ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  พบหมอข้างคอร์ท
/  ปวดหลังมากคับ ทำไงดี
ปวดหลังมากคับ ทำไงดี                 

palapoon

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  15/1/2014 21:11:56
  ปวดหลังมากคับ ทำไงดี

เลขที่สมาชิก: 27939

ช่วยแนะนำด้วยคับ ขอบคุณครับ
ข้อมูลส่วนตัว

อัครเทพวรากร ทวิภพ

สุดยอดแฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  15/1/2014 21:20:15
  Re: ปวดหลังมากคับ ทำไงดี

เลขที่สมาชิก: 3487

ดัดหลังค้างไว้ครับ
ค้างไว้นับถึง~50ก็ได้
พยายามทำทุกวัน
ทำเหมือนวิดพื้น
แต่พยายามกดเอวไว้กับพื้น
ค่อยๆทำนะครับ
อย่าเร็ว อย่าหักโหม

MetalTPS

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  15/1/2014 21:39:53

เลขที่สมาชิก: 54959

แนะนำให้ไปหานักกายภาพบำบัดครับ เพื่อหาสาเหตุที่แท้จริงก่อนนะครับ

เบื้องต้นลองบริหารหลังดูก่อนก็ได้ครับ

PENTOR

เขียนเมื่อ:  15/1/2014 22:34:59

เลขที่สมาชิก: 48744

หาหมอคับ

อัครเทพวรากร ทวิภพ

เขียนเมื่อ:  15/1/2014 22:59:17

เลขที่สมาชิก: 3487

หมอถ้าไม่ตรวจละเอียดก็
พารา
ยานวด
ครับ

Peekaingung

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  15/1/2014 23:38:14

เลขที่สมาชิก: 64979

ถ้าเป็นมากต้องไปหาหมอครับ เราจะรู้ตัวเองครับว่าตีไหวหรือเปล่า ถ้าร่างกายไม่ไหวก็ต้องหยุดตีครับ ผมเองนั่งดูเพื่อนตีเกือบสองเดือนครับ หายแล้วตีมันกว่า ดีกว่าเป็นหนักแล้วต้องพักยาวครับ

Mx

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  16/1/2014 0:28:31

เลขที่สมาชิก: 30665

เข้ามาเก็บความรู้ด้วยคนครับ

ผมเป็นคนนึงที่เวลาตีแบดเสร็จแล้ว จะต้องมีอาการปวดกล้ามเนื้อหลังประมาณเลยก้นกบมานิดนึงเสมอ
อันเนื่องมาจากเคยเตะบอลแล้วล้ม กล้ามเนื้อฉีกเป็นพังพืด ไปหาหมอทำกายภาพหลายรอบแล้วก็ไม่หาย
เลยต้องดูแลตัวเองมากเป็นพิเศษ

ถ้ามีคำแนะนำที่ดีๆ ก็อยากจะรักษาให้หายเหมือนกันครับ

MetalTPS

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  16/1/2014 1:12:37

เลขที่สมาชิก: 54959

ยกคำพูด:
เขียนโดย analisis:

ผมเป็นคนนึงที่เวลาตีแบดเสร็จแล้ว จะต้องมีอาการปวดกล้ามเนื้อหลังประมาณเลยก้นกบมานิดนึงเสมอ
อันเนื่องมาจากเคยเตะบอลแล้วล้ม กล้ามเนื้อฉีกเป็นพังพืด ไปหาหมอทำกายภาพหลายรอบแล้วก็ไม่หาย

ถ้ามีคำแนะนำที่ดีๆ ก็อยากจะรักษาให้หายเหมือนกันครับ
ผมก็เป็นครับ ตอนนี้หายเกือบร้อยเปอร์เซ็นแล้ว ต้องสร้างกล้ามเนื้อบริเวณนั้นครับ

Mx

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  16/1/2014 1:34:58

เลขที่สมาชิก: 30665

ยกคำพูด:
เขียนโดย MetalTPS:

ยกคำพูด:
เขียนโดย analisis:

ผมก็เป็นครับ ตอนนี้หายเกือบร้อยเปอร์เซ็นแล้ว ต้องสร้างกล้ามเนื้อบริเวณนั้นครับ

รบกวนขอวิชาด้วยครับผม

หมูหิน

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  16/1/2014 9:55:00

เลขที่สมาชิก: 60933

คำว่าปวดหลังนี่กว้างมากเลยนะคับ กล้ามเนื่อ กระดูก เส้นเอ็น เส้นประสาท
ควรให้หมอดูก่อนจะได้รู้ว่าเปนอะไร แต่หมอก็รักษาไม่ค่อยหาย(ให้ยาแก้ปวด คลายเส้น)
เราก็กินไปสักพัก แล้วสิ่งสำคัญคือการบริหารร่างกายจากการคลายกล้ามเนื้อยืดกล้ามเนื้อ พอเริ่มดีขึ้นก็ค่อยสร้างความแขงแรงของกล้ามเนื้อตามรูปข้างบน หรือตามโบว์ชัวรของโรงพยาบาล อิ อิ ไปหยิบๆเอา

พัด B.N.S.(Thailand)

เขียนเมื่อ:  16/1/2014 13:42:39

เลขที่สมาชิก: 11486

นอนพื้นครับผม ปูเสื่อนอนพื้นสัก 1-2 อาทิตย์ จะดีขึ้นพอตัวครับผม

bigpong

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  17/1/2014 2:59:47

เลขที่สมาชิก: 2018

ยกคำพูด:
เขียนโดย palapoon:

ช่วยแนะนำด้วยคับ ขอบคุณครับ

เข้าไปในyoutubeแล้วพิมพ์คำว่า การบริหารกล้ามเนื้อหลัง น่ะ จดจำแล้วนำเอามาใช้ อาการปวดหลังก็จะดีขึ้นน่ะ

EXChange Badminton

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  17/1/2014 12:07:11

เลขที่สมาชิก: 40646

บริหารหลังเลยครับ สร้างกล้ามเนื้อหลังให้แข็งแรงครับ ตามรูปเพื่อนที่ส่งมาให้ได้บนก็ได้ครับ
คิดง่ายๆครับ ถ้ากล้ามเนื้อหลีงแข็งแรงแล้ว เอ็นและข้อต่อจะทำงานน้อยลงครับ อาการจะบรรเทาลงเรื่อยๆครับ ทำมากยิ่งหายไวครับ
ทำร่วมกับการยืดกล้ามเนื้อด้วยครับ
ท่าที่ใช้ได้ผลดีคือ นั่งเหยียดขาตรง แล้วงอเข่าด้านนึงให้ฝ่าเท้าชนเข่าอีกด้าน ก้มตัวลงจับปลายเท้าครับ ทำสลับกันครับ เพราะหลังเราแบ่งเป็น 2ด้าน

แนะนำเบื้องต้นเท่านี้ครับ
ไม่หายก็ปรึกษาแพทย์ครับ

ให้คำปรึกษาทางโทรศัพท์ได้ครับ ถ้าไม่เข้าใจหรือต้องการคำแนะนำเพิ่มเติม

palapoon

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  20/1/2014 16:46:32

เลขที่สมาชิก: 27939

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคับ ผมไปเอ็ก มาแล้วหมอบอกว่าหมอนลองกระดูกอักเสบ ให้กินยาแก้อักเสบแล้วหยุดเล่นกีฬา 3 อาทิด และรอดูอาการ ใหม่ ให้ได้แต่ว่ายน้ำ กับปั่นจักยาน T_T ขาดใจ แน่เลย

base24

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  18/12/2015 1:49:21

เลขที่สมาชิก: 63913

ถ้าเล่นอีกแล้วปวดอีก น่าจะลองยืน หรือเล่นยิมใช้อุปกรณ์ที่เสริมความแข็งแรงให้กับ
หลัง เอว สะบัก หัวไหล ต้นขา อะไรพวกนี้

นู๋โอ๋ ^_^

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  20/12/2015 5:14:10

เลขที่สมาชิก: 66901

เค้าปวดเข่า หมอบอกว่าลูกสะบ้านิ่ม(เข่าบวมด้วย) หมอให้หยุดตีแบด แต่ว่าบอกหมอไปว่า หมอคะไม่หยุดได้ไหมคะสัญญาว่าจะเล่นน้อยลง(แฮ่ๆ) หมอแนะนำเหมือนกันว่าให้ว่ายน้ำกับปั่นจักรยาน แต่ก็...ตีแบด กับวิ่ง --"
ข้อมูลส่วนตัว เยี่ยมชมเวบเพจ

Jirachai36

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  14/4/2016 2:56:28

เลขที่สมาชิก: 76753

ลองดูท่านี้ครับ ช่วยได้พอควรครับ

hydeseek

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  8/5/2016 20:51:24

เลขที่สมาชิก: 64096

อันนี้เป็นผลิตภัณฑ์เพื่อป้องการบาดเจ็บและลดแรงกระแทกที่อาจะนำซึ่งอาการปวดต่างๆ ครับ

ลองพิจารณาดูครับ

ขอ อนุญาต แนะนำสินค้านะครับ (ใช้ได้สำหรับกีฬาทุกชนิด เป้าหมายคือการลดอาการบาดเจ็บและเพิ่มประสิทธิภาพในการเล่น)
1.เทปพันข้อเพื่อลดโอกาสในการพลิก Elastic Cohesive Bandage
2.เทปพันพยุงกล้ามเนื้อทำให้กล้ามเนื้อลดแรงกระแทก ที่ทำให้เกิดอันตราย และช่วยให้ออกกำลังกายได้นานขึ้น Kinesiology Tape
รายละเอียดดังนี้ครับ
STRONG Tape (Elastic Cohesive Bandage) เทปพยุงกล้ามเนื้อ , เฝือกอ่อน
ขนาด : หน้ากว้าง 2 นิ้ว ยาว 4.5 เมตร
สี : ดำ / ขาว / น้ำเงิน / แดง / เนื้อ / ฟ้า / ม่วง / เหลือง
ราคา 89 บาท (ต่อม้วน)
ค่าจัดส่ง : ลงทะเบียน 30 บาท / EMS 50 บาท (3 ชิ้นขึ้นไป จัดส่งฟรี!) หรือ นัดรับตามแนวรถไฟฟ้า
Elastic Cohesive Bandage เป็นเทปที่มีคุณสมบัติในการช่วยพยุงข้อต่อและกล้ามเนื้อส่วนต่างๆของร่างกายที่ได้รับบาดเจ็บเนื่องจากการออกกำลังกาย อีกทั้งยังสามารถช่วยลดและป้องกันอาการบาดเจ็บของกล้ามเนื้อ ช่วยล็อคข้อต่อต่างๆให้อยู่กับที่ สามารถใช้ได้ทั้งคนและสัตว์ สามารถใช้เป็นเฝือกอ่อนได้หรือปฐมพยาบาลเบื้องต้นได้ และช่วยยืดระยะเวลาการออกกำลังกายได้ยาวนานขึ้น ซึ่งเป็นที่นิยมอย่างมากในวงการกีฬา และ การแพทย์ ในต่างประเทศ
คุณสมบัติของ Strong Tape
- เนื้อผ้ามีความยืดหยุ่นสูง
- สามารถติดทนนาน (ติดได้ด้วยตัวเองโดยไม่ต้องใช้กิ๊บ)
- แห้งไวเมื่อโดนน้ำ และสามารถแปะเพื่อใช้เล่นกีฬาได้ดี
- ใช้ล็อคข้อหรือกล้ามเนื้อต่างๆ
- ไม่มีกาวเป็นส่วนผสม ป้องกันอาการแพ้
------
STRONG Tape (Kinesiology Tape) เทปพยุงกล้ามเนื้อ
ขนาด : หน้ากว้าง 2 นิ้ว ยาว 5 เมตร
สี : ชมพู / ฟ้า / ดำ
ราคา : 390 บาท (ต่อกล่อง)
วิธีการใช้เทปตามส่วนต่างๆ : https://www.facebook.com/media/set/…
Strong Tape เป็นผู้นำเข้าและจัดจำหน่าย Kinesiology Tape และ Elastic Cohesive Bandage ในประเทศไทย ได้รับมาตรฐานการผลิตจากประเทศสหรัฐอเมริกา ดังนั้นผู้ใช้จึงมั่นใจได้ว่าสินค้าของเรามีคุณภาพและปลอดภัย
Kinesiology Tape เป็นเทปที่มีคุณสมบัติในการช่วยพยุงข้อต่อและกล้ามเนื้อส่วนต่างๆของร่างกายที่ได้รับบาดเจ็บเนื่องจากการออกกำลังกาย อีกทั้งยังสามารถช่วยลดและป้องกันอาการบาดเจ็บของกล้ามเนื้อ และยืดเวลาการออกกำลังกายได้ยาวนานขึ้น ซึ่งเป็นที่นิยมอย่างมากในวงการกีฬาต่างประเทศ
คุณสมบัติของ Strong Tape
- เนื้อผ้ามีความยืดหยุ่นสูง
- สามารถติดทนนาน
- แห้งไวเมื่อโดนน้ำ และสามารถแปะเพื่อใช้เล่นกีฬาทางน้ำได้
สนใจติดต่อ
เบิ้ล
โทร 080-594-3210
Line: mynameble
เป็นผลิตภัณฑ์ที่ได้รับมาตรฐาน(โดยเฉพาะด้านการกีฬาจาก USA) ซึ่งนักกีฬาส่วนมากใช้ในการฝึกซ้อมและลงแข่ง
ผลิตภัณฑ์นี้สามารถโดนน้ำได้ หรือแม้กระทั่งผู้ใช้สามารถว่ายน้ำได้
สามารถติดต่อสอบถาม หรือ สั่งซื้อได้เลยครับ
เล่นกีฬาอย่างปลอดภัย ต้องมีการป้องกันทุกครั้งครับ
ขอบคุณครับ

GlanG

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  8/5/2016 21:21:46

เลขที่สมาชิก: 8914

น้ำหนัก ตัวคุณตอนนี้เท่าไหร่ ครับ ส่วนสูงและอายุครับ ถ้า น้ำหนักมาก มาก แนะนำให้ลดความอ้วนก่อน ครับแล้ว ก้มาเสริมความแข็งแรงที่หลัง แต่ถ้าไม่ได้อ้วนอ้วนแล้ว ปวดหลัง แนะนำให้ยืด กล้ามเนื้อหลังเยอะๆ แล้วก้เสริมความแข็งแรงที่หลัง ครับ
แล้วเวลาเล่นแบด ตีโอเวอร์เฮดเป็นส่วนมากรึเปล่า โฟรแฮนดปกติหงายหลังตีรึเปล่า ลองสำรวจตัวเองดูก่อน ครับ ถ้ามากกว่านี้ แนะนำให้ปรึกษา นักกายภาพบำบัดเลยครับ

chaitorn19

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  10/7/2016 14:08:40

เลขที่สมาชิก: 72926

ผมเคยปวดหลังมาเป็นเวลา 10 กว่าปี เป็นๆ หายๆ ผมออกกำลังกล้ามเนื้อโดยการซิทอัพ แต่ก็เคยกลับมาปวดอีก การปวดหลังล่าสุด ก็ตอนก้มหลังไปหยิบของ แล้วปวดจนหลังแข็ง เดินตัวตรงไม่ได้ เป็นอยู่หลายวันก็ไม่หาย ผมตัดสินใจว่าต้องเดินให้ตัวตรงให้ได้ จึงเอาหลังไปพิงกำแพงแล้วยืดตัวให้ตรง พยายามทนต่อความเจ็บปวด จนเดินตัวได้ตรง พอตัวงออีก ก็เอาหลังไปพิงกำแพงแล้วยืดตัวอีก จนหลายวันรู้สึกดีขึ้น ทำซิทอัพได้ แต่ทำท่านอนหงายแล้วยกขาพร้อมกัน 2 ข้างไม่ได้ จะปวดหลังทันที ผมเลยพยายามยกทีละข้าง จนสามารถยกได้ 2 ข้าง จากนั้นมา เวลาดูทีวีผมจะทำท่านี้ประจำ ตอนนี้ไม่เคยปวดหลังขนาดหลังแข็งอีกเลย

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 2 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 2 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
2 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต