ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  พบหมอข้างคอร์ท
/  ข้อเท้าพลิกจากการตีแบด
Page 2 of 2«1[2]
ข้อเท้าพลิกจากการตีแบด                 

naythom

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  30/11/2012 9:38:18
  Re: ข้อเท้าพลิกจากการตีแบด

เลขที่สมาชิก: 48040

คนเจ็บข้างขวาตีแบดมือซ้ายมือขวาครับแล้วคนเจ็ยข้างซ้ายตีแบดซ้ายหรือขวาเช่นกันครับ
ข้อมูลส่วนตัว เยี่ยมชมเวบเพจ

เอก_8431

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  30/11/2012 10:41:25

เลขที่สมาชิก: 48763

ข้อเท้าพลิก โดยส่วนมาก เกิดจาก การฝืนเล่น ในสภาวะที่ขาหมดแรง
เนื่องจาก โดนพาทัวร์ หรือ เล่นนานเกินไป
อีกบางกรณี คือ ร่างกายยังวอร์มอัพไม่ถึง
(2 เกมแรก อย่าเพิ่งจัดเต็มครับ ใจเย็นๆ)

พอขาหมดแรง step การก้าวขานำ ก็จะผิดจังหวะ เช่น ยกเท้าหน้าไม่พ้นพื้น
หรือ ปลายเท้าลงก่อนส้นเท้า ก็จะเป็นสาเหตุให้ข้อเท้าพลิกครับ
(ถ้าลงปลายเท้าบ่อยๆ อาจจะลามไปถึงทำให้เข่าพังด้วย)
คนตีมือขวา เท้าขวาก็จะพลิก คนตีมือซ้าย ซ้ายก็จะพลิก

คหสต. ผมว่า ทักษะการวิ่งคอร์ทสำคัญที่สุด รองลงมาคือ สภาวะความฟิตร่างกายของตัวเอง
นอนไม่พอ ไม่สบาย ทำการบ้านดึก ฯลฯ ก็อย่าเล่นเลยครับ
อีกอย่าง ขนาดรองเท้าก็ต้องพอดี เชือกรองเท้าก็ต้องรัดให้แน่นครับ
พวกใส่หลวมๆ นี่ยิ่งพลิกง่ายเลย

แต่ถ้าบาดเจ็บแล้ว การรักษาก็ต้องพักอย่างเดียวครับ ผมว่า อย่างน้อย 1.5 เดือนกำลังดี
เจ็บแปร๊บๆ เจ็บนิด ก็แสดงว่ายังไม่หาย (ลองเขย่งเท้าขาเดียว หรือบิดเท้าไปมาเบาๆ ก็น่าจะแสดงอาการ)
อดเปรี้ยวไว้กินหวาน คิดซะว่ามีเวลาไปออกกำลังส่วนอื่นบ้าง เข้าฟิตเนสบ้าง
เสริมกล้ามเนื้อน่อง หน้าแข้ง ต้นขา ก้น ไปพลางๆ ก็ดีไม่น้อยครับ
กลับมาเล่น อาจจะตีได้ดีกว่าเดิม อิอิ
ข้อมูลส่วนตัว

วีจ้า

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  13/1/2013 20:34:57

เลขที่สมาชิก: 49481

ยกคำพูด:
เขียนโดย TheTon:

ผมก็เพิ่งข้อเข้าพลิกเมื่อวันที่ 17 ต.ค. ที่ผ่านมาครับ ข้อเท้าบวมยังกะลูกมะกรูด พอพลิกปุ๊บก็พ่นยาแก้ปวด (ยูนิเรน) แล้วซักพักก็ปวดมาก พอวันรุ่งขึ้นยิ่งปวดมากขึ้นมากเดิม ถึงกับเดินไม่ได้เลยครับ ไปหาหมอก็ได้รับยาแก้ปวดแก้อักเสบและยาคลายเส้นมากินครับ ผมพักได้ 10 วันคิดว่าอาการดีขึ้นแล้ว เพราะว่าสามารถเตะลมได้แล้ว เลยไปตีแบดมา 2 วันครับ คราวนี้อาการกำเริบเลยครับ ปวดบริเวณเส้นเอ็นด้านในฝั่งตรงข้ามตาตุ่มจี๊ดเลยครับ เลยพักยาวเลยครับ ตอนนี้พักมาได้อาทิตย์กว่าแล้วครับ ยังมีอาการเจ็บอยู่นิด ๆ แต่คิดว่าใครที่มีอาการบาดเจ็บแบบผมหรือเจ้าของกะทู้ควรพักยาวจะดีกว่าครับ จะได้มีร่างกายที่สมบูรณ์ไว้ตีแบดได้อีกยาวนานครับ

เป็นเหมือนกันชัดเจน เนื่องจากรองเท้าไม่พอดีเท้า หรือ กระชับ มันจะคล่อกแคล่ก ช่วงระหว่างนิ้วก้อยกับหัวแม่มือ ตอนนี้ผมได้รองเท้าที่เข้ารูปเท้าผมแล้ว คือ ลีนิง อีโร่ โอลิมปิก แดงหุ้มข้อ ปลอดภัยเปรียบเหมือนขับรถ Ford Escape หลังจากขับโตโยต้ามาระยะนึง

ks

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  15/1/2013 13:07:37

เลขที่สมาชิก: 7416

เล่นแบดมาเกิน10ปีแล้วครับ ไม่เคยข้อเท้าพลิกเลย ขอแนะนำนะครับ
วอร์มก่อนเล่นและหลังเล่นทุกครั้ง
ใส่รองเท้าสำหรับเล่นแบดมินตัน
ถ้ามีเวลาก็ให้เรียนพื้นฐานการเล่นแบดด้วย จะได้เล่นได้ถูกวิธีและจะสนุกด้วยครับ
ถ้ามีอาการบาดเจ็บก็พักให้หายก่อน หรือวอร์มเบาๆหรือเล่นกีฬาอย่างอื่นไปก่อนเช่นว่ายน้ำ

มะ.De^_^aW.ศรี

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  15/1/2013 13:21:24

เลขที่สมาชิก: 48144

ระวัง เรื่องพื้น ด้วยครับ.....ผมจะเลื่อน และพลิก กับพื้นประจำเลยยยยย...แต่ล่ะพคอร์ด พื้นไม่เหมือนกันต้องระวังมาก ๆ

nampicnum

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  5/2/2013 18:21:17

เลขที่สมาชิก: 59880

เค้าเป็น 3 ครั้งแล้ว
1.ใช้รองเท้าวิ่งมาเล่น ดังกร๊อบเลย บวมทันตายังไม่ออกจากสนามเลย เข้ารพ.
2.เปลี่ยนรองเท้าแบด วิ่งพลิก แต่นี้แค่เจ็บ กระเผลกๆ
3.รองเท้าเดิม แบบเดียวกับครั้งที่2 รู้แล้ว รองเท้าหลวม คือไม่กระฉับ รัดเชือกแน่นก็ไม่ใช่
มันหลวมด้านรอบข้างเท้า กำลังจะหารองเท้าใหม่ เพื่อไม่เป็นอีก

mangadss

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  29/3/2017 10:38:28

เลขที่สมาชิก: 79088

ของผมนี่ถ้าวอร์มไม่ดี ขาจะขยับไม่ค่อยไหว
รู้ตัวว่าอาจเป็นบ่อย เลยพก perskindol สีฟ้าไว้พ่น สะดวกตรงที่ไม่ต้องไปหาน้ำแข็งมาประคบ
อย่างน้อยมีการปฐมพยาบาลไว้ก่อน ก็จะช่วยให้เจ็บน้อยลง

สมมุติ

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  30/3/2017 15:41:02

เลขที่สมาชิก: 46176

คอร์ทปาร์เก้ พ่นน้ำอัดลม นี่เข็ดเลย เท้าติด ข้อเท้าพลิก เข่าบิด เกือบต้องเลิกเล่น ปาร์เก้ใช้มานานเลกเกอร์ลอกหมดแล้ว พอฝุ่นเยอะจะลื่น แก้ไขด้วยการทำความสะอาดดีกว่าไปทำให้พื้นเหนียวครับ
Page 2 of 2«1[2]

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 1 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 1 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
1 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต