ThaiBadminton Victor Sport Thailand
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก
ลูกแบด RSL Classic Series PB Sports FlyPower Thailand Mix Sports

SportMaxx Astec Thailand Sport Marketing

ร้านวิลล่าสปอร์ต Apacs Thailand uminton SHop

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  พบหมอข้างคอร์ท
/  ตามัวหลังตีแบดเสร็จครับ
ตามัวหลังตีแบดเสร็จครับ                 

nuugut

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  29/3/2016 18:49:13  [มีการแก้ไข: 30/3/2016 12:36:30]
  ตามัวหลังตีแบดเสร็จครับ

เลขที่สมาชิก: 65033

อาการของผมคือหลังจากตีแบดเสร็จ (ผมจะตีแบดราวๆ 3-4 ชม ตีประมาณ 4-6 เกมส์) จะมีอาการตามัวครับ (ระหว่างตีไม่มัวครับ) จะอารมณ์แบบมองไม่ค่อยชัดและมองไปที่ไฟจะเห็นวงแหววนสีรุ้งด้วยครับเหมือนมีน้ำบางๆมาเคลือบตา ทำให้มัวครับ และหลังจากนอนวันนั้นตื่นมาจะมีขี้ตาเยอะกว่าปกติครับ และครั้งล่าสุดที่ผมตีเกมแรก ตาผมมัวแบบมาก แบบมองอะไรไม่เห็นบริเวณที่มัวเลย เห็นเป็นสีเท่านั้น คือด้านบนก็มองเห็นสีขาวจากไฟสนาม ด้านล่างก็มองเห็นสีเขียวจากสนามแบดครับ แต่จะมองเห็นชัดอยู่เฉพาะตรงที่ผมโฟกัสไปเท่านั้น (ถ้ามองเห็น 100% จะมัวไปประมาณ 80% เลยครับ ที่มองเห็นชัดๆก็คือ 20%) หลังจากนั้นผมก็ออกมานั่งดื่มน้ำเกลือแร่ อาการมัวก็ลดลงและกลับสู่ปกติครับ พอตีเสร็จก็มัวแบบที่กล่าวไปข้างต้น

เคยไปหาหมอมาแล้ว 2 คร้ังไม่เคยได้บทสรุปเลยสักครั้ง เพราะตอนไปหาหมอคือไม่มีอาการแล้ว ได้ข้อสรุปดังนี้ครับ ที่แรกบอกตาแห้งเพราะต้องใช้สายตามาก อีกแห่งบอกแพ้ลูกขนไก่ แต่ผมเล่นกีฬาอื่นก็ไม่เคยมีอาการตามัวนะครับ

ผมเลยมาสันนิษฐานเอาเองว่า ตาผมไม่สามารถสู้แสงจ้าๆจากสนามแบดได้หรือเปล่า เพราะต้องเพ่งลูกแบดตลอดเวลาด้วยครับ

ใครมีข้อมูลยังไงรบกวนช่วยด้วยครับ (กะจะหาซื้อแว่นกรองแสงสำหรับใส่เล่นกีฬามาลองใช้ดูด้วยครับ)

ขอบคุณครับ

ข้อมูลส่วนตัว

AAA Dussadee

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  30/3/2016 1:05:39
  Re: ตามัวหลังตีแบดเสร็จครับ

เลขที่สมาชิก: 2220

น่าจะตาแห้งครับ ลองใช้น้ำตาเทียมหยอดระหว่างเล่นดูนะครับ

nuugut

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  30/3/2016 4:17:02

เลขที่สมาชิก: 65033

ยกคำพูด:
เขียนโดย AAA Dussadee:

น่าจะตาแห้งครับ ลองใช้น้ำตาเทียมหยอดระหว่างเล่นดูนะครับ

เคยใช้หยอดแล้วครับ แรกๆดีขึ้นมาในระดับหนึ่ง แต่หลังๆนี่ไม่ช่วยเลยครับ

somboons

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  30/3/2016 8:14:00

เลขที่สมาชิก: 20877

แนะนำล้างหน้า ล้างตาด้วยน้ำเปล่าในอ่างล้างหน้าหลายๆรอบครับ

เพื่อนกัน

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  30/3/2016 10:34:33

เลขที่สมาชิก: 59963

ผมจะมองลูกไม่ค่อยเห็นถ้าไปคอร์ทที่สว่าง(มากๆๆๆ)
แต่ไม่เคยมีอาการมัวครับ คล้ายกับว่าคอร์ดที่ผมเล่นอยู่
ประจำไฟจะไม่สว่างมากเลยอาจทำให้ชินกับแสงแบบนั้น
(ออกความเห็นในเรื่องของแสงนะครับ)

thaiya

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  30/3/2016 11:06:39

เลขที่สมาชิก: 58937

ลอง เช็คจอประสาทตา นะครับ ของผมเคยเป็นเหมือนเห็น เป็นแสงปริซึ่ม หลังเล่น

แต่ ผมมีปัญหาเรื่อง น้ำวุ้นในตาเสื่อม ซึ่งจะมองเห็นเป็นยักใย่ สีดำ

bigpong

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  31/3/2016 0:29:47

เลขที่สมาชิก: 2018

ยกคำพูด:
เขียนโดย nuugut:

อาการของผมคือหลังจากตีแบดเสร็จ (ผมจะตีแบดราวๆ 3-4 ชม ตีประมาณ 4-6 เกมส์) จะมีอาการตามัวครับ (ระหว่างตีไม่มัวครับ) จะอารมณ์แบบมองไม่ค่อยชัดและมองไปที่ไฟจะเห็นวงแหววนสีรุ้งด้วยครับเหมือนมีน้ำบางๆมาเคลือบตา ทำให้มัวครับ และหลังจากนอนวันนั้นตื่นมาจะมีขี้ตาเยอะกว่าปกติครับ และครั้งล่าสุดที่ผมตีเกมแรก ตาผมมัวแบบมาก แบบมองอะไรไม่เห็นบริเวณที่มัวเลย เห็นเป็นสีเท่านั้น คือด้านบนก็มองเห็นสีขาวจากไฟสนาม ด้านล่างก็มองเห็นสีเขียวจากสนามแบดครับ แต่จะมองเห็นชัดอยู่เฉพาะตรงที่ผมโฟกัสไปเท่านั้น (ถ้ามองเห็น 100% จะมัวไปประมาณ 80% เลยครับ ที่มองเห็นชัดๆก็คือ 20%) หลังจากนั้นผมก็ออกมานั่งดื่มน้ำเกลือแร่ อาการมัวก็ลดลงและกลับสู่ปกติครับ พอตีเสร็จก็มัวแบบที่กล่าวไปข้างต้น

เคยไปหาหมอมาแล้ว 2 คร้ังไม่เคยได้บทสรุปเลยสักครั้ง เพราะตอนไปหาหมอคือไม่มีอาการแล้ว ได้ข้อสรุปดังนี้ครับ ที่แรกบอกตาแห้งเพราะต้องใช้สายตามาก อีกแห่งบอกแพ้ลูกขนไก่ แต่ผมเล่นกีฬาอื่นก็ไม่เคยมีอาการตามัวนะครับ

ผมเลยมาสันนิษฐานเอาเองว่า ตาผมไม่สามารถสู้แสงจ้าๆจากสนามแบดได้หรือเปล่า เพราะต้องเพ่งลูกแบดตลอดเวลาด้วยครับ

ใครมีข้อมูลยังไงรบกวนช่วยด้วยครับ (กะจะหาซื้อแว่นกรองแสงสำหรับใส่เล่นกีฬามาลองใช้ดูด้วยครับ)

ขอบคุณครับ

หมอตามีหลายแบบน่ะ เกี่ยวกับดวงตาก็แบบหนึ่ง เกี่ยวกับกล้ามเนื้อและประสาทตาก็แบบหนึ่ง ไปหาหมอโรงพยาบาลรัฐฯเลยน่ะ รามาฯ อาการที่เล่ามาน่าจะ เกี่ยวกับกล้ามเนื้อและประสาทตาน่ะ

arnonthawee

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  31/3/2016 2:43:37

เลขที่สมาชิก: 71874

ถ้าทุกวันนี้ นอนไม่พอ ให้กลับไปนอนให้พอครับ นอนต่อเนื่องวันละอย่างน้อย 7 ชั่วโมง

นอกจากนี้ ก่อนไปตีแบด หากเป็นไปได้ ให้นอนพักอย่างน้อยอีก 1 ชั่วโมงครับ

btparinya

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  1/4/2016 12:37:31

เลขที่สมาชิก: 65752

ผมว่าลองไปตรวจกับหมอตาโดยตรง และเล่าอาการให้หมอฟัง แบบละเอียดน่าจะดีกว่าจะครับผม

Dent-Nu IX

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  5/4/2016 11:43:37

เลขที่สมาชิก: 32414

เชค ความดันลูกตาหน่อยก็ดีนะครับ

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 1 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 1 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
1 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต