว่ายน้ำครับ เพราะการขยับตัวในน้ำช่วยให้ไขข้อสามารถขยับเขยื้อนได้เบา ๆ แล้วไม่เจ็บด้วยครับ รักษาตัวกันไว ๆ จะได้กลับไปตีแบดอีกครับ ^^

werachat

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  9/11/2012 23:34:11

เลขที่สมาชิก: 20062

ยกคำพูด:
เขียนโดย TheTon:

ผมก็เพิ่งข้อเข้าพลิกเมื่อวันที่ 17 ต.ค. ที่ผ่านมาครับ ข้อเท้าบวมยังกะลูกมะกรูด พอพลิกปุ๊บก็พ่นยาแก้ปวด (ยูนิเรน) แล้วซักพักก็ปวดมาก พอวันรุ่งขึ้นยิ่งปวดมากขึ้นมากเดิม ถึงกับเดินไม่ได้เลยครับ ไปหาหมอก็ได้รับยาแก้ปวดแก้อักเสบและยาคลายเส้นมากินครับ ผมพักได้ 10 วันคิดว่าอาการดีขึ้นแล้ว เพราะว่าสามารถเตะลมได้แล้ว เลยไปตีแบดมา 2 วันครับ คราวนี้อาการกำเริบเลยครับ ปวดบริเวณเส้นเอ็นด้านในฝั่งตรงข้ามตาตุ่มจี๊ดเลยครับ เลยพักยาวเลยครับ ตอนนี้พักมาได้อาทิตย์กว่าแล้วครับ ยังมีอาการเจ็บอยู่นิด ๆ แต่คิดว่าใครที่มีอาการบาดเจ็บแบบผมหรือเจ้าของกะทู้ควรพักยาวจะดีกว่าครับ จะได้มีร่างกายที่สมบูรณ์ไว้ตีแบดได้อีกยาวนานครับ
บวมข้างเดียวกันเลย ลักษณะเหมือนกัน ผมพลิก 27 ต.ค. 55 ตอนนี้ยังเจ็บคงต้องหยุดอีกนาน ตอนนี้ขี่จักรยานเบาๆ ว่ายน้ำไปก่อนครับ (เดินลงบันไดยังเจ็บอยู่เลยครับ) ขอให้หายวันหายคืนทุกคนนะครับ

~อ่อนขั้นเทพ~

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  9/11/2012 22:30:35

เลขที่สมาชิก: 42090

เคยเป็นเหมื่อนกันครับ หยุดไป6เดือน กลับมาตีได้เหมือนเดิม ขอให้หายไวๆนะคับ

Muramuna

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  9/11/2012 21:51:26

เลขที่สมาชิก: 46469

เคยเป็นครับและก็ยังเป็นอยู่ที่บริเวณข้อเท้าที่พลิก
เพราะเคยใส่รองเท้าเทนนิสไปตีแบด พลิก ข้อเท้าบวม เขียวช้ำ จนเป็นสีม่วงอยู่ประมาณเดือนหนึ่งได้ นวดยา กินยา ประมาณเดือนก็หาย กลับมาเล่นต่อ เปลี่ยนไปใส่รองเท้าบาสแบบหุ้มข้อเล่น เพราะกลัวข้อเท้าพลิก ปรากฏว่า ก็ยังพลิกอีก ในลักษณะเหมือนเดิมอีกหลายครั้ง แต่แปลก ตรงไม่เป็นไร มาก เจ็บข้อเท้านิดหน่อย เล่นต่อได้
ปัจจุบันหันมาใส่รองเท้าแบดเล่น ยังไม่พลิกเลยครับ ก็เลยคิดว่ารองเท้าก็น่าจะมีส่วนช่วยในเรืองของการพลิกด้วยส่วนหนึ่งน่ะครับ ตีแบดจนติดใจแล้ว บาดเจ็บแล้วไม่ได้เล่น น่าเสียดาย รักษาหายแล้วไปเล่นต่อให้สนุกนะครับ

Badmintonfreak

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  9/11/2012 21:19:43

เลขที่สมาชิก: 54017

ยกคำพูด:
เขียนโดย oakachi:

แนะนำนะครับ รอให้หายดีก่อน แล้วลองใช้ นีโอเทป พันขาก่อนลงเล่นทุกครั้ง ที่ผมแนะนำแบบนี้เพราะว่า ผมก็ประสบปัญหาเดียวกันเลย จนถึงตอนนี้ผมไม่เคยพลิกอีกเลย

แต่ต้องพยายามหา ให้ได้ว่าที่เราพลิกเพราะอะไรแล้วก็แก้ไขซะ

เพราะว่าการพันขาเป็นเหมือนแค่การป้องกัน และการแก้ปลายเหตุ

ครั้งแรกที่ข้อเท้าพลิกเกิดจากลื่นหกล้มคะไม่ได้เกิดจากตีแบด หลังจากนั้นก็วิ่งจ๊อกกิ้งแล้วสะดุดหินข้อเท้าพลิก จากนั้นก็จากการตีแบดแต่คิดว่ารองเท้าไม่ดีก็เปลี่ยนเป็นของโยเน็กซ์แบบกันข้อเท้าพลิก ก็พลิกอีกคิดว่าน่าจะเกิดจากข้อเท้าหลวมจากการพลิกหลายครั้งก่อนหน้านี้แล้วไม่ได้พักรักษาอย่างถูกต้องอ่ะคะ คงกลับเป็นอย่างเดิมไม่ได้แล้ว

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  9/11/2012 21:11:46

ยกคำพูด:
เขียนโดย gallant:

ผมเคยเป็นครับ หยุดไปประมาณ 2-3 เดือน ไม่หายครับ หาหมอก็แล้ว เลยต้องกลับมาเล่นใหม่ครับ แล้วมันก็หายไปเองครับ ยังขอให้หายไวๆๆนะครับ

หยุดตั้ง 2-3 เดือนไม่น้อยเลยนะคะ แต่โชคดีที่หายแล้ว

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  9/11/2012 21:09:31

ยกคำพูด:
เขียนโดย yeeha:

ผมเคยเป็นครับ พลิกแล้วพลิกอีก ควรหยุดพักนานๆอย่างที่หมอบอก พอหายแล้วบริหารออกกำลังบริเวรข้อเท้าเยอะๆ เช่น เขย่งเท้าเพื่อให้กล้ามเนื้อบริเวณ นี้นั้นแข็งแรง แล้วก็รองสำรวจดูว่าสาเหตุที่พลิกบ่อยๆนั้นมาจากรองเท้า การวิ่งที่ไม่ถูกต้องหรือเปล่า
ผมเป็นคนพลิกบ่อยมากๆ ยังไม่หายก็ไปพลิกซ้ำมาอีก จนตอนนี้ไม่พลิกอีกแล้วครับ
มาแชประสบพการณ์นะครับ

ขอบคุณที่เข้ามาแชร์คะ
Page 1 of 2[1]2»

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 1 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 1 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
1 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต