ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  การแข่งขันแบดมินตัน
/  ประชาสัมพันธ์โปรแกรมระบบช่วยการจัดแข่งขันแบดมินตันครับ
ประชาสัมพันธ์โปรแกรมระบบช่วยการจัดแข่งขันแบดมินตันครับ                 

sura12

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  23/2/2016 13:07:52  [มีการแก้ไข: 25/2/2016 23:41:22]
  ประชาสัมพันธ์โปรแกรมระบบช่วยการจัดแข่งขันแบดมินตันครับ

เลขที่สมาชิก: 22245

สวัสดีเพื่อนนักกีฬาและผู้จัดแข่งขันทุกท่านครับ  ผมขออนุญาตทางเว็บแนะนำโปรแกรมระบบช่วยจัดการแข่งขันแบดมินตันครับ
ที่ไปที่มาคือผมเล่นกีฬาแบดมินตันอยู่แล้วและนานๆแข่งที ประกอบกับกลุ่มเพื่อนที่เล่นชื่อกลุ่ม @play อยู่ที่โคราชได้จัดแข่งขัน
banbad open#1 ผมเลยช่วยเขียนโปรแกรมระบบรับสมัครและจัดการข้อมูลการสมัครเพื่อลดเวลาการทำงานของผู้จัดแข่งขัน และเพิ่ม
ความสะดวกของผู้จัดการทีมแต่ละทีมสามารถสมัครและแก้ไขข้อมูลได้สะดวก เลยนำโปรแกรมมานำเสนอให้ช่วยเข้าไปทดลองใช้และ
เสนอแนะว่าควรปรับแก้หรือเพิ่มส่วนใดบ้างครับ  

สามารถเข้าไปดูเว็บที่ตอนนี้ใช้จริงได้ที่  http://www.computer.nrru.ac.th/banbadopen  

ความสามารถของโปรแกรม

ส่วนของผู้ดูแลระบบ

1. สามารถเพิ่ม ลบ แก้ไข ประเภทการแข่งขันได้ และจำนวนที่รับสมัครได้ เช่น มือ P  32 คน ,P- 64 คน  ๆลๆ
2. สามารถแก้ไขข้อมูลรายละเอียดการแข่งขัน เช่น ประเภทการแข่งขัน เงินรางวัล อุปกรณ์  กติกา การรับสมัคร และการชำระเงินได้
3. สามารถ upload เอกสารให้ download ไฟล์ประเภท word excel pdf  รูปภาพต่าง ๆ ได้ เช่น ตารางการแข่งขัน ผลการแข่งขัน ภาพแผนที่สนาม ตารางสาย ๆลๆ
4. สามารถเพิ่ม ลบ แก้ไขข้อมูลนักกีฬาที่ลงสมัครได้ 
5. สามารถปรับสถานะการชำระเงินได้ 2 สถานะคือ ชำระแล้ว กับ ยังไม่ชำระ
6. สามารถปรับสถานะการยอมรับการลงแข่งได้ มี 3 สถานะคือ รอการตรวจสอบ ผ่าน ไม่ผ่าน และสามารถ comment เพื่อแจ้งนักกีฬาได้
      - หากสถานะเป็นผ่าน  ผู้จัดการทีมจะไม่สามารถแก้ไขได้เพราะผ่านแล้ว
7. สามารถดูข้อมูลการแจ้งข้อมูลมือหมกมาแข่งได้เพื่อนำไปตัดสินใจในการให้ลงแข่งได้
8. สามารถลงตัวอย่างระดับมือนักกีฬาเพื่อเป็นตัวอย่างโดยสามารถลงชื่อ+รูปภาพได้
9. สามารถกำหนดวันสุดท้ายที่สามารถสมัครได้ เพื่อเกินเวลาระบบจะไม่แสดงแบบฟอร์มให้สมัครและผู้จัดการทีมไม่สามารถแก้ไขได้หลังเวลาที่กำหนด
10. สามารถจัดสายการแข่งขันได้โดยเลือกว่าคู่ใดอยู่สายใดได้ และรายงานออกมาเป็น excel ได้
10. สามารถดึงข้อมูลผู้สมัครออกมาเป็นไฟล์ในรูปแบบ Microsoft Excel ได้เพื่อนำไปทำตารางการแข่งขันต่อไป

ส่วนของผู้จัดการทีม
1. สามารถลงทะเบียนเพื่อส่งรายชื่อเข้าแข่งขันได้
2. สามารถเพิ่ม ลบ แก้ไขข้อมูลนักกีฬาที่ทีมลงสมัครได้ โดยต้องเตรียมข้อมูล  ชื่อ ชื่อเล่น พศ.เกิด เพศ ประวัติการแข่ง clip youtube(ถ้ามี)  และรูปภาพ
3. สามารถแก้ไขข้อมูลผู้แข่งขันเฉพาะของทีมตนเองได้เท่านั้น หากเกินกำหนดเวลาที่ผู้ดูแลระบบกำหนด ระบบจะซ่อนแบบฟอร์มไม่ให้สมัคร
4. สามารถเข้าไป download เอกสารที่ผู้ดูแลระบบลงไว้ได้  เช่น ตารางการแข่งขัน ผลการแข่งขัน ภาพแผนที่สนาม ตารางสาย ๆลๆ
5. สามารถดูสถานะการชำระเงินและการยอมรับการแข่งขันได้ 
6. สามารถแจ้งข้อมูลมือหมกให้กับผู้ดูแลระบบได้ 
8. สามารถดูตัวอย่างระดับมือนักกีฬาได้

หมายเหตุ
1. ระบบพัฒนาการแข่งขันแบบประเภทคู่เท่านั้น 
2. ระบบบังคับต้องลงรูปนักกีฬาหากไม่ลงจะไม่สามารถสมัครได้
3. กำลังทำระบบแจ้งขำระเงินครับ
3. ติดต่อสอบถามโปรแกรมได้ที่ คุณ โอ๋  line id : sura.oh 

หากมีผู้จัดสนใจแจ้งความประสงค์สนับสนุนใช้โปรแกรมไปอำนวยความสะดวกสักอย่างน้อย 10 รายการผมก็
คิดว่าโครงการต่อไปจะนำโปรแกรมมาให้บริการโดยแต่ละการแข่งขันก็จะมีชื่อ domain ของตนเอง
เช่น www.badmintonthairegister.com/ชื่อรายการแข่งขัน ,www.badmintonthairegister.com/banbadopen2016  เป็นต้น

ยังไงช่วยแนะนำติชมโปรแกรมด้วยนะครับ
ข้อมูลส่วนตัว

K Red Typhoon

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  23/2/2016 15:29:54
  Re: ประชาสัมพันธ์โปรแกรมระบบช่วยการจัดแข่งขันแบดมินตันครับ

เลขที่สมาชิก: 45117

มีSponserมั้ยครับ
สนใจทำออกมาเป็นAPPมั้ย

BadmintonRepublic

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  23/2/2016 15:47:08
  Re: ประชาสัมพันธ์โปรแกรมระบบช่วยการจัดแข่งขันแบดมินตันครับ

เลขที่สมาชิก: 75498

ถ้าเขียนโปรเเกรมได้ขนาดนี้ เพิ่มฐานข้อมูลนักเเบดมินตันไปด้วยก็ดีนะครับ ทุกคนสามารถสืบค้นข้อมูลได้
ชื่นชมนะครับ มีความสามารถเเล้วนำมาประยุกต์ใช้กับกีฬา ถ้าทำเป็นเเอพพลิเคชั่นจะดีมาก หรือทำเป็นโปรเเกรมที่ลงทะเบียนโดเมนดังที่กล่าวจะดีมากเลยนะครับ เเล้วเเต่ผู้จัดนะครับว่าจะเอาไปลองใช้หรือเปล่า

sura12

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  23/2/2016 16:15:39

ขอบคุณครับ ตั้งใจว่าจะทำฐานข้อมูลนักกีฬากลางด้วยครับเพื่อเก็บประวัติผลการแข่งขันได้ครับ ส่วน app ยังทำไม่ค่อยถนัดครับ แต่เว็บจะรองรับทุกอุปกรณ์ครับ จะปรับขนาดตามอุปกรณ์ที่ใช้อัตโนมัติครับ ใช้มือถือเล่นได้ครับ รอดูผู้สนับสนุนก่อนว่าผู้จัดสนใจใช้รึเปล่าครับ ทุนส่วนตัวน้อยครับ

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  23/2/2016 16:55:00

ระบบนี้มองนักกีฬาเป็นUnique dataหรือเปล่าครับ
หากมีการจัดการแข่งขันคนละรายการ แต่นักกีฬาคนเดียวกันถูกจัดให้ลงแข้งโดยหัวหน้าทีมคนละทีม อันนี้ระบบจะถือว่าเป็นนักกีฬาคนเดียวกันหรือไม่ครับ

sura12

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  23/2/2016 17:07:57

แยกกันครับ รายการแต่ละรายการไม่ link กัน ผจก.ทีมลงทะเบียนส่งใหม่ได้เลยครับ เพียงแต่ใจคิดว่าจะทำระบบกลางเพิ่มเพื่อช่วยเก็บประวัติครับ

sura12

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  25/2/2016 4:41:21

ขอบคุณทุกคำถามนะครับผม ผู้จัดท่านใดสนใจใช้งานติดต่อได้ครับ ลดเวลาการทำงานของผู้จัดได้มากครับ ของ google form ก็ใช้ดีครับไม่มีค่าใช้จ่าย ไหนๆเขียนแล้วเผื่อเป็นประโยชน์ในอนาคตครับ ขอบคุณครับ

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  25/2/2016 10:52:42  [มีการแก้ไข: 25/2/2016 11:11:03]

ผมว่าดีแล้วครับ
โมเดลเปิดให้ใช้ฟรี รวยมาหลายต่อหลายรายแล้ว
เฟสบุ๊ค ทวิตเตอร์ ไรงี้เนอะ อย่างเว็บไทยแบดนี่ก็ได้ค่าโฆษณาเหมือนกัน รายได้อาจไม่มาก แต่คงพอจะรันระบบต่อๆไป

ถ้าผู้จัดกับหัวหน้าก๊วนใช้ ผมมองว่าผู้ใช้สองประเภทนี้จะกระตุ้นเว็บได้ยาก
ต้องมีผู้ใช้แบบผู้เล่นทั่วไปด้วย ทำให้ลงทะเบียนเองไปเลย
ถ้าผู้เล่นทั่วไปเข้ามาบ่อยๆ เพื่อตรวจสอบรายการแข่งขัน หรือตรวจสอบคะแนนตัวเองได้
ทราฟฟิคเว็บขึ้นแบบนี้ โฆษณาก็ตามมาเองครับ

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  25/2/2016 11:09:46

สำหรับการสร้างรายการแข่งขัน ให้ใครก็ได้เป็นคนสร้างครับ
ถ้าห่วงว่าจะมีข้อมูลประเภท รายการแข่งขันที่ไม่มีจริง เป็นขยะ
ทำเหมือนเว็บไทยแบดก็ได้ครับ ตั้งผู้ใช้ส่วนหนึ่่งมาช่วยเป็นแอดมิน

หัวหน้าก๊วนต้องเข้ามาลงทะเบียนเป็นผู้ใช้ธรรมดาในระบบก่อน ค่อยให้สิทธิ์
เพราะตัวหัวหน้าก๊วนเองก็เป็นนักกีฬาเหมือนกัน

sura12

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  25/2/2016 15:15:21  [มีการแก้ไข: 25/2/2016 15:36:17]

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม ที่ทำขึ้นมาคือพอได้ลองช่วยเพื่อนจัดเพื่อนที่รับติดต่อเหนื่อยมาก อ่าน line แทบจะทุกนาที เวลาสมัครมีแต่ชื่อ สกุล ไม่มีรูป ทำให้นึกไม่ออกว่าใคร เลยคิดว่าถ้าทำใส่รูปแล้วคนที่สมัครสามารถเข้ามาดูผู้สมัครทุกคนได้ก็จะช่วยตรวจสอบได้ว่าใครหมกมาได้ด้วยเพราะมีระบบแจ้งมือหมก คนจัดไม่รู้มือทุกคนเหนื่อยมาก ระบบก็สามารถส่งคลิบมาดูเบื้องต้นได้ผู้จัดแค่มานั่งคลิกดู ปรับสถานะผ่านไม่ผ่าน ชำระเงินไม่ชำระเงิน ลงโมเดลมือพร้อมรูปได้ จัดสายได้ สะดวกดีครับ คนสมัครถ้าพิมพ์ข้อมูลผิดก็เข้ามาแก้ได้เองหากสถานะยังไม่ผ่านก็เข้ามาเปลี่ยนคู่ได้เอง พยายามออกแบบเพื่อลดงานคนจัดและสะดวกคนสมัครครับผม 

Nat @ StepNine

สุดยอดแฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  26/2/2016 13:40:37

เลขที่สมาชิก: 32610

เยี่ยมเบย

ไขญ่า

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  27/2/2016 2:00:11

เลขที่สมาชิก: 61615

อันดับ Ranking เกิด แน่ ๆ ประเทศไทย จะได้ มี ID เป็นของ ตัวเอง หมก คง ยาก หน่อย นะ

Leon

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  7/3/2016 18:17:08

เลขที่สมาชิก: 72304

อยากให้เพิ่มเติม. ว่าใครได้แชมป์มืออะไรไปแล้วบ้าง ด้วยนะครับ. เหมือนๆHall Of Fame จะช่วยผู้จัดได้อีกเยอะเลยครับ

sura12

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  7/3/2016 22:33:31

ยกคำพูด:
เขียนโดย Leon:

อยากให้เพิ่มเติม. ว่าใครได้แชมป์มืออะไรไปแล้วบ้าง ด้วยนะครับ. เหมือนๆHall Of Fame จะช่วยผู้จัดได้อีกเยอะเลยครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม  

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 7 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 7 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
7 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต